ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 modelใหม่ จะมาช่วงไหน?  (อ่าน 3028 ครั้ง)

ออฟไลน์ Premier55

• Newbie
  • *
Mazda 2 modelใหม่ จะมาช่วงไหน?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 22:35:08 »
All new Mazda2 จะเปิดตัวในปีนี้รึเปล่าครับ หรือมีข่าวเปิดตัวในปีไหนครับ?

ตอนนี้กำลังเล็งรถเล็กไว้ซักคันเน้นขับในเมืองเป็นคันหลัก ถ้าตอนนี้แนะนำเป็นรุ่นไหนดีครับ
1. Honda city 1.0 turbo
2. Mazda 2 1.3
3. Nissan Almera 1.0 turbo
4. MG5
5. Toyota yaris Ativ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: Mazda 2 modelใหม่ จะมาช่วงไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2022, 23:12:37 »
ปีนี้ Mazda 2 ในไทยพึ่งจะปรับอุปกรณ์ MY2022 กันไปครับ
และรอดูที่ญี่ปุ่นกับออสเตรเลียอีกทีว่าจะเคลื่อนไหวยังไง
ถ้าทั้ง 2 ที่นี้ยังไม่เปลี่ยนโฉม ปีหน้าไทยก็ยังไม่มาครับ
ฝั่งยุโรปก็ไปยืม Yaris มาแปะตราขายไปคู่กันแล้วตอนนี้

เน้นใช้ในเมือง
City Turbo ได้เปรียบที่รถค่อนข้างแน่นระดับนึงตามขนาดและนุ่ม
รวมถึงเบาะและพื้นที่โดยสาร มันเหมาะแก่การขนคนวิ่งในเมืองได้แบบสบายๆ
เครื่องที่ออกตัวอาจจะอมไปหน่อย แต่ได้ที่คือแรงสุด
ข้อเสียคือของเล่นอาจจะไม่ได้สมราคา การใช้น้ำมันในเมืองยังไม่โดดเด่นเท่าที่ควร
2 1.3 เด่นที่ handling คล่องแคล่วในเมือง ทั้งช่วงล่างที่หนักและหนึบ
พวงมาลัยที่น้ำหนักกลางๆ และคม พร้อมมุดตลอดตามใจสั่ง
อัตราเร่งออกตัวถือว่ายังพอไหว แต่พอได้ที่แล้วอาจจะเค้นเหนื่อยไป
ข้อเสียคือช่วงล่างติดแข็ง สะเทือนทุกหลุมบ่อ และภายในที่แคบ เบาะที่เล็ก
Almera ได้เปรียบที่อัตราเร่งกับการใช้น้ำมัน balance ได้ดีและเพียงพอ
พื้นที่รถที่พอมีกลางๆ ออพชั่นที่จัดให้มาดีประมาณนึงตามราคา
พวงมาลัยที่เบาโหวงของมันทำให้ใช้ง่ายในเมือง แต่อาจจะเสียความมั่นใจนอกเมืองไปบ้าง
ข้อเสียก็วัสดุการตกแต่งที่ไม่ได้โดดเด่น และปีกเบาะที่สูงอาจต้องไปลองนั่งนานๆ หน่อยว่าสบายมั้ย

MG5 และ Ativ no comment
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Symphonic

Re: Mazda 2 modelใหม่ จะมาช่วงไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 05:48:54 »
ถ้าดูจากข่าวรัฐบาลที่กำลังจะปรับระบบภาษีสรรพสามิตแล้วคงไม่รอดครับ
เพราะถ้ามากับเครื่องสันดาบล้วนตระกูลสกาย ราคาคงโดดไปไกล
จะมาด้วยเครื่องไฮบริดก็ยังไม่มีของตัวเองชัดเจน มาสด้าคงต้องปรับ
แผนตัวรถลำบากแน่ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 07:36:48 »
5 ตัวเลือกนี้ผมเอา Yaris ครับ รองลงมาคือ Almara
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 08:23:30 »
รอ New yaris มีความหวังกว่าครับ อีกไม่นานเท่าไหร่
ส่วนช่วงล่างเอาไปเปลี่ยนช๊อคอัพ กับสปริงก็ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 09:31:44 »
อันนี้ข่าวจากปีที่แล้วครับ
https://www.autoindustriya.com/auto-industry-news/insider-all-new-mazda2-hybrid-to-start-thai-production-2022.html

Mazda 2 Hybrid รุ่นต่อไปขึ้นสายการผลิตกลางปีนี้ครับ หวังว่าคงไม่ใช่ Yaris TNGA but Mazda เหมือนทางยุโรป

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 10:54:21 »
Mazda 2 รุ่นปัจจุบันก็ 7 ปีเข้าไปแล้ว มีแววได้แซยิดตาม March นะผมว่า จากตัวเลือกเป็นผมไป City 1.0 แบบไม่คิดมาก กว้าง,ความแรงพอไหว,ช่วงล่างขับสบายกว่า 2 เยอะ จากใจคนใช้ 2 ขับในเมืองนึกว่านั่งเกวียน ช่วงล่างแข๊งแข็งแต่ดันไม่เกาะถนน ใครบอกขับดีนี่ผมเถียงตาย 55 ทนขับมาปีนึง เอาไปใส่สตรัท Tein จบปิ้งเลย ยัดได้ทุกโค้ง เหยียบ 160+ นิ่งๆ ขับไม่ขยี้ก็ได้ประหยัดน้ำมัน 25-30 โลลิตร ติดปลายนวมเป็นของแถม
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 12:16:27 »
city เถอะครับ ภาพรวมทุกอย่างดูลงตัวที่สุด อยากเปลี่ยนรถก็จบง่ายไม่เจ็บตัว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 12:56:27 »
ภาพรวมกลุ่มนี้ ถ้าให้ผมเลือก ผมคงไป City ครับ
MZ2 ลองดูข่าวจากเมืองนอกก็ยังเงียบๆ ผมว่าปีนี้คงไม่น่าจะมาครับ

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 13:52:39 »
เห็นข่าวที่ญี่ปุ่น mazda 2 ก็พึ่งปรับอะไรกันยกใหญ่ เพิ่มรุ่นอิดิชั่นทั้งหลายเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ก็ใส่มาเต็มสูบจนไม่รู้จะใส่อะไรละ แต่ผมว่าอีกสักปีถึงสองปีแหละกว่าจะมีโฉมใหม่สำหรับ mazda2

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 14:05:53 »
ก็หวังว่าคงไม่เอา Toyota Yaris มาเปลี่ยนโลโก้แล้วนำมาขาย

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 14:46:37 »
ใช้ 2 ดีเซลอยู่นะ รถผม 7ปีแล้ว ออกคนแรกๆเลย
- 2 ตัวใหม่จะออกตอนไหน ปกติถ้ากลิ่นจะออกใหม่ mazda จะมีหลุดมาให้เห็นก่อนเป็นปี ดูแล้วน่าจะลากไปเรื่อยๆ ยอดตอนนี้ก็ไม่ได้แย่อะไร จุดขายก็ยังมี ประหยัดน้ำมันกับภายใน OK.สุด โมเดลเก่าแต่หลายเรื่องรถโมเดลใหม่ตัวอื่นก็ยังกินมันไม่ลงนะ
- เรื่องช่วงล่างแล้วแต่คนครับ คห.บนบอกไม่ดี ผมว่าดีเทียบกับในกลุ่มของมัน เพราะผมขับไม่เกิน 120อยู่แล้ว แต่วิ่งโค้งบนเขา แม่สลอง แม่ฮองสอนไปตาก ยาง EC300เดิมๆเนี่ยละ ไม่ได้แย่อะไร ดีกว่า GK ที่เคยวิ่งทางเดียวกัน คนขับเดียวกัน
.............
ให้เลือกถ้าใช้แค่ในเมือง ถ้ารับขนาดมันได้ ผมก็เอา 2 เบนซินครับ
ราคาน่าจะกดได้ต่ำกว่าตัวอื่น ส่วนตัวรับได้กับความแข็ง ตัวเบนซินล้อ 15 ไม่ค่อยแข็งเท่าดีเซล 16 เท่าไหร่ อย่าไปบ้าเติมลมยาง36ตามสเปคละกัน
แต่ค่าเข้าศูนย์ก็เจ็บปวดหน่อย แต่รุ่นนี้ไม่ได้โหดมากอะไร ยังไม่หนีกลุ่มมาก
ถ้าเน้นปลอดภัย เอา ATIV ถุงลมครบๆ ก็ดีนะกว้างกว่า กินกว่าหน่อย รถสเถียรสุดในกลุ่มแล้ว ศูนย์ก็ดี ใช้แล้วลืมได้เลย
ALMERA ให้อันดับ 3 แรงเครื่องดีขึ้น อาจจะจุกจิกมากขึ้นกับไม่แน่ใจระยะยาว ... ถ้าในโจทย์+ขับทางไกลเพิ่มด้วย ผมเอาคันนี้ กำลังพอเพียงแล้ว
CITY ผมมองว่าราคากับแรงเครื่องเกินใช้ไปนิดนึง ถ้ามองว่าเน้นในเมือง รถยังมีเรื่องจุกจิกนิดหน่อยไม่จบสนิท ระยะยาวๆยังไม่รู้เพราะพึ่งออก แต่ถ้าเอาไปทำต่อ ผมเอาcity(แต่ประกันเวลาเอาไปเปลื่ยนอุปกรณ์นอกศูนย์ก็วัดดวงเอานะฮะ..แล้วแต่ศูนย์) ในเมืองประหยัดน้อยสุดในกลุ่ม แต่ต่างกันไม่มากเท่าที่คุยๆกับเจ้าของรถ
.............
คนเล่นรถใน HLM กับคนใช้งานบ้านๆ ในชีวิตจริง มันต่างกันครับ ใน HLM อาจจะมีทางไปต่อ แก้จุดเสียของรถได้ แต่คนบ้านๆใช้รถเดิมๆ บางทีคำตอบของ HLM อาจจะยุ่งยากกับชีวิตมากทีเดียวนะ
ตอนผมเลือก 2ดีเซล ทั้งที่ที่บ้านใช้ Honda มาตลอดแล้วไม่มีปัญหาด้วย ตอนนั้นคือเอา GK ก็ได้แล้วมาทำต่อใส่ช่วงล่างดีๆก็กิน 2 สบายแล้ว แต่มันยุ่งไง ขนาดแค่เปลื่ยนแม็กบางศูนย์เคลมได้ บางศูนย์ไม่ได้ ... อึม นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 15:39:44 »
ตามตัวเลือก ผมไป City ครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2022, 17:42:54 »
ที่บ้านมี city 1.0 กับ MZ2 1.5D

พอบอกว่าขับในเมืองเป็นหลัก ไม่ค่อยอยากแนะนำ city เลยครับ
เคยเห็น 8-9 กิโลลิตรมาแล้วตอนเอามาใช้แถวๆ วงเวียนใหญ่ ทั้งๆ ที่เวลาออกทางไกล ยังไงก็เห็น 18+ km/l แน่ๆ

MZ2 1.3 ประหยัดกว่าแน่ๆ พวงมาลัยเบากว่า แต่ช่วงล่างแข็งกว่า ดูทรงตัวใหม่ไม่น่ามาเร็วๆ นี้แน่ๆ เดาเอาเองว่า Yaris ใหม่จะมาก่อนด้วยซ้ำ ย้ำว่าเดาล้วนๆ นะ

เคยลองขับ Ativ ผมว่ามันเป็นรถที่ดีนะ ช่วงล่างไม่แย่ แต่คันเร่งแปลกๆ มันไม่ linear
แถมมีอาการงงๆ ตอนกดๆ ปล่อยๆ จะไปดีไม่ไปดีน้าาาาาา ต้องกดเกินครึ่งคันเร่งนิ่งๆ ถึงจะพุ่ง ไม่รู้แก้หรือยัง (คันนี้รถให้ยืมของ TMT ด้วย ไม่ใช่รถดีลเลอร์)

ส่วน MG5 กับ Almera ไม่เคยขับ ขอไม่ออกความเห็น .... แต่ถ้าดูรูปทรง ผมว่า Almera สวยสุดในตัวเลือกที่ให้มา

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2022, 00:28:39 »
เชียร์ Yaris ครับ หรือถ้้าหากไม่รีบซื้อก็รอดู Yaris โฉมใหม่ ไปก่อนเรื่อยๆก็ได้ครับ