ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวเปลี่ยนยาง-หาไปหามาได้ยางค้างปี Yokohama DB V552 มาใช้ซะงั้น  (อ่าน 24538 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
มาแชร์ประสบการณ์ยางค้างปีครับ แจ้งไว้ก่อนเป็นความเห็นส่วนบุคคลล้วนๆ นะครับ

...พอดีว่าถึงระยะเวลาที่จะต้องเปลี่ยนยางรถ Accord g9 ตัว 2.4 ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน เพราะสภาพยางไปต่อไม่น่าจะปลอดภัยละ แต่ในสถานการณ์โรคระบาดและเศรษฐกิจที่ไม่แน่นอน ทำให้มีงบประมาณที่ค่อนข้างจำกัด (มากๆ) เลยต้องพยายามหาตัวเลือกที่เหมาะสมที่สุด

โดยมีโจทย์คือต้องการยางเกรดดีที่สุด ภายใต้งบประมาณที่จำกัด ปกติใช้งานปีละ 2.5-3 หมื่น km. ซึ่งหมายความว่าประมาณ 1.5-2 ปี ก็จะต้องเปลี่ยนยางอีกรอบ

พอลองนั่งนึกๆ ถึงยางที่เคยใช้ (ในเมืองไทย) นะครับ
1. Goodride ใส่อีซุซุ มังกรทอง ส่วนใหญ่จอดเฉยๆ => ใช้ได้ตามราคาครับ แต่ตอนนี้จะเข้าปีที่ 3 ละเวลาถนนเปียกเริ่มมีอาการไถล แต่ดอกยางยังมีอยู่นะครับ กำลังจะเอาไปเปลี่ยนเร็วๆ นี้
2. Ensave 300 ติดมากับรถมาสด้า 2 => ดีในระดับของมันครับเพราะเข้าใจว่าเป็นยางประหยัดน้ำมัน แต่พอซัก 2 หมื่น km. เวลาเลี้ยวเริ่มมีเสียงดัง กับเวลาขับหนักๆ มันไม่ค่อยนิ่ง
3. Primacy 4 อันนี้เปลี่ยนให้กับมาสด้า 2 เบนซิน => นุ่ม เงียบ ดีมากๆ ครับ แต่จะออกย้วยๆ หน่อย ขับบนถนนนี่แทบจะไม่รู้เลยว่าลงหลุม เพราะมันจะมีเสียงแค่ตึบๆ แต่มันเก็บอาการได้ค่อนข้างดี
4. RE003 ตัวนี้เปลี่ยนให้กับมาสด้า 2 ดีเซลอีกคัน => (เคยรีวิวกับโช๊ค+สปริงโหลด Tein ในนี้ไปละ) รวมๆ ถือว่าเกาะถนนมากๆๆๆๆๆ ครับ ยัดโค้งแรงๆ ไม่มีเสียงยางร้อง ขับสนุกมาก ข้อเสียคือแข็งและเสียงค่อนข้างดังไปหน่อย ใช้ไปนานๆ แล้วหนวกหูกับสะเทือนตับไตไส้พุง (แต่ก็เงียบกว่ายางสปอร์ตที่เกรดต่ำกว่านี้นะครับ)
4. Pilot Sport 4 ในรถแอคคอร์ด g9 นี่แหละครับ => ยางสายซิ่งเหมือนกันกับ re003 แต่ความสปอร์ตน้อยกว่า คือมันมีความ เงียบ นุ่ม แต่มันเกาะถนนสู้ re003 ไม่ได้ครับ

ตอนกำลังตัดสินใจเลือก ใจก็อยากใช้ Primacy 4 อีกรอบ กับลองใช้ T005A ขนาด 235/45/18 แต่พอไปลองเช็คราคาแล้วปรากฎว่า "แพงอิ๊บอ๋าย" สำหรับสถาณการณ์ตอนนี้ครับ แม้ว่าโดยอาชีพการงานจะไม่ได้รับผลกระทบมากเท่าไหร่ ทั้ง 2 ยี่ห้อหลักทั้ง ML และ BS ชุดละประมาณ 25,000 up

...อยู่ดีๆ ไม่รู้นึกยังไง ลองไปค้นๆ พวกยางค้างปีในขายของออนไลน์เจ้าหนึ่ง ไปสะดุดตาเจ้า Yokohama DB V552 เส้นละ 2 พันกลางๆ ค่อนไปทางปลาย (ปกติจะเส้นละประมาณ 5-6,000 up) ก็เลยลองโทรไปเช็คกับร้านดู ได้คำตอบว่าเป็นยางค้างปี 18 ในใจก็คิดว่า "เอาวะลองดู" ก็เลยไปค้นๆ ข้อมูลเกี่ยวกับยางค้างปีต่อ ก็ได้ข้อมูลมาว่าถ้าเก็บดีไม่ใช่ปัญหา สุดท้ายตัดสินใจสั่งมาครับ ได้เป็นขนาด 235/50/18 แก้มใหญ่กว่าเดิมมา 1 เบอร์ ซึ่งเมื่อลองไปค้นข้อมูลจากคลับ g9 แล้ว คนที่เปลี่ยนก็ไม่มีปัญหาติดซุ้มล้ออะไร

เมื่อสั่งไปแล้ว ได้ยางมา 4 เส้น เป็นยางสัปดาห์ 18 ปี 18 1 เส้น สัปดาห์ 48 ปี 18 อีก 3 เส้น ราคา 11,200 บาท (รวมค่าส่ง) สภาพใช้ได้เลยครับ (แสดงว่าร้านเก็บดี) ลองเอามือจิกเนื้อดอกยางยังนิ่มอยู่เลย...ของมาแล้วก็เอาไปเปลี่ยนที่ร้านยางแถวบ้าน หมดไป 1,200 เป็นค่าถอด-ใส่ ถ่วงล้อ เติมลมไนโตร และก็ตั้งศูนย์ใหม่

...เปลี่ยนเสร็จพอได้ลงถนน สัมผัสแรกคือนุ่มและเงียบมากๆ ครับ และยังขับดีแบบซิ่งได้นิดๆ คือมันไม่ได้นุ่มสุดๆ และย้วยแบบ Primacy 4 (แต่เหมือนอยู่คนละซีกโลกกับ re003) V552 มันมีความแข็งกว่า Primacy4 นิดหน่อย ขนาดยางที่แก้มสูงขึ้นทำให้ล้อดูเต็มซุ้มมากขึ้น (สายซิ่งอาจจะไม่ชอบ) ช่วยให้ช่วงล่างของ g9 นุ่มขึ้นมาได้นิดหน่อย (แต่ก็ยังตึงตังในแบบของ honda อยู่ดี กับพวงมาลัยที่ไวเหมือนเดิม) และเทียบกับยางเดิม PS4 ที่เปลี่ยนออกไปพบว่าความ sport น้อยลง คือหักพวงมาลัยเลี้ยวแล้วมันสั่งไม่ได้เหมือน PS4 หรือ RE003 น่ะครับ หน้ามันไปก่อนแล้วหลังค่อยตามมา

สรุปว่า.....ไปๆ มาๆ ได้ยางค้างปี กับยี่ห้อที่ไม่ได้สนใจตั้งแต่แรก มาใช้ซะงั้นน่ะครับ แต่มันก็ไม่ได้แย่อะไรมากนะครับ อาจจะเป็นเพราะเกรดยางและเดี๋ยวนี้ผมก็ขับรถไม่เร็วละ แต่ว่าก็ประหยัดเงินในสภาวะแบบนี้ได้เกิน 50% ของยางผลิตในปีปัจจุบัน ส่วนเรื่องความปลอดภัย ผมว่ายางระดับ Yokohama ที่ made in Japan ก็น่าจะไว้ใจได้ในระดับหนึ่ง (ถึงจะเป็นปีเก่า) แต่ทั้งนี้ก็ต้องรอดูใน 5,000 กม. และระยะต่อๆ ไปครับว่าจะเป็นยังไง แต่เอาเป็นว่าทำให้ผมมีมุมมองเกี่ยวกับยางค้างปีที่เปลี่ยนรอบนี้ว่ามันก็ไม่ได้แย่อะไร ถ้าใช้ได้ซัก 1-2 ปี ตามระยะปกติของการใช้รถของผม ก็คุ้มล่ะครับ หรือถ้ามันแย่จริงๆ รออีกซักพักซื้อใหม่ได้ ตอนนี้ขอเอามาแก้สถานการณ์ยางเดิมไปก่อน

......ในระยะยาวเป็นยังไง? เอาเป็นว่าถ้ามันไม่ดีหรือมีปัญหาอะไร เดี๋ยวจะมารีวิวเพิ่มทีหลังครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2021, 12:57:52 โดย Mr.K »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เป็นรุ่นที่ผมอยากได้มาก....ว่าแต่ที่ไหนปล่อยมาครับ ไซด์เดียวกันเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยางโยโก เป็นยางที่ช่วงทำงานของลมยางสัมพันธ์กับน้ำหนักรถแคบมากครับ

อาการย้วยอาจจะเกิดจากลมอ่อน หรือแข็งไป

เติมเพิ่ม/ลดทีละ2 psi เทียบดูครับ

• **
ขอบคุณคำแนะนำครับ นอกจากลมยางที่แข็งไปนิด ก็สรุปว่าเป็นเพราะร้านที่ตั้งศูนย์ให้ตอนแรกไม่ดีครับ ไปร้านใหม่ที่ตั้งแบบละเอียดๆ (ตั้ง-ลองขับ-ปรับ กันประมาณ 3-4 รอบ) แล้วตอนนี้พวงมาลัยนิ่งขึ้นเยอะเลยครับ อาการย้วยๆ ด้านหน้าวูบๆ วาบๆ ซ้ายขวาก็หายไปด้วย

ตอบคำถามของอีกท่าน...ยางชุดนี้ได้มาจาก app ขายของออนไลน์อ่ะครับ ตอนนี้เห็นราคาขึ้นไปละ สงสัยจะค้างปีใหม่กว่าที่ผมได้มาแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• **
ผมใช้ V552 ชอบเพราะความเงียบและความนุ่มครับ

แต่พอถนนเปียก ก็ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ เพราะเคยเกือบดริฟปีนฟุตบาทในปั้มมาแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมใช้ V552 มา 2 ปีครึ่ง 58,xxx km

เวลาผ่านไป สิ่งที่ จขกท จะเจอคือเนื้อยางจะแข็งขึ้นจากนี้พอสมควร
แต่ความเงียบและดอกยางยังเหลือพอได้ครับ ความทนทานผมถือว่าสอบผ่านด้วยระยะเวลา
แต่อาจจะไม่ดีเท่า Bridgestone ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ sukhontha

สั่งมาแล้วครับ   แต่เป็นคนละรุ่น  ไปได้  วี 105 ตัวสปอร์ตเสียนี่...

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ  ทำให้กลับมาใช้ยางดีราคาถูกอีกครั้งหนึ่ง

ตอนนี้กำลังทดสอบสมรรถนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2021, 19:15:13 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Bear

• **
ใช้ G9 2.4 และกำลังมองหายางใหม่เหมือนกันครับ เหมือนกันครับ
เล็งๆ Goodyear f1 sport ไว้อยู่ ราคาไม่โหดมาก
เคยใช้ F1D5 กับ Asym3 มาแล้วประทับใจมากครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
เพิ่งเปลี่ยนเป็น DBเหมือนกันครับ เงียบมาก ย้วยๆหน่อย แต่ใส่คัน SUV เลยไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Tien.W

ได้ยางค้างปีมาเหมือนกัน แต่เป็น BS Alenza 001 235/55-18

เป็นยางตัวที่ออกมาแทน Dueler HP Sport 2 ปีก่อน จะเปลี่ยน ปรากฎว่า ของขาด หาของไม่มี ที่พอหาได้ ก็ปาไป 9,800 บาท / เส้น !!! เลยได้เจ้า ML Lattitude Sport 3 มาแทน (ซึ่งก็ 9,400 บาท / เส้น พักเดียว ติวานนท์ เอามาลดเหลือ 6 พันกว่า แค้น !!!)

BS Alenza 001 ถ้าเป็นยาง ปี 21 จะ made in ฮังการี ละ ในขณะที่ ยางปี 20 (สัปดาห์ที่ 8 / 10 และ 11) จะได้ยาง Japan ครับ

ซึ่งจะบอกว่า ที่ใช้ยาง SUV มา 3 ชุดเนี่ย เจอยางค้างไป 1 ปีตลอด ในราคาเต็มด้วย !!! (ซึ่งก็ไม่ว่ากัน เพราะยาง เบอร์แปลก ขายยาก)

ลืมบอก ยางปี 21 เค้าขาย 6,750 บาท / เส้น แต่ถ้ายางปี 20 เค้าขาย 4,600 บาท

สอยสิ !!! คิดไรมาก เพราะยางเดิม ดอกเหลือ 3 - 4 มม ละ แม้จะยังไม่แตกลายงา ยังซ่าส์ในโค้งได้ แต่ก็ไม่เกินหน้าฝนปีหน้าหรอก ดังนั้น เปลี่ยนก่อนดีกว่า ได้ยาง Japan ด้วย เรื่องตกปี ไม่กลัว เพราะจากประสบการณ์ใช้ ยาง Japan มา ไม่เคยมีปัญหา

.................

1. แข็งขึ้น .. ผ่านรอยต่อถนน ตึ้บ ตึ้บ แรงกระแทกส่งผ่านมาชัด

2. เสียงรบกวน .. มีฮัม ทุ้มๆ หนักๆ เข้ามา ซึ่ง Lattitude sport 3 ไม่มี เบื้องต้น ยังเงียบกว่า แต่อาการนี้ มันเหมือน 004 แหละ และ โดย DNA ยี่ห้อนี้ ตระกูลนี้ ยังไงก็ดังครับ รอแป้บ เดี๋ยวก็มา

3. เกาะถนน .. พอดี แบกล้อเก่าอยู่เบาะหลังด้วย ซ่าส์มากไม่ได้ แต่ได้ลองโค้งประจำ เลยพอจับอาการได้
- จิกโค้งขึ้น .. ตามนิสัย BS อยู่ละ แต่ไม่จิกดุ เหมือน 003 หรือ HP Sport จิกพอรู้สึก อาการคล้าย 004 ครับ
- เข้าโค้งเนียน .. พอมันเข้าไปในโค้งแล้ว เหมือนรถมันดูดไปกับโค้ง อาการคล้าย S007a มากๆ (เหนือกว่า 004)

ได้ลองแค่นี้แหละ แล้วก็ไม่ได้ใช้รถอีก ... คาดหวังว่า ทริปกันยา หรือ ทริปปีใหม่ จะไม่ล่มเพราะ covid นะ จะได้ไปลองยางสักที

ออฟไลน์ ethanwick

• Newbie
  • *
พวกยางค้างปีนี่มีผลเสียต่ออายุการใช้งานมาก น้อยแค่ไหนครับ

• **
พวกยางค้างปีนี่มีผลเสียต่ออายุการใช้งานมาก น้อยแค่ไหนครับ

มาอัพเดทว่าตอนนี้ 5,000 กม. ดอกยางยังนิ่มและยังไม่มีปัญหาใดๆ กับตัวยางโดยรวมครับ

ออฟไลน์ johnlee

ตามครับ  เป็นยางที่มองๆอยู่เช่นกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

• **
ตามครับ  เป็นยางที่มองๆอยู่เช่นกัน
ใช้ไปได้ประมาณ 1 หมื่นกิโลนิดๆ ผมไปโหลดรถเตี้ยลงแล้วยางไซส์นี้มันติดซุ้ม ถอดขายต่อให้รถ SUV ไปละ ตอนนี้กลับมาใช้ size เดิมติดรถ 235/45/18 ครับ เป็น ML pilot super sport ที่รีวิวไปล่าสุดครับ
แต่ตอนใช้อยู่ก็ชอบนะครับยางมันเงียบดี นุ่มด้วยแต่ไม่ถึงกับย้วยมาก