ผู้เขียน หัวข้อ: Forester ช่วงหลังขายดีมาก  (อ่าน 7159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tom Korakot

• Newbie
  • *
Forester ช่วงหลังขายดีมาก
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 12:58:28 »
เห็นในข่าวเดือนสองเดือนที่ผ่านมา Forester ขายดีติด Top three ของ segment ขายได้หลายร้อยคัน ทราบว่าตัวรถมันมีดี มีจุดขาย แต่ก็ยังแอบคิดว่ามันต้องมีโปรโมชั่นเด็ดๆด้วยแน่

เลยอยากถามเพื่อนๆที่เคยไปดีลกับโชว์รูมในช่วงนี้ ว่าได้ส่วนลดกันเท่าไหร่เหรอฮะ ถ้าส่วนลดเงินสดเยอะ มันก็จะเป็นหนึ่งในตัวเลือกของผมเลย เพราะราคาเดิมๆผมว่าสูงไปหน่อย ไม่ใช่เมื่อเทียบกับสมรรถนะและคุณภาพนะฮะ แต่เมื่อเทียบกับการเป็นแบรนด์รอง

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: Forester ช่วงหลังขายดีมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 13:25:17 »
ผมว่าแบรนด์รถยี่ห้อนี้ทำรถดีพิถีพิถันมาก เมื่อเทียบกับราคาไม่แพงหรอกครับ คุณจะได้ขับสี่ช่วงล่างดีขับสนุกก็ต่อเมื่ออยู่ในราคาล้านเจ็ดล้านแปด ส่วนยี่ห้อที่มันทำรถมาแพงแต่กั๊กคุณภาพและออพชั่นทำไมคุณไม่ไปต่อว่ามันบ้าง เช่นโตโยต้า ฮอนด้า ฮุนไดcretaที่รถคันเล็กกว่าได้แค่ขับสองบางยี่ห้อตัวถังโบราณเครื่องเล็ก บางยี่ห้อสนิมขึ้นสเป็คเหล็กคนละชิ้นกับตัวนอกแถมชนทีฉีกขาดเละทั้งคันนี่ทำไมคุณไม่ไปต่อว่าว่าขายแพงบ้างครับ. อีกอย่างsubaruขายดีมากในอเมริกาและญี่ปุ่นนะ คะแนนทดสอบระบบโครงสร้างความปลอดภัยอยู่ในระดับท็อปหัวแถว หรือดูค่ายจีนมาใหม่ราคาเท่ากันไม่ได้ขับสี่แต่มีปัญหาจุกจิกทั้งหลายเลยครับ

https://www.iihs.org/ratings/vehicle/subaru/forester-4-door-suv/2021

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 13:48:46 »
ผมว่า ยอดเค้า มันป้วนเปี้ยนแถวนี้อยู่แล้วนะ เพียงแต่ ช่วงนี้ CRV มันปลายอายุเลยแผ่วลง กับ ปัญหาขาด chip คนส่วนหนึ่งรอ อีกส่วนเริ่มไม่รอ ก็มองหาทางเลือก ที่พอจะไว้ใจได้

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 14:46:49 »
เพิ่งออกมาเลยครับสีเขียว Jasper ตัว Top  ให้ส่วนลดดีมากๆ ก่อนซื้อเซลล์ให้ลองขับยาวๆเลย ประทับใจช่วงล่างและระบบที่มีมาให้ มากๆ จริงๆเบ็งไว้ตั้งแต่ตอนเปิดตัวแล้ว ชอบหน้าตาแบบนี้55

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 15:23:42 »
น่าจะมีส่วนลดเยอะหรือเปล่าครับ
ค่ายนี้พอมีโปรหลังหักจะขายดีมากๆ
รถเค้าดีอยู่นะ ผมเคยนั่ง ถ้าอยากได้รถช่วงล่างดีในราคานั้น จิ้มได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 15:39:29 »
รถหลายๆค่าย ไม่มีรถส่งมอบครับ
ใครมีรถก็จะได้เปรียบ ขนาด นิสสัน kick ที่แรกๆคนยี้ ตอนนี้หมดเกลี้ยง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  Forester เป็นรถที่มีดีของมันเองนะ
กว้างขวาง นั่งสบาย โปร่ง และ การใช้สอยดี

หน้าตา อาจจะดูแก่แต่หลายๆคนรวมถึงผมก็ชอบนะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2022, 15:41:32 โดย Ty ESC »

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 15:51:40 »
รถมันเป็น AWD แบบ Full Time ไงๆ มันก็แพงกว่าพวกขับ 2 ครับ งานประกอบ วัสดุ ดูดีกว่ารถยุ่นที่ผลิตในประเทศยี่ห้ออื่น

ยี่ห้อนี้ทำรถดูน่าใช้ แต่เสียอย่างเดียวแหละครับ รุ่นนี้ หน้าตามันดูแก๊แก่

พอจะเอารุ่นที่หน้าตาวัยรุ่นหน่อย xv ก็เล็กไป จะเอาดูดีกว่าหน่อย outback ก็ราคาดีดไปอีก

ตัวรถดี แต่อะไหล่แพงกว่ารถยุ่นด้วยกัน ยกเว้น บางยี่ห้อที่เป็นรถยุ่น แต่ค่าแรงรถยุโรป

แถวที่ผมอยู่ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่นะ นานๆจะเห็นที กลับกันตอนนี้ผมเห็น kick เยอะขึ้น แต่ว่ายังเป็นรองเม้งกวาง กำแพงเมือง อยู่ฮะ อันนี้เห็นบ่อยมาก ถ้าไม่นับ โต หอน ผุ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 16:04:37 »
เราออก Forester มาเมื่อช่วงปลายเดือนธันวาคมนะคะ ซื้อตัว I-S Eyesight มา (ค่าตัว 1.47 ล้านบาท)

ได้ส่วนลดมา 2.2 แสนเหลือ 1.25 ล้านบาท และของแถมทั่วไปเช่นฟิล์ม ประกันภัย เข้าใจว่า
หรือถ้าอยากได้เป็นผ่อน 0% ตอนนี้เห็นมีสูงสุดถึง 72 เดือนเลย แต่จะไม่ได้ส่วนลดนะคะ
เท่าที่ดูมา เข้าใจว่า ตอนนี้โปรโมชั่นจะประมาณเท่านี้เหมือนกันนะคะ

ส่วนตัวเหมือนเจ้าของโพสต์นะคะ ชอบรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ไม่ได้คิดจะซื้อ เพราะว่าค่าตัวสูงไปหน่อย ตั้งใจจะไปซื้อ CRV 2.4S ซึ่งหารถไม่ได้เลย และโปรโมชั่นไม่น่าสนใจ

แต่พอได้ส่วนลดมาเหลือ 1.25 ล้าน และได้เทคโนโลยีความปลอดภัยที่ CRV ไม่มีให้ แถมต้องจ่ายเพิ่มอีกเกือบแสน ก็เลยตัดสินใจมาซื้อรุ่นนี้แทน เก็บส่วนต่างไปเป็นค่าบำรุงรักษาได้อีกหลายปีค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 16:14:37 »
ผมว่าแบรนด์รถยี่ห้อนี้ทำรถดีพิถีพิถันมาก เมื่อเทียบกับราคาไม่แพงหรอกครับ คุณจะได้ขับสี่ช่วงล่างดีขับสนุกก็ต่อเมื่ออยู่ในราคาล้านเจ็ดล้านแปด ส่วนยี่ห้อที่มันทำรถมาแพงแต่กั๊กคุณภาพและออพชั่นทำไมคุณไม่ไปต่อว่ามันบ้าง เช่นโตโยต้า ฮอนด้า ฮุนไดcretaที่รถคันเล็กกว่าได้แค่ขับสองบางยี่ห้อตัวถังโบราณเครื่องเล็ก บางยี่ห้อสนิมขึ้นสเป็คเหล็กคนละชิ้นกับตัวนอกแถมชนทีฉีกขาดเละทั้งคันนี่ทำไมคุณไม่ไปต่อว่าว่าขายแพงบ้างครับ. อีกอย่างsubaruขายดีมากในอเมริกาและญี่ปุ่นนะ คะแนนทดสอบระบบโครงสร้างความปลอดภัยอยู่ในระดับท็อปหัวแถว หรือดูค่ายจีนมาใหม่ราคาเท่ากันไม่ได้ขับสี่แต่มีปัญหาจุกจิกทั้งหลายเลยครับ

https://www.iihs.org/ratings/vehicle/subaru/forester-4-door-suv/2021

ผมว่าจขกทก็ไม่ได้ถึงกับขั้นต่อว่า subaru อะไรเลยนะครับ แค่เค้ามองว่าราคาสูงไปเมื่อเทียบแบรนด์ตลาดอื่นๆ
ผมว่าก็ไม่แปลกนะครับสำหรับท่านที่อาจจะไม่ได้อินกับเรื่องรถ เป็นคนทั่วไปที่อยากได้รถไว้ใช้งานซักคัน ไม่ได้อินกะเครื่องหรือขับสี่ เค้าก็รู้สึกว่าราคาอาจจะสูงไปก็ไม่แปลกครับ

ส่วนตัวผมชอบ subaru มานานแต่ไม่เคยได้ครอบครอง
สมัยก่อนจำได้ว่าอยากได้ forester turbo มาก กับ outback อีกตัว
ราคาถ้าจำไม่ผิดน่าจะราวๆ2ล้านกว่า
รู้สึกแพงมาก แต่ผมไม่ได้คิดว่าเพราะเป็นแบรนด์รองหรืออะไร
เพราะทราบดีว่าจุดเด่นค่ายนี่คืออะไร คนบ้ารถน่าจะเข้าใจได้

แต่พอพาแฟนไปดู แฟนส่ายหัว รถอะไรข้างในโบราณมาก เค้าไม่สนใจว่าเครื่องนอนยันมันดียังไง
ขับสี่แล้วทำไม ดาวลูกไก่มันทำไมหรอ บลาๆๆๆ

สุดท้ายก็ต้องไปเอา harrier

แต่มาสมัยนี้ รถ suv หรือแม้แต่ ppv ตัวฮิต ก็แตะ 1.6-1.8ล เลยทำให้รู้สึกว่าราคา forester มันไม่ได้ขี่ชาวบ้านเค้าแล้วนะ

ส่วนพวกแบรนด์ตลาดที่เค้าอาจจะทำรถไม่สมราคา ผมว่าก็เป็นไปตามกลไกปกติ
คนซื้อส่วนนึงเค้าก็คำนึงถึงความง่ายในการบำรุงรักษารวมถึงราคาขายต่อ

ส่วนใครอยากได้ความต่างหรืออินกะดาวลูกไก่ ยังไงก็ต้องจัด เพราะรถมันก็มีดีของมันจริงๆ

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 16:17:07 »
รถมันดีไงครับ ต่อให้เป็นแบรนรอง หน้าตาแก่ ก็ยังโดดเด่นอยู่ดี

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 16:25:02 »
ตัดสินใจซื้อยากครับ แต่ซื้อมาแล้วต้องถูกใจแน่นอน
สำหรับผมแม่บ้านขับแล้วชอบมาก ตอนแรกบ่นว่าไม่สวย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 17:30:46 »
ตอนที่ผมกำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจอยู่ ก็วืดไปวืดมากับตัวเลือกนี้เหมือนกันครับ
สุดท้ายจบที่ CX8 SP Exclusive แบบฉิวเฉียดกับ Forester เพราะกัปตันซีทเลย

แต่ยอมรับเลยว่า Forester เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆรุ่นนึงเลยครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 17:33:17 »
จากราคาที่เพื่อนสมาชิกแจ้งมา  ส่วนตัวผมว่าถูกเลยล่ะเมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้  ของผมตัวประกอบมาเลย์ใช้มาหลายปีแล้ว  อยากบอกว่าทำรถมาดีมาก  เอาใจใส่ทั้งการออกแบบและคุณภาพรถ  ไม่นับว่าความปลอดภัยของซูบารุทกรุ่นยืนหัวแถวเสมอ  ถ้าผมจะซื้อในช่วงราคานี้อีกผมจะไม่มองญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นเลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 18:16:44 »
ผมใช้มา 2 ปีแล้ว วิ่งทางไกลบ่อยๆ โดยรวมชอบมากๆ ชอบช่วงล่างและพวงมาลัยหลักๆเลยครับ ผมซื้อตอนโควิดแรกๆ ได้ตัว iS มา 1.15 ราคานี้ไปเจ้าตลาด segment ล่างเลย

ตินิดเดียว ประตูผมเจอสนิมกำลังจะทำเคลม กับค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่าเจ้าตลาด พอๆกับมาสด้า แต่ไม่ถึงกับยุโรปที่หลายท่านมโนกัน แล้วตัวรถเสถียรมากๆๆ ไม่เจอปัญหาอะไรเลย วิ่งทางไกลสบายๆเลยครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 18:37:22 »
ถ้าเทียบแค่แบรนด์ ยังงัยก็ดูแพง

ก่อนที่จะมาใช้ Forester ก็เคยคิดแบบ จขกท แหละ
เคยเทียบกับ CRV ด้วย แต่พอคิดไปคิดอย่างถี่ถ้วนเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้
กลายเป็นไม่แพง เลยเอามาเป็นเจ้าของ 1 คัน
ถึงแม้จะขายไปแล้วก็ยังคิดถึงมันอยู่

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 20:03:17 »
ช่วงที่หยุดยาวขับรถไปเที่ยวต่างจังหวัด
เจอ Forester เยอะเลย จนคิดว่ามันไม่รถเฉพาะกลุ่มแล้ว
ส่วนเรื่องราคาเอาจริงๆมันพอๆกันหรือถูกกว่า CRV ด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกันแบบตรงรุ่น ทำไมบางคนถึงคิดว่าแพงกว่า

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 20:38:47 »
กลายเป็นรถตลาดไปแล้วครับ ฮ่าๆ

สงกรานต์ไปเกาะช้าง forester  เยอะเลย
ผมก็หนึ่งในนั้น Forester SK GT 2020
Wave Z

ออฟไลน์ หมูป่า

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 20:48:36 »
ผมขาย forester SJ ไปแล้ว ยังนึกถึงฟีล handling ตอนขับเข้าโค้งแรงๆอยู่เลย ขับสนุกมากๆ ที่ขายเพราะปัญหา defect เยอะมาก เข้าศูนย์ทุก 3 เดือนจนซ่อมไม่ไหว อาจจะโชคไม่ดีได้ล็อตแรกๆที่แม้แต่ที่ญี่ปุ่นก็มีปัญหา (ช่วงปี 2014) ช่วงหลังมีการปรับเรื่อง QC ปัญหาน้อยลงมากแล้ว หากมีโอกาสก็จะกลับไปใช้อีกครั้งตอน EV ออกมา.... ,มองๆ soltera อยู่แต่ใจคิดว่าคงไม่เพราะเป็น EV ตัวแรก รอตัว 2, 3 ระบบน่าจะเสถียรกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 21:19:53 »
จ.เลย ไม่มีศูนย์ Subie แต่กลับมาคราวนี้ยังเห็น Forester วิ่งในเมืองเรื่อยๆ เลยครับ

ผมว่าสถานการณ์มันดีกว่า XV โฉมที่แล้วช่วงเปิดตัวอีกนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 22:07:49 »
ผมอยากได้เครื่องที่แรงกว่า 2.0 แต่เจ้าป่าไม่มี หน้าตารับได้

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 02:40:33 »

เค้ามาถามความคิดเห็นไม่ได้มาต่อว่าอะไรแบรนด์เลย แล้วทำไมเค้าต้องไปต่อว่ายี่ห้ออื่น สมงสมองไปหมดหล่ะ

ออฟไลน์ prakob.p

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 03:06:28 »
จุดเด่นคือระบบขับ 4 ตลอดเวลาที่ทำให้การควบคุมรถดีมาก
จะหารถที่การควบคุมดีแบบนี้จากเจ้าอื่นต้องจ่ายแพงกว่ามาก
แต่เขาเลือกเอาเครื่อง 2000 มาใช้กับตัวถังขนาดนี้มันแบกน้ำหนักไปหน่อย ทำให้การตอบสนองไม่กระฉับกระเฉง
ที่สำคัญอีกเรื่องคือออกแบบหน้าตาใด้เฉิ่มมาก
รถเขาควรจะขายใด้ดีกว่านี้มากเมื่อเทียบกับศักยภาพของแบรนด์ ถ้าแก้จุดอ่อนเรื่องหน้าตากับกำลังเครื่องยนต์ใด้
เคยใด้ข่าวเขาจะมี Hybrid สำหรับเคื่อง 2000 เพื่อช่วยการตอบสนองในช่วงความเร็วต่ำให้ดีขึ้น
แต่คงไม่มาไทย

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 07:12:07 »
ถ้าใครยังไม่ได้ตัดสินใจเลือกคันไหน   หากได้ไปลองขับฟอร์เรสเตอร์  เชื่อว่าเกินครึ่ง วางเงินจองทันที

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 08:02:53 »

เค้ามาถามความคิดเห็นไม่ได้มาต่อว่าอะไรแบรนด์เลย แล้วทำไมเค้าต้องไปต่อว่ายี่ห้ออื่น สมงสมองไปหมดหล่ะ
ผมว่าสมองคุณนั่นแหละไปไปหมดแล้วแหละครับ ที่มีแต่ของเสียอยู่ในหัวแทนสมอง   ไม่รู้คุณจะเดือดร้อนแทนค่ายรถเหล่านั้นทำไมมันกระทบกับยอดขายคุณหรอครับที่เอาความจริงมาเปรียบเทียบไม่ได้  เห็นดิ้นพล่านขนาดนั้นนั้น

ผมว่าจขกทก็ไม่ได้ถึงกับขั้นต่อว่า subaru อะไรเลยนะครับ แค่เค้ามองว่าราคาสูงไปเมื่อเทียบแบรนด์ตลาดอื่นๆ
ผมว่าก็ไม่แปลกนะครับสำหรับท่านที่อาจจะไม่ได้อินกับเรื่องรถ เป็นคนทั่วไปที่อยากได้รถไว้ใช้งานซักคัน ไม่ได้อินกะเครื่องหรือขับสี่ เค้าก็รู้สึกว่าราคาอาจจะสูงไปก็ไม่แปลกครับ

ส่วนตัวผมชอบ subaru มานานแต่ไม่เคยได้ครอบครอง
สมัยก่อนจำได้ว่าอยากได้ forester turbo มาก กับ outback อีกตัว
ราคาถ้าจำไม่ผิดน่าจะราวๆ2ล้านกว่า
รู้สึกแพงมาก แต่ผมไม่ได้คิดว่าเพราะเป็นแบรนด์รองหรืออะไร
เพราะทราบดีว่าจุดเด่นค่ายนี่คืออะไร คนบ้ารถน่าจะเข้าใจได้

แต่พอพาแฟนไปดู แฟนส่ายหัว รถอะไรข้างในโบราณมาก เค้าไม่สนใจว่าเครื่องนอนยันมันดียังไง
ขับสี่แล้วทำไม ดาวลูกไก่มันทำไมหรอ บลาๆๆๆ

แต่มาสมัยนี้ รถ suv หรือแม้แต่ ppv ตัวฮิต ก็แตะ 1.6-1.8ล เลยทำให้รู้สึกว่าราคา forester มันไม่ได้ขี่ชาวบ้านเค้าแล้วนะ

ส่วนพวกแบรนด์ตลาดที่เค้าอาจจะทำรถไม่สมราคา ผมว่าก็เป็นไปตามกลไกปกติ
คนซื้อส่วนนึงเค้าก็คำนึงถึงความง่ายในการบำรุงรักษารวมถึงราคาขายต่อ

ส่วนใครอยากได้ความต่างหรืออินกะดาวลูกไก่ ยังไงก็ต้องจัด เพราะรถมันก็มีดีของมันจริงๆ
ใช่ครับ รถมันดีจริงๆ   แต่ค่าบำรุงรักษาแพงไปนิดแต่ถูกกว่ารถยุโรป  กับเรื่องคุณภาพที่ให้กับราคาที่ได้มันดีงามจริงๆ   สมัยเแ็นเด็กผมจำได้ว่าราคาขายแต่ลรุ่นของซูบารุมันแพงจริงๆแต่เดี๋ยวนี้ราคากับคุณภาพที่ได้  มันดีงามมากครับ 

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 09:16:00 »
การท่องเที่ยวเริ่มกลับมาคึกคัก คนเมืองโหยหาธรรมชาติ ออกไปสัมผัสอากาศต่างตังหวัด Forester เป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับลูกค้ากลุ่มนี้ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 10:01:12 »
รถมันมีจุดเด่นอยู่ครับ ถ้าราคาได้ยอดขายก็น่าจะเดิน

แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบรูปโฉมตัวนี้นะ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 10:22:51 »
Forester คือคือรถแบบโคตรคุ้มราคา
ขับดี นั่งสบ๊ายสบาย

ข้อเสียคือค่าซ่อมบำรุงหูฉีกใช้ได้
แอบเห็นราคาอะไหล่แล้ว ช้อกเหมือนกัน

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 11:22:26 »

ผมว่าสมองคุณนั่นแหละไปไปหมดแล้วแหละครับ ที่มีแต่ของเสียอยู่ในหัวแทนสมอง   ไม่รู้คุณจะเดือดร้อนแทนค่ายรถเหล่านั้นทำไมมันกระทบกับยอดขายคุณหรอครับที่เอาความจริงมาเปรียบเทียบไม่ได้  เห็นดิ้นพล่านขนาดนั้นนั้น

ใช่ครับ รถมันดีจริงๆ   แต่ค่าบำรุงรักษาแพงไปนิดแต่ถูกกว่ารถยุโรป  กับเรื่องคุณภาพที่ให้กับราคาที่ได้มันดีงามจริงๆ   สมัยเแ็นเด็กผมจำได้ว่าราคาขายแต่ลรุ่นของซูบารุมันแพงจริงๆแต่เดี๋ยวนี้ราคากับคุณภาพที่ได้  มันดีงามมากครับ

คนที่ดิ้นน่าจะเป็นคุณมากกว่ามั้ง เด๋วพวกค่ายที่คุณคอยแช่งให้เจ๊ง ทำยอดได้ดีๆ คุณคงลิ้นจุกปากตาย

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 15:28:57 »
งงมาก ทำไมรุ่นเทอร์โบต้องประกอบญี่ปุ่นอย่างเดียวด้วย
ถ้าได้ประกอบในไทยหรืออาเซี่ยน ก็ได้ราคาถูกลงมาก
เป็นรุ่นที่น่าใช้ทีเดียว

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 18:04:47 »
ดจ้าป่านี้ผมว่านั่งสบายมาก มิติภายนอดไม่ต้องใหญ่ แต่ข้างในโปร่งมากๆ
ช่วงล่างดีขับสบาย
ขัดใจแค่ เครื่อง2.0มันอืดไปสำหรับผม
แต่เป็นคนที่ขับเรื่อยๆ ไม่ได้ชอบกดอะไร เน้นขะบสบายๆ ได้สุนทรีย์มันใช่เลยครับ
ส่วนตัวผมชอบหน้าตาตัวนี้มากกว่ารุ่นที่แล้วด้วยซ้ำ แต่คนซื้อค่ายนี้บางคนเข็ดนิดนึงตรงที่มาเจอลดราคาหลังหักกันตอนหลัง มันเป็นข้อเสียไม่กี่ข้อที่เจอในรถไม่ใช่เจ้าตลาด ทั้งx trail cx5 cx8 ผมเจอปัญหานี้เหมือนกัน ตอนเปลี่ยนรถนี่หลังหักจริงๆครับ ยิ่งไปขายเต๊นท์นี่อยากเอาเท้าก่ายหน้าผากเหมือนๆกัน
แต่โดยรวมถามว่าคุ้มมั้ย คุ้ม ตรงที่มันไม่โดนตัดทอนสิ่งที่เรามองไม่เห็น ไม่โดนลดเกรดวัสดุแบบรถประกอบไทยบางรุ่น

คนที่มองแบบนี้มีน้อย ส่วนใหญ่ซื้อเจ้าตลาดกันเพราะความั่นใจในแบรนด์ ต่อให้ลดสเปค ออปชั่นน้อย แต่แพงกว่าเค้า แต่แลกกันความทนทานและจุกจิกน้อยของเค้าก็ทำให้ขายได้เรื่อยๆครับ ไม่ต้อบไปดิ้นลดราคาให้ลูกค้ากลุ่มแรกๆหลังหักแบบบางยี่ห้อครับ
ปล.ถ้า2.5โบมาแถว1.7-1.8คนที่ชิบเหยียบๆเร่งๆน่าจะหันกลับมามองกันมากขึ้น