ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนลดหลักแสนมีไว้หลอกตาจริงมั้ยครับ  (อ่าน 3184 ครั้ง)

allnewvalinor2

• บุคคลทั่วไป
ส่วนลดหลักแสนค่ายยุโรปมีไว้หลอกตาจริงมั้ยครับ ที่ให้ส่วนลดหลายแสนแต่เขาไปถ้วกับดอกเบี้ยแล้ว จริงมั้ยครับ
บางค่ายไม่ให้ส่วนลด แต่ดอก0เปอเซ็น ก็เท่าๆกันจริงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: ส่วนลดหลักแสนมีไว้หลอกตาจริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 15:55:16 »
แล้วแต่ค่าย แล้วแต่ศูนย์ แล้วแต่ลีลาเซลล์
มีแค่นี้จริงๆครับ

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
Re: ส่วนลดหลักแสนมีไว้หลอกตาจริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:06:33 »
ถ้า case ผม ไม่หลอกตานะครับ ลดไปเลย 250k ผ่อน 0% 48งวด ไม่เอาเชคระยะฟรี 5 ปีลดไปอีก 75,000
สรุปราคาเต็ม - 325,000 ล้วนๆ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:12:43 »
ลองคำนวณยอดที่ต้องจ่ายทั้งหมดตลอดการผ่อนรถครับ อันไหนถูกกว่าก็เลือกอันนั้น
อย่างกรณีของผม ได้ดอกเบี้ย 0% แต่ไม่มีส่วนลด จ่ายถูกกว่าแบบมีส่วนลดแต่มีดอกเบี้ย
หรือบางกรณีโชคดีหน่อย ได้ดอกเบี้ย 0% แล้วยังมีส่วนลดให้อีก

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:27:20 »
ยังไง ค่ายรถก็ต้องมีกำไรครับ ไม่ว่าจะมาจากทางไหนก็ตาม

เค้าให้ส่วนลดหลักแสนจริง แต่ไม่ให้ซื้อเงินสด แปลว่าต้องผ่อนตามเงื่อนไขเพื่อให้เขาได้กำไรในจุดที่เขาต้องการ

ต่อให้คุณดาวน์จนเกินครึ่ง เขาก็ไม่ให้ดาวน์แบบนี้ด้วย ต้องทำตามโปรแกรมเขาอย่างเดียว หรือ limit ที่เขารับได้

รถญีาปุ่นก็เป็นครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:48:45 »
ค่าการตลาด/คันมีเท่าไร เซลล์ก็ไปแปรธาตุครับ อยู่ที่คนซื้อจะซื้อสดหรือผ่อน  ซื้อสดได้เปรียบ ซื้อผ่อนก็จ่ายดอก ไม่หลอกตาครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:57:45 »
ก็แล้วแต่รุ่นด้วยอะคับ  อย่าง X1 mSport นี่ลดกันหลายแสน (เพราะตัวใหม่กำลังจะมา)  C220d W205 นี่ก็หลายแสนเช่นกัน

แต่ ดอก 0%  vs  ส่วนลด  มันก็พอ ๆ กันแหละคับ  ขึ้นกับสะดวกแบบไหน   ส่วนมากที่เห็นเขาเสนอลดเยอะ  ๆ  คือเขาเน้นขาย ฺBalloon +  หักส่วนลดค่าใช้จ่ายบริษัทเอา
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 17:00:40 »
อยู่ที่ว่าคิดแบบไหนครับ

ทริคมันมีมากมาย  และเซลล์ชอบเขียนให้งง 

ส่วนลดจริงๆ  มีให้ครับแต่ยังไงก็ลดไม่น้อยกว่ามาร์จิ้น

เท่าที่รู้มามีสอง เคส คือตอนนี้ที่เชฟลาไทย และ รถไฟฟ้าเกาหลีตอนโปร 11.11   อันนั้นเข้าเนื้อจริง

แต่ตอนเคสเทียน่า  ศูนย์ไม่เหลือมาร์จิ้นจริง  แต่ไม่ขาดทุน

คนที่ซื้อแบบไม่มีมาร์จิ้นได้ก็พวกพนักงานใน บ.รถหรือซัพ   ครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 17:21:06 »
ปกติถ้าซื้อสดส่วนลดจะน้อยกว่าผ่อนครับ ทีนี้ก็แล้วแต่คุณเองที่คิดว่าแบบไหนคุ้มหรือเหมาะกับตัวเองมากกว่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 17:27:43 »
ตอนเสนอราคา = หลอกตา
ซื้อจริง ส่วนลดอีกเรท

เคยเจอค่ายสนิม ตอนสอบถามราคา ส่วนลด 50K ดอกเบี้ย 1.25%
กลับไปอีกรอบตอนจะวางเงินดาวน์ ส่วนลดเหลือ 30K ดอกเท่าเดิม  :P
ย้าย ศูนย์ ทันที ได้ส่วนลดดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 18:27:56 »
ไม่ใช่ครับ ส่วนลดหลักแสนมีจริง และแยกกันกับดอกเบี้ย .. .มาๆ เดียวจะเล่าให้อ่าน ..

แยกก่อนนะ รถจากโชว์รูม จะมีมาจิ้นอยู่แล้วมากน้อยแล้วแต่รุ่นแล้วแต่โปรแล้วแต่เดือน

ส่วนดอกเบี้ย ถ้าคุณซื้อไฟแนนท์คุณต้องเสียดอกเบี้ยเป็นปรกติ อันนี้ขอขยายความก่อนเรื่องดอกเบี้ยจากธนาคาร ..

และขอเน้นชัดๆให้เข้าใจดังนี้ว่า ไม่มีสถาบันการเงินไหนในโลกปล่อยกู้โดยไม่คิดดอกเบี้ย ... ดังนั้น การที่คุณเห็นโปรต่างๆว่า ผ่อนดอก 0% กี่เดือนก็ว่าไป นั่นคือค่ายรถนำเงินมาจิ้นมาจ่ายดอกแทนคุณ ไม่ใช่ธนาคารไม่ได้คิดดอกนะครับ ...

ดังนั้น ก็จะเห็นกันได้ชัดเจนคือ ถ้าใช้โปรดอก0% มาจิ้นของแถมจะได้น้อยมากๆ ... แต่ถ้าคุณซื้อด้วยเรทดอกเบี้ยปรกติ คุณจะได้ของแถมและส่วนลดมากมาย ...

และอีกประเด็นที่บอกว่า ซื้อสดได้ส่วนลดน้อยกว่าผ่อน .. ตรงนี้ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะเซลเค้าใจดี ยอมเอาคอมฯไฟแนนท์ที่ตัวเองควรได้ มาลดให้ลูกค้าเพิ่มอีก เพื่อเป็นแรงจูงใจเท่านั้น ซึ่งเซลจะไม่ให้ก็ได้ เงินก้อนนี้เป็นสิทธิ์ของเค้าเอง(บริษัทไม่มีสิทธิ์) ... หรืออีกกรณีก็คือ การใส่ดอกเบี้ยลูกค้ามากๆ และก็เอาดอกเบี้ยนั้น วนกลับมาเป็นส่วนลดให้ลูกค้า นำมาเป็นเงินช่วยดาวน์ เพื่อให้ลูกค้าสามารถออกรถได้ง่ายขึ้น

และที่บอกว่า ได้ดอก 0% และได้ส่วนลดด้วย นั้นก็แปลว่า มาจิ้นเค้ามีมากพอที่จะจ่ายดอกให้ลูกค้าแล้วยังเหลือเงินมาเป็นส่วนลดให้อีกนั่นแหละครับ ..

มันมีเท่านี้แหละ วงการขายรถน่ะ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 18:41:35 »
มีจริงๆ ครับ ไม่หลอกตาแน่นอน
เป็นงบ Campaign ครับ ก้อนใหญ่หลายล้านบาทต่อแต่ละ Campaign เอาออกใช้ในช่วงกระตุ้นยอดขาย เช่น ช่วงปลายโมเดล

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 22:48:25 »
สรุปง่ายๆ ครับ ลองถามดูว่าซื้อสดลดเท่า นั่นคือ margin จริงๆ ที่ dealer ยอมลดให้ ส่วนที่เพิ่มขึ้นมาก็เอาส่วนอื่นมาโป๊ะ
สมมุติยี่ห้อ B ซื้อสเลดให้ 250,000
ถ้าผ่อน 300,000  50k ที่เพิ่มมาคือเอาดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายมาลดให้
ถ้าทำ 0% ก็ไม่มีส่วนลด เอา 250,000 ไปซับดอกเบี้ยกับสถาบันการเงินให้
ถ้าผ่อนแบบบอลลูน ส่วนลดอาจจะเพิ่ม 350,000-400,000 (ดอกเบี้ยสูงกว่าผ่อนแบบธรรมดามากเลยลดได้เยอะ
อีกกรณีคือเอาส่วนลดไปซับเงินดาวเอา แต่วิธีระวังเพราะเคยเห็นบางคนโดนระบุว่าเป็นรายได้ สุดท้ายกลายเป็นเสียภาษีสูงเลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 22:54:38 »
จะว่าจริงก็ได้ครับ

มันเป็นกำไรที่ค่ายรถตั้งเผื่อ margin ไว้ทำ promotion ระบายสต็อก โดยอ้างอิงราคาจากการนำเข้า เพื่อเวลาเปิดตัว CBU แล้วจะได้ไม่ตกใจกับราคาครับ

เช่นๆ X4 ราคา 3.9 แต่ X3 ราคาดันไล่ๆกันทั้งที่ประกอบใน ไปถาม X3 อาจจะมีส่วนลดอื้อ แต่ถาม X4 อาจจะได้ส่วนลดแค่แสนเดียวพอเป็นพิธี เพื่อให้ product choice ไม่ต่างกันจนน่าตกใจ และเวลา X3 ใหม่มา ล็อตแรกๆยังไม่พร้อมทำ CKD คนซื้อก่อนจะได้ไม่ฟิลว่าเจ็บก่อน(มาก) ด้วย

แต่เทียบกับน้อง 5 ที่ lci มาพร้อม CKD จะทำราคาถูกเลย พวก pre-lci ที่ซื้อลดล้างสต็อกก่อน lci ก็ขี้แตกสิ ต่อจากนี้ปลายโมเดลใครจะรีบซื้อ การตลาดเค้าก็ตั้งราคาไว้ก่อนละ มาถามก็ลด 250k วันแรกเลย

ลองนึกเล่นๆถ้าทำราคามาจิ้นน้อยจริงๆ เวลาระบายสต๊อกก็ไม่มีโปรมาเร่งยอด ระบายรถที่ผลิตค้างไว้ หรือถ้าจะมีก็น้อยจัด และ price range ของ ckd cbu จะต่างกันขนาดไหน
CBU 4m
CKD 3.3m

แบบนี้ใครจะซื้อ CBU หละ ทั้งหมดเป็นการตลาดครับ ไม่ใช่มีไว้หลอกตา ถ้าเลือกตัว CBU หรือต้นโมเดล ก็ไม่ได้ลดหรือลดน้อย เวลาคิดเค้าตั้งยอดมาแล้ว เอา market cost ที่ตีไว้เป็น % มากระจายค่าใช้จ่ายเอาครับ ลดมากลดน้อยอยู่ที่ช่วงเวลาและรุ่น

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 10:49:01 »
ส่วนมากเป็นรถค้างสต๊อค รถที่ใกล้ตกรุ่น หรือรถที่จอดค้างที่โชว์รูมนานจนสนิมขึ้นก็มี

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 11:54:51 »

ลด 1000000
แต่ดอก 4 %
ราคารถ 1,000,000
40,000 ต่อปี
5 ปี 200,000

ไม่ลด 100000
ดอก 2.5%
125,0000

ส่วต่างดอก 
85,000

แสดงว่าลดจริงๆแค่ 25,000

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 12:11:07 »
ลองคำนวณยอดที่ต้องจ่ายทั้งหมดตลอดการผ่อนรถครับ อันไหนถูกกว่าก็เลือกอันนั้น
อย่างกรณีของผม ได้ดอกเบี้ย 0% แต่ไม่มีส่วนลด จ่ายถูกกว่าแบบมีส่วนลดแต่มีดอกเบี้ย
หรือบางกรณีโชคดีหน่อย ได้ดอกเบี้ย 0% แล้วยังมีส่วนลดให้อีก

เห็นด้วยครับ ต้องคำนวณเบินที่จ่ายทั้งหมดตลอดสัญญา

ถึงจะรู้ว่าคุ้มมั้ย ลดไปจริงหรือเปล่า

เพื่อนผมพึ่งออก Kicks มา
ราคารถรวมทุกค่าที่บวกแล้ว 1,074,000
เซลล์ทุกที่บอกมีส่วดลดให้ 100,000+
แต่ทุกที่คำนวณตลอดอายุสัญญาแล้ว 1,10x,xxx ทั้งนั้น
(แต่สุดท้ายเจ้าตัวไม่ได้เอาที่ที่ถูกสุด เอาที่ที่มีรถในสต๊อกเพราะรีบใช้)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 15:17:35 »
ครั้งล่าสุดที่ซื้อรถ ก็ซื้อเงินสด ได้ส่วนลดมา 3% หรือประมาณ 180K + ฟรีประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง มูลค่าราวๆ เกือบ 1 แสนบาท + ฟิล์ม 2 หมื่นกว่าบาท
ดีลที่ผมได้ น่าจะเป็นงบที่ไว้แจกลูกค้าล้วนๆ ไม่มีค่าคอมจากไฟแนนซ์มาเกี่ยวข้อง

แต่ถ้าซื้อผ่อน ส่วนลดคงมากกว่านี้อีกเป็นแสนบาท แต่ก็ต้องเสียดอกเบี้ยเพิ่มอีกหลายแสนเช่นกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 16:17:24 »
ก็จริงนะครับ อย่างน้อยก็ทำให้คนสนใจ เดินเข้าไปถามได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 16:47:49 »
ลดจริงไม่มีจกตาครับ

แต่ที่จกตาคือ ผ่อน 19xxx แล้วไม่ค่อยอยากบอกว่ามีบอลลูน 5555   ;D

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 21:32:40 »
มีมาให้คนที่ไม่ต่อรอง แล้วไม่ได้สวนลด มารู้ทีหลังว่าคนอื่นได้ในช่วงเวลาเดียวกันแต่คนละเซลคนละศูนย์ แล้วมาเจ็บใจครับ