ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้รถ  (อ่าน 1912 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oldcaroldguys

• Jr. Member
  • **
การใช้รถ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 03:01:01 »
สวีดัดครับ ปกติทุกคน ขับรถยังไงกันครับ คาดเบลไหม เปิดแอร์ไหม ฟังเพลง เปิดล็อคกี่ฝั่งกัน ฉีดน้ำหอมไหม เก็บเอกสารไว้ในรถไหม
ต้องกราบอภัยด้วยครับ
อ่าน mentกันเล่นๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: การใช้รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 08:08:54 »
  คาดเข็มขัด  แม้ไม่มีกฎหมายก็ต้องคาดอยู่ดี  กันหน้ากระแทกเวลาถุงลมทำงาน  นั่นโคตรอันตราย..

ฟังเพลงหรือข่าว อยู่ที่อารมณ์ขณะนั้น 

น้ำหอม ไม่ใช้  แต่มีเจลล้างมือ  (ไม่จอดรถตากแดด)

ขยะเต็มรถ ร่ม ถุง น้ำดื่มที่แถมฯลฯ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 08:12:02 »
สวัสดีวันจันทร์ครับ ..

คาดเบลไหม - คาดครับไม่คาดมันดังครับ .

เปิดแอร์ไหม - เปิดครับ ที่นี่เมืองไทยนะครับถึงจะ 6โมงเช้าก็เถอะ ..

ฟังเพลงไหม - โดยทั่วไปเปิดครับ ส่วนใหญ่ผมจะปิดถ้าไม่ได้มีอารมอยากฟังเพลง จะขับเงียบๆ และชอบฟังเสียงยาง(ว่าทำไมมันดังจัง)และเสียงก๊อกๆแก็กๆในรถ และก็หมกมุ่นกับการหาต้นเหตุเสียงว่ามันดังจากตรงไหน 555

ฉีดน้ำหมอไหม - ในรถผมไม่มีน้ำหอมเลยครับ กลิ่นดิบๆเลย ใครขึ้นมาก็ว่าเหม็น 555

เก็บเอกสารไว้ในรถไหม - เก็บแต่น้อยมากครับ ถ้าเก็บผมจะใส่ท้ายรถครับ แต่ในห้องโดยสารจะไม่มีอะไรเลย แม้แต่หมอนก็ไม่มีครับ (ขี้เกียจเก็บเวลามีแขกขึ้นมานั่งด้วยน่ะครับ)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 08:18:12 »
ขับไม่เร็ว คาดเบลท์ เปิดแอร์ ฟังเพลง ไม่เปิด ไม่ฉีด เก็บบ้างครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 09:06:10 »
ทุกครั้งต้องคาดเข็มขัดครับ อันนี้ผมซีเรียสมาก ฝึกให้เป็นนิสัย ขึ้นรถปุ๊บต้องคาดเบลทันทีเลย 
2. เปิดแอร์สิครับ ร้อนตับแตก 
3. ล็อคทุกฝั่ง เพื่อความปลอดภัย
4. น้ำหอมไม่ฉีด เวียนหัว  รักษาความสะอาดบนรถ พยายามไม่กินอาหารบนรถ เก็บเศษอาหารทุกครั้ง ที่สำคัญเปลี่ยนกรองแอร์บ่อยๆ เท่านี้กลิ่นในรถก็เฟรสแล้วครับ
5. บนรถมีทุกอย่าง มีดพับ ไฟฉาย ผ้าห่ม ผ้าเช็ดตัว หมอน อุปกรณ์ช่วยเหลือยามฉุกเฉิน  เป็นคนที่พร้อมเสมอ 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 09:26:46 »
1. คาดเข็มขัด ทั้งคนขับ(ผมคาดตลอดเวลา 100%) และ คนนั่งข้างคนขับ ผมก็ให้คาด 100% ชีวิตเราเอง ไม่ต้องให้ใครมาห่วง เราก็ต้องห่วงตัวเราเอง

2. แอร์ ต้องเปิดอยู่แล้วครับ เมืองไทยร้อนขนาดนี้ แต่ ฮีตเตอร์ ผมยังไม่เคยใช้งานเลย

3. เพลง ก็เปิดบ้าง ส่วนใหญ่ก็จะเปิดตลอดนะ

4. น้ำหอม ไม่ใช้ เพราะเคยใช้แล้ว แอร์มันจะมีกลิ่นเหม็น กลิ่นอับ ก็เลิกใช้กับรถทุกคคันเลย

5. เอกสาร ก็ทั่วไป มากสูด ก็คู่มือการบำรุงรักษารถ เอกสารสำคัญๆ ไม่มี

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 09:29:05 »
คาดเบลไหม
คาดสิครับความปลอดภัย ไม่คาดรถมันก็เตือน
เบาะคู่หน้าขึ้นมาคาดอัตโนมัติเลยครับ
แต่เบาะหลังยอมรับว่ามีคาดบ้างไม่คาดบ้างแล้วแต่ระยะทาง กำลังปรับให้เป็นนิสัย

เปิดแอร์ไหม
ต้องเปิดครับ เพราะอากาศแวดล้อมภายนอกไม่ได้เย็นและไร้กลิ่นอย่างที่คิด
ยิ่งรถมี Heater เปิดแล้วมีความสุขมาก ไม่ต้องสนใจอากาศภายนอกเลยจะร้อนหนาว

ฟังเพลงไหม
แล้วแต่อารมณ์ครับ ถ้าขับไปคนเดียวส่วนมากเปิดเพราะเหงา
รถผมที่มี Bluetooth บางรุ่นเวลาต่อมือถือได้แล้วมันชอบเล่นเพลงเองโดยยังไม่ทันทำอะไร
ก็เลยฟังต่อเลยตามเลยไป

เปิดล็อคกี่ฝั่ง
มันเป็นเซ็นทรัลล็อคครับ ควบคุมเป็นฝั่งทีเดียวยาก

ฉีดน้ำหอมมั้ย
ไม่ครับ เกลียดกลิ่นปรุงแต่งทุกคนในบ้าน

เอกสารเก็บไว้ในรถมั้ย
เอกสาร “รถ” เก็บแทบทุกอย่างครับ ยกเว้นไฟแนนซ์ และถ่ายสำเนาเล่มเก็บไว้บนบ้านอีก
เอกสารอื่นๆ ไม่ค่อยเก็บครับ มีทะเบียนบ้านที่ค่อนข้างมีโอกาสใช้บ่อยเลยได้มีโอกาสติดรถไว้หลายเวลา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 10:26:11 »
คาดเข็มขัดทุกครั้ง สตาร์ทรถเปิดแอร์ทันที(ร้อน)  ปิดล็อกทุกบาน เปิดเพลงบ้าง หลังๆไม่ค่อยเปิด ลูกจะดูยูทูป ไม่นิยมใส่น้ำหอมในรถ ครับ เอกสารประกงประกันไว้ในรถครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 11:07:33 »
1. คาดเข็มขัดปกติ

2. น้ำหอมไม่ใช้ มาเกิน 20 ปีแล้วครับ ชอบกลิ่นของตัวรถมากกว่า .. ถ้าใครมีรถหลายคัน จะทราบว่า แต่ละรุ่น มันมีกลิ่นเฉพาะตัว แต่ถ้าใครมีรถคนเดียว จะไม่รู้สึกเพราะชิน

3. แอร์เปิดอยู่ละ

4. เอกสาร มีแค่สมุดคู่มือ สมุดเช็คระยะ สำเนาทะเบียนรถ สำเนากรมธรรม์ประกันภัย และ พวกคู่มือเครื่องเสียง กันขโมย ครับ

5. เพลง ต้องฟัง เปิดทุกครั้งที่ขับ ถ้าไม่เปิด จะง่วงในเวลาอันรวดเร็ว

.............

นอกนั้น ถ้าเดินทางไกล จะมีน้ำขวด 1.5 ลิตร ติดรถไว้ 1 ขวด เผื่อใช้ดื่ม ลืมเติมอื่นๆ / ลูกบล็อค สำหรับถอดน้อตล้อ / ด้ามขันล้อ พวกนี้มีประจำรถอยู่ละ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 11:19:10 »
คาดตลอดขับ
ขับคนเดียว  ไม่เปิดแอร์ครับ  ผมวิ่งบนทางด่วนเป็นหลัก
รถเป็นเซ็นทรัลล็อคครับ
วางถ่านไว้ดูดดลิ่นครับไม่ชอบกลิ่นใด 
เอกสาร ไม่ค่อยมีครับ

เพลงเปิดตามความรีบ  ถ้ารีบก็เปิด rock  รีบมากเปิดEdm.  ไม่รีบเปิด pop 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2022, 11:55:48 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 13:34:43 »
คาดเข็มขัดตลอดครับ ก่อนบิดกุญแจ ทำมา 15 ปีแล้ว จนชิน เป็นนิสัยไปแล้ว

แอร์ ต้องเปิดอยู่แล้ว

น้ำหอม ไม่ใช้ครับ

รถ ใช้คนเดียว ไม่รกครับ โล่งมาก แทบไม่มีอะไรในรถเลย  ;D ;D ;D ;D ;D

เปิดวิทยุครับ ไม่ค่อยได้ฟังเพลงยาวๆ ชอบวิทยุ มีคนพูด คนคุย ช่วยเปลี่ยนบรรยากาศให้ไม่ง่วง ดีกว่าเปิดเพลงยาวๆ ฟังครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 13:56:49 »
คาดเข็มขัดตลอดครับ

แอร์ ถ้าขับคนเดียวตอนเช้าหรือช่วงเย็น ถ้ารถไม่เยอะไม่เปิดครับ นอกนั้นเปิดตลอด

น้ำหอม ถ้าน้ำหอมรถไม่ได้ใช้เพราะกลิ่นมันเตะจมูกไป แต่ใช้เป็นถุงหอมที่ใส่ในตู้เสื้อผ้าแทน

เปิดเพลง ต้องเปิดตลอด นอกจากบางเวลาตอนอยากซิ่งแบบฟังเสียงเครื่อง

ล็อคนี่ออโต้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 15:03:16 »
สวีดัดครับ
ขับรถยังไง - ปรกติไหลๆ ตามคันหน้า ถ้าถนนโล่งก็ ขับประมาน 100 มอเตอเวย์ 120 อย่าลืมเปิดไฟเลี้ยวกันนะครับ
คาดเบลไหม - คาดตลอดครับ ไม่คาดแล้วไม่มั่นใจ
เปิดแอร์ไหม - ต้องเปิดครับ แตรเสียยังพอว่า แอร์เสียนี้ไม่ได้
ฟังเพลง - 105.5 ครับ ถ้าขับคนเดียว เสียบโทรศัพท์ให้สิริเปิดเพลงให้ครับ
เปิดล็อคกี่ฝั่งกัน - แล้วแต่รถครับ บางคันเปิดแล้วมันเปิดให้หมดเลย
ฉีดน้ำหอมไหม - นานๆทีครับ เวลาไปซื้อกับข้าวแล้วรถมีกลื่นก็หาพวก Little Tree กลิ่น Black Ice / Vanilla ฉีกซองนิดเดียวแล้ววางไว้ในรถ อยู๋ได้หลายเดือนเลย ถ้าแกะหมด มันฉุนไป
เก็บเอกสารไว้ในรถไหม - เอกสารรถเก็บในรถครับ ลิ้นชักด้านหน้าครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 17:35:17 »
คาดเบลท์ เปิดแอร์ ฟังเพลง เรื่องพวกนี้คงไม่ต้องตอบ เพราะเป็น Common Sense ที่ทุกคนรู้

เอกสารที่เก็บในรถ ประกอบด้วย
- สมุดคู่มือ
- Book Service ต่างๆ
- ใบรับประกันต่างๆ
- กรมธรรม์ประกันภัย

ส่วนเล่มทะเบียนรถ ผมเก็บในบ้านแทน เพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 22:11:38 »
สวีดัดครับ ปกติทุกคน ขับรถยังไงกันครับ คาดเบลไหม เปิดแอร์ไหม ฟังเพลง เปิดล็อคกี่ฝั่งกัน ฉีดน้ำหอมไหม เก็บเอกสารไว้ในรถไหม
ต้องกราบอภัยด้วยครับ
อ่าน mentกันเล่นๆ ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ

คาดเบลท์ - ยอมรับเลยว่า เมื่อก่อนไม่เคยคาด ตอนนี้กำลังฝึกให้เป็นนิสัยนะคะ
เราสอนตัวเองขับรถ ตอนนั้นเข้าใจว่าตัวเองต้องเห็นขอบฝากระโปรงหน้ารถเวลาขับ
เลยทำให้ติดการชะเง้อระหว่างขับรถมาโดยตลอด ถ้านั่งแล้วมองไม่เห็น เราจะกลัว
ตอนนี้พยายามค่อยๆฝึกกันไปค่ะ ยังติดนิสัยชะเง้ออยู่ แต่ก็มีเบลท์มาคอยช่วยดึงตัวไว้ค่ะ
เหลือท่านั่งอีกอย่างนึงที่ต้องปรับ แต่อันนี้น่าจะงานยากค่ะ

เปิดแอร์ ฟังเพลง - ทำทั้งสองอย่างค่ะ อยู่แบบเงียบร้อนๆไม่ได้

ล็อกรถ - แล้วแต่รถเลยค่ะ แต่ติดนิสัยเสียคือชอบลืมล็อกเวลาขึ้นรถ รอให้รถล็อกเอง

น้ำหอม - ใช้ถุงหอมของ Karmakamet กลิ่นหอม อยู่นาน ใช้มาหลายปีแล้วค่ะ

เอกสาร - กรมธรรม์ประกัน สมุดคู่มือ ค่ะ
ส่วนของจุกจิกก็พวกร่ม ทิชชู่ ทิชชู่เปียก หน้ากากอนามัยสำรอง ถุงผ้าไว้ซื้อของค่ะ
ก่อนหน้านี้เคยมีคอนโดรองเท้า แต่พอเก็บออกตอนเปลี่ยนรถ ก็เลยไม่ได้เอากลับมาใส่สักทีค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 23:24:00 »
ขับรถอย่างไง / 90-100 ช้าในที่โล่ง เร็วในที่แคบช่วงรถไหลๆ
คาดเบลท์ไหม / บ้าน-ที่ทำงาน(ต่างจังหวัด) 1 กม. ไม่คาดเบลท์เพราะไม่ค่อยมีรถวิ่ง นอกนั้นคาดเบลท์หมด
เปิดแอร์ไหม / ช่วงบ้าน-ที่ทำงาน ไม่เปิดแอร์เน้นเปิดกระจกแทน  นอกนั้นเปิดแอร์หมด
ฟังเพลงไหม / ฟังเพลงตลอด ลงทุนกับเครื่องเสียงเต็มที่ เน้นฟังในรถไม่โชว์ดังนอกรถ
เปิดล็อคกี่ฝั่งกัน / เปิดทีมันก็เปิดหมดทุกฝั่ง
ฉีดน้ำหอมไหม / ไม่ฉีดน้ำหอม แต่ใช้พวกกระปุกน้ำหอมใส่ในช่องวางแก้ว ชอบกลิ่นลาเวนเดอร์
เก็บเอกสารไว้ในรถไหม / เก็บคู่มือ สำเนาเล่ม

แถม อุปกรณ์อื่นๆที่เก็บไว้ในรถ / ทิชชู่ สายชาร์จโทรศัพท์ ร่ม สายจั๊มแบต กล่องเครื่องมือที่นอกเหนือจากโรงงานให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2022, 23:30:08 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT