ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกหลังสีแดงมีคู่แข่งแล้ว???  (อ่าน 3430 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
วันหยุดยาวที่ผ่านมา ผมขับไปเที่ยวสมุยครับ

ขาไป เดินทางกลางคืนถึงเช้า ไม่เจอรถเปิดไฟตัดหมอกหลังแต่อย่างใด(นับว่าโชคดีมาก)

ส่วนขากลับ มีการเดินทางกลางคือประมาณ  4 ชม จากชุมพรมากรุงเทพ เจอรถเปิดไฟตัดหมอกหลัง ประมาณ 5 คัน เป็น Vios 2 For 3 รำคาญมาก เปิดไฟสูงใส่ก็ไม่สนใจ แถมบางคันก็ช้าแช่ขวา

อันนั้นก็ว่าแย่แล้ว เจอของเล่นใหม่ครับ พวกไฟรุ่นรถ led สลับไฟเบรค เจอครบเลยครับ

ของ everest ไม่เท่าไหร่ พอรับได้ครับ เจอไป 3 คัน ไม่มีปัญหาอะไร
ของ FTN ก็ยังกล้อมแกล้ม​ๆ แค่เกะกะตานิดหน่อย เจอ 2 คัน

แต่ของ Pajero Sport คือ แย่มากครับ เป็น led จุดเยอะๆ มาเป็นแผงยาวๆตามตัว​อักษร​ที่ยาวกว่าเขาเพื่อน

เจออยู่ 3 คันครับเป็นการเจอกลงวัน 1 คัน แสบตาไปหมด(กลางวันยังแสบตาเลย)​ แถมขับช้าแช่ขวาด้วย

จะไปเตือนในคลับของเขาก็กลัวทัวร์ลง ไม่รู้จะทำยังไงดีให้คนที่ซื้อไฟพวกนี้ใช้รู้ตัวว่าทำชาวบ้านชาวช่องเขาเดือดร้อน ยิ่งเดินทางไกล ตาเราก็ล้า มาเจอพวกนี้ จบกันเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ไฟตัดหมอกหลังสีแดงมีคู่แข่งแล้ว???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2022, 22:33:53 »
เรื่องไฟชื่อรุ่นนี่ ถ้าทำเป็นไฟเบรกอย่างเดียว ผมโอเคนะ เพิ่มการรับรู้การเบรกได้ดีขึ้นจริง
แต่ที่น่าด่าคือพวกที่ทำเป็นไฟติดตลอด แล้วความสว่างแสงมันเด่นพอกับไฟเบรก สว่างกว่าไฟหรี่
พวกนี้ถ้าผมต้องขับตามผมเปิดไฟสูงใส่ตลอดจนกว่าจะหลบได้อ่ะ
แต่งรถไร้สมอง ไร้การคิดพิจารณา มันบ่งบอกถึงเจ้าของรถเลยนะ

ปล. จำได้ว่าปีแรกที่ Corolla Cross ออกมา
ในคลับนึง (มีหลายคลับอยู่รุ่นนี้) มีคนแรกไปใส่ไฟชื่อรุ่นมา
100% ย้ำว่า 100% สมาชิกและ Admin ในคลับนั้น ด่าครับ
ด่าจนผ่านไป 3 วัน เจ้าของรถกลับไปถอดออกอ่ะ!
และหลังจากนั้นไม่ว่าจะในคลับหรือบนถนน ผมไม่เห็นคนใส่ไฟชื่อรุ่นในรุ่นนี้อีกเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ axister

Re: ไฟตัดหมอกหลังสีแดงมีคู่แข่งแล้ว???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2022, 22:46:16 »
ปัญหามันคือของแต่งไม่ได้มาตรฐานครับ

ไฟมันสว่างเกินจะเป็นไฟหรี่ แต่คนใช้เค้าไม่สนใจหรอกครับ เค้าเท่ห์

เตือนไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ นี่แหละโลกความจริงที่ต้องเจอ ต๊อบไฟด่าแล้วแซงหรือทิ้งระยะเราปลอดภัยที่สุดแล้วครับ บางคนที่มันแถมมาตอนซื้อเค้าอาจจะฉุกคิดได้ว่าโดนด่าเพราะไรไม่รู้ เผื่อตอนเดินไปเปิดท้ายรถตอนดึกๆจะเห็นว่ามันสว่างเกิน

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 00:50:45 »
ที่จริงนะ มันแต่งรถให้สวยแบบไม่รบกวน ก็ทำได้ แค่กำหนด มาตรฐาน มีเครื่องมือวัดที่แม่นยำ

แต่ก็นะ กรมขนส่งทางบกได้แค่นี้แหละ  กระบะควันดำปี๋ ยังเอาไม่ได้ ป้ายทะเบียนท้ายหาย ก็ยังเพิกเฉย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 06:51:34 »
เป็นไปได้ ไหม ว่าเราจะไปลงโทษ บ. ที่ผลิตของ แบบนี้ออกมา

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 07:49:47 »
เป็นสิ่งนึงที่ผมว่าชวนทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ บนถนนเสี้ยววินาทีที่เรามานั่งงงว่าเขาเบรคไหม ไฟเขียนอะไรเนี่ยมีความสำคัญอยู่

ไม่เข้าใจผู้ผลิตส่วนนึง ที่ไม่เข้าใจกว่าคือผู้บริโภคที่ไปซื้อมาติดทีหลัง (demand supply ทั่วไปแหล่ะครับ ผมว่า) จนบางครั้งก็คิดว่าหรือเราคนเดียวที่งงและเสียเวลาไปกับไฟแบบนี้  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 08:28:49 »
คนบางคนก็คิดว่ายิ่งสว่างยิ่งดี เค้าจะได้เห็นรถเราชัดๆ พ่อง คิดได้ไง
สว่างจนมองนานๆแล้วตาพร่า

ที่เคยเจอก็พวกสิบล้อ รถพ่วง เอาไฟขาวๆ สว่างเหมือนไฟหน้า มาติดเป็นไฟท้าย โคตรเลว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 08:55:37 »
ตัดหมอกหลัง ผมลงไป ตรัง ไม่เจอเลยนะ

ส่วนไฟ ตรงคิ้วฝาท้ายนี่ ไม่ต้องเทศกาล ก็เจอครับ ติดกันเพียบ เตือนในคลับก็ไม่ได้ ทัวร์ลง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 09:09:38 »
ผมก็เห็นหลากหลายรุ่น แล้วแต่ว่าจะเจอตรงไหน

ไม่ได้เฉพาะ รุ่นที่คุณเอ่ยมา

เข้าใจว่า คนเหล่านี้ เวลาเปิดไฟ หรี่ ไฟหน้า หรือ อะไร เขาก็กดเปิดทุกปุ่ม ที่มันจะเปิดได้ รวมไปถึงไฟตัดหมอกหน้า และ หลัง(บางรุ่นไม่มีหลัง) จะเปิดโดยตั้งใจหรือไม่ก็ตาม จะรู้หรือเข้าใจจุดประสงค์หรือไม่ก็ตาม

จนเป็นเรื่องธรรมดาไปละ

ถ้าจะเป็นประเด็นไฟตัดหมอกหลัง ผมว่าไฟตัดหมอกหน้า มันสาดและแยงตามากกว่าอีก เวลาสวนกันกลางคืน

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 10:13:16 »
ไฟตัดหมอกหลังมีประโยชน์ครับ แต่ต้องรู้จักใช้ ไม่ใช้เปิดกันตะพึด ประมาณไฟหรี่ท้ายติดเมื่อไหร่ตัดหมอกหลังต้องมาด้วยแบบนั้น ใช้เปิดแค่เวลาฝนตกหนักก็พอมันจะช่วยทำให้ข้างหลังเห็นเราชัดขึ้น พอฝนซาหรือเข้าเขตเมืองที่การจราจรหนาแน่นก็ปิดเลยแบบนี้จะมีประโยชน์และไม่รบกวนเพื่อนร่วมทางครับ รถหรูอย่าง BM ก็มีไฟตัดหมอกหลังมาให้เกือบจะทุกรุ่นแต่ผมก็ไม่เคยเห็นใครเปิดพร่ำเพรื่อเลย ตรงข้าม vios เห็บหมาเห็นเปิดเกือบทุกคัน (น่าจะยกเว้นรุ่นล่างที่ไม่ได้ติดมาให้มั้ง)

ส่วนไฟชื่อรุ่นมักเห็นแต่งกันในพวกรถ ppv มีทุกยี่ห้อในตลาด ซึ่งส่วนมากติดกันแบบ "เปิดตลอด" ตำแหน่งที่ติดก็ทั้งสูงทั้งสว่างทั้งแสบตาเลย ที่จริงผมว่าติดให้ดีก็น่าจะทำได้ เช่นถ้าเป็นไฟแดงสองจังหวะก็เซ็ตให้จังหวะหรี่ติดพร้อมไฟหรี่ท้ายส่วนจังหวะสว่างก็ติดพร้อมไฟเบรค ส่วนไฟสีขาวก็ให้ติดพร้อมกับไฟถอยน่าจะดีที่สุดครับ

เจ้าของรถที่เอารถไปติดก็ช่วยพิจารณาดูครับว่าติดแล้วมันรบกวนรถคันที่ขับตามมาข้างหลังมั้ย หรืออยากให้เค้าด่าพ่อทุกครั้งก็ตามใจ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 10:48:08 »
ไฟตัดหมอกหลังมีประโยชน์ครับ แต่ต้องรู้จักใช้ ไม่ใช้เปิดกันตะพึด ประมาณไฟหรี่ท้ายติดเมื่อไหร่ตัดหมอกหลังต้องมาด้วยแบบนั้น ใช้เปิดแค่เวลาฝนตกหนักก็พอมันจะช่วยทำให้ข้างหลังเห็นเราชัดขึ้น พอฝนซาหรือเข้าเขตเมืองที่การจราจรหนาแน่นก็ปิดเลยแบบนี้จะมีประโยชน์และไม่รบกวนเพื่อนร่วมทางครับ รถหรูอย่าง BM ก็มีไฟตัดหมอกหลังมาให้เกือบจะทุกรุ่นแต่ผมก็ไม่เคยเห็นใครเปิดพร่ำเพรื่อเลย ตรงข้าม vios เห็บหมาเห็นเปิดเกือบทุกคัน (น่าจะยกเว้นรุ่นล่างที่ไม่ได้ติดมาให้มั้ง)

ส่วนไฟชื่อรุ่นมักเห็นแต่งกันในพวกรถ ppv มีทุกยี่ห้อในตลาด ซึ่งส่วนมากติดกันแบบ "เปิดตลอด" ตำแหน่งที่ติดก็ทั้งสูงทั้งสว่างทั้งแสบตาเลย ที่จริงผมว่าติดให้ดีก็น่าจะทำได้ เช่นถ้าเป็นไฟแดงสองจังหวะก็เซ็ตให้จังหวะหรี่ติดพร้อมไฟหรี่ท้ายส่วนจังหวะสว่างก็ติดพร้อมไฟเบรค ส่วนไฟสีขาวก็ให้ติดพร้อมกับไฟถอยน่าจะดีที่สุดครับ

เจ้าของรถที่เอารถไปติดก็ช่วยพิจารณาดูครับว่าติดแล้วมันรบกวนรถคันที่ขับตามมาข้างหลังมั้ย หรืออยากให้เค้าด่าพ่อทุกครั้งก็ตามใจ

ผมว่าไฟตัดหมอก ก็ควรใช้ตอนหมอก ครับ ไม่ใช่ใช้ตอนฝนตก

เพราะมองผ่านๆ มองแบบขมุกขมัว มันจะดูเหมือนว่ารถข้างหน้าเบรค (เพราะมันสว่างเหมือนไฟเบรค) ทำให้เข้าใจว่า เบรค ด้วยซ้ำ

คนหลังไม่ทันสังเกตุ นึกว่าเบรค เลยเบรคตาม ชนตูดกันอีก

เพราะบางคันตำแหน่งไฟตัดหมอกหลัง อยู่ในโคมไฟเบรคเลย ผมขับรถกลางคืนประจำ มองไกลๆ บางทียังคิดว่าคันข้างหน้าเบรคใส่เลย พอเข้าไปไกล้ๆ ถึงเห็นว่าไม่ได้เบรค แต่เป็นไฟตัดหมองหลัง(มันสว่างกว่าไฟท้าย เหมือนตอนเบรคเลย)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 11:06:04 »
คนใช้รถที่แต่งไฟผิดกฎหมาย เปิดไฟที่ไม่ควรเปิด ส่วนใหญ่เขารู้ตัวกันทั้งนั้นแหละครับ ว่ามีคนเดือดร้อน มีคนด่า

แต่เขาไม่สนใจ ไม่มีสามัญสำนึกต่อส่วนรวม มักจะตอบกลับมาว่า...
-ชอบใครชอบมัน
-รถกรู เงินกรู
-ไม่ชอบก็อย่าไปมอง อย่าไปขับตาม
-ตำรวจไม่จับ

จนท.ก็หย่อนยาน ปัญหามันก็เลยไม่ได้รับการแก้ไขครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 11:59:18 »
การแต่งรถที่ผิดกฏหมาย หรือ รบกวนเพื่อนร่วมทาง ไม่ควรให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น

แทนที่จะตามจับรถแต่งพวกนี้ ผมว่าไปตรวจร้านแต่งรถก่อนเลยดีกว่ามั๊ย  :P :P :P :P :P :P

ออนไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:04:25 »
เป็นไปตามวาทะอมตะ
เรื่องสวย กับเสี่ยว มีเส้นบางๆ คั่นอยู่

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:16:07 »
ไฟเสร่อ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:05:17 »
การแต่งรถที่ผิดกฏหมาย หรือ รบกวนเพื่อนร่วมทาง ไม่ควรให้เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น

แทนที่จะตามจับรถแต่งพวกนี้ ผมว่าไปตรวจร้านแต่งรถก่อนเลยดีกว่ามั๊ย  :P :P :P :P :P :P

พวกไฟแต่งรถ ตอนที่ของยังอยู่ในร้าน ความผิดมันยังไม่เกิดขึ้น ไปจับเขาไม่ได้นะครับ

เหมือนกับ เมาแล้วขับ ไปจับตอนที่เขานั่งกินเหล้าในร้าน ก็ไม่ได้ ต้องรอให้เขาขับรถก่อน ถึงจะจับได้ครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:29:51 »
เดียวนี้ไฟรถแทบทุกรุ่นแสบตามาจากโรงงานเลย ทั้งไฟหน้าหลัง แข่งกันเป็นled ให้สว่างจ้าๆเข้าไว้ไม่สนใจคนร่วมทาง แล้วไฟแต่งมันจะเหลือเร๊อะ มันจะมีพวกชอบให้สว่างๆ กันไม่ให้รถจี้ท้าย ความคิดอุบาทว์มากๆ แล้วพวกรถเก่าๆเกิน10-15ปี ที่โคมเหลืองๆ ก็ชอบไปใส่ไฟตัดหมอกจ้าๆสวนทีต้องยกไฟสูงสู้กันเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:39:13 »

พวกไฟแต่งรถ ตอนที่ของยังอยู่ในร้าน ความผิดมันยังไม่เกิดขึ้น ไปจับเขาไม่ได้นะครับ

เหมือนกับ เมาแล้วขับ ไปจับตอนที่เขานั่งกินเหล้าในร้าน ก็ไม่ได้ ต้องรอให้เขาขับรถก่อน ถึงจะจับได้ครับ

คนใช้รถที่แต่งไฟผิดกฎหมาย เปิดไฟที่ไม่ควรเปิด ส่วนใหญ่เขารู้ตัวกันทั้งนั้นแหละครับ ว่ามีคนเดือดร้อน มีคนด่า

แต่เขาไม่สนใจ ไม่มีสามัญสำนึกต่อส่วนรวม มักจะตอบกลับมาว่า...
-ชอบใครชอบมัน
-รถกรู เงินกรู
-ไม่ชอบก็อย่าไปมอง อย่าไปขับตาม
-ตำรวจไม่จับ

จนท.ก็หย่อนยาน ปัญหามันก็เลยไม่ได้รับการแก้ไขครับ

เป็นไปได้ ไหม ว่าเราจะไปลงโทษ บ. ที่ผลิตของ แบบนี้ออกมา

ถ้าขนส่งกับตำรวจเอาจริง ทำได้แน่นอนครับ
ผมยกเคสของท่อมอเตอร์ไซค์ก็ได้ครับ

เริ่มจากเสียงดังรบกวนคนอื่น เลยเอามอก.มาเป็นธง แล้วก็สามารถไล่จับได้ตั้งแต่ร้านรับติดตั้ง คนขาย และผู้ผลิตกันเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:44:34 »

ผมว่าไฟตัดหมอก ก็ควรใช้ตอนหมอก ครับ ไม่ใช่ใช้ตอนฝนตก

เพราะมองผ่านๆ มองแบบขมุกขมัว มันจะดูเหมือนว่ารถข้างหน้าเบรค (เพราะมันสว่างเหมือนไฟเบรค) ทำให้เข้าใจว่า เบรค ด้วยซ้ำ

คนหลังไม่ทันสังเกตุ นึกว่าเบรค เลยเบรคตาม ชนตูดกันอีก

เพราะบางคันตำแหน่งไฟตัดหมอกหลัง อยู่ในโคมไฟเบรคเลย ผมขับรถกลางคืนประจำ มองไกลๆ บางทียังคิดว่าคันข้างหน้าเบรคใส่เลย พอเข้าไปไกล้ๆ ถึงเห็นว่าไม่ได้เบรค แต่เป็นไฟตัดหมองหลัง(มันสว่างกว่าไฟท้าย เหมือนตอนเบรคเลย)

ถ้าเป็นลักษณ์ฝนตกแบบหนักมากๆ ซึ่งผมเคยเจออยู่ 2-3 ครั้ง หนักชนิที่ไฟหรี่แทบจะไม่เห็น ผมว่า น่าจะเปิดได้หรือเปล่าครับ
แบบ ขับมาดีๆ จู่ๆฝนโครมลงมาแบบ ไม่เห็นทาง ไหล่ทางก็ไม่มีที่จะจอดพัก เคยเห็นเบ๊นซ์ บีเอ็ม วีออส เปิดกัน อันนี้ไม่รบกวนสายตาเท่าไหร่ กลับทำให้กะตำแหน่งได้ง่ายขึ้น

และเมื่อฝนซา ก็ควรจะปิดนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:51:45 »
  เรื่องอื่น  ๆ  ผมพอทำใจได้  ไฟตัดหมอก ผมปล่อยแซงไปเพราะขับตามไม่ไหวเสียสายตา 

แต่พวกแช่ขวานี่ ไม่ว่าช้าหรือเร็ว   บอกตรง  ๆ พวกนี้เสี่ยงอันตรายสุด  ๆ แล้วบนถนน ทั้งอุบัติเหตุ  แล้วมีปัญหาทั้งปาดหน้ากระทบกระทั่งลงมายิงกันเรื่องแบบนี้บ่อยมาก  คือไม่รู้จะหลบยังไง   พยายามห่าง  ๆ ให้มากที่สุด   แต่หลบยากจริง   ๆ   

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:54:25 »

ถ้าเป็นลักษณ์ฝนตกแบบหนักมากๆ ซึ่งผมเคยเจออยู่ 2-3 ครั้ง หนักชนิที่ไฟหรี่แทบจะไม่เห็น ผมว่า น่าจะเปิดได้หรือเปล่าครับ
แบบ ขับมาดีๆ จู่ๆฝนโครมลงมาแบบ ไม่เห็นทาง ไหล่ทางก็ไม่มีที่จะจอดพัก เคยเห็นเบ๊นซ์ บีเอ็ม วีออส เปิดกัน อันนี้ไม่รบกวนสายตาเท่าไหร่ กลับทำให้กะตำแหน่งได้ง่ายขึ้น

และเมื่อฝนซา ก็ควรจะปิดนะครับ

ถามว่าได้ไหม ก็คงได้แหละครับ

แต่อย่างที่ผมบอก ถ้าคนขับตามไม่รู้ ว่าเป็นไฟหรี่ นึกว่าไฟเบรค เขาเบรคตามขึ้นมา คันที่ถามหลังจะชนท้ายเอาได้

สังเกตุง่ายๆ ไฟตัดหมอกท้าย(หลัง) มันสว่างเทียบเท่าไฟท้าย(ตอนเบรค) เลยครับ

จะเห็นว่า ตอนฝนตกๆ เวลารถจอด รถติด รถเบรค มันจะสังเหตุได้ชัดเจนมาก แต่พอเป็นไฟตัดหมอก มันก็จะทำให้เข้าใจว่าเบรค ได้เช่นกัน

ผมไม่ได้ห่วงคันที่เปิด แต่กลัวคนข้างหลังเข้าใจผิดมากกว่าครับ

บ้านผมหมอกลงประจำ เข้าใจเรื่องนี้ เพราะผมกลับบ้านช่วงสงกรานต์ บ้านผมยังหมอกลงเลยครับ พิกัด ณ ภูเรือ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2022, 13:21:15 »
ไฟตัดหมอกหลังที่เคยเจอแล้วแสบตาส่วนมาก จะเป็นพี่โต บางทีก็อยากจะถามว่า พี่จะเปิดไปเพื่ออะไรครับ
ส่วนไฟแต่ง ไม่ว่าจะไฟหน้าหรือไฟติดชื่อรุ่น ส่วนมากแสบตาเกือบทั้งนั้นครับ (คนที่ติดแบบไม่รบกวนคนอื่นก็มี แต่ก็เป็นส่วนน้อย)
วันก่อนขับรถไปจอดที่ห้าง กำลังเก็บของอยู่(FC รถเตี้ยโดยกำเนิด) เจอฟอร์จูนเปิดไฟหน้าค้างไว้ส่องเข้ามาคันผมเต็มๆ แหม ตาแทบบอด อยากบอกพี่เขาว่า ไฟในรถผมก็สว่างพอแล้วครับ ผมพอเก็บของได้ไม่ต้องเปิดไฟเผื่อก็ได้ 5555