ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ nex-gen ranger ครับ  (อ่าน 3907 ครั้ง)

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
คิดยังไงกับ nex-gen ranger ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 11:40:26 »
ส่วนตัวว่าภายนอกไม่ wow เท่าไหร่ดูร่วมสมัยไป แอบหวังให้ลำกว่านีหน่ิอย

option ตัว sport ไม่มีที่วางคอนโซลไดไง

ผมว่าตัวนีอาจไม่ปังเหมือน T6, T6.2

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: คิดยังไงกับ nex-gen ranger ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 11:47:37 »
คิดว่ามันก็ดูสวยทันสมัยขึ้นแต่ไม่ว้าว เพราะใช้โครงสร้างเดิมเปลี่ยนกระดองนี่แหละครับ

ถ้าใหม่หมด 100% คงว้าวกว่านี้

ออฟไลน์ O_o"

Re: คิดยังไงกับ nex-gen ranger ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 12:04:18 »
ขอดูออปชั่นแต่ละรุ่นย่อยก่อนครับ

กลัวว่าขอดีจะไปกองอยู่ตัวท็อปหมด

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 12:24:30 »
ผมว่า โดยรวมแย่กว่าเดิมในเรื่องเทคโนโลยีที่ให้มานะ ..

คือรุ่นล่างๆ ที่เป็นเครื่อง 180 แรงม้าจะได้เกียร์เดิม 6 speed ทั้งเอเวอร์เรสหรือเรนเจอร์

เกียร์ 10 speed จะอยู่กับเครื่องไบเทอร์โบเท่านั้น ..

ซึ่งเดิมเกียร์ 10 speed จะอยู่ในทุกรุ่นเลยยกเว้นเครื่อง 2.2 เท่านั้น

ดังนั้นบอกเลยว่า ลดต้นทุก แย่กว่าเดิมมาก

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 12:28:18 »
ความสวย สวยแค่ Raptor ครับ wt อารมณ์เหมือน wt ตัวแรก

ตัวอื่นๆ เฉยๆ โดยเฉพาะ Everest ใครจะว่าไงไม่รู้ ส่วนตัวผมว่าหน้าไม่สวยเลย

ออฟไลน์ say anything

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 12:43:03 »
ความสวย สวยแค่ Raptor ครับ wt อารมณ์เหมือน wt ตัวแรก

ตัวอื่นๆ เฉยๆ โดยเฉพาะ Everest ใครจะว่าไงไม่รู้ ส่วนตัวผมว่าหน้าไม่สวยเลย

Everest หน้าไม่สวยยังกะ xlt ตัวถูก เปนพี่โตคงโดนเละ

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 13:45:38 »
ผมมองว่ามันสวย อเมริกันขึ้นตาม สไตล์ ฟอร์ด และออพชั่นก็จัดเต็มตามสมัย ปี 2022 ถือว่าอัดแน่นมากในเรื่อง option ถ้ามองเฉพาะตัวท็อป

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 14:13:37 »
เท่าที่ได้ไปลูบคลำคันจริงที่ motor show

ไม่นับเรื่องงานประกอบที่เข้าใจว่าเป็นรถ Pre Production
ผมว่าจุดที่มันลดต้นทุนจากเดิมมันก็เยอะอยู่ ทั้งวัสดุต่างๆ กั๊กที่วางแก้วในบางรุ่น ฝากระโปรงเปิดจากฝั่งคนนั่ง เกียร์ AT 6 speed ใน 2.0 โบเดี่ยว ฯลฯ
เหมือนรอบนี้จะเน้นแค่ดีไซน์ดุ และก็ออพชั่นที่เป็นลูกเล่นแพราฝวพราวทันสมัย มากกว่า
ราคารุ่นที่เปิดมาแล้วเทียบคู่แข่งก็ได้ของที่ไม่ได้เด่นไปกว่า แต่มีดีที่รุ่นย่อยนึงมี Package ออพขั่นให้ติดตั้งเพิ่มได้

สรุป ไม่ว้าวครับ อาจจะเพราะ base on T6 เดิม เดี๋ยวต้องขอลองขับอีกที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 14:43:02 »
Raptor ใหม่ถ้าไม่นับเครื่องเบนซิน 400 ม้า+ช่วงล่างแบบไลฟ์วาล์วใหม่ ก็ไม่ว้าวเหมือนรุ่นก่อนหน้าครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 15:30:38 »
ไม่ว้าวเท่าตัวก่อน อาจเพราะออปชั่นค่ายอื่นๆ ก็เริ่มตามมาใกล้เคียงบ้างแล้ว อย่าง Adaptive Cruise ก็ไม่ได้เป็นเจ้าเดียวที่มีแล้ว เทอร์โบคู่ก็เช่นกัน

ถึงสมรรถนะ ช่วงล่าง อะไรจะดีกว่าคู่แข่งเค้า แต่มันก็ต้องเอามาหักลบดูส่วนอื่นๆ ที่เป็นรองเค้าอยู่เหมือนกัน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 16:48:03 »
หน้าไม่สวย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 16:52:36 »
เอเวอเรสต์ให้ขับสี่พาร์ทไทม์  มาคิดได้ไงกัน   หลายคนที่มองเอเวอเรสต์เพราะได้ขับสี่ฟูลไทม์ แถมมีโหมดปรับได้กัน  แบบบนี้ทุเรศมาก  รถจุกจิกซ่อมยากยังมาลดต้นทุนอีก

ออฟไลน์ berzerk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 17:19:40 »
เซงเรื่องเกียร์ 10AT อย่างเดียว ทำไมไม่ใส่ทุกรุ่นไปเลย
เหมือนกับ Everest ตัวล่างก็ไม่ 10AT อย่างกั๊ก

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 17:26:39 »
ทุกอย่างดีหมดยกเว้นไม่มี 3.0 V6 ดีเซล

รถหนักกว่าเดิม 124 กิโล แรงม้าลดลง 3 ตัวจากเดิน 213 ตอนนี้ 210

คือถูกใจทุกอย่างจริง ไม่มีข้อติเลย แต่ตกม้าตายตรงที่เครื่องสู้คนอื่นไม่ได้เลย

ส่วนตัวผมเน้นแรงม้า/ราคา มาก่อนทุกอย่าง ไม่ได้สนใจว่าจะแบร์นอะไร แต่ ณ ตอนนี้ Revo ดูดีสุกทั้งๆที่เก่ามากแล้ว

ขอบ่นอีกรอบครับว่าเบื่อมากที่ตลาดไทยไม่เคยจะได้เครื่องแรงเลย ที่ออสตัว 3.0 ดีเซลนี้เอามาใส่จนถึงตัว XLT ส่วนบ้านเราตัว bi-turbo กากๆเอาไปใส่ตัวท้อปอย่างเดียว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 17:35:54 »
เห็นด้วยเรื่องลดต้นทุนหลายๆจุดนะ แต่รวมๆให้ดีกว่าเดิมอยู่ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bigrocket

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 17:45:37 »
จากที่ได้ลองขับดู W/T 4*4 ออกตัวเอาเรื่องอยู่น่ะครับ ช่วงล่างออกนิ่มนวลไปหน่อย ส่วนหนึ่งผมคิดว่ายาง และ โช๊คมีส่วน ออฟชั่นต่าง ๆ โอเค เครื่องเงียบลง ห้องโดยสารเงียบลง พัดลมไฟฟ้าอาจมีส่วน
Raptor นี้สุดๆ เสียงเครืองเงียบมาก ตรงข้ามกับเสียงท่อสุด ๆ  อัตราเร่งดีมาก ๆ ไม่มีที่ติ แอบคิดว่า 0-100 ต่ำกว่า 6 วิ อาจเป็นไปได้
Ev ถึงแรงม้าจะลดลงแต่ผมกลับดูว่า ไม่อืดเท่าตัวเดิม ระบบต่าง ๆ ที่ให้มาใช้งานได้จริง ยิ่งตัว E Shiter นี้สะดวก

ส่วนเรื่องความสวยแล้วแต่มุมมอง ผู้หญิง/ผู้ชาย คนเดียวกันยังมีมุมมองที่ไม่เหมือนกันเลยในเรื่องความสวยความหล่อ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 19:54:33 »
ไม่ชอบจอกลางเลยครับ ตั้งชันมาก คิดอยู่ว่าน่าจะใช้ยาก โดยเฉพาะระหว่างขับ

และจากที่มีรีวิวออกมา ก็บอกแบบนั้นกันหลายท่าน

ส่วนตัวใช้ XL+ Sport 2021 อยู่ มีจอ Sync 2.5 ผมว่าวางตำแหน่งได้ดีครับ ชุดคุมแอร์ก็ดู OK ใช้งานได้ไม่ยากแม้จะกำลังขับอยู่ (เกียร์ธรรมดา)

ผมว่าใครกำลังเล็งเครื่องเก่า ไม่อยากเสี่ยงเครื่องใหม่ รีบจัดตัวเก่าเลยครับ

เห็นมีโปรลับ ลดกระหน่ำ เทกระจาด รีบหน่อยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 19:56:19 »
ก็น่าหมั่นไส้ สำหรับติ่งค่ายคู่แข่ง

หาอะไรมาติได้เสมอ

ส่วนหนึ่งมาจากการคาดหวัง ในหลักคิดที่ไม่สนใจการแข่งขันด้านราคา

จะเอาอะไรมายัดเทพๆ เด่นๆกว่าทุกค่ายทุกมิติ แต่ให้ราคาดีกว่า ประหยัดกว่า
ขับขี่ดีกว่า ทนกว่า 😁😁
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ adisakponmuang

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 20:47:49 »
สวยครับชอบทุกอย่าง แรงม้าลดลงก็จริง แต่อัตราเร่งดีขึ้นแบบก้าวกระโดด
ติแค่จอมันใหญ่ ยาวไปหน่อย กลางคืนจะแสบตาหรือป่าว

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 22:03:36 »
มองว่าคล้ายกับ T6 โฉมแรกรึเปล่าที่หน้าตาธรรมดา ไฟฮาโลเจน ภายในธรรมดา ไม่ได้ว้าว ไม่ได้โดดเด่น

เพิ่งจะมาเริ่มดูดีก็ตอนเป็นตัว minor change ภายนอกภายในปรับใหม่หมดให้สวยทันสมัยดูเป็นอเมริกันมากขึ้น

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 10:22:23 »
เหมือนรถจีนที่พยายามก๊อบดีไซน์รถเมกันมาใช้

มันจะเหลี่ยมก็ไม่เหลี่ยม ย้อยๆยังไงไม่รู้

จริงๆไฟหน้าทำเป็นสี่เหลี่ยมไปเลยก็ได้

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 14:21:14 »
อารมณ์ แบบ Vigo มา Revo ไม่ว้าว แต่ก็พอไปได้

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 14:29:10 »
จากครขับ T6 mc ผมว่ามันก็ดีขึ้นนะ ช่วงล่างนุ่มขึ้นช่วงความเร็วต่ำ ช่วงความเร็วสูงดีขึ้นกว่าตัวเก่านิดนึง อาจจะเหลือกั๊กใว้ให้ตอนปรับ mc

ส่วนมารถที่ปรับโดยใช้แพลตเดิมผทว่าก็จะดูไม่ต่างมากแบบนี้ละครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 15:07:27 »
ผมมองแค่ความสวยนะอย่างอื่นไม่ได้ลงรายละเอียด ผมชอบหน้ากับท้าย T6 มากกว่า
ดูสวยลงตัวกว่า ตัวใหม่มองท้ายตรงๆมันไม่แมนเลย มันเหมือนรถจีนไงไม่รู้นะ  :'(
ส่วน Everest ผมว่าสวยลงตัวทั้งคันหน้า ข้าง ท้ายสวยจบ  :-*
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 08:08:54 »
เอเวอเรสต์ให้ขับสี่พาร์ทไทม์  มาคิดได้ไงกัน   หลายคนที่มองเอเวอเรสต์เพราะได้ขับสี่ฟูลไทม์ แถมมีโหมดปรับได้กัน  แบบบนี้ทุเรศมาก  รถจุกจิกซ่อมยากยังมาลดต้นทุนอีก
555 ตอนฟอร์จูนเนอร์ก็เคยออกแบบนี้ละ ลดจาก full time มาเป็น part time ตอนนั้นเผลอไปเม้นต์ว่าทำไปทำไม ไม่มีปัญญาแก้ปัญหาหรือลด cost โดนยำเละเลยในกระทู้ แต่อันนั้นโตต้านิ สาวกเยอะ
ท้ายสุดก็เหมือนๆกัน ลด cost + part time ประหยัดน้ำมันกว่า เอาไว้เป็นช้อยส์สำหรับ PPV ราคาต่ำ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 11:45:26 »
ผมว่าบางอย่างกั๊กอยู่ รอออกรุ่นย่อยเพิ่มทีหลัง ยิ่ง everest นี่ เป็นไปไม่ได้เลยที่จะมีแค่ 2 รุ่นย่อย

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 15:16:38 »
Raptor ใหม่ถ้าไม่นับเครื่องเบนซิน 400 ม้า+ช่วงล่างแบบไลฟ์วาล์วใหม่ ก็ไม่ว้าวเหมือนรุ่นก่อนหน้าครับ
ผมคิดว่ากำลังคือจุดอ่อนที่ใหญ่ที่สุดของ Raptor ตัวก่อน
และ Ford TH ก็เลือกที่จะกำจัดจุดอ่อนนั้นได้ดีครับ

ส่วนเรื่อง ไลฟ์วาล์ว ก็(น่าจะ)ดีขึ้น
ส่วนตัวผมว่ารถมันว๊าวนะครับ Function/Feature ทำมาได้ดี
ถ้าจะยัง ? ก็เรื่องคุณภาพและบริการ
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 16:16:18 »
งานออกแบบไม่ค่อยลงตัว..ไม่เหมือนฟอร์ดเมกาหล่อสุดๆแทบทุกตัวเลย ไม่ค่อยสมกับเป็นโมเดลเชนจ์เท่าไหร่ แต่เห็นตัวเป็นๆวิ่งแล้วดูดีกว่าตัวเก่าอยู่นะ

ออฟไลน์ iamitman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 19:18:27 »
ถ้ายังอยู่ไทยต่อคงกด Raptor แน่นอนครับ แค่เครื่องกับช่วงล่างก็ว้าวแล้วครับสำหรับผม

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 19:56:02 »
ผมว่าสวยดีครับ เทคโนโลยี + ออฟชั่น ที่ให้มา ดีกว่ารถเจ้าตลาดเยอะมาก สิ่งที่ชอบมากคือมี adaptive cruise control stop  & go, กล้อง 360 และเบาะไฟฟ้าคู่หน้ามาให้

สิ่งที่ไม่ชอบคือ
1. ที่เปิดฝากระโปรงหน้า เอาไปไว้ฝังคนนั่งทำไม
2. ตัดโช๊คฝากระโปรงหน้าทำไม
3. เกียร์ 10 speed
4. ฝาเปิด-ปิดเก๊ะหน้ารถ เปิดปุ๊บ ร่วงปั๊บ ไม่ค่อยๆเปิดออก
 การลดคุณภาพพาร์ท การลดต้นทุน ตัดออฟชั่นที่เคยมี ลุกค้าเก่าไม่ชอบครับ