ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านรับล้างโคมไฟจากด้านในครับ Prius รุ่น Standard โคมโปรเจคเต้อร์  (อ่าน 1398 ครั้ง)

ออฟไลน์ vor_r

• Newbie
  • *
ไฟหน้าซ้ายค่อนข้างสว่างน้อยกว่าด้านขวาจนเห็นได้ชัดครับ ความสว่างไฟข้างนี้ไม่ผ่านเกณฑ์ตรวจสภาพจาก ตรอ. ครับ
อาการแบบนี้ต้องทำอย่างไรดีครับ และควรไปรับบริการที่ร้านไหนดีครับ ใน กทม.

เพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำกันเข้ามาได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
สว่างน้อยกว่า เพราะเลนส์มันเหลืองหรือป่าว ?

ถ้าเลนส์เหลือง ก็หาเลนส์มือสองมาเปลี่ยน

แต่ถ้าเลนส์ยังใส ก็ไปดูที่หลอด ไม่แน่ใจว่า รุ่นนี้เป็น Halogen / Xenon / Led นะครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ถ้าไฟขุ่นเหลือง ก็ขัดโคมให้ใส ประมาณไม่ถึงพัน เเต่ถ้าโคมใส ไฟไม่ผ่าน ก็เปลี่ยนเป็น led gpne ยังไงก็ผ่าน ประมาณ 4 พันกว่า

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
-หลอดหมดอายุหรือเปล่าครับ จำได้ว่ารุ่นนี้เป็นหลอดฮาโลเจน คัทออฟจะเฉียงขึ้นเหมือนโคมมัลติรีเฟค ลองสลับหลอดขวามาซ้ายดูก่อนหรือยัง ถ้าไม่อยากเสียเงินแพงสั่งแค่หลอดใหม่มาเปลี่ยนได้เลยครับ

-ถ้าพึ่งเปลี่ยนหลอด แล้วไม่สว่างคงต้องเปิดมาเปลี่ยนตัวโคมสะท้อนด้านในบางทีตัวสะท้อนมันละลายออกหมด (หลอดฮาโลเจนมันร้อนกว่า xenon ถ้าเปิดนานๆ ) แบบนี้ให้ร้านเปลี่ยนลูกแก้ว แปลงใส่ xenon ไปเลยสว่างกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2022, 18:28:12 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
ถ้าขัดโคมเกือบพัน เปลี่ยนกรอบใหม่ดีกว่า ราคาไม่กี่บาท