ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ารัฐบาลควรแบ่งถาษีรถยนต์มาบำรุงถนนไหมครับ?  (อ่าน 2328 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
คืออยากให้แบ่งให้ชัดเจนไปเลยครับ คือไม่ว่าจะนำเข้าหรือประกอบในประเทศ มีภาษีซ้อนกันมากมาย ถ้าแบ่งมาคันละ5,000 ตามที่จดทะเบียนในแต่ละจังหวัด ถ้าจังหวัดไหนรถน้อยก็อาจจะเพิ่มงบส่วนกลางแทน(ถ้าตัดจากภาษีรถไม่พอ)

บางทีถนนแบบนี้อาจจะน้อยลง

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าบริหารเป็น ไม่มีคอรัปชั่น ไม่เอาไปใช้ฟุ่มเฟือย ปรนเปรอหาความสุขใส่ตัว

ไม่ต้องบอกว่าควรเอาไปทำนู่นทำนี่
มันเป็นหน้าที่ๆเขาควรทำให้เราอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

มีเงินเท่าไหร่ ถ้าโกงคือจบ มันผิดที่ประชาชนนั่นแหละยอมรับว่าโกงคือเรื่องปกติ เสื่อมมาตั่งแต่บอกว่าโกงแต่ดีแล้ว
มันไม่มีหรอกโกงแต่ดี

ออฟไลน์ tvc597

• Jr. Member
  • **
     จริงๆแล้วมันเป็นความชุ่ยของผู้รับเหมาครับ งานนี้เข้าใจว่าเป็นงานเตรียมเอาสายไฟฟ้าลงใต้ดินซึ่งไม่รู้ว่าหน่วยงานไหนรับผิดชอบ? บริษัทรับเหมาไหนเป็นคนทำงาน? เริ่มและแล้วเสร็จเมื่อไหร่? บริษัท รับเหมา ทำงานชุ่ยปิดรูขุดไว้ชั่วคราวเพื่อกลับมาทำงานใหม่อีกครั้ง(ซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่) ผมถือว่าเป็นเรื่องปกติ (ซึ่งมันไม่ควรปกติถ้าผู้ควบคุมดูแลได้ใช้ความรับผิดชอบของท่านในการดูแลให้ผู้รับเหมาให้ทำงานให้เรียบร้อย) ผู้รับเหมาเขาต้องการลดต้นทุนงาน ปิดดีๆเดี๋ยวก็ต้องมารื้อแล้วก็ปิดใหม่อีก รถของเขาเป็น ปิคอัพหรือรถบรรทุกวิ่งได้ไม่เดือดร้อน รถประชาชนทั่วไปวิ่งแล้วพังก็ซ่อมกันเองซิครับซวยไป ผู้รับเหมาที่ทำงานก่อสร้าง รถไฟฟ้า ทางด่วน เรายังเห็นๆกันอยู่ว่าเป็นใครมีอุบัติเหตุขึ้นมายังรู้ว่าจะไปฟ้องร้องเอากับใคร แต่นี่เราจะรู้ไหมว่าใครมาขุดไว้แล้วปิดไม่ดี รถเราพังใครจะมารับผิดชอบ   
     รถที่มีปัญหามากๆก็ประเภท รถโหลด ยางบางๆ แม็คโตๆ รถ Sport ทั้งหลาย ถือเป็นความซวยเลยครับไม่รู้จะไปร้องกับใครผมเคยทำงานแถวพระราม3มาตั้งแต่เริ่มขุดจนเลิกทำงานมันยังขุดกันไม่เสร็จเลยครับ น่าจะไม่ต่ำกว่า 3 ปีแล้วนะ ผมเองโดนยางขอบ 19 มา 2 เส้น ก่อนจะไม่ได้ทำงานแถวนั้นอีก อยากจะร้องไห้เลย
     สูบลมยางให้แข็งเข้าไว้ก่อน สะเทือนมากยังดีกว่าต้องเปลี่ยนยางครับ ลมยางอ่อนเมื่อไหร่ได้เรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

งบประมาณเป็นของ กรมทางหลวง  น่าจะคนละงบกัน      ถ้าทางด่วนเป็นของ กทพ  ไม่เกี่ยวกันอีก 
   จะโยกข้ามไปข้ามมาไม่ได้     

ออฟไลน์ Symphonic

อยากให้ถนน ทางเท้า ดีๆ เดินทางสะดวกเหมือนกันครับ
เคยคิดหลายทีละ ทุกครั้งที่เจออะไรที่มันไม่ราบเรียบเนี่ย

ผมคิดว่าลึกๆ แล้วไม่ใช่เรื่องเงินนะครับ แต่

มันเป็นที่คนทำงานนี่แหละ  ที่มี DNA แบบที่ไม่ได้ built in
ความปราณีตในการทำงาน   

ในมุมของคนงาน ถ้ามีใครสักคนจู้จี้จุกจิกกับเรื่องพวกนี้
ก็ดูจะเป็นแกะดำในสังคมครับ

ออฟไลน์ REX

งบการสร้าง รู้กันอยู่ สร้างจริง ไม่มีทางถึง 70 % มันถึงพังเร็ว
แบบนี้ ส่วนกลาง จะกระจายเงินมาให้คนอื่นกินทำไม ?
ยิ่งซ่อมบ่อยยิ่งได้กินบ่อย
คนเดือดร้อน ไม่มีอำนาจ
คนมีอำนาจ ไม่ได้เดือดร้อน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แบ่งมากี่บาท ถ้าคนทำมันไม่ดี เอามา 100% มันก็ยังไม่ดีครับ

ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ไมาใช่งบแน่ๆ คนทำนี่แหละครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AboveGod

อยากรู้ว่าทำถนนให้มันเรียบนี่มันยากมากใช่ไหม

ออฟไลน์ paulmoderndog

อยากให้มี Bike For Dad ที่ถนนพระราม3  ปีละครั้งครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ประเด็นคืออยากรู้เงินประมูล ป้ายทะเบียนสวย นี่มันตรวจสอบได้ไหมว่าเอาไปใช้ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร อันนี้ต่างหาก เพราะคนจ่ายก็ประชาชนนี่แหละ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เคยได้ยินที่มาเลเซีย ว่าเขาเก็บภาษีน้ำมันเพื่อดูแลและสร้างถนนครับ

คือใช้รถเยอะ ใช้ถนนเยอะ ก็จ่ายเยอะผ่านค่าน้ำมันที่เราจ่าย ผมว่าแฟร์ดีนะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Auto

ประเด็นคืออยากรู้เงินประมูล ป้ายทะเบียนสวย นี่มันตรวจสอบได้ไหมว่าเอาไปใช้ทำอะไร ที่ไหน อย่างไร อันนี้ต่างหาก เพราะคนจ่ายก็ประชาชนนี่แหละ
   งบนี้เอาไปใช้เรื่องเมาไม่ขับ   

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ภาษีสร้าง บำรุง ซ่อมแซม ถนน = ได้มาจากการเสียภาษีประจำปีที่ขนส่ง แล้ว จะกลายเป็นงบประมาณท้องถิ่น

นั้นหมายความว่า รถจังหวัดไหนเยอะ ก็จะได้เงินภาษีเยอะ เท่ากับ งบประมาณซ่อมบำรุงถนนเยอะ อยู่แล้ว

คิดว่ากรุงเทพมหานคร จะมีงบส่วนนี้เยอะขนาดไหน คิดดู เพราะรถเยอะสุดในประเทศไทยแล้ว

แต่ปัญหาส่วนหนึ่ง(อาจจะปัญหาหลัก) คือ การบริหารจัดการ ของคน มากกว่า ตัวเงิน ครับ

ออฟไลน์ SM.

เค้ามีหน้าที่ต้องทำอยู่แล้วครับ อยู่ที่ว่าจะทำหรือเปล่า รวมทั้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องด้วย ต้องประสานกันให้ดี แล้วให้ทำในช่วงเวลาเดียวกัน ไม่ใช่ว่าเดี๋ยวทำ เดี๋ยวรื้อ อยู่แบบนั้น

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
ได้แต่บอกว่า  ถ้าคนปัจจุบันมันไม่ดี  สมัยหน้าก็เลือกคนใหม่ 

ถ้าสมัยหน้าไม่มีใครน่าเลือก  ก็ไม่ประสงค์ลงคะแนนไปครับ

เผื่อใครไม่รู้  ไม่ประสงค์ลงคะแนนมีผลกับการเลือกตั้งแล้วนะครับ  ถ้าผลเลือกตั้งมีผลไม่ประสงค์ลงคะแนนเยอะกว่าคะแนนผู้สมัคร  ต้องเลือกตั้งใหม่นะครับ  และผู้สมัครก่อนหน้านี้ก็ไม่สามารถลงสมัครซ้ำได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
บำรุงถนนได้เงินทอนน้อย
เสาไฟกินรี ดีกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับ ภาษีรถยนต์ ค่าป้ายประมูล น่าจะเอามาซ่อมบำรุงถนนเรื่อยๆ ให้มันอยู่ในสภาพดี เรียบ
เวลาไปต่างประเทศผมชอบดูสภาพถนน ดูเส้นจราจร  ดูจากรูป Street View ก็ชอบสังเกตุสภาพถนนครับ
ที่ไหนถนนดี เรียบเส้นจราจจเข้มๆ มันดูดีนะ