ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม คนที่เคยเลือกระหว่าง D segment ญี่ปุ่น และ entry premium car ยุโรป  (อ่าน 10616 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
ขับคนเดียวเอามันยุโรปครับ ไม่ต้องคิดมากเลย สองคนขึ้นไปเอาดีญี่ปุ่นดีกว่า คนนั่งไม่สนุกด้วย กับความแคบแข็งเด้ง 
ปสก.ตรงเพื่อนมานั่งรถผมไปเทียวหนเดียว ไม่เอาเลยบ่นปวดหลังเมื่อย เมากัน
หลังจากนั้นเปลี่ยนเอาแอคคอร์ดไปตลอดคอมฟอร์ดและรีแรกซ์กว่ากัน

ออฟไลน์ bingoman

รถคันเล็กผมไม่ห่วงนะ จะ A, C, 3, 1  ผมได้อยู่

แต่ถ้าต้องใช้รถเพื่องาน ผมไปรถตลาดครับ

แต่ถ้ามีรถสำรองไว้แล้ว  ยังไงผมก็คงไปรถยุโรปครับ  ผมสายขับ และขับเร็วด้วย

ของยุโรป แค่เร่งแล้วเบรคตัวโก่ง  ความมั่นใจก็เหนือกว่า Camry Accord เยอะแล้ว  พวกนั้นเบรคแค่อยู่  แต่ยุโรคเขาเบรคแล้วอยู่  แถมเหลือระยะแบบมั่นๆ ด้วย

แต่ย้ำว่า  ต้องมีรถสำรองครับ  ถ้าไม่มีรถสำรอง  ใช้ยุโรปแล้วบั่นทอน  มันไฟเตือนโชว์ง่าย  อะไรรวนง่ายกว่าเยอะ  ตอนนี้ 3 ของผมก็ผ้าหลังคาร่วง, ไฟเตือนติดๆ ดับๆ ว่าหลอดไฟหรี่หน้าขาด   

ออฟไลน์ bingoman

ตลกคนที่คิดว่า คนขับa class กับ 2 series มีเงินไม่ถึงรถยุโรปแต่อยากได้รถยุโรป ถ้าเงินไม่ถึงเค้าจะซื้อได้หรอ

ผมขับ serie 1 แต่ก็มี series 5 ผมใช้ s1 เพราะตอนนั้นอยากได้รถเล็กกระทัดรัดขับสนุก ซื้อมันขับดีจริงๆชอบขับมากกว่า5อีก ถ้าผมจะซื้อรถเล็ก

ผมจะเทียบกับรถเล็กเท่านั้น ไม่เอารถคนละขนาดมาเทียบหรอก ผมกลับมองว่าคนที่เอารถ D seg ญี่ปุ่นมาเทียบกับ entry premium car

คือคนที่งบไม่เหลือพอที่จะแน่ใจเล่นรถยุโรปมากกว่า เลยมองความคุ้มค่ารถใหญ่มากกว่ามันเลยเกิดความลังเล เพราะเอาความคุ้มเป็นที่ตั้ง ไม่ได้เอาความชอบเป็นที่ตั้ง

เพื่อนผมโคตรรวยซื้อ s2 มาเพราะมันชอบ มันขับสนุก ไม่ไฮบริด ไม่ดีเซล ชอบเบนซิน ซื้อเงินสด เค้ามองความชอบเป็นที่ตั้ง เค้าไมได้มองความคุ้มค่า เค้ามองเป็นtoy car

คนที่คิดว่าเงินไม่ถึงแต่อยากได้รถยุโรปโลกแคบมากกก โคตรตลกอ่ะความคิดนั้น

เห็นด้วยครับ  ผมมี 3,5 แต่ก่อนจะซื้อ ผมเคยลองขับ 1  ผมบอกเลยว่า 1 ขับมันกว่า 3 เยอะ  ถึงไม่แรงเท่าก็ตาม

ถ้าผมมีเงินและไม่ห่วงอะไรเลย  ผมก็เลือก 1 มากกว่า Accord อ่ะครับ   เบื่อพวกองุ่นเปรี้ยวมาก

และก็ไม่ได้บอกว่า Camry Accord ไม่ดีนะ  มันดีและตอบโจทย์กลุ่มเป้าหมายแน่ๆ  แต่ก็ต้องไม่ลืมว่า 1, 2, A, GLA พวกนี้ ก็มีคุณภาพมากๆ และตอบโจทย์กลุ่มเป้าหมายเช่นกัน