ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างรุ่น Avantgarde VS AMG Dynamic ความรู้สึกต่างกันเยอะไหมครับ  (อ่าน 2108 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
โดยปกติ ช่วงล่างแบบ AGILITY CONTROL ในตัว Avantgarde
เมื่อเทียบกับ Sports suspension ในตัว AMG

ให้ความรู้สึกในการบังคับควบคุม ต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
เยอะครับ

โดยส่วนตัวช่วงล่างที่ไม่ใช่ amg ผมขับไม่ได้เลย

มันโคลงเคลงเกินไปครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
อ้างอิงจาก w205 นะครับ 

AMG Dynamic  จะแข็งกว่า เฟิร์มกว่าเล็กน้อย      Exclusive ซึ่งเข้าใจว่าช่วงล่างเดียวกันกับ Avantgarde  จะนิ่มสบายกว่านิดนึง   

แต่คิดว่าน่าจะเป็นผลมาจากซีรีย์ยางที่ต่างกัน   225/45/R18+245/40/R18   vs  225/50/R17

เวลาเข้าโค้งไม่รู้สึกแตกต่างขนาดนั้น  AMG Dynamic  อาจจะเกาะกว่านิดหน่อยตามความรู้สึก แต่ไม่ได้เทียบที่โค้งเดียวกัน ความเร็วเท่ากันก็ไม่กล้าฟันธง

แต่ที่ให้ผลลัพธ์ต่างมากแบบบรู้สึกได้ชัดเจน  คือ การเอา W205  AMG Dynamic  ไปเปลี่ยนโชคจาก โชคเดิม (เข้าใจว่าเป็น Bilstien B4 OEM ให้)  เปลี่ยนเป็น  Bilstien B8 +  สปริงเดิม   ผลลัพธ์ผมคิดว่า ดีกว่าเดิมในทุกมิติ  ทั้งการจิกโค้ง  การซับแรง รอยต่อถนนต่างๆ ผมว่ามันให้ความแตกต่างได้ชัดเจนกว่า AMG Dynamic vs Exclusive    เยอะมากๆ   

ออฟไลน์ panjap

อ้างอิงจาก w205 นะครับ 

AMG Dynamic  จะแข็งกว่า เฟิร์มกว่าเล็กน้อย      Exclusive ซึ่งเข้าใจว่าช่วงล่างเดียวกันกับ Avantgarde  จะนิ่มสบายกว่านิดนึง   

แต่คิดว่าน่าจะเป็นผลมาจากซีรีย์ยางที่ต่างกัน   225/45/R18+245/40/R18   vs  225/50/R17

เวลาเข้าโค้งไม่รู้สึกแตกต่างขนาดนั้น  AMG Dynamic  อาจจะเกาะกว่านิดหน่อยตามความรู้สึก แต่ไม่ได้เทียบที่โค้งเดียวกัน ความเร็วเท่ากันก็ไม่กล้าฟันธง

แต่ที่ให้ผลลัพธ์ต่างมากแบบบรู้สึกได้ชัดเจน  คือ การเอา W205  AMG Dynamic  ไปเปลี่ยนโชคจาก โชคเดิม (เข้าใจว่าเป็น Bilstien B4 OEM ให้)  เปลี่ยนเป็น  Bilstien B8 +  สปริงเดิม   ผลลัพธ์ผมคิดว่า ดีกว่าเดิมในทุกมิติ  ทั้งการจิกโค้ง  การซับแรง รอยต่อถนนต่างๆ ผมว่ามันให้ความแตกต่างได้ชัดเจนกว่า AMG Dynamic vs Exclusive    เยอะมากๆ

ช้อคเดิมเป็น Sach แกนสั้น เทียบได้ กับ Bil B8(ความยาวนะครับ ไม่ใช่สมรรถนะ) ครับ ราคาห้าง ตัวละ หมื่นครับ

ออฟไลน์ axister

ส่วนตัวว่าเยอะมากๆครับ

avantgarde เหมือนนั่งอยู่ในเรือ โคลงๆหน่อยๆ ไม่แน่ใจว่าตัวที่ใช้มีถุงลมรึเปล่าเป็น e350e กับอีกตัวเพิ่งได้รถมาเป็น e300e amg ไม่ถุงลม นิ่งและคมกว่ามากๆ