ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องระบบช่วยเบรคกับรถที่มีแค่ครูซธรรมดา ไม่ใช่adaptiveครับ  (อ่าน 1519 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
อย่างcreta navaraตัวที่เพิ่งปรับโฉม หรือbmwตัวที่มี driver assistance
ที่มีระบบครูซคอนโทรลที่ไม่adaptive ถ้าเราเปิดใช้ครูซ แล้วสมมติมีจังหวะเผลอ/เหม่อ/หลับใน
พุ่งเข้าไปเจอรถที่ช้ากว่า ระบบช่วยเบรคก็จะทำงานให้ใช่ไหมครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ CMaN20

อย่างcreta navaraตัวที่เพิ่งปรับโฉม หรือbmwตัวที่มี driver assistance
ที่มีระบบครูซคอนโทรลที่ไม่adaptive ถ้าเราเปิดใช้ครูซ แล้วสมมติมีจังหวะเผลอ/เหม่อ/หลับใน
พุ่งเข้าไปเจอรถที่ช้ากว่า ระบบช่วยเบรคก็จะทำงานให้ใช่ไหมครับ

ใช้ครับ ถ้ารถมีช่วยเบรคแบบดีหน่อย เช่นช่วยตั้งได้ถึงความเร็ว 100km/h ถึงรถจะไม่มี adaptive cruis แต่ถ้ามีตัวนี้ เวลามันจับได้ว่ารถวิ่งเข้าไกล้คันหน้าเกิน มันก็จะเบรค100%เลย. แต่ถ้ารถคุณให้ระบบช่วยเบรคมาแบบที่ทำงานถึงแค่ 80km/h แต่รถคุย ณ ตอนนั้นมันวิ่งเกิน มันก็ไม่ทำงานนะครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ใช้ครับ ถ้ารถมีช่วยเบรคแบบดีหน่อย เช่นช่วยตั้งได้ถึงความเร็ว 100km/h ถึงรถจะไม่มี adaptive cruis แต่ถ้ามีตัวนี้ เวลามันจับได้ว่ารถวิ่งเข้าไกล้คันหน้าเกิน มันก็จะเบรค100%เลย. แต่ถ้ารถคุณให้ระบบช่วยเบรคมาแบบที่ทำงานถึงแค่ 80km/h แต่รถคุย ณ ตอนนั้นมันวิ่งเกิน มันก็ไม่ทำงานนะครับ.

อ่อ มีข้อกำหนดเพิ่ม ที่ความเร็วในการทำงานของระบบช่วยเบรคนี่เอง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ตามด้านบนครับ ต้องดูช่วงความเร็วในการทำงานเป็นหลักเลย

และระบบพวกนี้ มันไม่ได้ว่าเบรกสมูทด้วยนะครับ คือต่อให้มันอยู่ในช่วงทำงานได้ แต่มันก็หยุดในแบบฉุกเฉินให้เราครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ตามด้านบนครับ ต้องดูช่วงความเร็วในการทำงานเป็นหลักเลย

และระบบพวกนี้ มันไม่ได้ว่าเบรกสมูทด้วยนะครับ คือต่อให้มันอยู่ในช่วงทำงานได้ แต่มันก็หยุดในแบบฉุกเฉินให้เราครับ

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ความเร็วเยอะๆมันเบรกให้แต่หัวทิ่มนะครับและไม่การันตีว่าจะไม่ชน ยกเว้นความเร็วต่ำน่าจะรอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ืทำอะ ทำแน่ครับ แต่ไม่ได้การันตีว่าจะไม่ชน
อย่างตัว Subaru เอง Eyesight ทำงานจนถึงหยุดนิ่ง
ลองไปใช้ตามรถที่กำลังจะเข้าไฟแดงแล้วรถคันหน้าหักหลบไปเลนอื่นสิครับ ชน หรือ เกือบชนแน่นอน(ถ้าความเร็วไม่สูง)