ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กปั้มเติมน้ำมันให้ผิดจะมีผลเสียในระยะยาวมั้ยครับ  (อ่าน 1876 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุทัย ฉึกๆ

• Jr. Member
  • **
รถรุ่น ดีแม็ก 1.9 ปี 2020  พนักงานเติมแก๊สโซฮอล 95 เข้าไป 12 ลิตร(ห้าร้อยบาท)แทนที่จะเป็นดีเซล
ขับไปประมาณ 30 กิโลเมตร รถออกอาการกะตุกวิ่งไม่ออกแต่รอบเดินเบาปกติ ตอนนี้เอารถเข้าศูนย์แล้วเบื้องต้นช่างแจ้งว่าจะล้างถังเปลี่ยนกรองน้ำมันดีเซลไล่ระบบแล้วเติมน้ำมันเข้าไปใหม่แล้วรองเครื่องดูถ้าเครื่องเดินปกติก็จบ
แต่ผมกลัวว่าจะมีผลในอนาคตกลัวว่าหัวฉีดกับปั้มน้ำมันจะมีปัญหา มีพี่ๆท่านไหนพอมีประสบการณ์หรือรู้เรื่องพอจะให้คำแนะนำได้มั้ยครับ
  ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
โอ้ งานหยาบเลยทีเดียว เวลาเติมน้ำมันต้องลงไปเฝ้าตลอด

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าจะพัง ก็ พังตรงนั้นแหละ ถ้าล้างระบบแล้วปกติ ก็จบครับ

ออฟไลน์ spn

หลายปีก่อน เคยเครื่อง JZ เด็กปั๊มเติม ดีเซลไปเต็มถัง ถึงกับต้องรีบถ่ายทิ้ง วิ่งไปต่อไปอู่ประจำ แล้วให้ไล่ล้างระบบน้ำมันให้ใหม่ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ต่อปกติ

แต่กรณีดีเซล เจอแก๊สโซฮอล์ นี่ไม่ชัวร์ ระบบคอมมอนเรลซับซ้อนกว่า เจอเอทานอลไปอีก แต่ถึงมือศูนย์แล้วน่าจะสบายใจได้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปั๊มได้รับผิดชอบอะไรให้มั้ยครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
หัวฉีดครับ  ล้างได้ล้างครับ  ทำพร้อมกับรางร่วมด้วยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ อุทัย ฉึกๆ

• Jr. Member
  • **
ปั๊มได้รับผิดชอบอะไรให้มั้ยครับ?

ผมทำเรื่องเครมประกันครับ ส่วนทางปั้มตอนนี้ก็คุยกันเรียบร้อยดีแล้วครับ