ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจอง Next Gen Everest สงสัยเรื่องพ่นกันสนิมข้อมูลแตกต่างระหว่างเซล  (อ่าน 2648 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
สวัสดีครับ

กำลังจะจอง Next Gen Everest ตอนนี้คุยกับเซลหลายเจ้าได้ข้อเสนอที่ใกล้ๆกัน แต่ที่แตกต่างกันคือเรื่องพ่นกันสนิมครับ เจ้านึงบอกแถมพ่นกันสนิมให้ก่อนส่งมอบรถ ส่วนเซลอีกเจ้าบอกรถพ่นกันสนิมมาให้จากโรงงานอยู่แล้ว

ซึ่งในความรู้สึกผมออกรถที่ผ่านๆมาก็ไม่เคยมีเรื่องของแถมเรื่องพ่นกันสนิมเลย และคิดว่าเทคโนโลยีการผลิตสมัยนี้คิดว่าการกันสนิมมันน่าจะเป็นมาตราฐานโรงงานแล้วไม่ใช่ประเด็นมาบอกว่าเป็นของแถม

สรุปเป็นว่าถ้าการพ่นกันสนิมที่เจ้าแรกบอกว่าเป็นของแถมที่ว่ามาเป็นการพ่นเพิ่มเติมจากโรงงานแล้วมันจำเป็นมั๊ยที่จะต้องพ่นเพิ่ม ถ้าไม่จำเป็นผมจะได้ต่อรองเป็นส่วนลดเงินสดเอาหนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่ได้ใช้ในจังหวัดที่มีทะเล  ก็ไม่จำเป็น 

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าไม่เจอทะเลของเดิมจากโรงงานก็โอเคอยู่ แต่ถ้าพ่นข้างนอกเพิ่มมันก็ไม่แย่นะ ถ้าได้ร้านดีๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ไม่ต้องพ่นหรอกคับ 5 ปี 10 ปี ก็เปลี่ยนคันใหม่แล้วครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

เขาไม่น่าจะให้เป็นเงินสด

ส่วนใหญ่จะมามุข ฟรีพ่นกันสนิม 5 ครั้ง

พอถึงหน้างาน ฟรีน้ำยา แต่ออกค่าแรงเอง 600

ออฟไลน์ Tien.W

พวกของแถมนี่ แถมก็เหมือนไม่แถม เอาฟริ้นท์โค้ท สาดๆใต้ท้อง หน่อยเดียว ให้รถเลอะเล่น ครับ

ออฟไลน์ Tom Korakot

• Newbie
  • *
สอบถามนิดนึง เซลส์บอกรับรถประมาณเมื่อไหร่ฮะ

ออฟไลน์ Altima

ประเทศไทยต้องพ่นด้วยหรอครับ

ปกติการพ่นแบบนี้มันทำกันในประเทศที่มีหิมะแล้วเค้าเอาเกลือมาเทบนถนน ทำให้กัดกับเหล็ก

ออฟไลน์ Devil13

ประเทศไทยต้องพ่นด้วยหรอครับ

ปกติการพ่นแบบนี้มันทำกันในประเทศที่มีหิมะแล้วเค้าเอาเกลือมาเทบนถนน ทำให้กัดกับเหล็ก

เอาจริงๆ ต่อให้วิ่งภาคกลาง ไม่เคยลุยน้ำสนิมก็มาครับ
ลองมุดไปดูใต้รถกระบะยกสูง(มุดง่ายเห็นชัด) อายุ 4-5 ปี มีหมด จะมากหรือน้อยเท่านั้นเองครับ

ออนไลน์ the kit

พ่นมาจากโรงงานแล้ว
"ไม่จำเป็น" ต้องพ่นเพิ่ม

ขอเป็นขอแถมอย่างอื่นที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับตัวคุณดีกว่า
"Make It Count"

ออนไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นค่ะ ของเดิมที่พ่นมาจากโรงงาน "น่าจะ"เพียงพอแล้ว

ให้เซลล์หาของแถมอย่างอื่นดีกว่า หรือเราอยากได้อะไรเพิ่ม ขอไปเลยค่ะ ให้ไม่ให้ค่อยว่ากันอีกที
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เขาไม่น่าจะให้เป็นเงินสด

ส่วนใหญ่จะมามุข ฟรีพ่นกันสนิม 5 ครั้ง

พอถึงหน้างาน ฟรีน้ำยา แต่ออกค่าแรงเอง 600
เหมือนร้านกับเซลขายรถฮั้วกัน เคยเจอบอกว่าให้เข้าไปพ่นทับทุก 6 เดือน แต่ละครั้งเจอค่าบริการ 500 บาท...เพื่อ พอเลยกำหนดบอกว่าประกันพ่นกันสนิมขาด สรุป น้ำยาเมิงเนี่ย ห่วยกว่าสีพ่นรถอีกเหรอเนี่ย ต้องพ่นซ้ำๆๆ ไม่งั้นจะละลายหายไปงั้นสิ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ค่ายอื่นไม่ต้องพ่น ยกเว้น Honda
เจอหลายเคสแล้วแปลกดี

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เรื่องพ่นกันสนิม ใช้งานทั่วไปไม่น่าเป็นประเด็นครับ เข้าใจว่าในโรงงานคือ ยกโครงรถทั้งคัน จุ่มลงบ่อน้ำยาเลย
ส่วนตัวของแถมที่อยากได้ เป็นพวก ผ้ายางเข้ารูปตรงรุ่นครับ กับฟิล์มรุ่นที่เราต้องการ ประกัน ถ้าไม่ได้เอาเป็นส่วนลดมาเลยดีกว่า

ออฟไลน์ bravo

ผมออกรถ เซลแถมเคลือบสี พ่นกันสนิม แต่มีค่าใช้จ่ายทุกครั้งที่เข้ารับบริการ

วันรับรถ ผมยื่นใบเข้ารับบริการให้เซล แล้วพูดว่า ฝากทิ้งถังขยะให้ด้วยนะครับ เซลยิ้งแห้งเลย  :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จุดที่เค้าพ่นให้ คันที่ไม่ได้พ่นก็ยักไม่เห็นสนิมเลยนะครับ ยกเว้น MG Honda
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ขอบคุณมากครับ จะได้แจ้งว่าไม่เอาพ่นกันสนิมแถม แต่คงต่อรองเป็นของอย่างอื่น ยิ่งถ้าพ่นมาห่วยๆหรือเป็นเนื้อฟิล์มๆเกิดเปื่อยๆยุ่ยๆ ดูน่าเกลียดไปอีก

สอบถามนิดนึง เซลส์บอกรับรถประมาณเมื่อไหร่ฮะ

หลายดีลเลอร์แจ้งว่าคิวเริ่มยาวอาจจะได้ช่วง ส.ค.-ก.ย.นะครับ แต่มีเจ้านึงบอกภายใน ก.ค.ก็ได้แล้ว
ไม่รู้จริงแค่ไหน

ออฟไลน์ deertesla

หลายqmjkoที่ว่าพ่นสนิมใต้ท้อง ซุ้มล้อไม่จำเป็น ที่มีแค่ชุบจากโรงงาน ผมมองว่าคงไม่ค่อยได้วิ่งผ่านเส้นทางฝุ่น  ทำถนน  ทางลูกรัง หรือวิ่งไปชายทะเล หรือที่ชื้นแฉะแน่ครับ  รถที่บ้านพ่นสนิมใต้ท้อง วิ่งผ่านทางขรุขระ ทางลูกรัง ถนนที่ทำทางอยู่บ่อยมันช่วยให้รถไม่ผุเร็ว แชสซีไม่ขึ้นสนิมเร็ว และเก็บเสียงซับเสียงดีกว่ารถอีกคันที่ไม่ได้พ่นใต้ท้องนะครับ โดยเฉพาะตอนวิ่งทางฝุน แต่ทั้งนี้หาที่รับพ่นงานดีๆด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2022, 21:19:37 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตัวที่แล้วสนิม  ประตูคู่หน้ากับ บานท้ายเยอะอยู่นะครับ   

ไม่ใช่จุดเล็กๆด้วย  :P :P 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถที่ออกจากโรงงานทุกคัน ไม่จำเป็นต้องพ่นันสนิม (ไม่เกี่ยวกับ ไกล้ หรือ ไกลทะเล)

แต่มันก็มีบางยี่ห้อ แม้จะอยู่ยอดดอย หรือ แถบจังหวัดแห้งแล้งๆ มันก็เป็น สนิมได้

ตามขอบประตู ขอบยาง บานพับ ฝาท้าย และ จุดอื่นๆ

ยี่ห้อแถวๆ นี้ละ :'( :'(

และ พ่นกันสนิม มันพ่นได้แค่ใต้ท้อง จุดที่ผมบอก มันพ่นไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ shando

เดี๋ยวนี้ถ้าไม่ได้แถมมาก็ไม่มีใครเสียตังพ่นเองหรอก คือสมัยนี้แล้วมันไม่ควรเอามาเป็นของแถมแล้ว เผลอๆที่ว่าแถมนี่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอย่างที่หลายๆท่านว่า

เอาเป็นส่วนลดหรืออย่างอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
ของแถมขอเดาว่าเป็นแบบมีค่าใช้จ่ายทุกครั้งแน่ และจะพ่นแบบลวกๆ ให้ตัดของแถมพ่นกันสนิมออกให้เซลล์คิดออกมาเป็นส่วนลดเงินสดแทน
แล้วเอาไปพ่นที่ร้านเฉพาะทางครับ เค้าจะเช็คสนิม ขัด ปิดกระดาษให้เรียบร้อยก่อนพ่น และอยู่ได้4-5ปี เพื่อความสบายใจครับทำก็เอาแบบดีดีไปเลย
อย่างน้อยจะได้ไม่เสียดายทีหลังตอนสนิมมา