ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้!! น้ำมันปรับราคาลง กลุ่มเบนซิน / รบ.ตึงราคากลุ่มดีเซล 3 เดือน ครับ  (อ่าน 2458 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member

## รบ.กัดฟันตึงราคาดีเซล อีก 3 เดือน ##

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2022, 20:52:14 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
คิดว่าจะลงมากกว่านี้ซะอีก  :'(

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ราคาถูกลงแล้ว ต้องถูกลงไปอีก!!!!!

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ขอ E20 ถังละพันต้นๆ เหมือนเดิมได้ไหม ทุกวันนี้เติม 1,700 ตลอดเลย  :'(

ออฟไลน์ deertesla

ไปยกเลิกผสมน้ำปาล์มสิจะได้ไม่ต้องอุ้มมาก กับคัดกรองกลุ่มรถที่จดทะเบียนเพื่อใช้ในการบรรทุกเชิงพานิชย์ก่อนสิครับจะได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ alpha14

ลดค่าการกลั่นก่อนเลยข่าวว่าฟันไป7-8บาทต่อลิตร อืมมมมมม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อย่าเพิ่งดีใจไป เด๋วราคา LPG จะขึ้นอีก 3 เดือน

ราคาอาหารสด และสำเร็จรูป จะขึ้นอีกตามกันครับ

ค่าครองชีพก็ไม่ได้ลดลงเลยนะลุง

ออฟไลน์ deertesla

ลดค่าการกลั่นก่อนเลยข่าวว่าฟันไป7-8บาทต่อลิตร อืมมมมมม
นั่นสิครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รีบไปเติมเลยผม กลัวประกาศเย็นนี้ขึ้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

รีบไปเติมเลยผม กลัวประกาศเย็นนี้ขึ้น

เย็นนี้เติมครับ หลังจากไม่ได้เติมมาเป็นเดือน (รถผมปลั๊กอินครับ)

ที่ราคามันลงไม่เกี่ยวกับโรงกลั่นเฉีอนค่าการกลั่นนะครับ ราคาน้ำมันดิบตลาดโลกมันย่อตัวลงมาต่างหาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ว้าว ในบอร์ดนี้ยังเข้าใจค่าการกลั่นผิดไปไกลเลย    ;D ;D ;D

เอาเป็นว่าที่ลดได้เนี่ย เพราะนายกคุยกับโรงกลั่นทั้ง 6 โรง   กำไรเนี่ย ขอเบนซินลดลิตรละ 1 บาท   ขอตรึงดีเซลไว้ 3 เดือน    โดยเอาค่าการกลั่นที่โรงกลั่นได้กำไรนั่นแหละมาลดให้ 
แต่บีบค่าการกลั่นไม่ได้ บีบมากก็เอาลงเรือขายที่สิงคโปร์แม่ม  ไม่ต้องขายละในประเทศ รับรองพินาศกว่านี้เยอะ ค่าเดินเรือตอนนี้เฉลี่ย 1 บาท/กิโลเมตร  คุ้มเบย  น้ำมันกลั่นไทยขายสิงคโปร์ อิอิ   

ซึ่งตอนนี้ทุกโรงกลั่นทั่วโลกได้เยอะหมด   ส่วนค่าการกลั่นทำไมน้ำมันแพงแล้วได้ค่าการกลั่นเยอะ  ในคนปตท.แล้วสิงในบอร์ดมาอธิบายเถอะ  อิอิอิอิ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

รอข่าวพรุ่งนี้ ว่าน้ำมันปรับราคาขึ้น  :P :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Symphonic

บ่ใจ้คน ปตท เด้อ อ้าย...
แต่ตามอ่านข่าว หาข้อมูล แล้วก็ต้องส่ายหัว เหล่าบรรดานักฉวยโอกาสหยิบสถานการณ์มาสร้างคอนเท้นท์เพื่อโน้มให้คนเข้าใจไปอีกทาง
ประเภทใช้คำ "ฟาดกำไรพุงกาง", "รีดเลือดผู้บริโภค" , "ขูดรีดให้หนำใจ"  เพื่อบิวท์อารมณ์คับแค้น สร้างความเกลียดชัง

พวกเราคิดว่า "ค่าการกลั่น" คือค่าจ้างกลั่น หรือ กำไร เพียว ๆ เน้น ๆ เลยใช่มั้ยครับ

คีย์เลยคือ ส่วนต่างระหว่างราคาน้ำมันดิบ กับ ราคาน้ำมันสำเร็จรูป

ปล ราคาน้ำมันดิบคือ ดิบ ๆ ดำ ๆ เหนียว ๆ ยังไม่คิดค่าส่ง ค่าประกัน ค่านี่นั่นโน่นนะ ที่เอามาคิดเนี่ย
ราคาน้ำมันสำเร็จรูปคือราคาน้ำมันพร้อมใช้   แต่เดี๋ยวก่อนซาร่า  น้ำมันอะไรล่ะที่เอามาโชว์ตัวเลขเยอะ ๆ น่ะ
เพราะน้ำมันดิบ  ดิบ ๆ ดำ ๆ เหนียว ๆ ที่เอามากลั่น มันจะได้ออกมาเป็นน้ำมันทุกชนิด ตั้งแต่ของแพงพวก
น้ำมันเติมรถ เติมเครื่องบิน ไปจนพวก ถูก ๆ น้ำมันเตา น้ำมันขี้โล้นะ  อย่าลืม ๆ ความรู้ ม.ปลาย ว่า
เราไม่สามารถที่จะกลั่นน้ำมันดิบให้ออกมาเป็นเฉพาะเบนซิน หรือ ดิเซล เท่านั้นที่ต้องการ อย่าไปกลั่นให้ได้
น้ำมันถูก ๆ ออกมาน่ะ

ที่เหลือ ขอยกบทความจากลงทุนแมนมาละกันครับ ขี้เกียจพิมพ์  หึหึหึ

ปล. ได้ยินมาว่า มีแนวโน้มที่รัฐจะเข้าไปบังคับให้กลุ่มโรงกลั่นหั่นค่าการกลั่นออกไปลิตรละ 1 บาท
      หั่นมันเฉย ๆ นี่แหละ เรียกกันว่าเป็นเงินบริจาคไป  ผิดถูกยังไงคงต้องตามกันต่อล่ะครับ

----------

สรุป ค่าการกลั่นน้ำมัน แบบเข้าใจง่าย ๆ

https://www.longtunman.com/39129

https://www.bangkokbiznews.com/business/1011261
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2022, 17:38:42 โดย Symphonic »