ผู้เขียน หัวข้อ: ในรถ Eco car ระหว่างถุงลม 4-7 ใบกับถุงลม 2 ใบ+ระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ เลือกอะไร  (อ่าน 2537 ครั้ง)

Hannah998877

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเพื่อนๆ ครับ ว่า ถ้าให้เลือกสำหรับรถ Eco car ราคาราวๆ 4-5.5 แสน หรือในรุ่นเริ่มต้นของ Eco car ยุคนี้
ระหว่างการมีถุงลมหลายๆ ใบรอบคัน 4-7 ใบ กับมีแค่ถุงลมด้านหน้า 2 ใบแต่มีระบบช่วยเบรค จะเลือกแบบไหนกันครับ
ส่วนตัวผม ตอนนี้ถ้าต้องซื้อรถแทนคันปัจจุบัน ผมกลับรู้สึกว่าถ้ามีระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ น่าจะได้ใช้มากกว่าครับ
จริงๆ จากการที่ผมใช้รถที่มีถุงลม 7 ใบผมว่ามันก็ค่อนข้างทำให้เราไปดัดแปลงรถได้ลำบากเหมือนกันครับ เช่น การใส่เบาะหนัง (ซึ่งถ้าใส่ถุงลมข้างจะใช้ไม่ได้) หรือการติดตั้งกล้องแบบเก็บสายให้เนียน รถผมมันไม่สามารถงัดเสาข้างประตูได้เพราะมันเป็นถุงลมครับ
ผมว่าในรถราคาไม่แพง ถ้าต้องเลือกจริงๆ ผมขอระบบเบรคเองน่าจะดีกว่าครับ ส่วนถุงลมเพิ่มจาก 2 ใบ ผมขอถุงลมข้างอีก 2 ใบแต่ต้องมีเบาะหนังใส่มาให้จากโรงงานครับ
คิดอย่างไรกันครับ

***Admin Edit***
ลบลิ้งค์ผิดกฎระเบียบเว็บบอร์ด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2022, 15:30:50 โดย HLM »

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สอบถามเพื่อนๆ ครับ ว่า ถ้าให้เลือกสำหรับรถ Eco car ราคาราวๆ 4-5.5 แสน หรือในรุ่นเริ่มต้นของ Eco car ยุคนี้
ระหว่างการมีถุงลมหลายๆ ใบรอบคัน 4-7 ใบ กับมีแค่ถุงลมด้านหน้า 2 ใบแต่มีระบบช่วยเบรค จะเลือกแบบไหนกันครับ
ส่วนตัวผม ตอนนี้ถ้าต้องซื้อรถแทนคันปัจจุบัน ผมกลับรู้สึกว่าถ้ามีระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ น่าจะได้ใช้มากกว่าครับ
url=https://inworldz.com/เว็บบอลราคาดีที่สุด/]สมัครเว็บบอล[/url
จริงๆ จากการที่ผมใช้รถที่มีถุงลม 7 ใบผมว่ามันก็ค่อนข้างทำให้เราไปดัดแปลงรถได้ลำบากเหมือนกันครับ เช่น การใส่เบาะหนัง (ซึ่งถ้าใส่ถุงลมข้างจะใช้ไม่ได้) หรือการติดตั้งกล้องแบบเก็บสายให้เนียน รถผมมันไม่สามารถงัดเสาข้างประตูได้เพราะมันเป็นถุงลมครับ
ผมว่าในรถราคาไม่แพง ถ้าต้องเลือกจริงๆ ผมขอระบบเบรคเองน่าจะดีกว่าครับ ส่วนถุงลมเพิ่มจาก 2 ใบ ผมขอถุงลมข้างอีก 2 ใบแต่ต้องมีเบาะหนังใส่มาให้จากโรงงานครับ
คิดอย่างไรกันครับ

ไม่เนียน!
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sit: )

ผมว่าเนียนใช้ได้นะ  ;D

ออฟไลน์ Dubee

ผมเลือกถุงลมเยอะๆ จากโรงงานดีกว่าระบบเบรกเองเยอะครับ โดยไม่สนสี่สนแปดว่าหลังจากนั้นจะดัดแปลงได้ไหม เช่นเดิมๆ โรงงานเป็นเบาะผ้าจะเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง เดี๋ยวนี้ร้านหุ้มเบาะเจ้าใหญ่ๆ เกือบทุกเจ้าก็เคลมว่าถ้ามาเปลี่ยนเบาะหนังกับเขาถุงลมข้างจะทำงานได้ดีดังเดิม (ไปหาดูตามยูทูปครับ มีคลิปเยอะแยะ)
ระบบเบรกเองหน่ะเหรอครับ ผมไม่ค่อยไว้ใจเลยพับผ่าซิ! ยังไงถุงลมเยอะไว้ก่อนดีกว่าเยอะครับ

ปล. ถ้าผมจะซื้อรถเดี๋ยวนี้นะ ถุงลมขั้นต่ำต้อง 6 ใบแล้วครับ ระบบอื่นๆ ผมมองรองลงจากถุงลม ยิ่งรถรุ่นไหนตอนนี้ถุงลมมีแค่ 2 ใบคู่หน้าผมยี๊เลยแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 08:18:45 โดย Dubee »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เลือกถุงลม 2 ใบกับช่วยเบรคอัตโนมัติครับ

แต่ถ้าให้ดีของ 4 ใบมีด้านข้างด้วยก็จะดีมาก ในราคาไม่เกิน 6 แสนนะครับ

ออฟไลน์ Sympho

ถุงลมครับ

เคยเห็นรถโดนชนด้านข้างแล้วหัวคนข้างในฟาดกระจก

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ถุงลมเยอะๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nnss

มันจะมีคนคลิกจริงๆหรอครับนั่น

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่เนียน ขีดเห็นชัดมากมาย ทำมาเป็นพิมพ์ยาว ให้ลายตา 5555555555555555555555555

ออฟไลน์ 5ume7h

อย่างน้อยถุงลมคู่หน้ากับม่านถุงลม

ออฟไลน์ deertesla

จากที่เคยเกิดอุบัติเหตุชนท้ายกระบะมา. ขอให้มีทั้งสองอย่างพร้อมกันครับจะตัดpush start คีย์เลส เดย์ไทม์รันนิ่งออก เบรคมือไฟฟ้า ออกไปก็ได้ครับผมมองว่าจำเป็นน้อยกว่าถุงลมกับเบรคอัตฌนมัติเมื่อมีสิ่งกีดขวางแต่กรณีนี้ไม่มีขอเลือกเบรคอัตโนมัติครับจะได้ลดการเกิดอุบัติเหตุครับ

ออนไลน์ Auto

รถเล็ก  ๆ   มีถุงลมมากก็เท่านั้นเพราะขนาดรถมันเล็ก  เอาเบรคอัตโนมัติดีกว่าหรือไม่มีพวกนี้ก็ได้ มีถุงลม 2 ใบผมว่าเหลือ  ๆ      รถเล็ก ๆ  เจอรถใหญ่ ๆ  มาบวกก็ไม่ไหวแล้ว ไม่น่ารอด    ปกติรถพวกนี้ผมไม่ซื้อมาใช้นอกจากขับระยะทางสั้น ๆ ในเมือง เท่านั้น     

ออฟไลน์ deertesla

รถเล็ก  ๆ   มีถุงลมมากก็เท่านั้นเพราะขนาดรถมันเล็ก  เอาเบรคอัตโนมัติดีกว่าหรือไม่มีพวกนี้ก็ได้ มีถุงลม 2 ใบผมว่าเหลือ  ๆ      รถเล็ก ๆ  เจอรถใหญ่ ๆ  มาบวกก็ไม่ไหวแล้ว ไม่น่ารอด    ปกติรถพวกนี้ผมไม่ซื้อมาใช้นอกจากขับระยะทางสั้น ๆ ในเมือง เท่านั้น     
อยากให้เก็บภาษีตามขนาดรถยนต์จริงๆครับโดยเฉพาะกระยะยักษ์ยกสูงสมัยนี้

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
แอบมีโฆษณาแฝง เว็บพนันบอล ระวังโดนแบนนะครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ระบบเบรค ช่วยป้องกันเหตุไม่ให้เกิด ถุงลมช่วยลดความรุนแรงหลังเกิดเหตุแล้ว ผมว่าแล้วแต่สิ่งแวดล้อมที่นำรถไปใช้ครับ

หากขับ ตจว บ่อยๆ ยิ่งขับกลางคืน จะเห็นได้ชัดเลยว่าระบบช่วยเบรค น่าจะช่วยเซฟได้มาก เพราะรถไม่มีไฟท้ายเบอะมากครับ อย่างในจังหวะนี้ ถ้าผมเห็นช้ากว่านี้สักครึ่งวิก็คงชน เพราะรถผมไม่มีระบบช่วยเบรค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2022, 18:46:13 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

- ในอุบัติเหตุ หลาย case ม่านถุงลมก็ช่วยปกป้อง ไม่ให้คอหัก
- เบรกอัตโนมัติ มีโอกาสใช้เยอะกว่า

แต่..ถ้าให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ผมเอาถุงลมครับ

ออฟไลน์ Symphonic

มีเฉลยอยู่ที่ คคห 2 แล้วครับ

ออฟไลน์ BN`

ขับในเมือง เอาระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ

ขับนอกเมือง เอาถุงลม 7 ใบ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ผมเลือกถุงลมมากกว่า ระบบเบรคอัติโนมัติ เราสามารถใช้ขาเราแทนได้

แต่ถ้าถุงลม ถ้าเราโดนชน เราเก่งแค่ไหน ถุงลมก็ช่วยเราได้มากกว่าในความคิดผม

ยิ่งถ้าโดนชนด้านข้าง ผมหวังว่าม่านถุงลมจะพอช่วยชีวิตผมได้บ้าง ดีกว่าหัวโขกกระจก หรือคอหักไป ช่วยได้นิดหน่อยก็ยังดี

2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD