ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการประหยัดน้ำมัน การกดปุ่ม Rear A/C "ON" จะช่วยให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ  (อ่าน 3211 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ช่วงนี้ผมพยายามทำ Challenge ตัวเอง สร้างสถิติประหยัดน้ำมันให้ได้เลขสวย ๆ ครับ

อยากทราบว่ารถที่มีแอร์หลัง มีปุ่มปรับความแรงพัดลมแยกมาในฝั่งผู้โดยสารด้านหลัง

และที่คอนโซลคนขับด้านหน้า มีปุ่ม Rear A/C ให้กด

อยากทราบว่า ถ้ากด "ON" เพื่อให้ห้องโดยสารทั้งหมดเย็นรวดเร็ว จะประหยัดกว่าไหม

หรือจะเป็นการเพิ่มภาระ ทำให้กินน้ำมันกว่าเดิมครับ

บางทีผมก็คิดไปว่า ถ้าไม่เปิด มันอาจจะประหยัดกว่าก็ได้ ความคิดขัดแย้งกันมาก 5555

จึงอยากทราบว่า

ต้องการประหยัดน้ำมัน การกดปุ่ม Rear A/C "ON" จะช่วยให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2022, 17:59:45 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ CNX

ลองดูครับ เทียบกัน
ปิดแอร์ และ เปิดแอร์ ขับนิ่มๆ ไม่เค้นคันเร่ง ไม่เกิน90กม./ชม.
รถผมได้ตัวเลขต่างกัน1กม./ลิตร บนเส้นทางเดิม
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ประหยัดขึ้นแน่นอนครับ ต่อให้ปิดacตู้แอร์หลังอากาศเย็นมันก็จะกองๆกันอยู่เบาะคู่หน้าอยู่ดีครับ ไม่ว่าหลังรถจะใหญ่ยาวแค่ไหนก็ตาม อากาศเย็นมันจะไม่ค่อยแพร่ออกไป

อย่าง civic city ที่บ้านผมนี่คนเบาะหลังนั่งเหงื่อแต่ส่วนเบาะหน้าหนาวตัวสั่นแล้วคอมแอร์ตัดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2022, 18:31:44 โดย ให้อภัย100% »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
บางรุ่น ปิด A/C ปุ๊ป Range ระยะทางตามการคำนวณน้ำมันที่มี ขึ้นมาทันทีก็มีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ apinui

Rear A/C ของเชฟฯ จริงๆถ้าขับคนเดียว ผมปิดนะ ให้มันเย็นแค่ข้างหนา เดียวสักพักมันก็เย็นทั้งคันเอง ..

นอกจากมีคนนั่งหลังจริงๆนั่นแหละ ถึงจะเปิด ...

แต่ถ้าจะประหยัดน้ำมัน ก็ต้องบอกว่ามีผลแต่คงไม่มาก เพราะถ้าปิดไว้คอมแอร์ก็จะทำงานไม่หนัก และจะจ่ายความเย็นแค่ด้านหน้า แต่ถ้าเปิดหมด คอมฯแอร์ก็จะตัดการทำงานช้าลง แค่นั้นเอง ...

แต่โดยรวม ผมว่า ถ้าจะเอาแค่เปิด/ปิด AC เนี่ย ถ้านับเป็นตัวเลขผมว่าต่างน้อยมากๆอะ ... เพราะเครื่องยนต์ดีเซลเนี่ย แรงบิดมันเยอะ คอมแอร์ทำงานนี่มันคงไม่ดึงกำลังเครื่องเท่าไรหรอก

ถ้าต้องการประหยัดจริงๆ ผมแนะนำ เพิ่มแรงดันลมยาง เห็นผลสุดครับ เอาแข็งโป๊กๆเลย กระแทกหน่อย แต่ได้ผล ....

ที่ผมจำได้ ตอนฮิตๆทดสอบวิ่งประหยัดน้ำมันของเจ้าตลาด ... เค้าเติมลมยาง 60-70 ปอนเลยมั้ง ที่วิ่งจากเหนือลงใต้ใช้น้ำมันถังเดียวอะ .. 

ออฟไลน์ Auto

ลองใช้วิธีนี้ก็ได้  ถ้าขับคนเดียวหรือมีคนนั่งหน้าเท่านั้น  ตอนแรกสตาร์ทเครื่องยนต์เปิดพัดลมแอร์เบอร์แรงสุด  เปิดพัดลมแอร์ทั้งหน้าหลัง    เพื่อให้ระบบทำความเย็นทั้งคันมันเย็นเร็ว    จากนั้นพอได้ที่แล้วก็ให้ปิดแอร์ด้านหลังไปเลย    ส่วนด้านหน้าก็ปรับพัดลมให้เหมาะสมไม่เกินเบอร์ 2  อุณหภูมิไม่ต่ำกว่า 26-27 องศา สำหรับรถที่ไม่มี Heater   ไม่จำเป็นต้องปรับต่ำกว่านี้     

การเปิดแอร์หลังกินน้ำมันเพิ่มขึ้นจริง    แต่เป็นอัตราส่วนน้อย ไม่มากนัก  ไม่ค่อยเห็นผล  แต่ยังไงก็กินต่างกัน
     หลัง  ๆ ผมใช้ Land cruiser ดีเซล   แอร์มันแยกอุณหภูมิอิสระซ้ายขวา หน้าหลังก็ปรับอุณหภูมิแยกอีกต่างหาก  ไม่ใช่ปรับแค่พัดลม  ผมเลยเปิดอัตโนมัติไว้ทั้งคันนั่นละ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2022, 19:18:28 โดย Auto »

ออฟไลน์ spn

เคยลองใน camry hybrid เลขแทบไม่ต่างเลยครับ สำหรับวิ่ง ตจว
ส่วน Eco car เลยลองปิด AC เปิดกระจกหน่อยๆ วิ่ง ตจว ประหยัดขึ้นทันทีขันต่ำ 1km/l นอกนั้นอยู่ที่ลมยาง กับ น้ำหนักเท้า
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ deertesla

จากที่ขับแล้วปิดแอร์หรือปิด a/c ปรากฏว่าประหยัดได้ 2-3 กม/ลิตรครับ ทั้งcvt สหกรณ์และ 4at ครับ

ออฟไลน์ Newhang

เกือบไม่มีผลกับรถแบบดีเซลที่แรงบิดเยอะ

อย่าไปลองให้เหนื่อยเลยครับ
ไม่งั้นรถที่ประหยัดน้ำมันแบบ isuzu คงจะขึ้นชื่อว่ารถที่แอร์ไม่เย็นอะไรแบบนั้นไปแล้ว แต่ก็ไม่ แสดงว่าไม่มีผล

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าปิด แอร์ ทั้งคันมีผลแน่นอน
แต่ คำถาม จขกท
คือ ปิดแค่ Rear A/C  มันมีผลน้อยมากๆ
เพราะ สุดท้าย เมื่อ อุณหภูมิได้ แอรจะตัดเอง ไม่ว่า หน้าหรือหลัง
กรณีนี้ Front A/C ยังทำงาน อยู่ ก็มีผลน้อยมากๆ ครับ อย่าไปกังวลเลย

ออฟไลน์ sukhontha

ปิดแอร์ทั้งคันเปิดหน้าต่างวิ่งประหยัดได้ 5%  ถ้าปิดแอร์หลังอย่างเดียว  ก็ลดหลั่นไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กล่าวในเชิงจะทำการทดลอง
คงไม่มีวิธีใดให้คำตอบที่ชัดเจนและแท้จริงได้เท่ากับทดลองเลยครับ รอผล

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าปิด ผมว่าก็ต้องปิดทั้งคัน ครับ

เคยได้ยินช่างเขาบอกว่า ปิด Rear A/C หรือ แอร์หลัง ก็ไม่ได้ปิด compressor แอร์จริง มันแค่ปิดพัดลมเป่าลมเย็นออกมาเฉยๆ