ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 7 พฤษภาคม 2022  (อ่าน 1692 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 7 พฤษภาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4846398235469355/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 13:32:33 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
1 ผมกำลังจะรับรถcivic rsในอีกไม่กี่วันนี้ ผมควรเล็งจุดไหนให้ดีๆนอกจากสนิมบ้างครับ
2 ผมออกรถที่ระยองแต่ในวันรับรถผมมีความจำเป็นที่จะต้องขับรถไปธุระข้ามจังหวัดที่ชลบุรียาวจนถึงต้นเดือนหน้าเลยครับและยังต้องใช้ชีวิตอยู่ในชลบุรีอีกค่อนเดือนและผมก็อาจจะต้องขับกลางคืนด้วยทั้งยังจะต้องไป กทม อีกด้วย  สรุปก็คือผมไม่สามารถใช้รถป้ายได้ได้ตามที่กฏหมายกำหนดได้เลยครับ ผมต้องใช้มันเหมือนเป็นรถป้ายขาวคันหนึ่งเลยครับ ควรทำอย่างไรดีครับ กับป้ายแดงขับข้ามจังหวัด
ปล.ชื่อเจ้าของรถกับคนขับมันคนละคนกันด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 13:50:53 โดย AlphaBarvo »

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
Toyo C1S, CR1,CF2 3 ตัวนี้ เน้นนุ่ม เงียบ นุ่มนานหน่อย แบบ ได้ถึงสัก 40000 โล แบบ T005a ตัวไหน ใกล้เคียงบ้างครับ ขับไม่เร็วครับ

หรือยางตกปี T005a มีที่ไหนแนะนำบ้างครับ

ปล Toyo Grip ต่างกับ Dealer อื่นยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 14:39:25 โดย wsi11 »

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
นั่งหารถมือสอง เห็นแว๊บ Subaru XV ตัวแรก ค่าตัว 400,000+- นิดหน่อย

ไม่ทราบว่าหากเป็นเจ้าของแล้ว นอกว่าจากเรื่องค่าซ่อมบำรุงแล้วที่เยอะกว่า รถยี่ปุ่นทั่วๆไป

มีอะไรที่ต้องเป็นห่วงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Hitcher

• Newbie
  • *
All new yaris 5 ประตู จะมาไตรมาส 3 พร้อม ตัว yaris Sedan ไหมครับ ไม่เห็นมีภาพหลุดกับเค้าเลย
ถ้าไม่มา จะมา เมื่อไหร่ครับ
yaris 5 ประตู ตัว 60 ปี มีอะไรใหม่มั้งครับ

ออฟไลน์ ChotLife

ทำไมเครื่องยนต์สมรรถนะสูงๆ บางตัวถึงใช้น้ำมันเครื่องตามคู่มือรถเป็น 0w20 , 5w20 เช่น V40 T5 R-Limited , Mustang Ecoboost ถ้าขับโหดบ่อยๆ มันจะมีผลเสียไหม หรือ ควรจะขยับไป 5W-30 (ปกติเห็น 0w-20 ใช้แต่กับ Ecocar) รหัสตัวหน้าสำหรับประเทศไทย จำเป็นต้องสนใจไหม

ปล. เพิ่งได้ V40 T5 R-Limites ไมล์1แสน แต่เห็นประวัติเช็คระยะใช้ 0w20 มาตลอด (สังเคราะห์ 100%) ปกติเป็นคนขับโหดพอสมควร จำเป็นต้องเปลี่ยนเบอร์น้ำมันเครื่องไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 15:16:17 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ได้ Nissan Almera Turbo MY22 มาใช้เดือนนึงแล้ว
ยังไม่ชินตอนขับในเมืองเลยครับ รู้สึกชะลอความเร็วแล้วกระตุก จับจังหวะไม่ค่อยได้เท่าไหร่
มีทริคในการขับในเมือง กะจังหวะให้ขับได้นิ่มๆ มั้ยครับ
ไม่เคยขับ CVT มาก่อน ก่อนหน้าขับ Mazda 2 Diesel มา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
จากข่าวล่าสุดที่ Nissan ได้ประกาศว่าชิปหดหาย (ขาดแคลน)
กำหนดการเปิดตัว Kicks MC จะเลื่อนไปเป็นช่วงไหนครับ ?

พอ e-power เริ่มมีคนสนใจ ก็ติดโรคเลื่อนอีกแล้ว
พี่ๆคิดว่า Nissan เค้าโชคไม่ดี ควรเสริมดวง หรือต้องปรับปรุงเรื่องไหนเพื่อให้กลับมาพอมียอดขายในบ้านเราได้บ้างครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 13:53:03 โดย ntt »

ออฟไลน์ IS

• **
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน

กำลังจะรับรถใหม่ CIVIC FE RS ในสัปดาห์หน้า อยากสอบถามพี่ๆทุกท่านดังนี้ครับ

1.มีร้านเคลือบแก้วแนะนำบ้างไหมครับ ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ , maintanance รายครั้งเท่าไหร่ครับ

มีอีกหลายคำถามไว้ถามสัปดาห์หน้าเพิ่มครับ  :)
ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 14:14:10 โดย IS »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     มีน้ำยาทำความสะอาดคราบบนเบาะแนะนำไหมครับ เป็นคราบดำๆที่ปีกเบาะนะครับ ไม่ใช่คราบขาวๆ ไม่ต้องคิดลึกครับเพราะรถเป็นCamryไม่ใช่Cx30และไม่เคยขับไปเที่ยวริมสันเขื่อนครับ ฮ่าๆ
หรือมีวิธีอื่นๆที่นอกจากใช้น้ำยาเช็ดไหมครับ

ปล.ที่สีกาเลือกCx30 สงสัยเพราะพื้นที่กระจกหลังแคบ เป็นส่วนตัวดี นี่ถ้าทำกิจกรรมในstariaแทน ไม่อยากนึกภาพ คงเห็นไปทั้งรัศมี3กิโลเมตร

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. พี่ๆเคยลอง Dayton DT30 รึยังครับ ถ้าเทียบกับ Firestone F01 แล้วเป็นยังไงบ้าง

2. จริงๆแล้วที่บ้านนัดรับนิสสัน อัลเมร่า วันพรุ่งนี้ครับ แต่เซลส์แจ้งว่าบริษัทแม่เซมิคอนดักเตอร์ขาดทำให้ต้องเลื่อนส่งมอบไปอีกพักนึง คือผมอยากรู้ว่าทางนิสสันประเทศไทยแกวางแผนงานกันยังไงหรอครับ มาแจ้งลูกค้ากันฉุกละหุกมาก ที่บ้านมีความจำเป็นต้องใช้รถด้วย ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่ครับว่าจะทิ้งเงินจองหรือจะรอรถดี ฝากท่านประธานนำเรื่องนี้เข้าหารือในที่ประชุมบอร์ดหน่อยครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ทำไม ราคาน้ำมันดีเซลถึงคงที่ แม้ราคาน้ำมันเบนซินจะพุ่งสูงขึ้นเรื่อยๆ ถึงขั้น “ฮานิบะเฮ้ย!” เลยครับ สาเหตุที่หลังจากดีเซลขึ้นราคาถึง 1-2 บาท หรือทะลุ 30 บาทไปแล้ว ทำไมราคาน้ำมันดีเซลยังคงที่ครับ

ออนไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
ก่อนหน้านี้พี่จิมเคยพูดว่าโตโยต้าจะเอารถกะป้อมาขาย
ไม่ทราบว่าเป็นโมเดลใหม่ หรือเอาไดฮัทสุมาแปะตราขาย แล้วจะเป็นรุ่นไหนมาครับ 
พอดีช่วงนี้สนใจอยากลองทำ Food Truck ดูบ้างครับ ของซูซูกิดูแล้วไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ City ehev + Camry ACV51 เล็งจะขายทั้งคู่แล้วไป bz4x ที่จะนำเข้า แต่ที่สงสัยคือ ถ้าผลิตในประเทศ น่าจะมาเมื่อไหร่ แล้วราคาน่าจะเป็นยังไง ถ้าสเปคเท่ากัน พี่ๆ มีความเห็นยังไงคับ

ขออีกคำถาม ถ้าจะซื้อรถ ICE มือ 2 อีกคันมาจอด เอาไว้เผื่อๆ พี่จะเลือกรุ่นไหนคันไหนคับ งบประมาณ 1 แสน จะเก็บ city ehev ไว้ก็กลัวแบตเสื่อม เพราะคงแทบไม่ได้ใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2022, 14:15:26 โดย beersonic »

ออฟไลน์ Glazy

มีWallboxแนะนำมั้ยครับ(บ้านมีไฟ3Phase)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่รถ Sport, Supercar หรือรถเน้นสมรรถนะอื่นๆ มักจะมีขนาดล้อหลังหนาและใหญ่กว่าล้อหน้าครับ ในขณะที่รถทั่วไปใช้ขนาดล้อรถเท่ากันทั้ง 4 ล้อครับ

- ในขณะที่ช่องเสียบ USB ชาร์จมือถือและอุปกรณ์อื่นๆ เริ่มมีเยอะขึ้นในรถรุ่นใหม่ๆ แต่ทำไมช่องเสียบปลั๊กไฟในรถถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยมนัก และมีให้ในรถใหม่บางคันเท่านั้น ทั้งที่ความต้องการก็ยังมีอยู่พอสมควร

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สอบถามข้อมูลทางเทคนิคของ Lexus ครับ

ไม่ทราบว่าระบบ Steering by wire ของ lexus ได้มีการประกาศพวกระบบความปลอดภัยสำรองอะไรบ้างหรือยังครับเห็นเป็นการส่งสัญญาณไปยังตัวควบคุมในการเลี้ยว เพราะส่วนตัวกำลังรอ RZ หลังจากที่ผิดหวังกับ ux e

เพราะระบบ อิเล็กทรอนิกส์ยังไงก็มีโอกาสผิดพลาดได้เสมอ ขนาด segway ยังมีระบบทรงตัวสำรอง

ออฟไลน์ Harem

Altis 2014 1.8 มีอาการสตาร์ทนานกว่าปกติงจะติดครับเปลี่ยนแบตใหม่ก็ยังไม่หาย น่าจะมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ  กรณี บ้านไม่มีที่จอดรถ ต้องไปเช่าที่จอด หรือจอดแปะข้างถนน 
ทำงานไม่ซ้ำที่ เช่น อาชีพฟรีแลนซ์ แบบนี้ ถือว่าหมดสิทธิ์ใช้รถ ev 100% ไปโดยปริยายในช่วง5ปีนี้ หรือเปล่าครับ คือต้องรอให้ระบบ สถานีชาร์จ มีทุกที่เหมือนปั้มน้ำมัน ไหมครับ

พอดีเห็นคนในเฟส จะแห่กันไป รถ ev เพราะน้ำมันแพง ไม่รู้จะเตือนกันยังไง ครับ

ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
1.CHR เบนซินยังมีขายมั้ยครับ
2.ถ้าไม่มี 1. จะเอาซีวิค ระหว่างรุ่น อี กับอีเอว จะไปตัวไหนดีครับ ราคาต่างกันหลายหมื่นเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

คำว่า "ซ่อมไม่คุ้ม" ค่าซ่อมต้องประมาณกี่ % ของมูลค่ารถครับ

ปล.เมื่อวานนั่งเครื่องจากกระบี่ลงสุวรรณภูมิ ก่อนลงจอดเหลือบไปเห็นโรงงานนึง บนหลังคาเขียนว่า Ton Chong มีแผงโซล่าเซลล์เพียบ ใช่โรงงานซูบารุมั้ยครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
อยากทราบความแตกต่างของ Altis vs IS250 กับ Camry vs ES300 ครับ
ว่าการเพิ่มเงินขึ้นเป็นสองเท่าจะได้อะไรบ้าง
อยากทราบรายละเอียด ตั้งแต่งานโครงสร้าง เครื่องยน ชุดเกียรเลยนะครับ

ออฟไลน์ red898

สวัสดีครับ BRZ Full review มีแผนจะออกเมื่อไหร่ครับ จากที่ทีมงานลองขับมาถ้าไม่นับเรื่องเกียร์MT

คิดว่าใช้เป็นรถdaily use ได้ไหมครับ เช่นขับขึ้นที่จอดรถ ความเมื่อยล้า ความทนทาน การซ่อมบำรุง etc.

ถ้าอีกซัก 7-8ปี ซื้อเก็บตอนปลายโมเดลคิดว่าน่าเล่นไหมครับ

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
สวัสดีครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว รถแจ้งเตือน " Low engine oil pressure " อาการติด ๆ ดับ ๆ เช็คระดับน้ำมันเครื่องปกติดี ไม่มีอาการรั่วซึม เลยขับเข้าศูนย์ฟอร์ด ช่างบอกว่าสายไฟ sensor เสียดสีกับตัวถังทำให้พลาสติกที่หุ้มสายไฟขาด ช่างเลยใช้เทปพันสายไฟเก็บงาน และเก็บสายไฟให้เรียบร้อย ปัจจุบันอาการหายขาดแล้วครับ
คำถามที่ 1 : หลักการทำงานของ sensor ตัวนี้ ทำงานยังไงหรอครับ
คำถามที่ 2 : ถ้าไม่อยากให้เกิดอาการ " Low engine oil pressure " ควรดูแลระบบอะไรบ้างครับ มันเกี่ยวกับการที่ไม่อุด EGR หรือไม่ล้างท่อร่วมไอดีและวาล์วปีกผีเสื้อหรือป่าวครับ
ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หารถมือสองประหยัดน้ำมันใช้ครับ 

ระหว่าง  พรีอุส ซักปี 2012  กับ  Chev Cruze Diesel   2012   

ตัวไหนมีแนวโน้มว่าจะซ่อมบำรุงง่ายกว่ากันครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆแนะนำกล้องติดหน้ารถหน่อยครับ หรือ ร้านรับติดตั้ง ในกทม. งบประมาน 5000-6000

ตอนนี้เล็ง Viofo , BLUESKYSEA ไว้ครับ (ตอนแรกเล็ง  xiaomi ไว้แต่ไปเช็คหลังบ้านมีการเคลมเยอะ)

ออฟไลน์ eak007

• Newbie
  • *
honda city จะมี minor change ปีนี้หรือปีหน้ามั๊ยครับ

ออฟไลน์ urangutang

นโยบายดอกเบี้ยผ่อนรถยนต์ ที่เป็นแบบลดต้นลดดอกยังมีอยู่ไหมครับ หรือว่ามีอยู่ แต่เพิ่ม%ดอกเบี้ยให้สูงกว่า flat rate ปกติครับ

ออฟไลน์ harryapple

• Newbie
  • *
รถพี่สาว BMW X3 ร้อนมาก  พี่ๆ พอจะแนะนำ ฟิล์มที่จะติดตรง Sunroof ของ X3 ให้หน่อยได้ไหมครับ ตอนนี้ร้อนหัวมากๆ  :'(

สวัสดีครับ กำลังจะ retire ตัวเอง
กทม. ขับรถเก๋งมาตลอด
กลับต่างจังหวัดมีแผนออกกระบะแทน
กระบะตัวไหนที่ปรับตัวจากคนขับเก๋งมาตลอดน้องที่สุดครับ ขอบคุณครับ