ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์เบนซินford raptor V6 EcoBoost 3.0 ลิตร เติมน้ำมันอะไรได้บ้าง  (อ่าน 7426 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
เครื่องยนต์เบนซินford raptor V6 EcoBoost 3.0 ลิตร เติมน้ำมันอะไรได้บ้าง
หรือต้องเติมเบนซินล้วน

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
E20 ได้ครับ เปิดฝาถังมาดูล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ใครซื้อไป ต้องลงไปดูตอนเติมน้ำมันทุกครั้งนะครับ เดี๋ยวเจอดีเซลเข้า เคยขับ CX5 diesel เด็กปั้ม ปากบอกดีเซลเต็ม มือหยิบ 95 เฉย ไม่ใช่ครั้งเดียวด้วยครับ

เห็นกระบะเข้ามา เด็กปั้มยัด ดีเซลก่อนแน่ๆ

ออฟไลน์ Altima

ใครซื้อไป ต้องลงไปดูตอนเติมน้ำมันทุกครั้งนะครับ เดี๋ยวเจอดีเซลเข้า เคยขับ CX5 diesel เด็กปั้ม ปากบอกดีเซลเต็ม มือหยิบ 95 เฉย ไม่ใช่ครั้งเดียวด้วยครับ

เห็นกระบะเข้ามา เด็กปั้มยัด ดีเซลก่อนแน่ๆ

นึกถึงตอนเพื่อนออก mazda 2 ดีเซลใหม่ๆ เด็กปั้มไม่ถามอะไรเลย จอดปุ๊บ "95 นะพี่" เดี๋ยวก่อน!! ดีเซลครับ!!

ออฟไลน์ n

• Full Member

ผมว่าการออกแบบหัวจ่ายของปั๊มมันผิดด้วยครับ จริงๆควรจะแยกไปเลยครับ โซนเบนซิน โซนดีเซล ไม่ควรจะมาปนหัวจ่ายกัน ตามความเคยชินของเด็กปั๊ม เห็นรถเก๋งคิดว่าเป็นเบนซินหมด แต่เดี๋ยวนี้รถเก๋งเป็นดีเซลมีเยอะแยะ. เหมือนบางปั๊มเขาเขียนป้ายแยกเลยรถมอไซด์เติมช่องนี้เท่านั้น. ผมเคยเจอเข้าเติมน้ำมัน ทุกหัวจ่ายรถมอเตอร์ไซด์จอดเติมทุกหัว...รอนานมากกว่าจะได้เติม เป็นการบริหารของปั๊มที่ไม่ดีเลยครับ

ออฟไลน์ Vanz

• Jr. Member
  • **

ผมว่าการออกแบบหัวจ่ายของปั๊มมันผิดด้วยครับ จริงๆควรจะแยกไปเลยครับ โซนเบนซิน โซนดีเซล ไม่ควรจะมาปนหัวจ่ายกัน ตามความเคยชินของเด็กปั๊ม เห็นรถเก๋งคิดว่าเป็นเบนซินหมด แต่เดี๋ยวนี้รถเก๋งเป็นดีเซลมีเยอะแยะ. เหมือนบางปั๊มเขาเขียนป้ายแยกเลยรถมอไซด์เติมช่องนี้เท่านั้น. ผมเคยเจอเข้าเติมน้ำมัน ทุกหัวจ่ายรถมอเตอร์ไซด์จอดเติมทุกหัว...รอนานมากกว่าจะได้เติม เป็นการบริหารของปั๊มที่ไม่ดีเลยครับ

ปกติถ้าผู้ผลิตรถยนต์ไม่ลดต้นทุน หัวจ่ายดีเซลจะเสียบเติมรถเบนซินไม่ได้ครับ  ส่วนหัวจ่ายเบนซินเสียบเติมได้ทั้งรถดีเซลและเบนซีน แต่ก็มีรถยนต์บางรุ่นที่ผู้ผลิตรถยนต์ลดต้นทุนใช้ชิ้นส่วนของรถดีเซล ทำให้หัวจ่ายดีเซลเสียบเติมรถเบนซินได้

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
เติม e20 ได้ มีสำนักเอาไปจูนแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

กลัวเด็กปั๊มเติมดีเซลเข้าไปเหมือนกันนะครับ  :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ boogie2020

ไม่น่าจะพลาดเติมดีเซลได้มั้งคับ  เพราะหัวจ่ายดีเซลมันใหญ่กว่า เสียบไม่ลง !
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------