ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 5 มีนาคม 2022  (อ่าน 3192 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 5 มีนาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/4682943048481542

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
สวัสดีพี่ๆทีมงาน Headlightmag ครับ  ปีนี้ Subaru มีกำหนดจะเปิดตัวและจำหน่ายในไทยรุ่นอะไรบ้างครับ  ขอสเปคคร่าวๆ และราคาจำหน่ายคร่าวๆหน่อยครับ (เพื่อรอตัดสินใจรอสำหรับรถคันใหม่ครับ)  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *

Nissan Kicks MC ที่จะ upgrade battery จะมาเดือนไหนของปีนี้ครับ
แล้วนอกจากประโยชน์ของการ localize แล้ว
ในแง่ตัวรถจะดีขึ้นอย่างไรบ้างครับ เช่น แรงขึ้น หรือประหยัดขึ้น
ควรค่ากับการรอ หรือควรไป Corolla Cross GR ครับ

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่ รบกวนสอบถาม Camry เบนซิน 2.5G ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ ดังนี้ครับ

1. ถ้าต้องการช่วงล่างที่เกาะหนึบแน่นขึ้นกว่าโช๊คอัพติดรถ แนะนำ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดีครับ

2. ใช้ Auto brake hold ตลอดเวลา (เกียร์อยู่ตำแหน่ง D) บางครั้งรถติดนิ่งๆนานๆราว 10 นาที จะมีผลเสียต่อเกียร์มั้ยครับ หรือควรใช้เบรกมือไฟฟ้าแทน ถ้ารถติดนานมาก (ขณะที่อยู่เกียร์ D)

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณที่แนะนำเมนูจระเข้ชุบแป้งทอดให้ครับ

อยากรู้ว่าทำไมพวก fanboys บางกลุ่มถึงชอบอวย Supra A80 หรือ Skyline GT-R R34 แบบเกินเบอร์มากแบบก.ไก่สองร้อยล้านตัว ประมาณว่าเป็นรถเทพเจ้า ใครก็ว่าไม่ได้ กินขาดทุกคันบนโลกใบนี้ไม่เว้นแม้แต่ซูเปอร์คาร์ สองเจ/อาร์บีกูเทพ คันอื่นกระจอก บอก A90 ว่าเป็นบีเอ็ม ฯลฯ ด้วยครับ

ในไทยนี่ไม่รู้ว่ามีมากแค่ไหน แต่เจอตามกลุ่มต่างประเทศนี่อย่างเยอะเลย

เอาจริงๆ ก็ชอบสองรุ่นนี้เหมือนกัน แต่เจอคนจำพวกนี้คือโคตรหมดอารมณ์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2022, 15:08:32 โดย กะเพราไก่ไม่ใส่หมูจานนึงครับ »
แป๊น

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สอบถามแนวโน้มของวิธีการและระยะเวลาในการซ่อมบำรุงรถไฟฟ้าที่แตกต่างจากรถเครื่องสันดาปครับ

เพราะทุกวันนี้ที่เราต้องเข้าเช็คระยะทุก 6 เดือน หรือ 1 ปี จะเป็นการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ ซึ่งไม่มีในรถไฟฟ้า
พอมาเป็นรถไฟฟ้า จะกลายเป็นเข้าเช็คระยะทุก 4 หมื่นกิโลเมตร หรือ 2 ปี เพื่อตรวจเช็คระบบเบรค น้ำมันเบรค น้ำหล่อเย็น แบตเตอรี่ลูกเล็ก นำมันเกียร์ (ถ้ามี)
เป็นไปได้ไหมครับ

ส่วนเรื่องมอเตอร์ไฟฟ้า ถ้าตามโรงงานอุตสาหกรรมจะมีการเช็คค่าทางไฟฟ้าของขดลวด และความความต้านทานของฉนวนไฟฟ้าทุก 1 ปี รถไฟฟ้าน่าจะเป็นอย่างนั้นด้วยไหมครับ
ขอบคุณครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงานครับ
ไม่ทราบว่า subaru wrx ใหม่คาดว่าน่าจะขับดีขึ้นกว่า
รุ่นหน้าเสือหรือเปล่าครับ? ตอนนี้รอรุ่นนี้อยู่ครับกลัวว่าจะ
ออกมาเพราะประหยัดน้ำมันอย่างเดียวไม่เน้นสมรรถนะแบบรุ่นก่อนไหมครับ?

ส่วนราคารุ่นที่ส่วนราคารุ่นที่เป็นแวก้อนคิดว่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ?

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
สวัสดีครับ อยากสอบถามหน่อยครับว่า เห็นทาง Hyundai กำลังทยอยนำรุ่นใหม่ๆเข้ามาขายบ้านเราแล้ว มีโอกาสไหมครับที่ Tuscon จะตามมาขายที่หลังด้วย และทาง Kia Thailand จะนำรถ SUV มาขายบ้านเราไหมครับ เห็นว่าจะมีประกอบที่มาเลเซียด้วยอย่างเช่น Kia Sportage, Sorento และ Niro ครับ

ออฟไลน์ red898

สวัสดีครับ เห็นหลายๆyou tuber รีวิว Veloz  แล้วอนุมานได้ไหมครับว่า ถ้ายัดคน7คนลงใน Velozหรือรถสไตล์Indonesia mini MPVจะนั่งสบายกว่าCRVหรือFortuner โดยเฉพาะในด้านlegroomและheadroomแถว3 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บ้านปลูกมะพร้าว

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

สนใจ Suzuki Ciaz มือสอง ปี 2018 ไม่ทราบว่า จะต้องระวัง หรือสังเกตจุดไหนอะไรเป็นพิเศษไหมครับ กะใช้ต่อประมาณ 3-5 ปี พอไหวไหมครับ

หรือพี่ๆมีรถมือสองรุ่นอื่นๆแนะนำไหมครับ อายุรถไม่เกิน 6 ปี ราคาไม่เกิน 400,000 บาท

ใช้งานหลักๆในกรุงเทพ ออกต่างจังหวัดขึ้น น่าน ลำปาง ปีละ 3-4 ครั้ง ใช้ความเร็วไม่เกิน 120 km/h ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

ผมกำลังสนใจรถตู้ไว้เดินทางระหว่างจังหวัดครับ
1.มีข่าวของ alphardใหม่ บ้างมัยครับ พรางตัววิ่งทดสอบ สปายชอตอะไรแบบนั้น รอดูอยู่ครับ 
2.ฮุนไดสตาเรีย พรีเมืยม ที่จะมาไทย แถวสองจะมีเบาะกัปตันซีทหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2022, 14:21:14 โดย a.peerapong »

ออฟไลน์ ck_win

สวัสดีครับ วันนี้จะสอบถามเกี่ยวกับน้ำมันครื่อง
โดยปกติผมจะเลือกใช้ นมค.สังเคราะห์เกรดดีหน่อยซึ่งจะมีราคาค่อนข้างสูง (ประมาณลิตรละ 1,000 บาท)​ โดยคาดหวังว่าจะมีคุณสมบัติสามารถปกป้องรักษาเครื่องยนต์ได้ดีเนื่องจากผมขับรถค่อนข้างเร็วและบางครั้งก็มีการใช้รอบเครื่องยนต์ที่สูง
แต่ผมใช้รถค่อนข้างน้อย บางรอบกว่าจะครบหมื่นกิโลก็ใช้ไป 10-12 เดือน
คำถามคือการใช้รถลักษณะนี้ นมค.เกรดที่ดีกว่าจะสามารถคงคุณสมบัติได้ในระยะเวลานานกว่าด้วยหรือไม่ครับ หรือผมควรเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นที่ราคาย่อมเยากว่าซักนิดและเปลี่ยนถ่ายทุก 6 เดือน/5,000 กม. แบบไหนจะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Kapom

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งได้ Yaris มา หลังจากเลือกระหว่าง swift กับ Yaris ผมชอบสวิฟแต่เมียชอบยาริส เลยสรุปที่ยาริสเพื่อสันติภาพของโลก สเป็คลมยางของยาริสให้เติม 36 แต่ผมขับแล้วรู้สึกเด้งไป สามารถลดลมยางให้เลือกซัก 32 ได้มั้ยครับ มันจะช่วยลดอาการเด้งมั้ยครับ แล้วมันจะกินน้ำมันเพิ่มมั้ยครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
แม้ว่าในตอนนี้…..ไม่มีพี่แพน กับ พี่หมู ใน Headlightmag แล้ว…… อย่างน้อยก็มีทีมงานคนรุ่นใหม่ก็เข้าร่วม Headlightmag แต่ผมขอให้พี่จิมมี่และทีมงานทุกท่าน นำเสนอรีวิวรถระดับยอดเยี่ยม เป็นสื่อยานยนต์แถวหน้าของเมืองไทยอันดับต้นๆเลยครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆและทีมงาน HLM ทุกท่านครับ

และมาที่คำถามครับ พี่ๆคิดว่า รถยนต์ไฟฟ้าจีนที่จะเตรียมเปิดตัวในไทยในปีนี้ จะเป็นอย่างไร จะไปในทิศทางไหน และรถยนต์ไฟฟ้าจากจีน ในชั่วโมงนี้ น่าสนใจหรือไม่ และถูกใจคนไทยหรือไม่

ออฟไลน์ morak

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มีคำถามเกี่ยวกับ ford everest ครับ ว่าจะมีเครื่องยนต์ใดบ้างครับ และจะมีพวก hybrid ให้เลือกไหมครับ

ออฟไลน์ ฟิลแฟน

• Newbie
  • *
ผมจับฉลากได้ยาง Prymacy4 ในราคา 12,980 บาท จริงๆด้วยครับ ตอนนี้กำลังฉลองกันอยู่ ค่าฉลองหมดไป 3 หมื่นแระ
2 อาทิคย์ที่แล้ว พี่ๆถามว่า LM705 made in japan ร้านไหนจำหน่าย ชื่อร้าน NV Tires กระทุ่มแบน ครับ ขออภัยที่ตอบช้า
คำถาม ล้อผมบ้างล้อถ่วงตะกั่วเกือบ 2 คืบ รอยเบียดก็มีทุกล้อ อยากจะเปลี่ยนล้อ รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ เล่นแบบไหนดี
ล้อไทยที่เขาว่าเป็นล้อเบา หรือ ล้อญี่ปุ่นมือสองดี ผมไปเจอล้อ MOMO ราคา 2 หมื่นกลางๆ เห็นว่าผลิตไต้หวัน เล่นได้มั๊ยครับ MOMO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2022, 14:10:05 โดย ฟิลแฟน »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
รถไฟฟ้า แบรนด์ยุโรป พวก volvo / bmw
ถ้ามองแค่เรื่องระบบไฟฟ้าอย่างเดียวเลย
เชื่อถือได้มากกว่ารถแบรนด์จีน มากน้อยแค่ไหนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     ผมสงสัยมานานแล้วครับว่าการที่รถToyotaและIsuzuทนทานกว่าของค่ายอื่น มันมาจากส่วนใดครับที่ทำให้รถยนต์คันนึงทนทานได้แบบนั้น (ถ้าไม่นับกรณีDefectประจำรุ่น) มาจากชิ้นส่วนSupplier? การผลิต? การประกอบ? การออกแบบ? งานวิศวกรรม? หรือจากส่วนใดครับ

ออฟไลน์ maggy45

• Newbie
  • *
กำลังหารถeco carใช้เป็นรถสำรองที่บ้านครับอยากทราบว่าตัวYarisตัวใหม่จะเปิดตัวช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) สวัสดีครับ อาจารย์บาส พี่เมธี และ พี่วัน

:) อาจารย์บาส ครับ ประเทศที่จะมีกฏหมาย
ว่าต้องมีที่จอดรถ ถึงจะมีสิทธิ์ซื้อรถได้ เขามีหลักคิดอย่างไรครับ

:) อย่างประเทศญี่ปุ่น ตอนเริ่มใช้ เขาถูกต่อต้านจากประชาชน
มากไหมครับ หรือ  เขายอมรับได้เลยทันที

:) :) บ้านเรามีโอกาสใช้กฏหมายแบบนี้ไหมครับ
ถ้าใช้จริงจะเป็นอย่างไรครับ

:) :) เบื่อรถจอดตามข้างถนนเยอะมาก บ้านเรา
ชอบเอารถไปจอดหน้าบ้านคนอื่นด้วย บอกก็ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2022, 14:36:39 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ hybridge

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ปีนี้ minor change ของ Toyota Corolla Cross จะเน้นเฉพาะรุ่น hybrid หรือว่า รุ่นเบนซินก็จะมีการเพิ่มเติม ปรับปรุง จนน่าสนใจด้วยครับ?  พอแจ้งคร่าว ๆ ได้ไหมครับว่าจะมาในช่วงไตรมาสไหนของปี 

และ Kicks จะมี minor change ด้วยไหมครับ

กำลังสนใจจะซื้อรถในกลุ่มนี้อยู่ครับ ขอบคุณครับ

ช่วงนี้ราคาน้ำมันที่สูง ทำให้แก๊สโซฮอล95พรีเมี่ยมราคาสูงพอๆกับเบนซิน95

เราควรเลือกเติมอะไรดีครับ 95ล้วนน่าจะดีกว่าไหมครับ ดูเป็นเนื้อแท้ๆมากกว่า

ออฟไลน์ city552

ระบบ mild hybrid ที่จะอยู่ในเครื่อง c220D W206 ประกอบไทย ระบบนี้ถ้ามันมีปัญหา จะถึงขั้นขับรถไม่ได้เลยมั้ยครับ หรือแค่ขึ้นไฟเตือน แต่ยังใช้งานรถได้
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Mos37257

สวัสดีครับพี่จิมมี่เเละทีมงาน พอดีฟิลม์เก่าหมดสภาพเลยมองดูฟิลม์ตัวใหม่ครับ ระหว่าง Lamina ceramatrix เเละ 3m ceramic ir
ตัวไหนตอบโจทย์เรื่องกันความร้อนเเละทัศนวิสัยดีกว่ากันครับ ปกติจะติด บานหน้า40% รอบคัน 60% ครับ

ออฟไลน์ เฮอะเฮ่เล่5555

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกท่าน รบกวนสอบถามหน่อยครับ
1. ยาง 235/55 R19 งบไม่เกิน 25000 บาท เน้น นุ่ม เงียบ พอจะมีตัวไหนบ้างครับ
2. ถ้าล้อที่เราใส่อยู่เป็นขอบ 19 แต่ล้ออะไหล่เป็นขอบ 18 ถ้ายางแตกจะสามารถนำมาใส่วิ่งแทนเพื่อไปเปลี่ยนยางได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Firzen

ตอนนี้ใช้ Yoko G015 อยู่ หากเปลี่ยนเป็น Toyo ST3 ช่วงถนนเปียก จะเกาะและรีดน้ำดีเท่า Yoko G015 ไหมครับ หรือผมควรไป G056 (ทางหลวงปกติขับประมาณ 100-110 ทว่าทางโค้งไม่ค่อยเบรค ถนนเปียกจะลดความเร็วลงประมาณนึง ครับ)

ออฟไลน์ polwath

ในรถที่มีการกระจายน้ำหนัก 50/50 ที่ใช้การวางเครื่องยนต์หน้ารถ และระบบเกียร์หลังรถ หากเป็นรถขับเคลื่อนสี่ล้อ จะต้องมีแกนส่งกำลังแยกสำหรับส่งเข้าเกียร์และส่งไปล้อหน้าใช่ไหมครับ หรือใช้เกียร์สองลูกในแต่ละคู่ล้อเลย

แล้วระบบนี้ จะทำให้สูญเสียกำลังมากกว่าระบบเกียร์ติดเครื่องยนต์แบบเดิมหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ พอดี ไปมีปากเสียงกับคนที่ใช้ค่ายรถตลาดมา

ในเรื่องระหว่าง รถแบรนด์รอง ที่มีออพชั่นความปลอดภัย กับ รถแบรนด์ตลาด ที่ไม่มีอะไรเลย
พอถามว่าทำไม เขามักบอกว่า ถ้าระบบเสีย ก็ค่าเท่ากันไหม? แถมซ่อมก็แพง

พี่ๆให้ข้อคิดอะไรบ้างครับ ในมุมมอง ของพี่ๆในเรื่องออพชั่นความปลอดภัยครับ

#บ่น
ปล2 พี่บาสน่าจะคุ้นๆ คำถามนี้ครับ555

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ สีแดงสวยสุด

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามข่าวคราว Haval haval h6 phev ครับ จะเปิดตัวโมโตโชว์นี้รึเปล่าครับ พี่ ๆ คิดยังไงกับรุ่นนี้ครับ

และอยากทราบว่า รถยนต์ Haval ถึง ณ ตอนนี้มีปัญหาไรบ้างไหมครับ น่าคบหาไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AR15

สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน ขอเป็นคำถามsimpleง่ายๆเลยนะครับ พี่ๆชอบSupercarคันไหน หรือยี่ห้อไหนกันบ้างหรอครับ ขอโทษที่เป็นคำถามที่พี่ๆอาจจะตอบไปแล้วหลายรอบนะครับ  :-X