ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เห็นข้อมูล Spec. ของ PRIUS ที่จะเปิดขายในไทยแล้ว ผมรู้สึกว่าควรจะใส่อุปกรณ์มาให้มากกว่านี้ได  (อ่าน 17923 ครั้ง)

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
บังเอิญมีคนรู้จักส่งรายละเอียดผลิตภัณฑ์ของ TOYOTA PRIUS ที่กำลังจะเปิดตัวในไทยมาให้ดู ทำให้รู้ว่ารุ่นที่จะขายมีอยู่แค่ 2 รุ่นคือรุ่น Standard กับรุ่น Top

ส่วนที่รุ่น Top มีมากกว่าคือ ไฟหน้าแบบ LED มีระบบเปิดปิดอัตโนมัติ, ปรับไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติ, ที่ทำความสะอาดไฟหน้า, กระจกด้านข้างเฉพาะคู่หน้าที่ลดการเกาะของหยดน้ำ, เบาะหนัง, กระจกมองหลังปรับลดแสงอัตโนมัติ, เครื่องเสียง CD 6 แผ่น, ระบบอุ่นเบาะ และสีขาวมุก นอกนั้นเหมือนกันหมด

ผมรู้สึกว่ารุ่น Top น่าจะเพิ่มอุปกรณ์มาให้อีกหน่อย เช่นเครื่องเสียง ไม่งั้นคนที่สนใจอาจจะไปซื้อรุ่น Standard กันมากกว่า เพราะแทบจะไม่แตกต่างกันเลย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
แล้วจะอุ่นเบาะทำไมอะครับ

หรือเป็นแอร์ที่เบาะครับ
I will buy Volvo some day.

• Newbie
  • *
แล้วจะอุ่นเบาะทำไมอะครับ

หรือเป็นแอร์ที่เบาะครับ

ใน Spec. ระบุว่าเป็นระบบอุ่นเบาะคู่หน้า (Warming Seat) ครับ ผมก็ไม่รู้จะมีไว้ทำไม อาจจะเอาไว้อุ่นไข่ก็ได้ครับ 555

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
รอดูอีกทีตอนเห็นที่โชว์รูมครับ  ;)

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
ไม่มีจอ ดีวีดี+เนวิเกเตอร์+กล้องมองหลัง หรอครับ จริงๆน่าจะมีนะครับ
เพราะอะไรท้อปๆของโตต้า น่าจะมี

ออฟไลน์ teenbag

• Newbie
  • *
มีระบบอุ่นไข่ด้วย..ดีจังจะได้ต้มไข่รอไว้เลย...

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แปลว่าเขาห้ามตดในรถ เพราะมันจะเหม็นทั่วรถ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ไม่มีจอ ดีวีดี+เนวิเกเตอร์+กล้องมองหลัง หรอครับ จริงๆน่าจะมีนะครับ
เพราะอะไรท้อปๆของโตต้า น่าจะมี

เอาไว้มีตอนไมเนอร์ เชจน์ ครับ
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ammo

• Jr. Member
  • **
ว้าว
ชอบจังอุ่นไข่ได้ด้วย
อิอิ

keanetona

;D ;D ;D ;D

ถ้าไมเนอร์เชนจ์อีก4-5รอบ คงจะมีกล้องมองข้างหน้าด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^

;D ;D ;D ;D

ถ้าไมเนอร์เชนจ์อีก4-5รอบ คงจะมีกล้องมองข้างหน้าด้วยใช่ไหมครับ

นั่นมัน D-Max
ตึ่ง...โป๊ะ!!
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็ดีไงครับ เราจะได้ซื้อแต่รุ่นล่าง
แบบนี้ดีซะอีก ไม่โดนมัดมือชกให้ต้องซื้อรุ่นท๊อปปุ

ออฟไลน์ Bluedoft

ใช่หรออ ผมว่าเค้าคงไม่เอาที่อุ่นเบาะกับ ที่ฉีดน้ำไฟหน้ามาขายในไทยหรอกครับ

ออฟไลน์ 2k

กำลังจะบอกเหมือนกันเลยให้มาทำไมเบาะทำความอุ่นเนี่ย ค่ายรถประเทศไทยนี่ทำตัวแปลกนะครับ นอกจากคนซื้อเลือกออฟชั่นเองไม่ได้แล้วยังต้องขวนขวายหาที่ๆจะได้ใช้ออฟชั่นนั้นให้ครบอีก ที่ปัดน้ำฝนไฟหน้าอีกเอามาทำไมนั่น? ผู้บริหารคิดไม่ได้หรือว่ารู้แต่ก็จะใส่มาเพราะว่ามันลดต้นทุนได้มากที่สุดกันแน่?  :-\

VSC อะไรนี่มีไหมครับ กระจกพับไฟฟ้าด้วย ถ้าไม่มีมาให้นี่อายมิตซูบิชิแย่เลยนะ เลียนแบบเค้า   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
ก็ดีไงครับ เราจะได้ซื้อแต่รุ่นล่าง
แบบนี้ดีซะอีก ไม่โดนมัดมือชกให้ต้องซื้อรุ่นท๊อปปุ

เท่าที่ดูข้อมูลอุปกรณ์ที่มีในรุ่น Standard ก็น่าสนใจแล้วครับ เช่นให้ air bag มา 7 ลูก, ABS, VSC, TRC, มีระบบ Push Start, แอร์ออโต้, ลำโพง 8 จุด, Cruise Control

แต่ถ้ารุ่น Top มีจอ DVD + Navigator มาด้วยน่าจะดูดีขึ้น

• Newbie
  • *
กำลังจะบอกเหมือนกันเลยให้มาทำไมเบาะทำความอุ่นเนี่ย ค่ายรถประเทศไทยนี่ทำตัวแปลกนะครับ นอกจากคนซื้อเลือกออฟชั่นเองไม่ได้แล้วยังต้องขวนขวายหาที่ๆจะได้ใช้ออฟชั่นนั้นให้ครบอีก ที่ปัดน้ำฝนไฟหน้าอีกเอามาทำไมนั่น? ผู้บริหารคิดไม่ได้หรือว่ารู้แต่ก็จะใส่มาเพราะว่ามันลดต้นทุนได้มากที่สุดกันแน่?  :-\

VSC อะไรนี่มีไหมครับ กระจกพับไฟฟ้าด้วย ถ้าไม่มีมาให้นี่อายมิตซูบิชิแย่เลยนะ เลียนแบบเค้า   ;D

VSC มีให้ครับ ส่วนกระจกมองข้าง ในนี้บอกว่าเป็นกระจกมองข้างปรับด้วยไฟฟ้า (พร้อมระบบไล่ฝ้าด้านคนขับ) แต่ไม่เห็นบอกว่าพับด้วยไฟฟ้าหรือเปล่านะครับ ต้องลองดูตัวจริงอีกทีว่าจะเลียนแบบ Lancer EX หรือเปล่า :D

methus zaa

เปนแคตตาล็อคเหรอครับที่ส่งมาให้ แล้วไปเอาที่โชว์รูมได้เลยไหมครับ

alzeto

เอ่อ นี่หลังๆ ค่ายรถบ้านเรา จัด ออฟชั่นแหม่งๆ นะคะ

เครื่องทำความอุ่นที่เบาะ

แบบนี้  อุ่นไข่ อุ่นหอย อุ่นใส้กรอกกันถ้วนหน้าค่ะ.....

แหม  ถ้าญี่ปุ่นจะว่าไปอย่าง??  เอ๊ะ.... หรือว่ามันจะช่วยลดกลิ่นอับแข่งกับเปาซิลเวอร์นาโน ??

แต่ จะบอกว่าดูโดยรวมเวอร์ชั่นบ้านเรา ดูยังไง ก็ น้อยใจ ต่างประเทศทุกทีค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Nioka

วันนี้ลมหนาวมาแล้ว เค้าเลยให้ เบาะอุ่นๆมาด้วยมั้ง 5555

ออฟไลน์ apinui

;D ;D ;D ;D

นั่นมัน D-Max
ตึ่ง...โป๊ะ!!

เข้ามาขำอันนี้ .... ฮาจัง อิอิ ....

ชอบๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จะบอกว่า ที่อุ่นเบาะไม่จำเป็น ที่ผ่านๆ มา ผมก็เคยคิดแบบนั้น
รวมไปถึง Heater อะไรต่างๆ ว่าใส่มาทำไม ในรถบางรุ่น

แต่ ณ วันนี้ ความคิดผมได้เปลี่ยนไป บางช่วงเวลา ในกรุงเทพ
มัีนก็หนาวเยือกๆ ได้เหมือนกัน เช่นตอนขับรถไปทำงานในตอนเช้าๆ
ผมก็ต้องเปิด Heater ซึ่งผมไม่เคยคิดว่ามันจำเป็น จนกระทั่งเจ้า Mazda 2
มันติดมาให้ ซึ่งระบบนี้ Toyota หลายๆ รุ่นไม่มี หรือจะทุกรุ่นเลยรึเปล่าที่ไม่มีนะ อันนี้จำ
ไม่ได้

ถ้าเกิดว่า Toyota จัดเบาะที่อุ่นก้นได้มาให้ ผมคิดว่าอย่างน้อยในตอนเช้าๆ อากาศ
เย็นๆ ผมว่าผมได้ใช้นะ หรือว่าผมเป็นคนขี้หนาว และเมื่อลองคิดดูแล้ว option ต่างๆ
ที่เกี่ยวกับทำความอุ่นนี่ อาจจะทำให้ ลูกค้าที่อยู่ในจังหวัดที่มีความสูงสูง หรือจังหวัด
ทางภาคเหนือ ตะวันออกเฉียงเหนือ นี่ สามารถใช้ option นี้ได้สบายๆ และเวลาที่
อากาศข้างนอกหนาวๆ ถ้าภายในรถ ได้อบอุ่นด้วย Heater นี่บรรยากาศไม่อยากจะ said
เลย น่ากกกอดคนข้างๆ มาก 5555 ยังไงซะก็ลองๆ ดูครับ ว่ามีจริงแน่นอนหรือเปล่า ถ้ามี
ก็ดี จะได้ลองๆ ใช้กันดู

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คือมีไอที่อุ่นไข่ให้ มันก็ดีนะครับ

แต่พวกราคาของเครื่องอุ่นไข่ เปลี่ยนมาเป็นกล้องมองหลัง กับกล้องเดินหน้ารวย น่าจะดีกว่าเยอะ ราคาคงพอๆกับเครื่องอุ่นไข่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
เปนแคตตาล็อคเหรอครับที่ส่งมาให้ แล้วไปเอาที่โชว์รูมได้เลยไหมครับ

ที่คนรู้จักผมส่งให้ดูเป็นรายละเอียดผลิตภัณฑ์จากฝ่ายบริหารผลิตภัณฑ์ครับ ไม่ได้เป็น Catalog ถ้าไปที่โชว์รูมอาจจะมี Sales ที่มีข้อมูลนี้แล้วก็ได้ครับคงขอดูได้

ออฟไลน์ Cube

• Full Member

ออฟไลน์ Ishida

ผมว่าพวกเรามาลองคิดกันดีกว่าว่า ทำไมถึงนำ พวกอุปกรณ์ต่าง ๆ เช่น navi ไปแปะเป็นรุ่นย่อย ไม่ใช่เป็นอุปกรณ์เสริมที่สามารถเลือกได้จากรุ่นที่ระบุไว้ เช่น ทั้งหมดมี 1.6J 1.6E 1.6G 1.8E 1.8G 2.0V ไม่ระบุว่า Navigator เป็นอุปกรณ์ที่ 1.6G 1.8G 2.0V เลือกได้เท่านั้น อะไรประมาณนี้ หรือว่า... การไปติดเองมันถูกกว่าและนิยมกว่าการผลิตเป็น OEM?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่า option รุ่น standard แตกต่างกับ รุ่น top น้อยไปครับแต่ก็ต้องดูราคาก่อนครับว่าต่างกันเยอะมั้ย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

ออฟไลน์ Sman

ถ้าสังเกตุดีๆ ในงานพรีวิว ส่วนใหญ่เขาจะเอารุ่นท๊อปมา และก็เป็นไปตามคุณ จขกท บอกนั่นล่ะ

รุ่นท๊อป ยังไม่มีจอ เลย เป็น วิทยุ ซีดี ส่วนอย่างอื่นก็ค่อนข้างครบ แต่ในตัวโชว์ ผมไม่เห็น ครูซคอนโทรลที่พวงมาลัยน่ะ เห็นแต่ ปรับแอร์ ปรับวิทยุ อย่างเดียว (วางไว้คนละฝั่ง)

ส่วนที่อุ่นเบาะ ผมว่าแคมรี่ก็มีน่ะ เวลาเบาะเย็น เอาไว้อุ่นให้ร้อนหน่อย แถมคลายเมื่อยได้ด้วยน่ะ

แต่บอกตรงๆ ตอนแรกก็สนใจรุ่นนี้ แต่เห็นออฟชั่นที่มา บวกกับราคา ถอดใจ อาจถอยไปเทียน่า น่าจะดีกว่า คุ้มกว่าหรือเปล่าเนี่ย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ที่อุ่นหำ ฮ่าๆๆๆๆ

เออว่าแต่ใส่ถ้าใส่จอมาให้แล้วราคาเพิ่มไป 60K นี่ก็ไม่เอาอ่ะนะ สู้ไปใส่ข้างนอกดีฟ่า ส่วน GPS ซื้อของป้าขมิ้นมาก็ได้ ไม่ถึงหมื่น
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• Newbie
  • *
VSC กับ airbag หละครับ?

VSC มีครับ ส่วน Airbag มีให้ 7 ลูก คนขับ 1, คนนั่ง 1, หัวเข่าคนขับ 1, ด้านข้าง 2 และม่านอีก 2 ครับ