ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องกล้องรอบคันของBMW Series3ที่หายไปในตอนนี้  (อ่าน 5658 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZENNYZEN

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ เรื่องมีอยู่ว่าผมตัดสินใจเลือกBMW 330eมาเป็นรถใหม่แต่คราวนี้ปัญหาคือกล้องรอบคันมันหายไปเพราะเนื่องด้วยสภาวะสงคราวทางเยอรมันเลยไม่มีของมาประกอบ คราวนี้ผมเลยสงสัยครับว่ามันต้องรอของนานขนาดไหนครับ มันเคยมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นในอดีตไหมถ้ามีต้องรอนานขนาดไหนถ้าไม่มีตอนนี้ต้องรอสงครามสงบใช่ไหมครับ ถามว่าทำไมผมถึงมีปัญหาเรื่องกล้องรอบคันจัง 1.รถราคาเท่าเดิมแต่สิ่งที่ทดแทนมาให้มันคือSoftware ที่แทบไม่มีประโยชน์อย่างนึงอีกอย่างนึงก็อาจมีนั่นคือHigh Beam Assist&Digital Key หากมองดูแล้วก็จะเห็นได้ว่าไม่คุ้มเสียเลยกับราคานี้ 2.กล้องรอบคันกับรถราคา2.8ล้านมันต้องเป็นของมาตราฐานแล้วนะครับ 3.คุณแม่ผมขับรถไม่ค่อยคล่องเพราะงั้นกล้องรอบคันจะมีประโยชน์มากๆครับ
ทั้งหมดที่พูดมานี้ผมเข้าใจทางบริษัทดีนะครับว่าของมันไม่มีจริงๆจะใส่มาให้ผมได้ยังไงแต่ที่ผมต้องอธิบายแบบนี้ก็เพราะบางท่านอาจจะสงสัยครับว่าแค่กล้องหลังก็เพียงพอแล้วไม่ใช่หรือคือผมแค่อยากทราบความเห็นทุกๆท่านครับว่าของจะมาภายในปีนี้ไหม ขอบคุณครับ
'ZEN'

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
ถ้าต้องใช้รถจริงๆ ผมคง เอาเหมือนเดิม แต่ขอส่วนลดเพิ่ม
หรือถ้าอยากได้กล้องรอบคันจริงๆ ยกเลิก ขอเงินคืนแล้วหาตัวเลือกอื่นครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ของไม่มี เพราะสงคราม ..

แต่รถญี่ปุ่นมีมาให้ ตั้งแต่ Eco car

BMW เค้าอยู่จักรวาลไหนครับเนี่ย ..

ออฟไลน์ V221

ส่วนตัวผมเฉยๆกับกล้องรอบคันนะครับเพราะมันชอบทำให้เราตกใจ ระยะยังห่างแต่รถมันเตือนเป็นสีแดงพร้อมเสียงดังลั่น ถ้าเป็นกล้องหลังกับเซ็นเซอรืรอบคันยังถูกจริตผมมากกว่าเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ HLRx

หลังจากใช้รถที่มีกล้องรอบคัน มาปีกว่าๆ
คันต่อไป ถือเป็นคุณสมบัติ ที่ขาดไม่ได้ในรถยนต์ครับ คันใหนไม่มี ไม่ซื้อครับ

ส่วนกล้องรอบคันของค่ายนี้ หายไปตั้งแต่ก่อนสงครามจะเกิดเกือบปีครับ 555 ช่างกล้าเอามาอ้าง
ช่วงใหม่ๆ บอกว่า ship ขาดตลาด แต่ใหง รถค่ายอื่นๆ เค้าก็ยังมีกันอยู่

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
กล้องรอบคันหายไปตั้งแต่ปลายปีที่แล้วครับ

บางรุ่น Wireless Charger และ Digital Key ถูกตัดออกครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
กล้องรอบคัน 330e หายไปตั้งแต่ระเบิดลูกแรกยังไม่ลงยูเครนเลยครับ

แต่เข้าใจได้เรื่องชิปขาด เพราะบาง supplier บาง spec ใช้โมดูลหรือชิปควบคุมที่ต่างกัน
เราเลยเห็นว่าของอย่างเดียวกันแต่ทำไมเจ้านึงมีให้ปกติ อีกเจ้านึงต้องตัดออก

ยกตัวอย่าง Mazda หลังปีใหม่นี้
2 / CX-3 รุ่นที่มีกล้องรอบคันกับ Blind Spot รอไปนู้นแล้วครับ มิ.ย.
ในขณะที่ 3 / CX-30 รุ่นที่มีเหมือนกันยังพร้อมรับรถได้ตลอดตอนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
สวัสดีครับพี่ๆ เรื่องมีอยู่ว่าผมตัดสินใจเลือกBMW 330eมาเป็นรถใหม่แต่คราวนี้ปัญหาคือกล้องรอบคันมันหายไปเพราะเนื่องด้วยสภาวะสงคราวทางเยอรมันเลยไม่มีของมาประกอบ คราวนี้ผมเลยสงสัยครับว่ามันต้องรอของนานขนาดไหนครับ มันเคยมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นในอดีตไหมถ้ามีต้องรอนานขนาดไหนถ้าไม่มีตอนนี้ต้องรอสงครามสงบใช่ไหมครับ ถามว่าทำไมผมถึงมีปัญหาเรื่องกล้องรอบคันจัง 1.รถราคาเท่าเดิมแต่สิ่งที่ทดแทนมาให้มันคือSoftware ที่แทบไม่มีประโยชน์อย่างนึงอีกอย่างนึงก็อาจมีนั่นคือHigh Beam Assist&Digital Key หากมองดูแล้วก็จะเห็นได้ว่าไม่คุ้มเสียเลยกับราคานี้ 2.กล้องรอบคันกับรถราคา2.8ล้านมันต้องเป็นของมาตราฐานแล้วนะครับ 3.คุณแม่ผมขับรถไม่ค่อยคล่องเพราะงั้นกล้องรอบคันจะมีประโยชน์มากๆครับ
ทั้งหมดที่พูดมานี้ผมเข้าใจทางบริษัทดีนะครับว่าของมันไม่มีจริงๆจะใส่มาให้ผมได้ยังไงแต่ที่ผมต้องอธิบายแบบนี้ก็เพราะบางท่านอาจจะสงสัยครับว่าแค่กล้องหลังก็เพียงพอแล้วไม่ใช่หรือคือผมแค่อยากทราบความเห็นทุกๆท่านครับว่าของจะมาภายในปีนี้ไหม ขอบคุณครับ

ไม่น่ามาหรอกครับ ใช้รถก็ซื้อไปเถอะ ปัญหา supply chain มีแต่จะแย่ลงนี่มีสงครามอีก คิดว่าจะดีขึ้นเร็วๆ นี้เหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

เรื่องชิ้นส่วน ผมเข้าใจว่า supply chain ต้องทำล่วงหน้าเป็นปีนะครับ การทำ budget จองสินค้า แล้วค่อยทยอยส่งของ ทยอยจ่ายเงินกันไป ทำสัญญาล่วงหน้ากันไว้ ฉะนั้นแต่ละค่ายรถ จึงมีของที่ขาดไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กล้องรอบคันติดเองได้ครับ

ถ้าลดราคาให้ หรือ ได้ออฟชั่นอย่างอื่นมาแทน ไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น

ถ้าจะซีเรียสคือ จ่ายเงินเท่าเดิม แต่ออฟชั่นหายไป ไม่ได้ส่วนลด อันนี้มีผลเลย

ออฟไลน์ PREM

chip ขาดตลาดตั้งแต่ 2021 แล้วครับ
ไม่ใช่แค่เมืองไทยและไม่ใช่แค่ BMW ทั่วโลกโดนกันหม
ค่ายยุโรปเลือกตัดออพชั่น ค่ายญี่ปุ่นไม่ตัด แต่รถผลิตได้น้อยรอนานหน่อย

ใครอยากได้รถช่วงนี้ต้องทำใจครับ ไทยยังดีไม่เหมือนอเมริกาที่ดีลเลอร์บวกราคาจากป้ายกันไปอีกเป็นพันๆ $
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
เคยถาม 530e เมื่อเดือน ต.ค. ปีที่แล้ว น้องแจ้งว่าไม่มีกล้องรอบคันกับชาร์จไร้สายแล้วครับ แต่ราคาเดิม
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

• Newbie
  • *
เคยถาม 530e เมื่อเดือน ต.ค. ปีที่แล้ว น้องแจ้งว่าไม่มีกล้องรอบคันกับชาร์จไร้สายแล้วครับ แต่ราคาเดิม
แสดงว่าแบบนี้ก็หมดสิทธิได้แล้วสิครับ รอไปคงไม่มีประโยชน์ เห้อคิดแล้วเครียดเลยผม
'ZEN'

• Newbie
  • *
กล้องรอบคันติดเองได้ครับ

ถ้าลดราคาให้ หรือ ได้ออฟชั่นอย่างอื่นมาแทน ไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น

ถ้าจะซีเรียสคือ จ่ายเงินเท่าเดิม แต่ออฟชั่นหายไป ไม่ได้ส่วนลด อันนี้มีผลเลย
ผมซีตรงจ่ายเท่าเดิมนี่สิครับออฟชั่นก็หายให้อะไรมาก็ไม่รู้ไม่มีประโยชน์สักอย่าง แต่กล้องติดด้านนอกค่าเสียหายหนักไหมครับแล้วคุณภาพดีๆนี่หายากไหมครับ
'ZEN'

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมซื้อช่วงนั้นพอดีครับ แต่ซื้อรุ่นถูก 530e Elite ได้หน้าปัดเป็นดิจิตอลมาแทนครับ ส่วนลดน้อยลงไป 5 หมื่น
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Superpong

ผมเข้าใจได้ว่ามีปัญหา​ชิบขาดแคลน​ (ไม่เกี่ยวกับสงคราม)​แต่ทำไม

1.ขายราคาเดิม​ และส่วนลดต่างๆไม่ต่างจากก่อนนี้​ ข้อนี้ผมรับไม่ได้จริงๆ
2.เบนซ์​ก็มีปัญหา​นี้​ แต่ทำไมบริหารปัญหาได้ดีกว่า​ อย่าง​ e​ class  e300e   ยังมีกล้องรอบคัน​ ไม่ถูกตัด

ออฟไลน์ TABO9

กล้องรอบคัน

หลังจากที่ได้ใช้ พูดได้เลยครับว่า ถือเป็นคุณสมบัติ ที่ขาดไม่ได้ในรถยนต์ครับ คันใหนไม่มี ไม่ซื้อครับ +อีก1 ครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

อ้างไปเรื่อย เยอรมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับสงครามเลย มีแค่บริจาคเงิน ส่งอาวุธไปช่วย

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจได้ว่ามีปัญหา​ชิบขาดแคลน​ (ไม่เกี่ยวกับสงคราม)​แต่ทำไม

1.ขายราคาเดิม​ และส่วนลดต่างๆไม่ต่างจากก่อนนี้​ ข้อนี้ผมรับไม่ได้จริงๆ
2.เบนซ์​ก็มีปัญหา​นี้​ แต่ทำไมบริหารปัญหาได้ดีกว่า​ อย่าง​ e​ class  e300e   ยังมีกล้องรอบคัน​ ไม่ถูกตัด
นั่นสิครับผมก็ไม่เข้าใจครับ ตอนนี้ผมรอดูเปิดตัวC ในMotorShow เพื่อว่าBMWจะรู้สึกตัวว่าต้องมีกล้องนะ ตอนนี้ลุ้นให้ดาวมีกล้องรอบคันมากจะได้มาสะกิดให้ฝั่งนี้มีบ้างครับ
'ZEN'

• Newbie
  • *
อ้างไปเรื่อย เยอรมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับสงครามเลย มีแค่บริจาคเงิน ส่งอาวุธไปช่วย
ผมก็ไม่รู้จะเอาไงแล้วครับตอนนี้แต่คงต้องใจเย็นไว้ก่อน เพื่อในอนาคตจะกลับมาครับ
'ZEN'

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
เท่าที่จำ Timeline ได้ ซีรี่ 3 รถตัว Full Option เริ่มหายากช่วงปลายปีที่แล้วครับ เพราะเริ่มมีคนสังเกตุว่า Spec Sheet ในเว็ป BMW TH มีออฟขั่นหลายอย่างหายไป 

ปรับออฟชั่นมาใหม่ครั้งที่ 1 คือใส่โลโก้ฟ้ามาให้ รถสีเทาจะได้เบาะสีแดง กล้อง 360 ยังอยู่ แต่ตัดตัวดันหลังฝั่งคนนั่ง ตัดชาร์จมือถือไร้สาย กับ Digital Key ออก หลังจากนั้นถัดมา กล้องก็โดนตัดออกไปด้วย แต่แถมสายชาร์จเพิ่มให้อีก 1 เส้น ซึ่งเหมือนเป็นแค่ล็อตเล็กๆ เพราะรถหายากมาก คนกลุ่มคนบ่นรอรถกันเต็มไปหมด และล่าสุดเหมือนว่าใส่ Digital Key กลับมาให้ และใส่ระบบไฟสูง Auto HighBeam เข้ามาแทน ถ้าดีเซลจะได้ระบบช่วยเหลือผู้ขับขี่บางอย่างเข้ามาด้วย (คนซื้อดีเซลน่าจะ Happy เพราะเดิมก็ไม่ได้มีกล้อง 360 อยู่แล้วแต่ได้ของเพิ่มขึ้น) แต่ 330e ในส่วนของโหมด Xtraboots จาก 292 แรงม้า จะเหลือแค่  287 แรงม้า ซึ่งทั้งหมดนี้ BMW ขายราคาเดิม 

ออฟไลน์ bungy

BMW 340i ยังตัดกล้อง 360 องศากับ display key ออกเลยครับ

ออฟไลน์ SkyClear

• Newbie
  • *
ผมขอถามต่อสำหรับท่านที่บอกว่ากล้องรอบคันจำเป็นถึงขนาดไม่มีไม่ซื้อเลยครับ การที่มันยังมีเซนเซอร์รอบคันอยู่นี่นับว่าทดแทนได้ไหมครับ
แล้วความจำเป็นที่ว่านี่คือได้ใช้ฟีเจอร์ของกล้องในสถานการณ์ไหนบ่อยสุดครับ