ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ ความเปลี่ยนแปลง ของ Headlightmag ที่ผมอยากแจ้งทุกท่านครับ /*-*/  (อ่าน 13708 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมยังจำได้ดี ว่าในค่ำวันที่ 28 ธันวาคม 2008
วันที่ผมบอบช้ำจากการทำงานในรายการวิทยุ เดิม อย่างถึงที่สุด

Pan Paitoonpong คือ คนที่บอกกับผมทางโทรศัพท์ว่า
"ไม่เป็นไรเว้ย จิม เรามาเริ่มต้นทำเว็บกันเถอะ เราจะทำออกมาให้ดีกว่า Caronline (ในตอนนั้น) กัน"

เรานัดกันที่ร้านกาแฟ Macchiato ในซอยอารีย์ และวันนั้น คือจุดเริ่มต้นของ Headlightmag ในวันนี้

ยังจำได้ดีว่า ชื่อ ของเว็บแห่งนี้ คนที่ตั้งให้ ก็คือ Pan นั่นแหละ
ท่ามกลางความเรื่องมากของผม ในการตั้งชื่อเว็บ ว่าจะต้องไม่มีคำว่า Car Auto
หรืออะไรก็ตามที่แสดงออกโต้งๆ ว่าเป็นเว็บรถยนต์
 เขาเห็นไฟหน้าของรถ Mercedes-Benz ที่สาดเข้ามาเต็มๆ
และแพนก็โพล่งออกมาว่า ทำไม ไม่ลองดู "ไฟหน้ารถ" ละ?

Headlightmag เริ่มต้นจากตรงนั้น จากอุดมการณ์ดั้งเดิม ที่จะยึดมั่นในการ
นำเสนอข้อมูลข่าวสาร และรีวิวรถยนต์ ที่ตรงไปตรงมาที่สุด เท่าที่ประเทศไทยของเราเคยมีมา

และทุกวันนี้ อุดมการณ์นี้ มันก็ยังไม่เคยเปลี่ยนไป

--------------------------------

ช่วงเดือนเมษายน 2015 หลังจากที่ Moo Teerapat เข้ามาตั้งกระทู้ ใน Webboard เสียจนกระทั่ง ผมกับแพน มองว่า เฮ้ย! เราควรจ้างน้องมาทำงานกับเราจริงจังหวะ! หมู ก็ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของทีม และกลายเป็น "บรรณาธิการบริหาร" ในเวลาต่อมา

สิ่งที่ผมหมูสร้างไว้ ในช่วงเวลา 7 ปีที่ผ่านมา มันไม่ได้แค่สร้างสีสันใหม่ให้เว็บของเรา แต่มันคือการ "สร้างมาตรฐานใหม่" ในการนำเสนอข่าวสารยานยนต์ ให้กับวงการสื่อมวลชนสายรถยนต์ อย่างแท้จริง

หมูทุ่มเทในการทำงานอย่างหนักมากๆ ตอนแรกผมก็เข้าใจว่า เขาคงทำงานเพื่อลืมความทุกข์ แต่จริงๆแล้ว เขาตั้งใจ ที่จะทำทุกสิ่งทุกอย่างให้กับเรา เพราะ หมู รัก Headlightmag จริงๆ และแม้วันนี้ ผมก็ยังเชื่อว่า หมูก็ยังรักและผูกพันกับเราอยู่แหละ

ความสัมพันธ์ของเรา ทั้งหมด ก็เป็นไปอย่างปกติ จนกระทั่ง เวลาที่เปลี่ยนไป เรื่องราวต่างๆ ที่เกิดขึ้น ก็นำพาให้เราเดินทางมาถึงวันนี้

-----------------------------------

ในช่วงตั้งแต่ ปี 2020 ที่ผ่านมา ทุกคน คงสงสัยว่าทำไมแพนกับผม ถึงไม่ทำคลิปรีวิวรถในตอนกลางคืน ร่วมกันอีก

ผมยอมรับแต่โดยดีว่า เรามีความ คลางแคลงใจต่อกัน ไม่เข้าใจกัน ในช่วงตั้งแต่ ปี 2018 เป็นต้นมา มันเป็นคลื่นใต้น้ำที่ก่อตัวขึ้นระหว่างความสัมพันธ์ของเราสองคน มาโดยตลอดตั้งแต่ วันที่ 18 มิถุนายน 2018
(วันรุ่งขึ้น ผมต้องส่ง คุณพ่อ เข้า โรงพยาบาล และคุณพ่อ ก็จากไป ในอีกไม่กี่วันหลังจากนั้น)

4 ปีกว่า ที่ผมยอมรับว่าผมเจ็บปวดใจกับหลายสิ่งที่ได้ยินมา หลายสิ่งที่ต้องประสบพบเจอ แต่ผมเลือกที่จะอยู่นิ่งๆ พยายามไม่ตอบโต้ ไม่เคลื่อนไหวใดๆมากนัก พูดกันตรงๆ ก็คือเราสองคน ต่างก็เคยด่าทอกันลับหลัง มาแล้วเหมือนกันทั้งคู่
ซึ่งก็ต้องพูดกันตรงๆว่า มันก็เป็น เพราะ ทิฐิ ของเราทั้งคู่นั่นเอง ที่ทำให้ทุกอย่าง มันเดินทางมาถึงตรงนี้

ความสัมพันธ์ในช่วงเวลานั้น มันเลวร้ายถึงขั้นว่า เราไม่คุยกัน ถ้าไม่จำเป็น ยิ่งในช่วงปี 2020 เป็นต้นมา เราแทบไม่ได้คุยกันเลย

เมื่อถึงวันหนึ่ง Pan ก็ตัดสินใจ เปิดช่อง Youtube ของตนเอง ชื่อ Day Dream Drive ผมเองก็พอจะรู้แล้วละว่า เขาเองก็อยากจะมีเวทีของตนเอง
และผมเลือกที่จะปล่อยให้เขาได้ทำในสิ่งที่อยากทำ เพราะรู้อยู่เต็มอก ว่า ถึงวันหนึ่ง เขาก็จะต้องเติบโตในเส้นทางของตนเอง เหมือนเช่นที่แพนได้เคยบอกผมไว้แล้ว

แม้วันนี้ ทุกอย่าง อาจดูสายเกินไป หากมองจากสายตาของทุกคน แต่ผมกลับรู้สึกดี อย่างมาก ที่ได้มีโอกาส เปิดอก พูดคุยกับ ทั้งแพน และ หมู  ในสิ่งที่ค้างคาอยู่ในใจของเรา และ การพูดคุยกันของเราทั้ง 3 คน (ต่างวัน ต่างวาระ) จบลงด้วยดี จริงๆ จบลงอย่างสบายใจ มีความสุขทุกฝ่าย

สิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากเรื่องนี้ก็คือ

ถ้าผมรู้ว่า ท้ายที่สุด เราจะคุยกันได้ด้วยดี และเข้าอกเข้าใจกันทั้งสองคน ด้วยดี ได้แบบนี้ ผมคงจะไม่ปล่อยให้เวลามันเนิ่นนานมาแบบนี้ ตั้ง 4 ปี หรอก....เราคงทำอะไรร่วมกันดีๆกว่านี้ ได้อีกมากมาย บางที ทิฐิโง่ๆ ของผมเองนั่นแหละ ที่ทำให้เราขุ่นมัวโดยไม่จำเป็น ย่ำอยู่กับที่ โดยไม่จำเป็น ทุกข์ โดยไม่จำเป็น

ท้ายสุดนี้ ผมอยากจะฝากเรื่องราวนี้ ไว้เป็นอุทาหรณ์ ให้กับทุกท่านที่ได้อ่าน ไว้ตรงนี้ว่า

มันไม่มีประโยชน์เลย ที่คุณจะยังโกรธเคือง คู่กรณีของคุณ ชีวิตคนเรา มันสั้นมาก ถ้าเป็นไปได้ การพูดคุยกันอย่างตรงไปตรงมา จริงใจ และยังเหลือเยื่อใยไมตรี คือทางออกที่ดี ที่จะทำให้ความสัมพันธ์ดีๆ ที่คุณๆ เคยมีกัน ยังคงกลับคืนมาได้เหมือนดังเดิม

วันนี้ ถึงแม้ว่า ทั้งแพน และหมู จะลาออก จากการร่วมงานกับ ผม และ ทีมน้องๆ Headlightmag แล้ว
แต่ผมเชื่อว่า แพนและทีมน้องตี้ น้องวิน น่าจะแข็งแกร่งพอที่จะยืนหยัดอยู่ได้ และเป็นอีกช่องทางในการนำเสนอเรื่องราวของแวดวงรถยนต์บนพื้นที่สื่อในเมืองไทย

ขณะเดียวกัน ผมก็เชื่อว่า หมู ก็จะยังคงใช้ความสามารถ นำพาให้ช่อง AutolifeThailand ของ น้าเต้ย เจริญเติบโต ขึ้นมาได้ ในอนาคต

เราได้ปรับความเข้าใจกัน เรียบร้อยแล้ว และยังคงรักษามิตรภาพที่ดีต่อกันไว้ ให้มันคืนกลับมาได้ดังเดิมเรียบร้อยแล้ว
เราไม่ติดใจในอดีตที่ผ่านมา อีกต่อไป ปล่อยให้มันเป็นเพียงแค่เรื่องเล่าขำๆ ในอดีต ไว้อย่างนั้น ดีแล้ว

อยากจะขอบคุณ พี่ดอม (PR ของ Mercedes-Benz Thailand) ที่พูดคุย และเตือนสติ ผม กับแพน ต่างกรรม ต่างวาระ และทำให้เราได้กลับมาพูดคุยกันฉันมิตร ด้วยดีอีกครั้ง
และขอบคุณมากๆ ที่พี่มองผมว่า ผมคือคนที่เข้ามาเปลี่ยนวงการสื่อมวลชนสายยานยนต์ของบ้านเรา ทั้งที่จริงๆแล้ว มันก็ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ พี่คือ คุณลุงจิตใจดี มากที่สุด คนหนึ่ง เท่าที่ผมเคยพบเจอมาในชีวิตนี้ กราบขอบพระคุณมากๆเลยครับ

ท้ายที่สุดนี้ อยากขอบคุณ หมู สำหรับทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมา หมู คือ น้องที่เจ๋งมากที่สุดคนหนึ่งที่พี่เคยเจอมาในชีวิตนี้
และพี่บอกเลยว่า มันจะไม่มีใคร มาแทนหมู ในใจพี่ได้ ตลอดไป

ถ้าอยากจะกลับมาวันไหน ก็กลับมาได้นะ ยินดีต้อนรับเสมอ

อยากจะขอบคุณแพน สำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เราทำร่วมกันมา บอกเลยว่า ถ้าไม่มีแพน เราก็จะมาได้ไม่ไกลอย่างทุกวันนี้แน่ๆ
ความเป็นมิตรที่มอบให้ ความห่วงใยที่ยังคงอยู่ เรายังคงระลึก ไว้ในใจเราตลอดไป (ยังจำคืนที่มึง เพ้อ เป็นห่วงกู ที่บ้าน ของ ภิกับเคี้ยง ได้เลย เสียงนั้น มันทำให้กูน้ำตาไหล ตอนที่กำลังนั่งพิมพ์มาถึงท่อนนี้)

และ อยากจะขอบคุณ คุณผู้อ่านทุกคน ที่ติดตามพวกเรามาตลอด
คุณยังคงเข้าไปติดตาม หมู ได้ที่ AutoLifeThailand ของพี่เต้ย นิธิ ท้วมประถม
คุณยังคงเข้าไปติดตาม แพน ตี้ วิน ได้ที่ Youtube ช่อง Day Dream Drive
และหวังว่า คุณจะยังคงเข้ามาดู Headlightmag ของเรา ทุกวัน เหมือนเช่นที่เคยเป็นมา

เพราะนับจากนี้ Headlightmag ของเรา คงจะมีการปรับปรุงกัน และ มีน้องรุ่นใหม่ๆ เข้ามาร่วมงานกัน
ทั้ง พี่แชมป์ Producer ที่เป็นได้ทุกอย่างจริงๆ น้อง QCXLoft น้อง Mark Pongsawang น้อง Sank Rittipol
รวมทั้ง ทีมหลังบ้าน อีกหลายคนที่อาจไม่ได้เอ่ยนามตรงนี้

เราจะจดจำช่วงเวลาดีๆ ที่ผ่านมา ในตอนนี้ เพื่อจะเดินต่อไป ในวันพรุ่งนี้

กราบขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ส่งกำลังใจให้ทุกคน จากสมาชิกที่ติดตามมาตั้งแต่ก่อตั้ง  (จริงๆตามมาตั้งแต่ p.....com)  ชีวิตคนสั้นจริงๆ  move on ครับ

ออฟไลน์ Sympho

ติดตามผลงานเสมอครับ ตั้งแต่รีวิวในพันทิพนั่นแหละ

รวมถึง Day dream drive และ Autolife ด้วย

ผมถือว่าเป็นการแยกย้ายที่ดีมากนะ แต่ละช่องก็มีแนวทางของตัวเอง ซึ่งผมชอบทั้ง 3 ช่อง

ออฟไลน์ recycleman

การเปลี่ยนแปลงคือแรงขับเคลื่อนของจังหวะชีวิตให้ก้าวเดินกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ สีแดงสวยสุด

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ และขอบคุณสำหรับความรู้มากมายที่ได้รับจากทีมงานทุก ๆ ท่านครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นสื่อวงการรถ ที่พยายามสื่อสารกับคนอ่าน คนติดตาม และ เห็นความพยายามพัฒนาตัวเอง อยู่เรื่อยๆ ครับ

เป็นกำลังให้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

โลกเปลี่ยนแปลงไปมากครับ

Content ดีๆ ตามมากับผู้ติดตามคุณภาพดีๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ red898

ยังติดตามทุกคนทุกช่องทางเหมือนเดิมครับ

แต่ถ้านึกถึง ข้อมูล0-100 80-120 รีวิวคุณภาพการขับขี่ ยังนึกถึงที่นี่ที่แรกเสมอครับ

ออฟไลน์ S6

ยอดเยี่ยมครับสำหรับข้อคิด
ท้ายที่สุดทุกคนก็ทำในสิ่งที่รักเหมือนกัน

ออฟไลน์ O_o"

ตั้งแต่เข้ามาติดตาม เคยคิดอยู่เสมอ ทุกคนต่าง เส้นทางของตัวเอง ไม่วันใดวันหนึ่ง ต่างต้องแยกย้าย

แล้วก็มีวันนั้นจริงๆ ดีใจที่เคลียร์ใจกันได้ครับ คงอึดอัดมานานจริงๆ กว่าจะได้พูดคุยกัน

ออฟไลน์ PaPaMan

เห็นหัวข้อกระทู้ถึงกับอุทานในใจ "เอาล่ะหว่า" แต่พออ่านครบทุกบรรทัดแล้วกลับมาเห็นอิโมจิก็แอบอมยิ้มเบาๆ

ก่อนนี้ก็เคยเห็นคุณจิมโพสต์อยู่ในเว็ปต้องห้าม แล้วพอผมจะเปลี่ยนรถเมื่อปี 2016 ก็ได้มาเจอเว็ปนี้เข้าจากนั้นก็เป็นสมาชิกแอบอ่านมาเรื่อยๆ จนเพิ่งเข้ามาสมัครสมาชิกเป็นตัวเป็นตนมาเมื่อไม่กี่ปีแล้วก็ติดตามเรื่อยมา

ยินดีด้วยครับกับมิตรภาพที่กลับมาอีกครั้ง ชีวิตเราอาจมีเพื่อนได้มากมาย แต่มิตรภาพที่ยั่งยืนนั้นหาได้ยากนัก

การไม่โกรธและการให้อภัยจะทำให้เราได้สิ่งดีๆกลับมาเสมอครับ

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
ถังไท้จงว่า
"ลูกผู้ชายยืดได้หดได้"
พลาดพลั้งไปบ้างเป็นเรื่องธรรมดา คิดได้มาปรับความเข้าใจกันดีแล้ว อยู่ยังไงก็ไม่เกินร้อยปี

คนเราทำงานร่วมกันมานาน พอแก่ตัวลงความคิดก็ต่างกัน
จุดหมายเริ่มเปลี่ยนไปเป็นปกติ

แค่ตอนเรียนป.ตรี ตั้งใจจะทำอย่าง พอจบมาทำอีกอย่างเยอะไป

คนทำหนังเขาเรียก ความคิดสร้างสรรค์ไม่ตรงกัน
แรกทีกะทำหนังทุนต่ำ ละครสั้นแนวที่ชอบ ลงทุนน้อย เอาเลี้ยงตัวได้

พอทำเอามันกลับดังเป็นพลุ เปรี้ยงเดียวสะเทือนวงการ ความดังที่เข้ามาแรงๆรับมือยาก เพราะคนดูจะบูชาเป็นไอดอล บางคนลืมตัวจนลอยเยอะมาก

ผู้การตามไอดอลเข้าใจคุ้กกี้เอฟเฟ็กไม่ยาก
ปัญหาต่อมาคือ จะควบคุมกระแสความดังยังไงให้คงที่
ถ้าทำเองต้องยอมรับกระแสบวกลบไหว รู้จังหวะน้ำขึ้นให้รีบตักแบบนักกีฬาอาชีพ

ไม่งั้นต้องพึ่งนายทุน จัดหน้าม้ามาเถียงแทน แล้วจะกลายเป็นหายนะในภายหลัง

ดังแล้วแยกวง ไม่ใช่เรื่องแปลกประหลาด วงดนตรีก็เป็น ร้องไปมา แต่ละตนอยากทำเพลงแนวตัวเอง อัลบัมหนึ่งใส่แค่สิบเพลงตามม้วนเทป สุดท้ายต้องออกชุดเฉพาะกิจ เพราะแนวเพลงต่างจากวง พอทำจนหมดมุกก็กลับมารวมวงต่อ เป็นธรรมชาติของวงที่คนเก่งๆมารวมตัวกัน

ไม่ได้ตบตีแย่งหญิง เอาเปรียบเรื่องเงิน ยังไงก็เคลียร์ใจกันได้ กาวใจเบอร์นั้นเข้าใจโลกแล้ว

แนวทางการนำเสนอต่างกัน แยกเป็นคนละรายการก็เหมาะแล้ว พอบินเดี่ยวไปทำเองหมดจะเข้าใจอะไรอีกมาก

คนกวางตุ้งว่า กลางคนเป็นช่วงสูงสุดของจอมยุทธ
มีทั้งพลกำลัง สุขุมเยือกเย็น ที่สมดุลกัน
เหมือน007นั่นแหละ สี่สิบขึ้นถึงได้00 เพราะงานลุยเดี่ยวฆ่าก่อนถามทีหลัง เด็กทำไม่ได้ ต้องตัดสินใจคนเดียวหน้างาน ไม่เก๋าทำไปก็เละ และไวอึดพอจะเกาะติดจนบรรลุภารกิจ ไม่ใช่เจอสายลับสาวสวยมาหลอกก็ติดกับ

ปีใหม่ฟ้าใหม่ ดาวมฤตยูเปลี่ยนราศีไปพฤษ คือการเริ่มต้นวัฏจักรใหม่ สู่การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ สิ่งดีๆย่อมงอกเงยเพราะฤดูใบไม้ผลิเริ่มแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2022, 10:52:36 โดย bahamu »

ออฟไลน์ panupong508

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ขอให้กำลังใจทุกๆท่านและจะติดตามต่อไปครับ

คหสต. แบบผู้ที่มีวุฒิภาวะน้อยแบบผม คิดว่า
เมื่อมีเหตุไม่เข้าใจกันและค่อนข้างซับซ้อนหรือรุนแรง มันอาจต้องใช้เวลานานเพื่อเยียวยาและตกตะกอนความคิด จนถึงเวลาที่ทุกคนพร้อมที่จะกลับมาคุยมาเคลียร์กันครับ เวลา 4 ปีมันอาจจะกำลังพอดีที่ทำให้ทุกอย่างเคลียร์สำหรับเคสนี้ ไม่แน่ว่าหากเข้าไปเคลียร์ตั้งแต่ปีแรกๆ อารมณ์ยังครุกรุ่น ความคิดยังไม่ตกตะกอนอย่างดี อาจจะไม่ได้จบลงสวยงามเหมือนวันนี้ก็ได้ครับ

สู้ๆครับทุกท่าน จะติดตามต่อไปทุกช่องทางครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ bennieT8

ยิ่งคนเก่งยิ่งมีทิฐิและความมั่นใจในตัวเองมากจนถึง overconfidence  บทเรียนชีวิตหลายเรื่องต้องเรียนรู้จากประสบการณ์ชีวิตและความเจ็บปวด  เป็นวงจรปกติของชีวิตมนุษย์  เชื่อว่าบทเรียนนี้จะช่วยให้รู้ว่าชีวิตมนุษย์นั้นสั้นเกินกว่าจะยึดโมหะและทิฐิมากจนขาดความยืดหยุ่นและให้อภัยกัน  จากนี้ไปหวังว่าทีมทุกท่านคงได้ทำงานที่มีคุณค่าไปพร้อมๆกับความสุขใจและภูมิใจของทีมงานทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกใบนี้ ต้องพบเจอกับการเปลี่ยนแปลงทั้งนั้น

แต่สิ่งที่ดีที่สุดคือการยังคงไว้ซึ่งมิตรภาพ แม้ว่าจะเคยมีอะไรกระทบกระทั่งกันบ้าง แต่สุดท้ายการปรับความเข้าใจกัน และไม่มีสิ่งใดค้างคากันก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

สุดท้ายนี้ก็ยังคงติดตามและเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกคนนะครับ ยอมรับว่าเป็นแฟนคลับของทั้ง HLM, DDD และ Autolife ครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ

ปกติเวลาจะซื้อรถ ดูแต่ HLM กับ Autolife อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
 :-* เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ  :-*

ออฟไลน์ boogie2020

เป็นกำลังใจให้คับ  อุปสรรคเกิดขึ้น ทำให้เราเรียนรู้ และผ่านมันไปให้ได้ 

what does not kill you makes you stronger
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Underseven

ทุกอย่างย่อมมีเปลี่ยนแปลง
เป็นกำลังใจและติดตามทุกท่านครับ

ปล. feed บทความคุณหมู ถ้าไม่ดูชื่อเว็บก็จะนึกว่าอ่านอยู่ที่นี่เลยครับ ::)

ออฟไลน์ pongsaat

• Newbie
  • *
เป้นกำลังใจให้ทุกคนครับ ได้ความรู้เรื่องรถจากทุกคนมาก จะติดตามต่อไป

ออฟไลน์ dekdemo

รอคำตอบตั้งนาน เป็นเรื่องที่ผมอยากรู้มาก แต่ไม่กล้าถามครับ ช่วงหลังๆชมคลิป แฟนผมยังถามเลยว่าอีกคนนึง(พี่แพน)ไปไหน? เพราะผมกับแฟนยังจดจำสองคนนี้รีวิวคู่กันมาตลอดครับ

ยินดีที่ได้รับทราบ และเป็นกำลังใจให้พี่จิม รวมถึงทีมงานทุกๆคนนะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนที่ปรับความเข้าใจกันได้ครับ และยังคงเข้ามาอ่านกระทู้ทุกวันเช่นเคยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มีเหตุย่อมมีผล เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ  :)

อายุแสนสั้นจริงๆครับ คนกว่า 7 พันล้านคน คนที่เรารู้จักจากจำนวนนี้ก็น้อยซะยิ่งกว่าน้อย
คนที่เราเคยใช้เวลาเติบโตกันมาก็ยิ่งน้อยเข้าไปอีก

มิตรภาพเริ่มต้นที่สระบุรียังไม่เปลี่ยน นั่นคือมิตรภาพยังเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเป็นผู้ใหญ่ขึ้นทุกคนย่อมดีที่สุด

------

ไม่มีอะไรไม่เปลี่ยนแปลง
ทุกอย่างไปสู่ความเสื่อม

ช่วงนึงของชีวิตผมรู้สึกว่าไม่ได้เติบโตเก่งขึ้นเลย วันๆก็แค่ "รู้มากขึ้น"

จนต้องผ่านบทเรียนผ่านวันเวลาให้จิตใจเราเย็นลง มองโลกได้กว้างขึ้น ถึงค่อยรู้สึกว่าตัวเอง "เก่งขึ้น" บ้าง

อะไรดีๆ สิ่งที่ตามมาอาจจะแย่ อะไรแย่ๆ ผลลัพธ์มันอาจจะดี
แต่สิ่งสำคัญคือเราต้องรักษาจิตใจเราให้สดใสเยือกเย็นเสมอ
มองโลกแง่ดี แม้จะแอ๊คชั่นแง่ร้ายก็ตามครับ 555

------

ก็เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนในการเติบโตเปลี่ยนผ่านครั้งนี้
บททดสอบชีวิตหนักกันทุกคนทั้งในประเทศและในโลกกันเลย

ทำวันนี้ให้เหมือนเป็นวันสุดท้าย แต่จงอยู่กับความฝันเหมือนชีวิตนี้นิรันดร์  ::)

สรุป ต้องหารถที่อยู่กับเราได้นานๆ แต่ขับมันประหนึ่งจะไม่ได้ขับมันอีกแล้ว //ไม่ใช่หละ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

อ่านทุกคำในกระทู้นี้ละ
คุณจิมมี่เป็นลูกผู้ชายมากครับที่กล้ายอมรับผิดและเผยแพร่ให้คนอื่นรับรู้

ผมเคยบอกและเชื่อในคำพูดผมที่ว่า "พี่จิมมี่คือปูชณียบุคคลด้านรถบนต์คนหนึ่งในประเทศไทย"

ปล. อยาเจอตัวจริงมากๆ อยากถ่ายรูปเก็บไว้
ปล. พี่จิมมี่กับพี่แพนเป็นส่วนหนึ่งที่่ทำให้ผมทราบว่า ตัวผมชอบอะไร หลังจากค้นหาตัวเองมากว่า 30 ปี
ปล. รายการวิทยุที่พี่จิมมี่จัด ผมมีภาระเยอะมาก ไ่ม่สามารถฟังสดได้ แต่ผมจะฟังย้อนหลังทุกครั้งที่ไปกลับที่ทำงาน ขอบคุณที่เป็นเพื่อนร่วมทางให้ผม ขณะที่ผมอยู่บนถนน ผมฟังจบทุกคลิปจริงๆ

ออฟไลน์ wooot

เป็นกำลังใจให้ครับคุณจิมมี่ ยังคงเป็นแฟนกันต่อไป

ดีซะอีก ผมถือว่าคนคุณภาพจาก Headlightmag ขยายพื้นที่กันออกไปทำงาน

อย่างน้อยเราก็จะมี ช่องคุณภาพ 3 ช่องด้วยกัน

ออฟไลน์ bravo

ผมเป็นสมาชิกมาประมาณ 8 ปี

เข้ามาอ่านเกือบทุกวัน

และจะยังคงติดตามต่อไปเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ wittwat2123

• Newbie
  • *
ติดตามครั้งแรก ของการรีวิว headlightmag สนุก และได้สาระรายละเอียดในตัวรถมากๆ ทั้ง การเปรียบเทียบที่ไม่มีใครเหมือนจริงๆ ครับ เป็นเว็บที่ผมกับพ่อ นั่งดูรีวิวกัน ปรินซ์ ข้อมูลรถมาอ่าน จนตอนนี้พ่อผม จากไปแล้ว
เว็บนี้คือจุดเปลี่ยนให้พ่อมาอ่านและนั่งดูรีวิวรถกับผม เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ paulmerc

การเปลี่ยนแปลงทำให้เราเติบโตและพัฒนาครับ ตราบใดที่ยังอยู่ในวงการเดียวกัน เส้นทางมันเดินกันใกล้มากจนวันนึงอาจจะได้เดินมาเจอกันอีกก็ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมเองก็ได้ความรู้จากหลายเซียนในเว๊บนี้มาตลอด จากเด็กผู้ชายที่เข้าเว๊บนี้ตั้งแต่สมัยเรียน จนตอนนี้มีรถเต็มบ้านแล้ว 555
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ REX

เรื่องราวที่ ก่อกำเนิด HLM เป็นเรื่องราวที่น่าประทับใจ
ได้สร้างประวัติวงการรถยนต์ ร่วมกันทั้งคุณ jimmy คุณ pan คุณหมู
รวมถึง ทีมthe croup ฯลฯ  ล้วนเป็นคนเก่งมีความสามารถ
แต่แม้เมื่อเวลาผ่านไป หลายคนก็เติบใหญ่ก้าวไปตามทางตัวเอง ไม่ได้ร่วมกันแล้ว

จึงถือว่า headlightmag ของคุณ jimmy
เป็นโรงเรียนสร้าง คนวงการรถยนต์  เลยครับ