ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งใบสั่งทางไปรษณีย์ ครบ 15วัน ถือว่าได้รับแล้ว  (อ่าน 2537 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
ถ้าได้ใบสั่ง บอกขับรถเร็ว 110 กม/ชม บนถนนสี่ช่องทางช่องทาง ที่มีป้ายกำหนดไว้ที่ต้นทางก่อน 4 กม ถึงกล้องว่าเลนขวาสุดวิ่งได้สูงสุด 120 กม/ชม บนช่องทางขวาสุด ควรจะทำยังไง

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าได้ใบสั่ง บอกขับรถเร็ว 110 กม/ชม บนถนนสี่ช่องทางช่องทาง ที่มีป้ายกำหนดไว้ที่ต้นทางก่อน 4 กม ถึงกล้องว่าเลนขวาสุดวิ่งได้สูงสุด 120 กม/ชม บนช่องทางขวาสุด ควรจะทำยังไง

เขาจับความเร็วตามช่องทางที่กำหนดครับ  เช่นวิ่งเลนกลางเกิน  กำหนด  110 ก็คือเกิน  ลองดูกล้องครับ  จับแต่ละช่องครบช่อง

อุปกรณ์มีครบ  ปัญหาคือ   ใช้แป๊บ ๆ  เลิก...ทิ้งให้เสียของ  แบบนี้ถนัดมาก...

ออฟไลน์ Altima

เขาจับความเร็วตามช่องทางที่กำหนดครับ  เช่นวิ่งเลนกลางเกิน  กำหนด  110 ก็คือเกิน  ลองดูกล้องครับ  จับแต่ละช่องครบช่อง

อุปกรณ์มีครบ  ปัญหาคือ   ใช้แป๊บ ๆ  เลิก...ทิ้งให้เสียของ  แบบนี้ถนัดมาก...

บน motorway ผมขับเลนซ้ายสุด 120 ตลอดทางก็ไม่เห็นโดนอะไรเลยครับ ป้ายจับความเร็วก็ขึ้นเตือนตลอดว่าขับเกิน 80 แต่นั้นมันคือความเร็วจำกัดของรถบรรทุก

ออฟไลน์ Devil13

บน motorway ผมขับเลนซ้ายสุด 120 ตลอดทางก็ไม่เห็นโดนอะไรเลยครับ ป้ายจับความเร็วก็ขึ้นเตือนตลอดว่าขับเกิน 80 แต่นั้นมันคือความเร็วจำกัดของรถบรรทุก

ผมวิ่ง ตจว. บ่อย เลี้ยงไว้ที่ 120 ไม่เคยโดนสักใบเหมือนกันครับ
ผมว่ามันจับที่ความเร็ว 120+ ค่าเดียวมั้งครับ ไม่น่าแบ่งขวา120 กลาง100 ซ้าย80
รถที่โรงงานวิ่งส่งของ วันละ 6-7 รอบ ก็ไม่เคยโดนสักใบ

ออฟไลน์ joextreme

ผมวิ่ง ตจว. บ่อย เลี้ยงไว้ที่ 120 ไม่เคยโดนสักใบเหมือนกันครับ
ผมว่ามันจับที่ความเร็ว 120+ ค่าเดียวมั้งครับ ไม่น่าแบ่งขวา120 กลาง100 ซ้าย80
รถที่โรงงานวิ่งส่งของ วันละ 6-7 รอบ ก็ไม่เคยโดนสักใบ
จ่ายไปเรียบร้อยตามคำแนะนำเพื่อนทนาย อย่าเถียงกับ ตร เสียเวลา ไม่งั้นต้องไปจ่ายเองที่โรงพัก เสียเวลามากกว่าเดิมอีก จบข่าวครับ
แต่ยืนยันได้ ถนนปทุมธานี-บางปะหัน ทล 347 กล้องอยู่ใต้สะพานคนข้ามถนน เลยสะพานข้ามไป ทล 3214 ผ่านข้างธรรมศาสตร์รังสิต วิ่ง 110 ช่องขวาสุด ไม่เกินแน่นอน เพราะล็อค ACC ไว้ ใบสั่งก็แจ้ง 110 ลงสะพานจากเส้น 346 ก็มีป้ายบอกว่าเลนขวาสุดวิ่งได้ 120 งงจริงๆ ช่างมันครับ

ออฟไลน์ SM.

พยายามขับให้ไม่ถึง 120 เผื่อไมล์เพี้ยน ปลอดภัยไว้ก่อน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เหมือนกฏหมายข้อนี้ มีตั้งนานแล้วหรือป่าว แต่เหมือนเพิ่งจะมาบังคับใช้จริงจัง

เพราะจำได้ว่า ส่งใบสั่งออกใบไป ภายใน 15 นับตั้งแต่วันส่ง ถ้าผู้กระทำผิด ไม่ติดต่อหรือจ่ายค่าปรับ ถือว่า รับทราบใบสั่งความผิดนั้นโดยทันที

เหมือนพยายามทำให้มันเป็นรูปธรรมมากขึ้น

ปล.ถ้ากลับกันบ้าง วงการราชการ ประชาชนไปดำเนินการหรือติดต่ออะไรกับหน่วยราชการ แล้ว ถ้าภายใน 15 วัน ไม่ดำเนินการใดๆ ให้เจ้าหน้าที่รัฐ หรือ หน่วยงานนั้น กระทำผิด 157 ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ด้วยก็ดีนะ จะได้แฟร์ๆ .........(ขำๆ นะครับ :'( :'()

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
บนทางหลวงที่รถวิ่งเร็วอันนี้พอเข้าใจข้อจำกัด 
แต่ในตัวเมืองต่างๆโดยเฉพาะกทม.ที่รถติดนั้น  ไม่เคยเห็นตร.ออกมาตรวจับเพื่อป้องปรามก่อนเกิดการทำผิดและอุบัติเหตุเลย  ซึ่งจะช่วยป้องกันการบาดเจ็บและสูญเสียได้มากมายและเป็นการบังคับใช้กม.ให้คนเกรงกลัวก่อนการทำผิด  เดี๋ยวนี้คุณพี่มีแต่นั่งดูเคเบิลในป้อมติดแอร์  แล้วดูแต่กล้องนั่งแสตมป์ใบสั่งส่งทางปณ.มีรายได้เสริมเป็นกอบเป็นกำ  ยิ่งเกิดเหตุและการทำผิดมากยิ่งรายได้มาก  จะเกิดอุบัติเหตุหรือการสูญเสียก็ไม่สนใจ  จริงๆยิ่งมีเหตุยิ่งอาจมีรายได้ทางอ้อมเพิ่มอีก 
โดยบรรดากล้องและอุปกรณ์ทั้งหลายก็มาจากเงินภาษีเรา  ผมอดรู้สึกว่าใช้เงินภาษีเรากลับมาแบล็กเมล์เราไม่ได้เลยครับ  แทนที่จะเข้มงวดกับหน้าที่เพื่อการป้องกันก่อนเกิดการสูญเสีย  เพราะยิ่งปล่อยปละก็ยิ่งฝีนกม.กันมากขึ้นจนตามจับกันไม่ไหวแล้ว

ออฟไลน์ Floppy-T

สงสัยครับว่า ใบสั่งที่เราได้รับ มันจะมีรูปรถ พร้อมซูมทะเบียนรถ

แล้วจู่ๆก็มาแจ้งว่า ขับเกินกำหนดนะ มันเหมือนหลักฐานมันไม่แน่นหนานะ

แบบนี้เอารูปรถใครก็ได้ แล้วก็บอกว่า ความเร็วเกินกำหนดนะ มาจ่ายค่าปรับด้วย

เลยอยากทราบเป็นความรู้ว่า มีหลักฐานอะไรที่ระบุชัดๆว่าเร็วเกินกำหนดจริง

ออฟไลน์ choomodify

Re: ส่งใบสั่งทางไปรษณีย์ ครบ 15วัน ถือว่าได้รับแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 20:16:30 »
ผิด จ่าย จบ

กฎจราจรมีบัญญัติไว้อยู่แล้ว เราเป็นประชาชนผู้ใช่รถใช้ถนนมีหน้าที่เดียวคือปฎิบัติตามครับ ถ้าทำผิดก็ชำระค่าปรับตามที่เค้าระบุมา

บนถนนทุกวันนี้มีหลายๆท่านพยายามสร้างกฎของตนเองเมื่ออยู่บนถนน พอได้ใบสั่งมาก็มีสาระพัดข้ออ้างที่จะไม่ชำระค่าปรับ บ้างก็ทำลายทิ้ง บ้างก็นำไปโพสลงในระบบเนตเวริ์ค สิ่งเหล่านี้ถือเป็นการเพิกเฉยต่อใบสั่งและการกระทำผิดที่เกิดขึ้น

ถ้าทุกคนปฎิบัติได้เคร่งครัด บนถนนประเทศเราจะลดอุบัติเหตุลงไปได้เยอะมากๆๆครับ

ไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยนะครับ แค่อยากเห็นประเทศไทยใช้รถใช้ถนนกันปลอดภัยขึ้นกว่านี้ครับ   :-*

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ส่งใบสั่งทางไปรษณีย์ ครบ 15วัน ถือว่าได้รับแล้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2022, 21:41:34 »
ของผม โดนแถว บ้านตาก จ.ตาก มุ่งหน้าเข้า จ.ตาก บอกว่า วิ่ง 124 กม./ช.ม. แต่กดดูภาพไม่ได้

ประเด็นคือ .. วันนั้นขับ CR-V ไมล์มันอ่อน ถ้าจับ 124 ความเร็วจริงผมร่วมๆ 140 กม./ช.ม.ละ ซึ่งวันนั้นยืนยันว่า ขับเรียบร้อยตลอดทาง ไม่เกิน 110 (ตามไมล์รถ)

จะกดโต้แย้งใบสั่ง ก็กดไม่ได้

หุหุ

.................

แต่อย่างรอบก่อน โดนตอนตี 3 บนสายเอเซีย 137 กม./ช.ม. อันนี้ยอมรับเพราะง่วง แล้วเหยียบจริงๆ ตามไมล์รถน่าจะมีแตะ 150 แหละ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 01:08:40 »
ไปรษณีแถวบ้านผมทำของลูกค้าหายบ่อยมากกกก

ที่ร้ายแรงที่สุดในชีวิตก็ใบผ่าน กพ ผมนี่แหละ จนสุดท้ายต้องเข้ากรุงไปขอใบแทน

ถ้าไปรษณีย์ทำใบสั่งผมหาย ผมผิดทันทีเลยสินะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 02:48:23 »
ผิดว่าไปตามผิด แต่ผมสงสัยว่า ผมใช้adaptive cruise control ที่120 วัดจากgpsได้115 แล้วใบสั่งส่งมา130 ผมควรทำเช่นไร ?
1.จ่ายให้มันจบๆไป
2.ปล่อยมันไว้อย่างนั้น
3.ไปแจ้งที่สน.ที่เป็นเจ้าของพื้นที่ แต่เคยเกิดกรณีแบบนี้มาแล้ว พี่ท่านไม่สนใจ

ถ้าผมผิดผมไม่เคยเถียงจ่ายตลอด แต่ถ้าผมไม่ผิดแล้วบอกว่าผิด อันนี้ผมเถียงขาดใจ เจอกันในศาลได้
4ปีก่อน เคยขับFK105-110 ไม่เกินนี้ คุณตร.เรียกให้จอดแล้วบอกว่าผมขับเร็ว พอถามว่าขับเท่าไร พี่ตร.เค้าไม่ตอบ ถามว่าเอาความเร็วเท่าไรเค้าก็ไม่ตอบ แต่บอกกลับมาว่า ถ้าผมยอมรับความผิดเค่าจะปล่อยไป แต่ถ้าไม่ยอมรับความผิดเค้าจะให้คุยกับนายร้อยประจำด่านในวันนั้น ซึ่งเสียเวลาผมเลยยอมรับแล้วออกมา เพราะพยายามขับช้า ไปถึงที่หใายช้าอยู่แล้ว ไม่อยากเสียเวลาเพิ่ม
หรือสามปีก่อน เอาFKไปขับอีกเช่นเคย ไปขับเล่นเส้นชนบทแล้วตัดออกถนนใหญ่ ขับแค่60-80พอมาถึงด่าน พี่ตร.โบกให้จอดอีกเช่นเคย แต่เหมือนหารูปถ่ายผมไม่เจอ เลยบอกว่า "ขับช้าๆนะครับ" อันนี้ขอบคุณคุณพี่ตร.ที่เตือนให้เรามีสติตลอดเวลา แต่รู้สึกว่า ขับเร็วขัวช้าแค่ไหนคันนี้ก็เป็นเป้าอยู่ดี เลยจอดมันไว้โรงรถไปเลยจบๆเพราะรำคาญจะนั่งเถียงกับพี่ตร.ละ ขณะที่คันอื่นในบ้านไม่เจอเก็บสด เพราะเลิกขับเร็วมานานมากละ
มีปีนี้เอาs90ออกไปขับทางไกล โดนทุกรอบ เปิดcruise control120ตลอด ไม่มีจังหวะเหยียบเองเลย เพราะฉะนั้นความเร็วไม่น่าเกิน แต่เจอส่งใบสั่งมาทุกรอบว่าขับ130 แปลกดี เลยกำลังดูๆอยู่ว่าจะเอายังไง ในเมื่อเราขับช้ากว่ากฎหมายกำหนดแล้วยังบอกเราขับเร็ว แล้วจะเอามาตรฐานจากไหนดี สู้เจอด่านเก็บสด มานั่งดูกันไปเลยว่าเร็วจริงมั้ย
ไม่รู้พี่ๆท่านอื่นคิดเห็นอย่างไร
แต่ส่วนตัว ไม่เชื่อในระบบของจราจรละครับ ปีนี้เจอไปสี่ใบละ เน้นอีกครั้งว่าผมใช้cruose control120วัดgps115 แต่ใบมา130ทุกรอบ อืมมมม ถ้าหมายศาลมา ขอสู้ในชั่นศาล พิสูจน์กันไปเลยดีกว่า ทุกวันนี้กล้องติดรถก็มีgpsทุกคัน เผื่อเหตุหารณ์แบบนี้ครับ

ผิดว่าตามผิดผมจ่ายหมดครับ.แม้แน่ทะเบียนจาง ย้ำว่าแค่จางไม่ซีดไม่เคยขัด มันเป็นที่ล๊อตนั้นเลย เห็นทุกคัน คุณตร.บอกว่าจางนะผมยอมรับว่ามันจางไม่เถียง แค่คันนั้นผมขายทิ้งออกคันใหม่ เสียเวลาไปขนส่งนั่งรอคิว หรือขับ85ในเขตเมืองที่พิษณุโลก ถึงจะเป็นถนสี่เลนก็ตาม คุณตร.เรียกผมก็จ่ายเลย ไม่มีปัญหา เพราะรู้ตัวว่าเร็วอย่างที่คุณตร.ว่าจริง
 ผิดคือผิดครับ
แต่ถ้าไม่ผิดทำไมต้องยอมรับและเสียเงินล่ะ?ห้าร้อยหนึ่งพันก็เงินครับ เอาไผเติมร้ำมันกินข้าวได้ หรือแม้กระทั่งไปบริจาคทำบุญต่างๆได้ครับ
แต่เงินที่ที่คุณจ่ายกับตำรวจส่วนนี้มันไผไหนหมดครับ?
คุณตำรวจดีๆผมนับถือ แต่หิวมา แล้วหาเงินแบบนี้ผมไม่สนับสนุนทุกกรณีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2022, 02:57:02 โดย PC CK »

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 11:00:49 »
เคยจะแย้งตอนโดนความเร็วแต่ 105 เอง แต่เจอคำว่าแล้วแต่วิจารณาณของเจ้าหน้าที่เข้าไป ฮานาก้ายเลยแบบนี้ 55555

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 11:19:50 »
ยกเลิกเงินที่จับเข้ากระเป๋าตัวเองก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2022, 11:21:22 โดย Newhang »

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 11:54:45 »
บังคับ ปชช แล้วตัวเองหัดออกมาทำหน้าที่ด้วยนะ เคยโทรไปแจ้ง สิบล้อขับแช่ขวา ทำดินหล่นตอน 6โมงเช้า

พวกบอกยังไม่แปดโมง ยังไม่ทำงาน แบบนี้ก็ใด้เหรอ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 12:28:35 »
ยกเลิกเงินที่จับเข้ากระเป๋าตัวเองก่อนครับ

ปีที่แล้วกะจะเคลียร์ใบสั่ง ที่โดน 5 ใบ

พอเข้าไปเช็คในระบบของสตช. อ๊ะ ทำไมมีในระบบแค่ใบเดียวหว่า

ถ้าจ่ายครบ 5 ใบโดยไม่เช็ค ก็เสียค่าโง่เลย ><

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2022, 23:55:49 »
สมัยนี้น่าจะเป็น email SMS แจ้งเตือนทาง app สักแอพที่ลงทะเบียนผูกไว้กับรถ ได้แล้ว

ยังใช้ไปรษณีย์ ถึงบ้างไม่ถึงบ้าง อีกเหรอ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2022, 10:14:34 »
พวกถอดป้ายวิ่ง สวมทะเบียน ป้ายซีดแบบจงใจ ก็สบายเขาละ ตำรวจหรือขนส่งไม่เคยกวดขันเรื่องแบบนี้  >:(อีกหน่อยก็ถอดกันทั้งประเทศปลอดใบสั่งดี