ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 2075 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 16 กรกฎาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid031bhztpJFhiRzzSgPn4GJ74XsSryXeuQ4qU49Me3kb1UctikpxaJrSkVRWXhjTRV9l

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2022, 13:30:22 โดย DR!VE by J!MMY »

อยากทราบเหตุผลว่า ในรถยนตร์ไฮบริดโดยทั่วไป ทำไมไม่จับคู่เครื่องดีเซลกับมอเตอร์, generator
เหมือนในเครื่องปั่นไฟหรือในรถไฟบ้างครับ เห็นมีแต่เครื่องเบนซินอย่างเดียวเลย 
หรือเพราะประสิทธิภาพที่ได้กับมลพิษที่ปล่อยออกมา มันสู้เครื่องเบนซินไม่ได้ครับ

อีกเรื่องหนึ่งที่สงสัยมานานแล้ว คุณจิมมี่สมัยก่อนตอนเป็นนักเรียนหรือนักศึกษา เคยเป็นนักร้องหรือเรียนร้องเพลงมาบ้างไหมครับ
เวลาเห็นคุณจิมมี่ร้องเพลงแล้วรู้สึกว่าคุณจิมมี่ร้องเพลงเป็น ออกเสียงได้ดี
แต่ส่วนเรื่องร้องเพลงเพราะหรือไม่เพราะเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ผมไม่กล้าออกความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2022, 13:35:09 โดย ขอหมาเปียกตัวนั้น ที่เธอหนุนยามฝัน »

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
คิดว่า NP300 จะ เอา คัสซีเดิมมาโมใหม่ แล้วทำเป็น model change ใหม่ แบบ Ford ranger มั้ยครับ หรือ ไม่ละ รอ full model change แล้วจะใช้ คัสซีร่วมกับ มิตซูต่อไปมั้ยครับ หรือว่า กลับมาลูกผีลูกคน ????

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยน ไดชาร์ต ให้ใหญ่ขึ้นดียังไงครับ ใหญ่กว่า ดีกว่าเสมอไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
รถmazda cx-5 ยาง225/65/17 อยากได้ยางใหม่เน้นนุ่มเงียบเป็นหลัก เลือกAlenzaหรือ primacy SUVดีครับ ทั้ง2ตัวต่างกันยังไงบ้าง

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. พี่ๆช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Subaru XV กับ Nissan Kicks เรื่องความกว้างขวางและความสะดวกสบายภายในห้องโดยสารหน่อยครับ

2. สมรรถนะของ Bridgestone EP150 กับ Firestone F01 ต่างกันยังไงบ้างครับ และต่างกันมากรึเปล่า

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากรู้ครับว่าถ้าไปเที่ยว​ ญี่ปุ่น​ ถ้าเป็นสายรถยนต์​อยากได้คำแนะนำที่เที่ยวเกี่ยวกับรถยนต์แถว​ Tokyo​ กับ​ Nagoya หน่อยครับ​ พอดีสนใจ​ พิพิธภัณฑ์​ Toyota​   ครับ​ และอยากรู้ครับว่า​ เช่ารถที่ญี่ปุ่น​ ไปกัน​ 3-4​ คน​ Lexus​ LS​ ok​ ไหมครับ​ พอดีเห็นใน​ web Toyota​ rent​  a​ car​ มีให้เช่า​ เลยอยากรู้ครับ​ ว่า​ นอกจากมี​ ใบขับขี่สากล, บัตรเครดิต​(มัดจำ)​ ต้องเตรีย​มตัวอะไรบ้างครับ​

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
1. ทางสื่อจะได้ทดลองขับ raptor ช่วงไหนครับ
2. ยอดขาย nissan kicks หลังปรับโฉมเป็นยังไงบ้างครับ ท่าน ceo พอจะรู้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2022, 14:26:53 โดย Bazzi »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากทราบความคืบหน้าของ Toyota ลามะลิลา เอ๊ย ลลิตา ครับ ที่พี่จิมเคยปล่อยของว่ามาแข่งกับ Carry และที่ฟิลิปปินส์เพิ่งเปิดตัว Toyota lite aceไปเมื่อวานสดๆร้อนๆทั้งตัวถังรถตู้กับกระบะแต่ของไทยข่าวเงียบไปเลย ใช่ตัวเดียวกันไหมครับ แล้วถ้าจะมา น่าจะมาช่วงไหนครับ

ปล.ไม่ได้จะซื้อนะครับ แค่อยากเห็นพี่จิมขับกระป๊อเข้าโค้งรูปเคียว สาดโค้งราวกับเป็น GR กระป๊อ ทำท็อปสปีด 0-100แบบสะสมความเร็วมาทั้งชีวิต และรอดมาได้แบบบูรพาวิถีมิราเคิล 0-100เปิดแอร์นั่ง2คน (เพราะถ้ายืน2คน จะขับยังไง ฮ่าๆ)

ปล.2 พอเห็นCrvใหม่แล้ว ดีไซน์สิ้นคิดจนอยากจะส่งน้ำมันตับปลาโอเมก้า3 ไปให้ทีมออกแบบสัก3ลัง แต่ก็นั่นแหละครับ เดี๋ยวก็ขายดีเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2022, 13:59:18 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ PONG PONG

• **
ทุกวันนี้ยังมีรถยี่ห้อไหน ทำวารสารรายเดือน รายไตรมาส
ประชาสัมพันธ์ข่าวคราวยานยนต์ให้ลูกค้าได้อ่านอยู่มั่ยครับ

เพราะสมัยก่อนที่บ้านใช้นิสสันยุคสยามกลการ จะมีส่งให้อ่านประจำ
ตอนนี้ใช้โตโยต้า ไม่มีให้อ่านโดยเฉพาะทางเว็บไซต์เลย หรือมีแต่ผมไม่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
Corolla Altis Hybrid ตัว top รถปี 2020 (ไม่ใช่ GR Sport รถเดิมๆทุกอย่าง ล้อ 17 นิ้ว) ขับมาประมาณ 15,000 กิโล ที่ผ่านมาก็ใช้ดีครับ ขับเร็วก็นิ่งดี แต่พอดีย้ายบ้านมาที่ถนนแย่ลง มี 2 ปัญหาครับ คือ
1. เวลาที่ผ่านรอยต่อถนน คอสะพาน คนนั่งจะได้รับแรงสะเทือนค่อนข้างมาก โดยเฉพาะคนนั่งหลัง เทียบกับ City Turbo แล้ว City ยังนิ่มกว่าเลยครับ (ก่อนหน้านี้ขับแต่รถที่ช่วงล่างค่อนข้างนิ่มครับ เช่น City Turbo, Yaris Ativ, Vios 2013, Altis โฉม 08)
2. ตอนขับด้วยความเร็วประมาณ 60-80 ขึ้นไป บนถนนปูนที่ไม่ค่อยเรียบ ท้ายจะเด้งขึ้นลงถี่ๆ คนนั่งหลังเมาครับ

ทั้ง 2 อาการนี้ ปกติไหมครับ พอจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ เหมือนอาการแรกคือรถมันแข็งไป แต่อาการที่ 2 กลายเป็นเหมือนโช๊คมันนิ่มไปหรือเปล่าครับ เปลี่ยนโช๊คเป็น Endura Pro จะหายไหมครับ หรือว่าจะแย่ลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2022, 14:02:31 โดย AKh »

ออฟไลน์ Tanawat035

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน

พอดีผมมีแผนจะเปลี่ยนรถครับ ปัจจุบัน ขับ mazda 2 ก่อน skyactiv (กินน้ำมันม๊าก)
 ตอนนี้แอบเล็ง eco car ไว้ 2 รุ่นครับ
1- mazda 2 sl  ตัวนี้สนใจเพราะข้อเสนอดีครับ และ option คับ
2- honda city sv

พี่ๆแนะนำตัวไหนดีครับ  ส่วนตัวโจทย์คือประหยัดน้ำมัน ไม่ขับเร็ว และใช้ในเมืองเป็นหลักครับ
ใจสนใจ mazda 2 แต่ก็กลัวเรื่อง คาปาซิสเตอ เพื่อนบอกไปให้ช่างปิด ได้ ถ้าปิดจะกระทบอะไรไหมครับ

ปล. ที่บ้านมี almera 1.0  คิดว่าเป็นรถที่อยู่ตรงกลางระหว่าง 2 คันข้างบน แต่ก็แอบอยากได้ รุ่นอื่นมาเสริมทัพบ้างครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามความเห็นเรื่อง ซื้อ/ใช้ รถเกินตัว หน่อยครับ

ว่าแบบไหนเรียกว่าซื้อรถเกินตัว

เช่น ดูจากสถานะทางบ้านแล้ว ไม่น่าใช้รถแพง หรือจริงๆแล้ว เป็นเรื่องของการใช้งานแต่ละคนครับ

พอดีโดน พี่คนนึงบอกว่า ผมใช้รถเกินตัว นานไปจะลำบาก ซ่อมแพง เขาบอกใช้รถถูกๆ บ้านๆ ก็พอแล้ว ที่พี่เขาบอก ควรเอามาคิดไหมครับ หรือเลี่ยงการคุยกับคนนี้ดีครับ5555

ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สอบถามครับผมมีแผนจะเปลี่ยนยางรถที่บ้าน 1 คัน ที่เป็นรถไม่ค่อยได้ขับส่วนใหญ่จะเป็นรถไว้ขับ ส-อ เป็นส่วนใหญ่ หรือใช้งานวันธรรดาบ้างก็ระยะทางไม่ไกลไม่เกิน 15 กม./วัน
อาจจะมีไปขับทางไกลๆวอร์มบ้างเดือนละครั้งระยะทางก็ประมาณ 100 กม. ลักษณะการขับก็เรื่อยๆความเร็ว 90-120 อยากให้พี่ๆช่วยเลือกยางในตัวเลือก 5 ตัวนี้ให้หน่อยครับว่าเหมาะสมสุด
1. Yokohama AA01 A-Drive
2. Dunlop LM705
3. Bridgestone Ecopia EP150
4. Goodyear Assurance Triple Max 2
5. Toyo Proxes CR1
** รถที่ใส่เป็น Toyota Corolla Altis ขนาดยางก็ 195/65R15 ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iAmLook_So

• Newbie
  • *
ระหว่าง CX-30 รุ่น C กับ civic 1.5 turbo รุ่น EL+ แนะนำเล่น รุ่นไหน ดีครับ เป็นรถคันที่สอง คันแรก C-hr. เน้น สมรรถนะ ขับขี่ นั้งสอง คน  Cx-30 มีความกังวลเรื่อง ศูนย์ บริการ กับ ปัญหาจุกจิก ครับ ส่วน civic El+ ห่วงเรื่อง ไม่มีเกียร์ แบบ แมนนวล โหมด ครับ รบกวนช่วยอนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PM1999

• Newbie
  • *
W203 ฟิลลิ่งการขับ ข้อดีข้อเสียเป็นยังไงบ้างครับ แล้วเล่นรหัสเครื่องตัวไหนดี ต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beauky101

• **
พอทราบสเปคคร่าวๆ crv ใหม่ที่จะมาบ้านเราไหมครับ
เช่น หลังคาพาโนจะได้ไหม ไฟท้ายจะ full led หรือไม่ เบาะแถว 3 จะมาไหมครับ
lane watch ยังจะตามมาอีกไหม
แล้วก็อื่นๆที่พอทราบครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
จากที่เคยถามเรื่อง suv ที่ แน่นเหมือน BM และเกาะเหมือน Impreza
แล้วพี่จิมมี่แนะนำให้ไปซื้อ Lexus RX มือสอง
วรุปว่าตอนนี้เมียผมจัด Subaru Forester มาแล้วครับ
ผมว่า feeling การขับขี่ ดีกว่า X1 ครับ ซื่งถ้าจะแพ้ X1 ก็น่าจะแค่เรื่องความแรงครับ
ผมทึ่งที่ไม่รู้ว่า Subaru ทำได้ไงให้รถนุ่มนวลแต่ไม่โคลงครับ

คราวนี้คำถามผมบ้างครับ รถ wagon แนวพ่อบ้านสายซิ่ง
พี่จิมว่าคันไหน ดูดีมีอนาคตครับ ทั้งเรื่องความแรง การขับขี่ การซ่อมบำรุง
และราคาขายต่อครับ

1. Audi A4 Avant 45 TFSI (ไม่รู้ใกล้ตกรุ่นรึยัง)
2. Volvo V60 T8
3. WRX wagon ที่กะลังจะเข้ามา
4. GR Corolla ที่กะลังจะเข้ามา

ส่วนตัวชอบ Audi แต่กลัวว่าใกล้จะตกรุ่นแล้ว
และค่าบำรุงรักษาหลังหมด warranty จะแรงเหมือน bmw
รึเปล่าครับ คันนี้คิดว่าจะใช้ยาว 10ปี++ ครับ

สอบถามเกี่ยวกับระบบ adaptive cruise control ของ Mazda หน่อยครับ ระบบที่ติดมากับรถจากโรงงานจะทำงานถึงความเร็วที่ 25 km แล้วจะตัดการทำงานต้องเหยียบเบรคเอง

แต่ผมเห็นมีร้านนอกสามารถทำให้ระบบทำงานจนถึงจุดหยุดนิ่งและ stop&go ได้โดยที่ประกันศูนย์ไม่ขาด
หากร้านนอกทำได้ทำไม mazda ไม่ทำให้มาจากโรงงานตอนผลิตเลยครับ แล้วพี่จิมพี่บาสคิดควรเอารถไปทำมั้ยครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
เห็นรถทดสอบ revo มีโป่งกว้างๆ จะเป็นรุ่นไหนหรอครับพี่

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่รถยุโรปถึงต้องมีแบตเตอรี 2 ชุดในรถคันเดียวกัน แยกกันสำหรับระบบไฟในเครื่องยนต์และระบบไฟฟ้าอื่นๆ ต่างหาก ในขณะที่รถญี่ปุ่นมีแค่ชุดเดียวก็ใช้งานได้ทั้งคันแล้ว แล้วทำไมถึงต้องแยกแบต 2 ก้อนออกจากกัน โดยที่อยู่ตรงห้องเครื่อง และใต้ที่วางของหลังรถ แทนที่จะวางในที่เดียวกัน

- ระบบ Hybrid ที่มีทั้งระบบ Parallel (มอเตอร์ทำงานคู่กับเครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง) และ Series (เครืองยนต์ทำงานแค่ปั่นไฟเข้าแบตก่อนส่งต่อให้มอเตอร์ไฟฟ้าปันล้อรถ) แต่เพราะอะไรที่ค่ายรถต่างๆ ถึงนิยมใช้ระบบ Hybrid แบบแรกมากกว่าระบบที่สองครับ

ออฟไลน์ apiwat151

• **
ทำไม toyota ไม่เอา SUV มาขายครับ คนไทยชอบ fortuner หรือว่า ppv มันได้กำไรเยอะกว่าครับ 555

ออฟไลน์ Nikle_pk

สถานการณ์ chip ขาดแคลน
จะมีแนวโน้มยังไงครับ ขาดแคลนมากขึ้น
หรือค่อยๆมีเพียงพอ เพราะเห็นตอนนี้หลายๆค่าย
ไม่มีรถส่งมอบลูกค้าเลย แต่ก็ยังเปิดให้จองตามปกติ
ที่ไม่สามารถส่งมอบรถได้ มันไปอั้นที่กระบวนการไหนครับ
ถ้าเป็นแค่ที่ chip อย่างเดียว แบบนี้ทางค่ายรถก็ยังสามารถ
ผลิตรถทั้งคันมารอได้อยู่ใช่ไหมครับ พอได้ chip มาก็แค่จับใส่
และก็ส่งมอบได้เลย แบบนั้นหรือเปล่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

สวัสดีครับ ซูซุกิจะมีรถใหม่มั้ยครับ หรือมีรุ่นรถปรับปรุงใหญ่มั้ยครับ ที่ไม่ใช่แค่ชุดแต่ง-สติกเกอร์ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
รถโตโยต้า รุ่นหลังๆนี่เค้าทำให้ เสียงท่อดังขึ้นหรอครับ พอดีพึ่งได้altis Tnga มา ถ้าเทียบกับ altis 2018
คันเก่าเสียงท่อซิ่งกว่าชัดเจนเลยครับ ขนาดแม่ผมยังบอกว่า ทำไมเสียงท่อเร้าจัง ปล.เป็นรถป้ายแดงทั้งคู่นะครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
อยากทราบว่าหลังจากนี้  Headlightmag จะมี fan meet อีกมั้ยครับหรือ หาผู้อ่านผู้โชคดีร่วมสัมผัสประสบการณ์การทดสอบรถ เช่น ตอนเทสเข้าโคงรูปเคียวในตำนาน
ปล. อยากฝากพี่ๆเป็นกระบอกเสียงไปบอก toyota ทีว่า ทำไมรถที่segment สูงกว่า อย่างcamry ถึงให้กล้องที่ความชัดต่ำกว่าใน
(รถแรง) Yaris ativ ครับ ทั้งๆที่รถก็ออกมาทีหลัง หรือคือความชัดประมาณ ดูโทรทัศน์ยุค1990ปลายๆ ส่วนตัวลองเช็คว่ามีพลาสติดที่กล้อง และเช็ดกล้องแล้วไม่ช่วยอะไรครับ

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
สัปดาห์หน้าคาดว่าจะได้รับรถ Civic e-hev rs วันรับรถควรตรวจอะไรเป็นพิเศษไหมครับ (ไม่เคยรับรถมาก่อน)
รถใหม่ควรมีเลขไมล์ขึ้นเท่าไรครับ เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าเป็นรถใหม่ ไม่ใช่รถเทสไดร์ฟ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ขอสอบถามเรื่องเกณฑ์การให้คะแนนรีวิวของสำนักข่าวต่างๆ ในส่วนของการให้คะแนน car of the year ของรถยนต์ไฟฟ้า ไม่ทราบว่าพิจารณาจากส่วนไหนบ้างครับ (นอกเหนือจากพละกำลังของตัวรถ) ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• **
ขออนุญาตถาม2คำถามครับ
1. เอารถไปเข้าศูนย์นิสสันมา คุยกับเซลเห็นบอกว่าจะมีe powerตัวใหม่มาปลายปีนี้ ท่านประธานนิสสันเอ้ย คุณจิมมี่พอจะคาดการณ์ได้ไหมครับว่ารุ่นไหน
2. Toyota Crownจะมาไทยไหมครับ หรือต้องหวังพึ่งนำเข้าอิสระ ขอบคุณครับ
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
อยากแชร์ประสบการณ์ที่ดีในฐานะที่ใช้โตโยต้าพรีอุส และรีโว่  เรื่องศูนย์บริการเซอร์วิสตามระยะ งานซ่อม งานทำสี ซ่อมสี และพวกบริการหลังการขาย อยากแนะนำให้มาใช้ที่ บอดี้เซอร์วิส ตรงบางนาครับ มาที่นี่ ช่างแก้จบครับโดยเฉพาะพรีอุส ส่วนงานซ่อมสีและตัวถัง ที่นี่รับทุกอย่างทุกยี่ห้อครับ เริ่มจาก ทำสีจักรยาน ทำสีมอเตอร์ไซค์ ไม่จำกัดว่าต้องเป็นโตโยต้า วันก่อนไปรับรถมี BMW กับ Honda ก็มาซ่อมที่นี่ครับ