ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจองรถ เซลล์ให้ข้อเสนอดีมากๆ ดีจนหวั่นใจว่าจะโดนตุกติกอ่ะครับ  (อ่าน 4058 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ผมกำลังจะจองรถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง เป็นโมเดลที่เพิ่งจะเปิดตัวใหม่ ได้รับความสนใจจากสาธารณชนพอสมควร
โดยผมได้ไล่หาเซลล์จากเพจในเฟสบุ๊ค สอบถามข้อเสนอไปเรื่อยๆ โดยให้กรอบเงินดาวน์ / เงินผ่อน  เท่าๆกันทุกเจ้า และให้น้องเซลล์แต่ละที่ยื่นข้อเสนอที่ดีที่สุดมา

โดยส่วนใหญ่ข้อเสนอที่ได้จะคล้ายๆกัน คือ ดอกเบี้ย 1.99% แถมประกันชั้น 1 ไม่มีส่วนลดเนื่องจากเป็นรถที่เปิดตัวใหม่
ดีขึ้นมาหน่อยก็คือ บางที่ให้ดอกเบี้ย 1.69 , ต่ำสุดที่หาได้ คือ 1.59% พร้อมของแถมพวกประกันชั้น 1 , ฟิล์ม , พรมกระดุม , ฟรีค่าจดทะเบียน

แต่ก็ยังไม่มีส่วนลด จะบีบจะเค้นยังไงก็ยังไม่มีใครคายส่วนลดมาให้ คือถ้าจะลดก็ไปเพิ่มดอก เรียกง่ายๆว่าเงินก้อนเดียวกันแปลงสภาพนั่นแหละ

แต่เมื่อวันก่อน ผมลองไปเดินในงานมอเตอร์โชว์ ได้คุยกับเซลล์ท่านนึงโดยบังเอิญ

เขายื่นข้อเสนอที่ผมฟังแล้วก็เหวอๆเหมือนกัน  คือ ให้ดอกเบี้ย 1.69% พร้อมส่วนลดอีก 20,000 บาท
และของแถมอื่นๆ พวกประกันชั้น 1 , ฟิล์มเซรามิค , ผ้ายาง , แถมฟรีค่าจดทะเบียน
เรียกได้ว่าให้มาครบมากๆ สำหรับรถเปิดตัวใหม่
โดยคุณเซลล์แจ้งว่า ให้ผมจองในงาน (วันใดก็ได้แต่ขอให้เปิดใบจองภายในงานมอเตอร์โชว์) เพราะบริษัทจะรันคิวรถตามใบจอง
โดยท่านที่จองในงานจะได้รถก่อนท่านที่จองในโชว์รูม

ผมลองกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเติมตามกลุ่มเฟสบุ๊ค หรือ เพจเซลล์ต่างๆก็ไม่มีใครให้ได้เท่านี้
หนำซ้ำเซลล์บางคนถามกลับว่าผมได้อะไรมา พอผมบอกไปเขากลับตอกกลับมาว่า
"พี่อย่ามาอำหนูน่า รถใหม่ไม่มีใครให้ได้เท่านั้นหรอก"

เซลล์บางเพจ บอกให้ผมจองไปก่อน  ถ้ามีข้อเสนอที่ดีตามออกมาภายหลัง เขาเพิ่มให้ผมแน่นอน
ซึ่งผมไม่เชื่อลมปากอยู่แล้วสำหรับเคสนี้ เพราะจากประสบการณ์ ใบจองเขียนอย่างไร มักจบที่ตรงนั้น การแก้ใบจองเพื่อเพิ่มข้อเสนอ เพิ่มส่วนลด ผมว่าแทบเป็นไปไม่ได้

เซลล์บางคนบลัฟกลับว่า ต่อให้ผมได้ข้อเสนอนี้จริงๆ ยังไงผมก็ไม่ได้รถหรอก เขาหลอกเอาเงินจองมากกว่า
เพราะบริษัทแม่ให้มาร์จิ้นมายังไม่เท่ากับส่วนลดที่ผมได้เลย
พอถึงวันใกล้ๆกำหนดรับรถเซลล์ก็คงหาเรื่องตุกติก เพิ่มดอกเบี้ย ไปตามเรื่อง

ผมฟังแล้วมันก็มีหวั่นใจเหมือนกันครับว่าเราจะโดนต้มหรือเปล่า เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์ทำนองนี้มั่งมั๊ย ลองแชร์เป็นวิทยทานทีครับ

โดยส่วนตัว ผมไม่รีบร้อนเรื่องได้รถ เพราะเป็นรถคันที่ 3-4 ของบ้าน ถ้าจองไปแล้วเซลล์มาตุกติกทีหลัง ผมคงขอเงินจองคืนแน่นอน
แต่ผมไม่อยากไปต่อท้ายแถวรอคิวรับรถใหม่ อันนี้แหละที่เซ็ง

ออฟไลน์ Sympho

• Hero Member
HRV รึเปล่าครับ

ผมเดินถามในงาน เทียบกับข้างนอก

ข้างนอกกลับน่าสนใจกว่ามาก และ เซลในงานพูดไม่เหมือนกันซักคน บางคนดีใจหาย บางคนก็คงไม่อยากขาย

เรื่องตุกติก คิดเหมือนกัน แต่มาคิดดูอีกทีคือ ถ้าไม่ได้รถตามเงื่อนไขใบจอง ก็ต้องคืนเงินจอง = เซลล์ไม่ได้อะไร เสียเวลาคุยเปล่าๆ โดนด่าอีก ดีไม่ดีเจอร้องเรียนก็อยู่ลำบาก

สิ่งที่เซลล์จะได้ประโยชน์คือ ค่าคอมจากการขายรถ ดังนั้นไม่ว่าจะเงื่อนไขอะไรก็ต้องทำให้ปล่อยรถให้ได้ ถึงจะได้ผลประโยชน์จากการขายรถ

เรื่องหลอกเอาเงินค่าจอง จะหลอกยังไง ในเมื่อค่าจองโอนเข้าบัญชีบริษัท ???

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
ผมถือคติแบบนี้ครับ "อะไรที่ดูดีเกินไปมักจะเป็นเรื่องหลอกลวง" ซึ่งก็ได้ผล ผมไม่เคยโดนใครโกงเลย เพราะไม่เชื่อตั้งแต่แรก เพราะมันดูดีเกินไป แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ ขึ้นอยู่กับข้อมูลด้วย ถ้าจะลองเชื่อเซลล์คนนี้ดู ก็ต้องหาข้อมูลเยอะหน่อย หรือไม่ก็หลักประกันที่น่าเชื่อถือได้มากกว่าคำพูด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
โดนตุกติกก็ถอนจองครับ สงสัยเขาอาจทำยอดเฉย ๆ
ผมก็เคยจอง Mazda ลดโคตรเยอะแถมมากมาย สุดท้ายทำไม่ได้  :P

ออฟไลน์ boogie2020

บางทีมันมีส่วนลดพวกอาชีพพิเศษ หรืออะไรบางอย่าง ที่แม้เราไม่เกี่ยว แต่เซลล์ก็ลักไก่มาใส่ให้ได้โดยที่เราไม่รู้เหมือนกันนะคับ  ผมก็เคยหารถให้ที่บ้าน เจอศูนย์นึงต่างจังหวัดให้ส่วนลดแบบสุดยอด  ผมเลยเขียนลงหลังโบรชัวร์เลย  พอมากรุงเทพ ไปศูนย์ไหน ๆ ก็ให้ตามไม่ได้  สุดท้ายมารู้ว่า เขามีโควต้าส่วนลด Motor expo ไรเหลืออยู่ เลยให้เรทนิ้ได้ อะไรประมาณนี้คับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ต้องกังวลเรื่องตุกติก ให้เขียนลงในใบจอง ระบุให้ชัดเจน ถ้าทำผิดใบจอง ก็ขอเงินคืนเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ axister

มีทั้ง 2 แบบครับ

1. บางทีเค้าอยากปิดยอดพอดี เหมือนมี kpi ของศูนย์ตัวเองไว้ ก็ยอมเข้าเนื้อ

อันนี้ส่วนตัวเคยเจอครับ รถใหม่เหมือนกัน แล้วก็เช็คทุกที่แล้วได้เท่ากัน แต่วันที่ไปมอเตอร์โชว์ก็มีเซลเข้ามาเลยบอกว่า ไปดูมาหลายศูนย์แล้ว ได้เท่านี้ จะมีอะไรมาเซอไพรส์มั้ย

สรุปเซอไพรส์จริงครับ ได้เพิ่ม พอสมควร จองแล้วจบงานรับรถเลย ถามเซลไปก็บอกจริงๆ ทีมเข้าเนื้อนิดหน่อย แต่อยากได้ยอดเพราะมีผลต่อ kpi โบนัสประจำปีพอดี

2. จองเก็บยอดเฉยๆ ช่วงงานแบบนี้เค้าจะสู้กันด้วยยอดจอง ซึ่งมีบางเจ้าที่เคยเจอ ให้จองรัวๆไปก่อนโดยไม่ลงวันรับรถ หรือลงไว้งั้น ถ้ารถไม่เหลือจิงๆเค้าก็ไม่ลงให้เรา เพราะตัดไปให้คนอื่นที่มาจิ้นเยอะกว่า แบบนี้เซลแย่มากครับ ที่เคยเจอก็รีพอร์ทแบรนด์ไป เซลก็โดนไล่ออกไป เค้ารอให้เราทนไม่ไหวละขอถอนจอง ทำเรื่องคืนเงินอีก 60วัน เสียอารมณ์ครับ

แต่เอาจริงถ้าไม่ใช่รถพรีเมียม จองไม่ได้เท่าไหร่ก็จองไว้ไม่เสียหายนะครับถ้าโปรดีขนาดนี้

แต่การเอาส่วนลดบลัฟไปบลัฟมาไม่ควรบอกชื่อหรือสาขาไปนะครับ เพราะหลายๆบริษัทมีนโยบาย one price ถ้าเค้าตัดพิเศษมาอาจโดนเฉือดได้

ออฟไลน์ apinui

แหม ... คนจองในงานได้รถก่อนคนจองโชว์รูม ...

เซลยี่ห้อไหนเนี่ย

หาเรื่องให้โชว์รูมปวดหัว

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ส่วนลด มันจะมาพอๆกัน ยิ่งรถใหม่ๆด้วย ไม่ค่อยมีที่ไหนโดดแตกต่าง

ถ้าต่าง ให้คิดแง่ลบไว้ก่อน คือ เอายอดจองในงาน แล้วค่อยมาเล่นแร่แปรธาตุกันทีหลัง ครับ

ออฟไลน์ SM.

ลงในใบจองให้ชัดเจนก็แล้วกันครับ

รถขายดีๆ ตอนนี้ รอนานครับ อย่าง HR-V ไม่มีรถเลย รอกันนานหน่อย

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
เซลล์น่าจะอยากได้ยอดจอง แล้วค่อยไปเคลียร์ทีหลังละครับ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนลดรถใหม่ พอมีครับ ตอนผมจองช่วง MY ได้มา 5 หมื่น
น้องชายจองตอน All new ได้มา 2 หมื่น
แต่น้อยศูนย์ที่จะได้ครับ ต้องทำการบ้านดีๆ

ถ้าเซลล์ใหม่เค้าอยากได้ยอดจองครับ
เค้ามีเป้าอยู่ ถ้าเป้าไม่ได้จะไม่ผ่านโปรครับ ดันกันแบบแทบไม่เหลือมาจิ้นเลย
ส่วนโปรดอกถูกมักมีเงื่อนไขเยอะครับ ดาว30% + ผ่อน4ปี ต้องมีญาติใช้รถยี่ห้อเดียวกันด้วย ประมานนี้ครับ
ดอกที่ถูกสุดที่เคยเห็น คือ 1.49% ครับ (รถผมก็ได้ดอกเท่านี้)
ถ้ายอดนิ่งๆ ตอนช่วงปลายๆ ไม่แน่ใจว่ามี 0% หรือเปล่า ผมไม่ค่อยได้ตามตลอดครับ เห็นผ่านๆตาไม่ได้อ่านรายละเอียด

ฟิมล์เซรามิค แถมเป้นยี่ห้อแปลกไม่คุ้นหู ราคาประมาน 3,000 บาทครับ กันร้อนงั้นๆ เป็นฟิล์มเนื้อดำเฉยๆครับ

ส่วนเรื่องจองแล้วไม่ได้รถอันนี้ไม่ทราบครับ ผมยังไม่เคยเจอปัญหานี้
ผมชอบซื้อไม่ไกลจากบ้าน ไม่ได้เยอะสุด ไม่ได้คุ้มสุด แต่ก็อยู่เรทบนๆก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมถือคติแบบนี้ครับ "อะไรที่ดูดีเกินไปมักจะเป็นเรื่องหลอกลวง"

https://youtu.be/ui7DPpL7cq8?t=360 นึกว่าผู้หมวดอัลโด้เรนจากเทนเนสซี่ พูดคุยกับผู้การลันดาเลย ยังไงลองฟังฝั่งผู้การดูครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าไม่รีบอยู่แล้วจองทิ้งไว้ก็ได้นี่ครับ แต่จำเป็นต้องลงรายละเอียดให้ครบถ้วน

(เรื่องเล่าจากเซลล์) บางทีเซลล์จะโดนบังคับยอดมอเตอร์โชว์ ต้องอย่างน้อย 1-2 คัน ก็ว่ากันไปครับ ถ้าเค้าไม่มียอดก็ต้องหาจากข้างนอกไปโปะ

ไม่งั้นจะโดนบีบ บลาๆ  อาจจะทำเพื่อเอาตัวรอดเฉพาะหน้าก็ได้ครับ

ส่วนจะได้รถรึเปล่า เค้าอาจมองขาดว่ารับรถเดือน 7 เป็นต้นไป อาจจะมี margin ให้ซัก 2 หมื่นก็ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ส่วนใหญ่ส่วนลดของแถมจะพอๆกันเหลือ่มกันนิดๆหน่อยๆ ปีที่แล้วเคยหารถอยู่คันคุยกับเซลล์หลายๆเจ้ามากจนมาอยู่ที่นึงให้เงื่อนไขค่อนข้างดีกว่าเจ้าอื่นๆ ส่วนลดมากกว่าอีกหน่อยก็เลยตกลงจองกับเค้า ก่อนจองก็คุยกันถ้าไม่ได้เงื่อนไขตามที่ตกลงของแถมตามที่ตกลงไม่รับรถนะครับ

ถ้ากลัวตุกติก ต้องคุยให้เคลียร์มีหลักฐานว่าถ้าไม่ได้เงื่อนไขและของแถมตามที่บอกไว้ไม่รับรถนะครับ ไม่ใช่ตอนจองบอกอย่างพอจองไปแล้วบิดไปอีกอย่างแบบนี้ก็ไม่เอา หรืออีกประเภทเคยเจอคนในกลุ่ม เก๋งdeg รุ่นนึง รับจองไฮบริดตัวทอปให้ส่วนลดมากกว่าที่อื่นเว่อร์เป็นแสนๆแต่ไม่ได้รถสักทีไม่มีรถมาลงแต่คนอื่นเค้าจองทีหลังได้รถกันไปถึงไหนแล้ว แบบสักแต่ให้จองแล้วถึงเวลาขายไม่ได้ให้เรารอจนเบื่อทิ้งไปเอง

ออฟไลน์ dektai

• Newbie
  • *
ถ้าให้เดาคงเป็น New Gen เพราะก็เจอคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ตอนนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ
เท่าที่ไล่หาข้อเสนอไม่ว่าจะทางออนไลน์ หรือวอล์คอินไปที่โชว์รูมต่างๆ ก็ไม่มีใครให้มากเท่านั้น
ส่วนต่างระหว่างเจ้าที่ให้ดีที่สุด (ลด20,000) กับ เจ้าที่ให้รองลงมา คือ 12,xxx บาท ซึ่งก็เยอะอยู่นะครับ

ที่กลัวตอนนี้คือ กลัวว่าถ้าตัดสินใจจองไป แล้วสุดท้ายโดนตุกติก พอเรากลับไปหาโชว์รูมที่ให้รองๆลงมาแล้วเราจะกลายเป็น "หมูในอวย" หน่ะสิครับ
เพราะเซลล์คงจำได้ และรู้ว่ายังไงเราก็คง(ซมซาน)กลับมาซื้อแน่ๆ

ลำบากใจมากๆเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
"คนที่จองในงานจะได้รถก่อนโชว์รูม"

เอ่อ ผมเปลี่ยนสัญญารถรุ่นปีที่จองไว้ตั้งแต่ motor show วันแรกที่โชว์รูม
วันจันทร์ที่ผ่านมา รถรุ่นปีที่ผมเปลี่ยนเข้าล่ะ

ทั้งที่ผมไป motor show ถามรุ่นปีที่ผมจองจะได้เดือนหน้าทั้งนั้นครับ

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX