ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 เมษายน 2022  (อ่าน 2425 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 เมษายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4827542404021605/?d=n

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2022, 13:34:11 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
WRX wagon ที่กำลังจะเข้าไทยปีนี้ ราคาจะเกิน 2.5 ล้านไหมครับ แล้วถ้าเทียบกับ a4 avant
ถือว่าเป็นคู่แข่งที่เหมาะสมไหมครับ อยากไดด้ข้อมูลว่ามันแตกต่างกันมากไหมครับ
พอดีอยากได้รถแรงๆ ภายในใช้สอยได้สะดวกๆ ราคาไม่เกินสามล้านครับ

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ
มีเรื่องสอบถาม เรื่องการล้างคราบยางมะตอยครับ
ก่อนหน้านี้แถวบ้านไม่ค่อยมีทำถนน ยางมะตอยติดนานทีใช้วิธีล้าง+ขัดกับน้ำยาเคลือบสีรถ  ช่วงหลังทำถนนกันเยอะ ติดขึ้นมาบ่อยมาก จะขอสอบถามพี่ๆว่าน้ำยาล้างยางมะตอยที่หลายๆคนแนะนำ (เช่น โซแน็ค หรือของ 3M) ใช้ไปแล้วจะส่งผลกับสีรถ เช่น ทำให้สีด่างหรือทิ้งรอยอะไรไว้มั้ยครับ (ตอนนี้ใช้รถสีขาวครับ)  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากสอบถามพี่จิมและพี่บาสมาว่าผมไปเปลี่ยนโช๊คและติดค้ำโช๊คหน้ามาแต่มีปัญหาขับทางตรงและต้องแก้อาการพวงมาลัยซ้ายทีขวาทีอย่างละนิด อยากสถอบถามว่ามันเกี่ยวกับที่ผมทำมาทั้งสองอย่างมั้ยครับ หรือมันทำให้พวงมาลัยมันคมขึ้นเลยเกิดอาการข้างต้น หรือร้านตั้งศูนย์มายังไม่ดีครับ ถ้าเป็นที่ตั้งศูนย์รบกวนแนะนำด้วย

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงาน วันนี้รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. รบกวนแนะนำศูนย์ซ่อมสีรถโตโยต้าฝีมือดีใน กทม. ครับ

2. วันก่อนฟังรายการวิทยุเกี่ยวกับรถสถานีหนึ่ง ให้ความเห็นว่า กรณีรถ EV เมื่อใช้งานไป ในอนาคตถ้าแบตเตอรี่เสีย สมมุติในปีที่ 10 ณ ปีนั้น รถ EV คันนั้นจะไม่มีมูลค่าเลยเพราะใช้งานไม่ได้อีกต่อไป เป็นจริงตามนั้นมั้ยครับ ไม่สามารถเปลี่ยนแบตเตอรี่ได้เลยหรือครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
เห็นภาพถ่าย Nissan Ariya ไม่พรางใด ๆ บนรถสไลด์
พอทราบข่าวมั้ยครับ ว่าเป็นพวกเกรย์ หรือ NMT ที่เอาเข้ามาครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ยางใหม่ทุกรุ่น/ทุกเส้น จำเป็นต้องมีตุ่มที่หน้ายางไหมครับ พอดี Toyo ST3 ที่ได้มา ไม่มีตุ่มที่หน้ายางครับ มีแค่สติ๊กเกอร์ เลยสงสัยว่าเป็นยางใหม่ที่ยังไม่เคยผ่านการใช้งานจริงหรือไม่ครับ (ซื้อและเปลี่ยนกับร้านที่มีชื่อบนเว็บไซต์ Toyotire Thailand ครับ)

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     ลองคิดเล่นๆนะครับ สมมุติว่าเราขายรถไปแล้ว แล้วเราไปเจอรถของเราถูกขายโดยที่กรอไมล์ลงไปเยอะมากๆ (โดยที่คนลงขายก็คือคนที่ซื้อจากเรา ไม่ได้ผ่านคนกลางใดๆ) คิดว่าควรทำอย่างไรครับ หรือไม่ต้องทำอะไรเลยเพราะเราก็ซื้อขายเสร็จแล้ว ได้เงินแล้ว ไม่ใช่เรื่องของเราแล้ว พี่ๆมีความเห็นและมุมมองว่าอย่างไรครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
พรุ่งนี้ น้ำมันดีเซลลอยตัว จะส่งผลกระทบตามมาอย่างไรครับ นอกจาก รถยนต์ รถสิบล้อ รถเมล์ ที่ได้รับผลกระทบเต็มๆแน่นอน

ออฟไลน์ แมวแสนดี

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ใช้โตโยต้า รีโว่ ปี2019 อยู่ครับ เจอปัญหา เวลาเบรคตอนขับถอยหลัง จะได้ยินเสียงเบรคดังแบบหอนๆ เหมือนวูดรถไฟ เหมือนเบรครถสิบล้อ ทำเรื่องเคลมไปแล้ว แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม แบบนี้น่าจะเป็นที่คุณภาพผ้าเบรคหรือเปล่าตรับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
สอบถามครับ อยากทราบว่าระบบคลัทช์ของNavara กับD-maxโฉม2018 ต่างกันไหมครับ
รู้สึกว่าคลัชท์ของNavara เวลาปล่อยแล้วรู้สึกสมูทกว่า ทั้งๆที่มีความแข็งและสูงกว่าของ D-max

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
กำลังการผลิตรถ Honda ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ เห็น HR-V รอรถกันยาวๆเลย
ถ้าจอง Civic RS E-hev ตอนนี้ จะได้รับรถตอนขายจริงเดือน มิ.ย. ที่เขาบอกไว้ไหมครับ
มีวิธีจองให้ได้รับรถเร็วๆไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) สวัสดีครับพี่จิม อาจารย์บาส ผมอยู่ระยอง สังเกตุเจอรถยนต์นักท่องเที่ยว
ที่มาเที่ยวทะเล ขับรถมา เห็นพื้นทรายที่ถัดจากถนน ก็จะเอารถเข้าไปจอด
เจอปัญหาล้อติดพื้นทราย ทั้งสองล้อ ทั้งสี่ล้อ แล้วก็ออกด้วยตัวเองไม่ได้
เมื่อวานก็เพิ่งมี CLS ป้ายแดงติดแง่ก เลย
 :) อยากให้พี่จิม จารย์บาส พี่เมธี แนะนำวิธีที่ถูกต้องว่าจะ ดิ้นออกอย่างไงให้ออกจากทราย
ได้ครับ และ ถ้าผมอยู่แถวนั้นจะช่วยอะไรเขาได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2022, 15:29:04 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากสัปดาห์ที่แล้วที่ถามเรื่องแบต รถที่มีระบบ iss คือเปลี่ยนแบตไปตั้งแต่ก่อนวันตั้งคำถามครับ
ประกันคุณภาพยังเหลืออีก5ปี/แสนโลเพราะซื้อแพคเกจขยายการรับประกันไว้ครับ วิ่งไปแล้ว6หมื่นโล/2ปี

รถเป็น triton 4x4 at 2020 ครับ คือไม่มีสัญญาณอะไรแจ้งเตือนเลยครับ ก่อนหน้าแบตลาโลก วันเดียว ระบบ as&g ยังทำงานอยู่เลย แค่รู้สึกว่าพักหลังๆแรงสตาร์ทมันแผ่วไปเล็กน้อย

จอดทิ้งข้ามคืนเช้ามาแบตหลับ แล้วก็ไม่ได้ลืมปิดไฟรถด้วยครับ

รอบหน้า ประกันหมดเดี๋ยวเข้าร้านแบตแล้วครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Bz4x ที่ขายไทยนี่ปลายปีหรือเปล่าครับ แล้วที่ขายเราคือประกอบญี่ปุ่นช่ายมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ polwath

วันนี้คำถามยาวหน่อยครับ ขออภัยด้วยนะครับถ้ายาวไป

- ระบบแอร์รถยนต์ในปัจจุบันที่มี Compressor แบบสายพานปั่นคู่กับเครื่องยนต์ กับแบบไฟฟ้าที่ใช้ไฟจากแบตเตอรี่โดยตรง เท่าที่พี่เคยนั่งแล้วลองเปิดแอร์ทั้งรถไฟฟ้าและรถสันดาบ คิดว่าระบบไหนให้ความเย็นในห้องโดยสารดีกว่ากันครับ แล้วระบบแอร์ไฟฟ้าในรถนี้ มีการทำงานเหมือนหรือต่างกับแอร์บ้านมากไหมครับ

- จากกรณีที่ทาง Honda ส่งหมายศาลให้ลบแม่แบบของอะไหล่รถของตัวเองออกจากเว็บไซต์เผยแพร่แม่แบบสามมิติ ถ้าเทียบกับอะไหล่เทียบที่มีขายในร้านประดับยนต์แล้ว ทาง Honda สามารถเอาผิดกับร้านและผู้รับจ้างผลิตได้อยู่แล้วใช่ไหมครับ แล้วเพราะอะไรที่ทำให้อะไหล่เทียบมีขายอยู่ในตลาดจำนวนมาก แม้ว่าจะผิดกฎหมายก็ตาม

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ปัจจุบัน Fortuner จะแตะ2ล้านอยู่แล้ว มีโอกาสไหมครับอนาคตจะควบรวมกับ Prado

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
ยาวนิดนึงนะครับ

จากสัปดาห์ก่อนที่ผมถามเรื่องทำรถญี่ปุ่นถึงไม่ค่อยมีรถ PHEV แต่ยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนเท่าไร

ผมเลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้วเข้าใจว่าเพราะ Toyota เริ่มทำตลาด Prius ที่เป็น HEV เป็นเจ้าแรกเลยทำให้ผู้ผลิตญี่ปุ่นหันไปพัฒนารถ HEV มาแข่งกัน
ส่วนทางยุโรปเลือกที่จะผลักดันรถ EV มากกว่า ผู้ผลิตเลยเลือกที่จะนำเทคโนโลยีรถ EV มาใช้ เลยออกมาเป็นรถ PHEV เป็นอีกทางเลือกให้ผู้บริโภค

คือผมเข้าใจถูกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2022, 14:20:32 โดย kira_kira »

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
ใช่ Toyota Camry acv70 2.5G (ตัวก่อน mc)
1รู้สึกว่าเกวัดน้ำมันไม่ค่อยแม่นยำเท่าไหร่ ถ้าเติมเต็มถังในช่วงแรกวิ่งไป ประมาณ 150 กิโล เกวัดน้ำมันไม่กระดิกเลย  แต่พอเหลือประมาณครึ่งถังเกน้ำมันกลับลงไวมาก แบบนี่ปกติของรุ่นนี้ไหมครับ มีวิธีแก้ไขให้แม่นยำขึ้นไหมครับ

2ปกติวิ่ง ตจว รู้สึกพอใจกับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ได้อยู่ที่ 16-19 กม/ล แต่พอเข้า กทม เท่านั้น กลับกิน 9-10 กม/ล เลย มีวิธีวิ่งในเมืองให้ประหยัดกว่านี้ไหมครับ การใช้eco mode ช่วยได้แค่ไหนครับสำหรับการวิ่งในเมือง

ปกติพวกระบบไฮเทคของรถญี่ปุ่น ในระยะยาวการดูแลรักษา หรือซ่อมพวกนี้มันจะจุกจิกหรือแพงกว่าปกติมั้ยครับ เช่น Adaptive cruise control เทียบกับ cruise control ธรรมดา ระบบต่างๆที่ต้องใช้เซนเซอร์ เช่น Honda sensing / Toyota Safety sense ระบบช่วยเบรคต่างๆที่ต้องใช้กล้องหรือเซนเซอร์ช่วย

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สงสัยเกี่ยวกับรถ D segment  และ C segment ในปัจุบัน
รถc segment ให้คุณภาพการขับขี่และอุปกรณ์ความปลอดภัย
วัสดุภายใน ที่ลูกค้าเห็นและสัมผัสได้ ที่ไม่ต่างกันมาก จึงอยากทราบว่า D segment ในปัจจุบันมีอะไรที่เหนือกว่า c segment บ้างครับ อย่างเช่นการประกอบ อุปกรณ์ที่ลูกค้ามองไม่เห็น ถ้าไม่นับขนาดตัวที่ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
ในอนาคตมีโอกาสที่ฟอร์ด ประเทศไทย จะนำรถ Ford Ranger และ Everest เวอร์ชั่น PHEV และ EV เข้ามาจำหน่ายในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
1.Ranger NextGen ขายเมื่อไหร่ครับ สนใจตัวwildtrak หากจะซื้อควรเทียบคู่แข่งคันไหนครับ
2.265-65-17 Primacy SUV กับ Dueler HT ไปอันไหนดีครับ

ออฟไลน์ TeaSpoon

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านนะครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ขออนุญาตถามสัก 2 ข้อครับ

1. ผมขับ Altis 1.8E ปี 2017 อยู่ครับ อยากให้พี่ๆแนะนำยางที่คุ้มค่า และนุ่ม สบายสำหรับผู้โดยสารแถวหลัง พอดีภรรยากับลูกนั่งหลังครับ ปัจจุบันใช้ R20 205/55/R16 ของ Deestone ตอนนั้นใช้เพราะราคาถูกดี แต่ภรรยาไม่ปลื้มเพราะมันไม่นุ่มครับ

2. ผมมีแพลนที่จะเปลี่ยนรถในช่วง 1-2 ปีข้างหน้า เพราะเตรียมจะมีสมาชิกเพิ่มอีก 1 ครับ กำลังลังเลเพราะตอนแรกสนใจ SUV แต่เพื่อนๆแนะนำรถตู้เลย เพราะเห็นผมขนของเยอะพอสมควร (ภรรยาขนของเกี่ยวกับลูกไปเยอะครับ) พี่ๆ พอจะมีไอเดียไหมครับว่าควรเป็นแนวไหน รุ่นไหนดี
(ผมขับไปกลับทำงานวันละ 80 km ครับ ใช้ความเร็วช่วง 90-130 km/h ขับไปทองผาภูมิเดือนละ 2 ครับ ไปเชียงใหม่ปีละครั้งครับ)

กราบขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ ติดตามมาพักใหญ่ ชอบพี่ๆที่ตอบคำถามตรงๆ ไม่อ้อมค้อมครับ 👏🏼

ออฟไลน์ Rapid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag ทุกท่าน ผมสงสัยเรื่องศูนย์จำหน่ายและศูนย์บริการ Lexus ทำไมถึงไปกระจุกตัวแต่ฝั่งพระนครครับ? มี 3 แห่ง เช่น ศูนย์สุขุมวิท, ศูนย์พระราม9, ศูนย์รามอินทรา แต่ฝั่งธนบุรีและภาคกลางตอนล่าง ซึ่งครอบคลุม สมุทรปราการ, นครปฐม สมุทรสาคร สมุทรสงคราม ราชบุรี เพชรบุรี ประจวบฯ ไม่มีเลยศูนย์ Lexus corner ตามศูนย์ Toyota ส่วนอนาคต Lexus จะมีโครงการจะขยายศูนย์ Lexus corner เพื่อให้บริการลูกค้าในจังหวัดดังกล่าวหรือไม่ครับ เพราะถ้าขับรถเข้าไปทั้ง3ที่ ค่อนข้างไกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2022, 15:02:31 โดย Rapid »

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
สวัสดีครับ ขอความรู้เรื่อง Blade Battery ของ BYD หน่อยครับว่ามันดีกว่าแบตเตอรี่แบบปกติอย่างไร มันเป็นสิ่งที่ทำให้รถ EV พัฒนามากขึ้นเลยหรือเปล่าครับ

อีกคำถามนึงครับ Subaru Solterra ไม่เอามาขายเหมือน Bz4x หรือครับ  ขอบคุณครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
1. Smart#1 ตัวธรรมดากับเวอร์ชั่น Brabus นำเข้ามาไทยทั้งสองตัวไหมครับ

2. BYD Tang กับ BYD Han รุ่นท๊อปขายไทยราคาน่าจะเท่าไรครับ

ออฟไลน์ teemanorotkul

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า ระบบ awd ของ crv กับ Ivtm 4 หรือ sh Awd ของ Pilot กับ Acura ต่างกันยังไงครับ
และที่บอกว่า ระบบมัน over drive rear axle 2% faster than front axle หมายความว่ายังไง ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FAT BOY

• Newbie
  • *
 สวัสดีพี่ๆทุกคนนะครับ ตอนนี้ผมใช้โตโยต้า วีออส เจน1 ปี2003 ตอนนี้ขับไปแล้ว 170,000 กม. มีเริ่มอาการกินน้ำมันเครื่อง (เวลาเช็คน้ำมันเครื่องช่วงเครื่องเย็น หายไป4ข้อ น่าเป็นกังวลไหมครับ) พี่ๆมีแนวทางการซ่อมอย่างไรบ้างครับ โอเวอร์ฮอล กับ เครื่องเซียงกงเมื่อเทียบกับค่าใช้จ้ายอะไรดีกว่าครับ

ปล.ผมเพิ่งเริ่มเข้ามาเล้นเว็บบอร์ด หากผิดพลาดประการใด ขอโทษนะครับ

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
ตอนนี้ทำไมค่ายรถบางค่ายเลือกดีไซน์แมกซ์ติดรถเป็นสีดำ
civic rs ล้อดำ HRv ดำทุกรุ่น กลายเป็นตอนนี้ถ้าจะซื้อรถ รุ่นไหนล้อดำตัดช้อยซ์ออกไปเลย
(เป็นคนไม่ชอบเปลี่ยนแมกซ์แต่ง)
ส่วนตัวคิดว่ารถจีนยังดีไซน์แมกซ์สวยกว่า เช่น MG ทำเป็นสีทูโทนปัดเงา ดูมีมิติ น่ามองกว่าครับ