ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่จองนานๆ เขาตีราคาเทิร์นรถเดิมกันยังไงครับ  (อ่าน 2099 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ถามขอความรู้ด้วยความสงสัยครับ  บางรุ่นรอกันหลายเดือน ถึงเกือบปี เลยสงสัยว่าราคาตีเทิร์นและการส่งมอบคันเดิมให้เต้นท์เขาทำกันยังไง เมื่อไหร่ครับ เพราะทิ้งไว้นานก็ราคาลง ส่งมอบให้ก่อนก็ยังไม่ได้รถใหม่มา หรือใช้วิธีตีแบบกดราคาเผื่ออนาคตไว้เลยว่า ณ ที่รับรถใหม่ คันเดิมจะลงไปที่เท่าไหร่
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ประสบการณ์นะครับ

ตีเทิน ราคาโครตต่ำเลย ต่ำกว่าขายเต้นอีก เพราะเข้าใจว่า สุดท้าย ศูนย์หรือเซลล์ เขาก็เอารถเราไปตีราคาที่เต้นท์อีกทอดอยู่แล้ว (เขาก็ได้กำไรส่วนต่างหรือค่าน้ำชาด้วยซ้ำ)

ถ้าคุณมีรถสำรอง ขายเอง หรือ ขับไปเต้นท์ ขายไปเลยครับ ไม่ต้องรอวันรับรถ เพราะราคามันมีแต่จะลงไปเรื่อยๆ

แต่ถ้ามีรถคันเดียว เขาคงตีราคา ณ วันที่รับรถคันใหม่ ปล่อยรถคันเดิม เพราะสภาพรถ ยังไงซะ เขาก็ต้องดู ณ วันที่ขายจริง ครับ วันนี้สภาพสวย ตี 5 แสน แต่พอวันรถคันใหม่ผ่านไปอีก 9 เดือน ข้ามปี(พ.ศ.) ราคาก็ลงตามปี อีกต่อหนึ่งด้วย อาจจะได้แค่ 3-4 แสน ว่าไป

ออฟไลน์ Toriotoroo

• Newbie
  • *
ผมเคยตอนสมัยซื้อ camry ตัวปัจจุบันครับ รอนานมาก เกือบๆ 8 เดิอน ตอนนั้นจะเทริน camry hybrid ตัวเก่าครับ ช่วงแรก เซลล์ประสานให้เตนท์ตีราคา แล้วการันตีราคารถเก่าให้ไว้ประมาณ 4 เดือนครับ แต่พอรถยังไม่ได้ เซลล์เลยจะให้ผมปล่อยรถก่อน แต่ผมไม่เลือกตรงนี้ครับ เพราะไม่มีรถใช้แทน สรุปคือ ได้ตีราคาใหม่ตอนที่คอนเฟริมวันรับรถ ซึ่งราคาตกราวๆ 3-4 หมื่นครับ ตอนนั้นก็โวยไปหลายที่ครับ เรื่องรถช้าทำให้เราเสียผลประโยชน์ ทาง toyota เลยให้เป็นคูปองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องฟรี รวมถึงวอยเชอร์ที่พักมาให้ครับ

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
ของผมคันล่าสุดที่เพิ่งปล่อยไป ก็รอคันใหม่มาชัวร์ๆ(หลังจากจองรถไปแล้ว 1 ปี)  รอแบบรถมาจอดที่โชว์รูมแล้วค่อยขายครับ ถ้าขายแล้วรถยังไม่มีก็เครียดตายครับ

ถ้ามีเวลาได้รถชัวร์ๆ ก็ลงขายเองตอนรถใกล้มาก็ได้ครับ หรือหาเต็นท์มาดูซัก 1-2 เจ้า แล้วก็ขายไปเลยครับ

แต่ทั้งนี้ก็ต้องทำใจเรื่องราคาตกครับ เป็นปกติครับ   

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มันแล้วแต่การดีลกันจริงๆ ครับ
บางคนปล่อยเลยยอมเว้นวรรคก็มี
บางคนต้องรอรถใหม่มาแทนก่อนก็เสียราคาไป

ตอนนี้ไม่สงสารใครหรอก สงสารคนเทิร์นไปเอา HR-V ช่วงนี้เลย
กำหนดรับอะไรแน่นอนไม่ได้ซักอย่าง แถมไม่รู้คิวตัวเองจะถูกเลื่อนไปมั้ยยังไง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX