ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่จะจองเฟียสต้าช่วงนี้ทำใจเลยนะครับ จะไม่มีรถส่งให้อีกนานพอควร  (อ่าน 11101 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เมื่อช่วงเย็น ผมได้เข้าไปอ่านกระทู้นึงของฟอร์ดเฟียสต้า แล้วรู้สึกแปลกใจมาก หัวข้อคือ "ทาง Ford ยืนยันแล้วว่าจะไม่มีการส่งรถให้ Dealer อีกแล้ว นับจากนี้ไปไม่มีกำหนด เป็นเรื่องจริงครับ"

ตอนแรกคิดว่ามีคนตั้งใจมาดิสเครดิตหรือเซลล์มั่วหรือเปล่า ก็เลยโทรไปถามเซลล์ที่ผมจอง คำตอบก็คือ จริง ครับ

ยัง ~!!! ยังไม่เชื่อ เลยโทรไปถามฟอร์ด ฮอทไลน์ คำตอบที่ได้ ประมาณนี้เลยครับ

"Update นะครับ เมื่อสักครู่ผมโทรถามทาง Ford Hotline จนท.ได้มีการแจ้งว่านับแต่นี้เป็นต้นไป ทาง Ford จะระงับการส่งรถให้ Dealer ทั่วประเทศไปก่อน อย่างไม่มีกำหนดด้วยครับ

เหตุผลที่จนท.แจ้งก็คือเพื่อจะมีการตรวจเช็ครถอย่างละเีอียดทุกคันก่อนที่จะส่งมอบให้ลูกค้าอีกครั้งนึงครับ เหมือนลักษณะ Double Check มั้งครับ (อันนี้ผมคิดว่าเพราะ Lot ก่อนหน้าค่อนข้างมีปัญหากันเยอะ)  ตอนนี้ทาง Ford ก็เลยขอพัก Line การผลิตสักพักไปก่อนครับ

ส่วนระยะเวลาที่ทาง Ford จะกลับมาส่งรถให้ทาง Dealer อีกครั้งนั้น ทางจนท.แจ้งว่าจะมีการแจ้งไปยัง Dealer อีกทีครับ แต่ ณ ตอนนี้ยังไม่มีกำหนดครับ ไม่รู้ว่าจะนานแค่ไหน T_T

เอาเป็นว่าก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ ที่อย่างน้อย Ford ก็กล้ายอมรับความจริงที่ตั้งใจจะแก้ไขแบบนี้ ดีกว่าปล่อยรถมีปัญหาออกมาให้ลูกค้าใช้ครับ อันนี้ขอปรบมือให้ !

สรุปแล้วผมรอ Lot หลังจากนี้ที่ Ford กลับมาส่งรถให้ Dealer อีกครั้งดีกว่าครับ ถึงแม้จะนาน แต่อย่างน้อยก็สบายใจดี"

(ขอยืมข้อความจากสมาชิกในบอร์ดมานะครับ)

จะมาแจ้งข่าวเท่านี้ครับ เผื่อมีใครสนใจเฟียสต้าช่วงนี้ จะได้ไม่โดนเซลล์หลอกให้จองรถเก้อครับ

เครดิต :http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,8077.0.html

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอปรบมือให้ Ford อีกหนึ่งเสียงครับ

อย่างน้อยก็ดีกว่าทำรถขายต่ิอไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น แล้วรถออกมาทำชื่อเสีย(ง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TnP_PKt

ถ้าฟอร์ด หยุดการผลิตชั่วคราวเพราะต้องการ double check จริงๆเพราะว่า lot แรกๆนี่มีปัญหามากใช่มั้ยครับ ถ้าใช่รถ lot แรกๆก็ต้องมีการรีคอล ถูกต้องมั้ยครับต้องรีคอลทุกคันแสดงว่ามันไม่ใช่ defect เฉพาะคันสำหรับ fiesta lot แรกๆ แต่ในเรื่องนี้ฟอร์ดทำดีครับเพื่อให้ lot ต่อไปไม่มีปัญหา รอดูต่อไปครับว่าฟอร์ดจะทำอย่างไร เพราะตอนนี้เฟียสต้าก็ยอดจองมากถ้าเกิดเรื่องอย่างนี้และไม่ recall lot แรกๆผมว่า ฟอร์ดจบแน่ครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
จ้ากกกกกกกกกก .......... Lot แรก  จะโดนด้วยไหมเนีย
ขอให้ดำเนิน Recall กลับไปซ่อมกันไวๆๆนะครับ -*- 
ยังไงก็ดีกว่าใช้ไปแบบไม่รู้ว่ามันเสียหายอยู่  ใช้ไปใช้มาจนเกิดอันตราย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เปนไงล่ะมาช้า เพื่อให้ลูกค้าได้รถที่ดีที่สุด มา lot แรก ปัญหาหนักเลย ถ้าเอามาขายตั้งแต่เดือนมีนาคม ก้ออาจจะดีกว่านี้ ผลิตไว้นานมากกก เหมือนกับดอง แล้วเพิ่งเอามาขาย อุปกรณ์ทั้งหมดในรถคงเสื่อมสภาพแล้วล่ะ เห้อ ถ้าความคิดเห็นผมไม่ดี ก้อขอโทด ด้วยนะครับ เชิญว่าได้เลยครับ 55555

สำหรับคนที่ออกรถไปแล้ว อาจจะมีของผู้ใหญ่บ้าน(ของกำนัล อิอิ)เล็กๆน้อยๆส่งไปให้ครับ เค้ายังไม่บอกว่าคืออะไร หรืออาจจะเป็นจดหมาย Recall เหอๆ

ลองตามเข้าไปอ่านกันดูครับ "http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,8075.0.html"

เปนไงล่ะมาช้า เพื่อให้ลูกค้าได้รถที่ดีที่สุด มา lot แรก ปัญหาหนักเลย ถ้าเอามาขายตั้งแต่เดือนมีนาคม ก้ออาจจะดีกว่านี้ ผลิตไว้นานมากกก เหมือนกับดอง แล้วเพิ่งเอามาขาย อุปกรณ์ทั้งหมดในรถคงเสื่อมสภาพแล้วล่ะ เห้อ ถ้าความคิดเห็นผมไม่ดี ก้อขอโทด ด้วยนะครับ เชิญว่าได้เลยครับ 55555

เค้าไม่ได้ผลิตแล้วดองไว้ครับผม

ของผมประกอบคันแรกๆเลยมั้ง ดูที่ยางผลิต ณ เดือน 7 ปี 2010 ครับผม เห็นว่าตอนนั้นรอชุดเกียร์อยู่ครับผม

แอบรอพี่ๆวงในสอบถามข้อมูลมาให้ครับ ว่าตกลงเป้นอย่างไร

** ได้ข่าวว่าพี่จิมมี่ไม่อยู่ มั๊ยงั้นคงได้ทราบข่าวกันเร็วขึ้น อิอิ**

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
พี่จิมมี่ไปทำภารกิจครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
surprise แปลกใจมากๆ เลยนะครับ เพราะมันเป็นเหตุการณ์ที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน ในไทย
ไม่รู้จะมีลงในข่าวหรือเปล่า แต่ถ้าเรื่องนี้เกิดขึ้นในจีน อเมริกา หรือในยุโรป รับรองได้
ขึ้น headline ข่าวรถยนต์แน่ๆ เลย อยากจะชื่นชม แต่ก็พูดไม่ออกบอกไม่ถูก เพราะ รถควรที่จะ
ผ่านการตรวจสอบ การทดลองประกอบ อย่างเป็นอย่างดีก่อนที่จะ SOP แล้ว แต่ผลลัพท์ที่ออก
มาเป็นแบบนี้ ต้องยอมรับว่าระบบอะไรบางอย่างใน Ford คงกำลังมีปัญหา
การวิ่งทดสอบทั่วประเทศ ที่เป็นการโปรโมทรถไปในตัวด้วยในตอนแรก ซึ่งถือว่าเป็นการทดสอบ
ที่จริงจังที่สุด ใช้ระยะทางและระยะเวลาในถนนจริงมากที่สุด ยังไม่สามารถสะท้อนปัญหาตั้งแต่เนิ่นๆ
ได้ เรื่องนี้ยิ่งน่าเป็นห่วง ใจก็สงสาร Ford เหมือนกัน ดวงซวย โชคไม่ดี หรือ ระบบเดิมๆ ในบริษัท
มันห่วย อันนี้ยากที่จะบอกได้ แต่ยังไงก็ขอให้กลับมาไวๆ ก็แล้วกัน  :'( ปล. ข่าวนี้ไม่ดีใจนะ เศร้ามากกว่า

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อืมม์ ถ้ามีคนรู้ข่าวนี้มาก มันจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดีต่อภาพลักษณ์ซะมากกว่านะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
แต่เท่าที่ผมอ่านดู ความรู้สึก ก็คือดีนะ แต่ที่ไม่มีกำหนดเนี่ยไม่ดีเท่าไหร่สำหรับคนที่จองไว้หนะ เพราะคนที่จองก็อยากได้รถไวๆ แต่ก็นะยังไงซะแก้ไขก่อนดีกว่าก่อนที่จะขายออกไป ไม่ใช่ขายไปแล้วต้องให้คนซื้อมาด่าลับหลังอีก เสียความรู้สึกแย่เลย

ออฟไลน์ adobe

แล้ว เค้าจะส่งออกรึเปล่าน้อ....

ออฟไลน์ 6162002

เพื่อนผมจอง อาทิตย์เดียวได้เลย จองก่อนปิดเทอม ได้ตั้งแต่อาทิตย์กว่าๆที่แล้ว รุ่น 1.4 AT อ่ะครับ  - -

ตกลงว่าเป็นที่ยางนะครับ ยางที่นำเข้ามามีปัญหาึครับ แก้มยางปริ

จึงต้องหยุดการผลิตไ้ว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
ผมก็ไปเห็นมาคงจะที่เดียวกันเลยรีบยูเทิร์นมาที่นี่ ว่าเร็วแล้วนะแต่ไม่ทันคุณ gdhsatanic เร็วแรงจริงๆ เกาะหนึบปัญหา..555

ตกลงว่าเป็นที่ยางนะครับ ยางที่นำเข้ามามีปัญหาึครับ แก้มยางปริ

จึงต้องหยุดการผลิตไ้ว้ก่อนครับ

สรุปว่าเป็นเพราะเรื่องยางเรื่องเดียว
ส่วนเรื่องการหยุดตรวจสอบการผลิตนั้นไม่เกี่ยวใช่มั๊ยครับ งง แล้ว

ผมก็ไปเห็นมาคงจะที่เดียวกันเลยรีบยูเทิร์นมาที่นี่ ว่าเร็วแล้วนะแต่ไม่ทันคุณ gdhsatanic เร็วแรงจริงๆ เกาะหนึบปัญหา..555

555 ของมันแรงพี่

น้าเนดครับ

สรุปว่า น่าจะเป็นที่ยางนี่แหละครับ ทางฟอร์ดคงต้องคอมเพลนไปทางคอนติเนนทอลแล้วครับ จนกว่าจะได้ยางสเปคใหม่ หรือสรุปได้ว่ายางปริเพราะอะไร จึงจะเดินไลน์ต่อได้อะครับ(อันนี้เดาเอานะคับ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ้าว สรุปแล้ว ไม่ได้แก้ไข Production Line หรอกเหรอ

แบบนี้ก็ต้องลุ้นกันต่อไปกับรถ lot หน้าสิครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมคงเลื่อนจองเป็น Motor Show ปีหน้าละมั้งแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mkuski

ของขวัญที่ว่ากันสงสัยจะเป็น บัตรปลี่ยนยางเส้นใหม่ อิอิ ;D

ออฟไลน์ Sman

โดยส่วนตัว ผมว่ามันต้องมีปัญหาอะไรที่มากกว่าแค่ยาง เพราะถ้าเป็นยางจริง เขาสามารถปรับซัพฯ รายเดิม และติดต่อซัพฯ ใหม่ เพื่อส่งของได้ และไม่กระทบการผลิต

มันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้นน่ะ คิดว่า

โดยส่วนตัว ผมว่ามันต้องมีปัญหาอะไรที่มากกว่าแค่ยาง เพราะถ้าเป็นยางจริง เขาสามารถปรับซัพฯ รายเดิม และติดต่อซัพฯ ใหม่ เพื่อส่งของได้ และไม่กระทบการผลิต

มันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้นน่ะ คิดว่า

น่าคิดเหมือนกันครับ การหยุดการผลิต จะเป็นอะไรที่เสียหายมากเกินกว่า
จะทำเพื่อปัญหาเรื่องยางเนอะ

ออฟไลน์ coco66

• Newbie
  • *
สงสัยว่ายางรุ่นที่ว่านี้ผลิตมาเพื่อเฟียสต้าโดยเฉพาะรึปล่าว ถ้าไม่ใช่แล้วมีปัญหาเดียวกันนี้มั้ย
แล้วส่วนที่ต้องส่งออกขายต่างประเทศ ford ระงับในส่วนนี้หรือไม่ครับ

ผมคิดว่าการกระทบถึงการผลิตนั้นดูเป็นเรื่องใหญ่พอสมควร ถ้าเป็นปัญหาเรื่องยางจริงๆก็ดูไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Sman

ยางยี่ห้อนี้ ติดรถมาในวอลโว่วี 50 กับ เอส 40 ด้วยน่ะ แต่ไม่รู้ขนาดเดียวกันหรือเปล่า จำไม่ได้

ถ้ามีปัญหาที่ยางยี่ห้อนี้ ทำไมวอลโว่ ไม่มีปัญหา แปลกน่ะ

ออฟไลน์ 2k

ถ้าฟอร์ดขายดีโดยไม่มีปัญหาอะไรเลยสิถึงจะน่าแปลกใจ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ RhapSodY

• Newbie
  • *
  • ต้องทำให้ได้

เค้าไม่ได้ผลิตแล้วดองไว้ครับผม

ของผมประกอบคันแรกๆเลยมั้ง ดูที่ยางผลิต ณ เดือน 7 ปี 2010 ครับผม เห็นว่าตอนนั้นรอชุดเกียร์อยู่ครับผม

ง่ะ งี้แย่แหละ
ของผม เพิ่งได้รถอาทิตย์ที่แล้ว
แต่ยางผลิต 0710 (อาทิดที่ 7 ของปีใช่ป่าวหว้า)  เดือน กุมภา เลยน่ะนั้น

ของผม เพิ่งได้รถอาทิตย์ที่แล้ว
แต่ยางผลิต 0710 (อาทิดที่ 7 ของปีใช่ป่าวหว้า)  เดือน กุมภา เลยน่ะนั้น

ง่ะ ของผมยัง 28/10 เลยนะคับ

ออฟไลน์ truesanu

• Newbie
  • *

ยางทำไมเก่าขนาดนั้นนะ 0710 เท่ากับ mazda2 ของผมเลย แต่ผมรับรถตั้งแต่ 6 เดือนที่แล้ว

ออฟไลน์ NOTTO

คอนธง ฟันเฟิร์ม ตามน้าโป้งว่า เมื่อเช้า ผจก. ฟอร์ดแห่งหนึ่งโทรมาหาผมและได้บอกข่าวร้าย ว่าฟอร์ดจะยังไม่ปล่อยเจ้าเฟี๊ยสต้า (ผมนัดรับรถสิ้นเดือนนี้ ก็อีกไม่กี่วันเนี่ยแหละ) เนื่องจากเจอ defect บางประการ ซึ่งผมถามแล้วว่ารถเป็นอะไร ทาง ผจก. ก็ตอบกลับมาเพียงว่าคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ แต่ยังไงแล้วก็ต้องรอให้ฟอร์ดอนุญาติให้ปล่อยรถได้นั่นแล

ยังไงก็ต้องรอ รอ รอ ต่อไป ไม่เคยใช้ฟอร์ด เจ้าเฟี๊สต้านี่คันแรกเลย ยังไงก็จะลองเชื่อใจฟอร์ดสักครั้งนึง  :'( :'( :'(