ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2022  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4663702517072262/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2022, 13:38:26 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

ที่verosให้กระจกแต่งหน้ามาฝั่งซ้ายแต่ฝั่งขวาไม่ให้เป็นเพราะที่อินโดเค้าขับฝั่งซ้ายมั้ยครับ แล้วพอมาไทยก็ลืมสลับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ NY.thepilot

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ระหว่าง C-HR โฉมปัจจุบันที่ขายอยู่ กับ Cx-30 ตัวท๊อป พี่จิมมี่กับพี่บาสเลือกคันไหน เพราะอะไรหรอครับ ตามความคิดเห็นของพี่ๆเลย และระหว่างยาง bs t005a , Kumho ps31 , Firenza , Atlas อันไหนเหมาะกับรถ Cx-30 ที่สุดหรอครับพี่บาส แต่ละยางเหมาะกับการขับขี่แบบไหนหรอครับ

ออฟไลน์ TheKnight

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆแนะนำศูนย์ toyota แถวๆโซนเกษตร-นวมินทร์ รามอินทรา วิภาวดี ที่งานซ่อม งานบริการดี ไว้ใจได้หน่อยครับ และ รถ C-HR ยังจะมีรุ่น GR sport หรือรุ่นส่งท้ายอะไรในปี 2022 อีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
รถยนต์ไฟฟ้าจะมีสลากประหยัดไฟเบอร์ 5 ไหมครับ
แล้วมีใครคิดจะทำแบตสำรอง (Power bank) ของรถยนต์ไฟฟ้าไหมครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่จิมครับ Mercedes-Benz C-Class W206 ใหม่จะเปิดตัวในไทยช่วงมีนาคม 2022 Motor Show นี้แน่นอนไหมครับ
เห็นสถานะการโควิดช่วงนี้ไม่ค่อยดีเลย แล้วจะมี 2 เครื่องยนต์เหมือนเดิมช่ายไหมครับคือ C220d กับ C300e Plug-in Hybrid
เห็นภายในแล้วชอบมากครับ ตอนนี้สนใจตัว C220d Amg อยู่ แต่อยากถามพี่จิมครับ C300e Plug-in Hybrid ใหม่จะน่ากลัวแบบที่เป็นๆมาไหมครับ
ที่ใครๆก็บอกว่าเบนซ์เสียบปลั๊กนี้หนีให้ห่างๆเลย เห็นกระแสรถรถไฟฟ้ารถ Plug-in Hybrid กำลังมา เผื่อเป็นทางเลือกก่อนการไปใช้รถไฟฟ้าเต็มตัว

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ในประเทศไทยมีกฎหมายควบคุมคุณภาพของรถยนต์ และกฎหมายควบคุมการลดต้นทุนของรถยนต์บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

พี่จิมมี่และทีมงานได้มีโอกาสลองใช้ระบบ m flow หรือยังครับ หรือมีความคิดเห็นอย่างไรกับระบบนี้บ้าง

ส่วนตัวผมยังลงทะเบียนไม่ผ่าน เลยต้องใช้ easy pass แบบเดิมไปก่อน
แต่รู้สึกว่าช่วงนี้หน้าด่านจ่ายเงินรถติดหนักกว่าเดิมมาก
ระบบการจัดการช่องจราจรยังทำได้ไม่ดี และป้ายบอกทางยังสับสนและย้อนแย้งกับช่องจราจรในบางด่าน
รวมถึงช่อง easy pass เก่าที่ไปอยู่ในช่อง m flow ทำให้ใช้งานไม่ได้ และเหลือใช้ได้จริงแค่ไม่กี่ช่องครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• Jr. Member
  • **
     ถ้า’สมมุติ’พี่ๆทั้ง4ท่านเป็นผู้กำกับหนังเจมส์บอนด์ และมีอำนาจในการตัดสินใจเลือกรถที่บอนด์ใช้โดยไม่ต้องแคร์สปอนเซอร์ เจมส์บอนด์ในแบบฉบับของพี่ๆ พี่ๆจะเลือกให้เจมส์บอนด์ใช้รุ่นไหนกันครับ โดยที่เลือกรุ่นไหนก็ได้ เก่า-ใหม่ได้ทั้งหมด และไม่จำเป็นต้องเป็นAston Martinเท่านั้นก็ได้ (จะเป็นลกอังกิกก็ได้) แต่กลัวว่าถ้าสมมุติบอนด์ใช้ MG ZS กว่าจะไต่0ถึง100 ก็อาจจะกินไปครึ่งเรื่องแล้ว ถึงท็อปสปีดหนังจบพอดี หรือถ้าใช้ HS รถที่เอาทุกอย่างเข้าไปอยู่ในจอหมด เวลาจะกดยิงมิสไซส์ก็อาจจะต้องกดจากจอจิกสกรีน ซึ่งดูแล้ววันนี้ไม่น่าได้ยิง คงต้อง เฮลโหลเอ็มจี ยิง’มิสไซส์’ // “ขอโทษนะ ไม่เจอ ‘มิสไซส์’ ในรายชื่อติดต่อของคุณ”

ออฟไลน์ ชยวุตม์

• Newbie
  • *
ผมใช้mazda3 ปี2020 รุ่น100th Anniversary Editionครับแล้วผมต้องการจะอัพเกรดระบบควบคุมความเร็วและพวงมาลัยตามรถคันหน้าCTSเป็น145km/hเหมือนรุ่นปรับอุปกรณ์ที่พึ่งเปิดตัวไปสามารถทำได้ไหมครับ ถ้าได้มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2022, 14:15:10 โดย ชยวุตม์ »

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมขอสอบถามข้อมูลหน่อยนะครับว่า ระหว่าง MG HS ตัวน้ำมันล้วน และ ตัว PHEV ตัวไหนมีปัญหาจุกจิกน้อยกว่ากันครับ และก็ปี 2022 นี้ Outlander PHEV จะยังคงมีการทำตลาดอยู่มั้ยครับ ถ้ายังทำอยู่จะมีการปรับอุปกรณ์หรือกระตุ้นตลาดอะไรบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
Nissan GT-R ในตอนนี้ ยังเป็น Godzilla Supercar Killer อยู่มั้ยครับ

แต่เครื่องยนต์ 3.8L V6 เกียร์ 6 จังหวะ เป็นอะไรที่ชื่นชอบมากๆในหมู่สายซิ่งทั้งหลาย อนาคต Nissan GT-R รุ่นต่อไป จะได้ไปต่อหรือไม่

และทำไมรถ Skyline ยุค 90s พอขายแล้ว ราคามือสองพุ่งกระฉูดสูงขึ้น เป็นรถยนต์ในตำนานไปแล้วหรือครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สองคำถามครับพี่ๆ
(1) Toyota Veloz เป็นคู่แข่ง โดยตรง expander กับ Ertiga ใช่ไหมครับ
(2) แสดงว่า Toyota จะต้องมี Veloz cross ออกมา แข่งกับ XL7 และ expander cross อีกทีในภายหลังมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
ตอนนี้คุณพ่อสนใจVolvo xc60 กับNx450h+ หรือเทียบกับNx300hตัวเก่าก็ได้ครับว่าช่วงล่างการรับแรงสั่นสะเทือนกับเบาะนั่งคันไหนทำได้ดีกว่าครับ มีนั่งเดินทางไกลที่เบาะหลังบางครั้งครับ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
จากสัปดาห์ก่อนที่มีข่าวว่า Jeep จะเข้ามาทำตลาดในไทย โดยกลุ่ม MGC-Asia หรือ Millennium Group ที่เตรียมจะเปิดตัวในวันจันทร์นี้

ผมเลยสงสัยว่าก่อนหน้านี้เห็นมี 2 ผู้นำเข้า Jeep เข้ามาทำตลาดในไทย โดยบอกว่าเป็น Jeep Thailand เป็น Authorize อย่างเป็นทางการทั้ง 2 เจ้า โดยมีเจ้านึงมีการเปิดบูธในงาน Motor Show ด้วย แล้วก็เหมือนมีดราม่ากันว่าใครได้สิทธิ์กันแน่ แล้วเรื่องก็ซาๆ ไปแบบไม่มีคำตอบที่ชัดเจน แล้วพอมาวันนี้หลังจากมีข่าวประกาศมาข้างต้น ทำให้ยิ่งงงเข้าไปใหญว่า 2 เจ้านี้คือยังไงกันแน่ เคยได้สิทธิ์จำหน่ายแต่ถูกเปลี่ยนไปให้ทางมิลเลเนี่ยมแทน แล้วตอนแรกใครได้สิทธิ์กันแน่ หรือทั้ง 2 เป็นผู้นำเข้าอิสระ แล้วทำไมถึงบอกว่าตัวเองเป็น Authorize ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ city552

1) ราคาน้ำมันแพง ทำให้พบรถขับรถย้อนศรมากขึ้นหรือไม่
2) ถ้าต้องการระบบ safety ต่างๆ แต่ด้วยงบทำให้เลือกได้สูงสุดที่ V60 หรือ S60 plug in hybrid
รุ่นนี้มี defect อะไรมั้ยครับ และศูนย์บริการมีปัญหาน่ากังวลหรือไม่ ... หรือไป 330e g20 มือสองดีครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ dY/dX

• Newbie
  • *
ปีนี้หรือปีหน้าจะมีรถ MPV ที่เป็น EV หรือ Phev ออกจำหน่ายบ้างเราบ้างไหมครับ

ต้องใช้รถประเภทนี้สำหรับเด็กเล็ก 2 คน
นั่งคาร์ซีท 2 ตัวในเเถว 2 และ 3 ครับ

New Alphard/Vellfire ที่จะเปิดตัวรุ่นใหม่ มีสิทธิ์ได้เป็นรถ EV หรือเครื่อง Phev ไหมครับ

และถ้า MPV ไม่มีกลุ่มที่กล่าวมาข้างต้น SUV 7 ที่นั่งที่นั่งได้ครบ 7 จริงๆ จะมีมาบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ค่ายรถญี่ปุ่นในไทย
มีแค่ toyota เจ้าเดียวเหรอครับ
ที่ประกาศจะเอา EV100% มาขาย
มีค่ายอื่นจากญี่ปุ่นไหมครับที่จะมาลงสนาม EV
ถ้ามีเพิ่มเติมเป็น ค่ายไหน และ จะเอารุ่นไหน
Segment ไหนเข้ามาครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
แอร์ของ veloz มีฮีตเตอร์มัยครับ ขอบคุณครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
อัตราเร่ง ช่วงล่าง ความสนุกในการขับ ระหว่าง XL7 Xpander cross Veloz ต่างกันแค่ไหน อันไหนดีกว่า สำหรับสายตีนต้นไว ส่วนค่ายฮุนไดและฮอนด้า จะออกรถแบบเดียวกันมาแข่งด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) สวัสดีครับพี่ Jimmy อาจารย์บาส

:) อยากให้สอนเทคนิค การเบรคที่ถูกต้องปลอดภัย สำหรับรถเก๋ง
ที่มี เบรค ABS VSC ขับเคลื่อนล้อหน้า ในการเดินทางข้ามจังหวัด
และใช้ความเร็วค่อนข้างสูง ประมาณ 90-120 ในขณะที่ฝนตกและ
ถนนค่อนข้างลื่นหรือมีน้ำขังอยู่บ้าง แล้วเจอสถานการณ์ที่ต้องเบรค
ฉุกเฉิน ทั้งกรณีทางตรง และ กรณีทางโค้ง ครับ เบรคยังไงให้ปลอดภัย
ที่สุดครับ

:) :) เราควรต้องฝึกฝนการเบรคฉุกเฉินอย่างไรครับ ไม่เคยได้ฝึกเลย
กลัวเจอเหตุการณ์จริง แล้วจะเดี้ยงครับ

💕 เห็นในสนามที่พี่ Jimmy ไปทดสอบรถ น่าจะเป็น Toyota มั้งครับ
ที่มีถนนที่เปียกน้ำลื่นๆด้วย เขาเอาไว้ฝึกหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2022, 14:32:35 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ nothingtoseehere

• Newbie
  • *
Hilux กับ Fortuner TNGA-F จะเปิดตัวปีไหนครับ แล้วจะมีรุ่น Hybird/EV และ GR Hilux ตามมาด้วยหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2022, 14:24:12 โดย nothingtoseehere »

ออฟไลน์ polwath

- การที่ไมล์วัดความเร็วของรถที่จำหน่ายในปัจุบัน เป็นจอ LED ติดแทนหน้าปัดเดิมเกือบจะทุกรุ่น จะยังมีการทดความเร็วให้สูงกว่าความเร็วรถจริงจากล้อ ตามมาตรฐาน UNECE แบบเดียวกับแบบหน้าปัดรรถแบบเดิมไหมครับ หรือจะใช้การวัดความเร็วตาม GPS ที่ติดมาในรถเลยครับ

- แล้วเพราะอะไรที่เครื่องยนต์แบบ Multi-fuel แบบที่เติมได้ทั้งดีเซลและเบนซิน ถึงไม่เป็นที่นิยมเท่าแบบ Flex-fuel ในปัจจุบัน ทั้งที่เครื่องยนต์แบบนี้น่าจะช่วยแก้ปัญหาน้ำมันแพงในยุคนี้ได้พอสมควร โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงหรือติดตั้งระบบแก็ส LPG/CNG เพิ่ม

หลังจากที่เคยถามเรื่องยาง Dunlop Direzza dz102+ ใน Is250 เมื่อหลายสัปดาห์ก่อน วันนี้รถยางแตกพอดี เลยเป็นไฟท์บังคับให้ต้องหาเปลี่ยนเลยทันที ไปถามหลายร้าน ร้านไม่ค่อยรู้จัก บอกมีแต่dz102ตัวปกติ จึงได้dz102+มาแต่ไซส์หน้า 225/45/17 กับ หลัง245/40/17 เดิมคู่หลังเป็นแก้ม45 แต่หายากมาก  เปลี่ยนเสร็จรู้สึกดีกว่า102ตัวเดิม เสียงยางยังไม่เงียบมากเท่าไร การเกาะถนนดีเลยครับ ที่ความเร็วสูงสุดยางยังทำหน้าที่ได้โอเคดี

อยากสอบถามว่า การลดแก้มยางหลังจาก45 เป็น40 โดยยางหน้ายังเป็นแก้ม45 แบบนี้โอเคไหมครับ เห็นรถยุโรปขับหลังหลายรุ่นทำแบบนี้ หรือถ้าเปลี่ยนยางครั้งหน้าควรใส่แก้มเท่ากันเหมือนเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

สอบถามครับมีโอกาศมากน้อยแค่ไหนที่ Mercedes-Benz Thailand
จะทำตลาด New GLE Coupe เพื่อเอามาแข่งกับ X6 xDrive40i
ก่อนหน้านี้ก็เปิดตัว AMG GLE 53 SUV แต่ดูจากเสียงตอบรับแล้วไม่ค่อยวือวาเท่าไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2022, 14:44:21 โดย ตูดหนึ่งเหนียวสี่ »

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ mazda2 elegance2014 ขอถามเรื่องเบรกครับ
- เจออาการเบรกที่ความเร็วสูงเบรกอยู่ แต่มันจะสั่นสู้เท้าตลอด พอความเร็วต่ำๆมันจะเย่อเป็นจังหวะ งึก งึก งึก แต่ก็เบรกได้ตามปกติระยะไม่ได้เพิ่มอะไร อาการนี้ควรดูที่ไหนก่อนครับ ผ้าเบรก จานเบรก หรือปั๊มเบรก

- ขอคำแนะนำว่าไปหาร้านแก้เรื่องเบรกโซน บางนา เมกาบางนา ลาซาล ศรีนครินทร์ มีที่ไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ถ้าต้องเปลี่ยนผ้าเบรกไม่แพงคุณภาพพอใช้ไม่ขึ้นเขา ไม่ขับเร็วเกิน 120
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
ioniq 5 จะเกิน 2.5 ล้านไหมครับ และมาช่วงไหนครับ ก่อนกรกฎาคมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ พริกไทยดำ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

คุณพ่อกำลังมองหารถที่มีเบาะแถวสองแบบ captain seat งบประมาณ 1.5 ล้าน
นอกจาก CX8 แล้ว พี่ๆมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
คุณพ่ออายุ 67 ขับในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละครั้ง
เบาะแถวสองตั้งใจให้คุณย่า อายุ 90 เดินทางไปห้างฯและตลาดด้วย อาทิตย์ละครั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AZMVI

ทำไม Suzuki ถึงได้รับความนิยมและขายดีในอินเดียเป็นอย่างมากครับ มีเทคนิคอะไรที่สามารถครองใจคนอินเดียได้ครับ

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง Civic Type-R กับ Civic Si ว่าต่างกันในแง่มุมไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
corolla cross GR sport เทียบกับ cx-8 2.5 sp มือสองเลือกตัวไหนดีครับ ช่วยเปรียบเทียบ ช่วงล่าง การขับขี่ ระบบความปลอดภัย active sense ให้หน่อยครับ

ช่วงนี้น้ำมันราคาแพงจริงๆ เลยน่าจะต้องมอง hybrid ครับ ตอนแรกมอง cx-8 ไว้