ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเปลี่ยนรถเดิม 2 คันเป็นรถใหม่ 1 คันคับ แนะนำในการเลือกรถหน่อยคับ  (อ่าน 6457 ครั้ง)

ออฟไลน์ Patun

• Jr. Member
  • **
สวัสดีคับน้า สมาชิกตามมาจาก Live YouTube วันเสาร์คับ
มีโจทย์ที่เกี่ยวกับการซื้อรถคันใหม่อยากขอคำแนะนำหน่อยคับ
เดิมทีมี
1.Mitsubishi Pajero Sport 2015
2.Honda City 2012

ต้องการจะขายทั้ง 2 คัน เพราะ Pajero ใหญ่ไปไม่ค่อยได้ใช้คับ ครอบครัวเล็กลง ขับทีเปลืองมากคับ
และ City เมื่อ 2 ปีก่อนเคยเกิดอุบัติเหตุหนัก ซ่อมมาขับไม่เหมือนเดิมเลยคับ รถกินขวา พวงมาลัยดิ้น เสียงเข้าเยอะมากคับ

1.มีงบประมาณ 1,000,000 บาทไม่เกิน รวมขายคันเก่าแล้ว
2.ใช้เป็นรถผมคนเดียวเป็นหลักคับ เดินทางไปกลับที่ทำงาน 30 กม. จ-ศ
3.ใช้เป็นรถที่พาพ่อกับแม่สูงอายุเดินทางบ้าง รวม 3 คน เช่นพาไปหาหมอ หรือไปเที่ยวในเมือง
4.ออก ตจว เดือนละครั้ง หรือ 2 เดือนครั้ง ส่วนมากเดินทางกับแฟน รวม 2 คน
5.อาจต้องเผื่อที่สำหรับขนต้นไม้สูงประมาณ 1 เมตรบ้างถ้าจำเป็น (เดิมถ้ารู้ว่าต้องใช้ขนต้นไม้ก็จะเป็น Pajero รับหน้าที่นี้ไปคับ)
6.ประหยัดน้ำมันกว่า Pajero เดิม
7.อาจจะต้องเจอน้ำรอการระบายบ้าง (แต่ที่ผ่านมา City ก็รับมือได้อยู่คับ)
8.ก่อนหน้านี้ผมไม่ได้ขับ 2 คันด้านบนเป็นหลักคับ ผมขับ Honda Civic 1.8 2020 เป็นหลัก แต่คันนี้จะไม่อยู่กับผมแล้วคับ บวกกับเหตุด้านบนเลยจะเปลี่ยนเป็นรถคันเดียวของผม

ตอนนี้เท่าที่ลองดูๆ ตามเว็บมาเบื้องต้น ผมแบ่งออกเป็น 3 กลุ่มนะคับ
1.MPV เล็ก 7 ที่นั่ง อันนี้มองไว้เผื่อต้องได้รวมครอบครัวเหมือนตอนใช้ Pajero อีก สูงสุด 6 คนแต่โอกาสน้อยคับ
เห็นกลุ่มนี้เครื่อง 1.5 ก็น่าจะประหยัดใช่มั้ยคับ
ที่น่าสนใจก็เห็นจะเป็น Toyota Veloz อุปกรณ์เยอะดีคับ , Mitsubishi Xpander ก็สวยคับ , Suzuki XL7 อันนี้มีคนใช้ Swift แนะนำมาว่าดีคับ
2.SUV เล็ก 5 ที่นั่ง ผมเห็นมีช่วงราคาและเครื่องหลากหลายดีคับ และด้วยความสูงรถน่าจะรองรับน้ำรอระบายได้และน่าจะขับดีกว่ากลุ่มแรกมั้ยคับ
ถ้าต้องรวมครอบครัวก็ค่อยเอารถบ้านอื่นไปด้วยคับ
ที่น่าสนใจก็เห็นจะเป็น Honda HR-V e:HEV ผมเห็นพับเบาะตั้งแล้วขนต้นไม้ได้ด้วยคับ และเครื่อง 1.5 Hybrid น่าจะประหยัด , Toyota Corolla Cross ผมเห็นคันมันใหญ่ดีคับ เครื่อง 1.8 ด้วยน่าจะกึ่งกลาง 2 คันเดิม , Nissan Kicks e-Power ผมเห็นใบเฟิร์นโฆษณาแล้วไปดูราคาก็ถูกดีนะคับ แต่ยังงงๆ กับหลักการเครื่อง , Mazda CX-30 ผมเห็นรถดูหรูดี แต่เครื่อง 2.0 จะประหยัดมั้ยคับ
3.เก๋งเหมือนเดิม Civic เหมือนเดิมเลย ตัวใหม่ 1.5 Turbo น่าจะประหยัดขึ้นมั้ยคับ แต่ก็กลัวจะไม่มีรถใส่ต้นไม้อีก

อยากให้น้าช่วยผมแนะนำตามโจทย์นี้หน่อยคับว่าผมควรเลือกรถกลุ่มไหนก่อนดีคับ และถ้าได้กลุ่มแล้วช่วยแนะนำหน่อยคับว่าควรใช้รุ่นไหนดี แต่ละรุ่นข้อดีข้อเสียของเป็นไงบ้างคับ เดี๋ยววันเสาร์นี้ผมจะเริ่มไปลองดูแต่ละรุ่นที่แนะนำกันคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2022, 22:49:24 โดย Patun »
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
cross รองท็อป 1.1m รวมส่วนลดไปเกินงบมานิดเดียวน่าจะตอบโจทย์ครับ พ่อแม่นั่งหลังสบายด้วย HRV นั่งหลังไม่สบายเลยผมว่า
ประหยัดด้วยและสูงกว่าเก๋งนิดนึงครับ พอลุยน้ำได้

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
6.ประหยัดกว่า Pajero เดิม

ด้วยส่วนต่างของราคาเบ็นซินกับดีเซล มันทำให้ ราคาบาท/กิโลช่วงนี้ ppv ยังหาตัวจับยากอยู่นะครับ

จากข้อนี้ ตัดพวก mpv ทิ้งไปทุกตัวได้เลย

เสียดาย CX5 เรื่องปัญหาน้ำดัน

ส่วนตัวผมนะ จะไปหา CRV ดีเซล มือ 2 ที่สภาพดีที่สุดในตลาดมาใช้ครับ

จริงๆ ใช้คันเดิมก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ เอนกประสงค์​สุดๆอยู่แล้ว แล้วมันก็เล็กสุดของ ppv แล้วด้วย

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ตัวผมเองก็มีโจทย์คล้ายๆคุณครับ ตอนนี้ตัดสินว่าเอา MPVน่าจะจบสุด เพราะมีหลายที่นั่งเผื่อเอาไว้ ถ้าไม่ใช้พับเก็บก็ใส่ของได้เยอะ เครื่องไม่ใหญ่มาก กินน้ำมันกลางๆ ตอนนี้เล็งๆ Hyundai Stargazer ไว้ เดียวรอปลายๆปีเข้าไทยอีกที ดูจากออปชั่นที่อินโดแล้วจบสุด ไป Veloz ก็ไม่มี Cruise ขับไปเที่ยวไกลๆเมื่อยแน่ Xpander ก็ถุงลม 2 ใบ XL7 ราคาถูกกว่าเพื่อน เน้นใช้งาน แต่ผมไม่ค่อยชอบหน้าตาเท่าไหร่

• **
cross รองท็อป 1.1m รวมส่วนลดไปเกินงบมานิดเดียวน่าจะตอบโจทย์ครับ พ่อแม่นั่งหลังสบายด้วย HRV นั่งหลังไม่สบายเลยผมว่า
ประหยัดด้วยและสูงกว่าเก๋งนิดนึงครับ พอลุยน้ำได้

ขอขอบคุณน้ามากคับ
ถ้าเกินงบผมอาจจะต้องแบ่งค่าใช้จ่ายที่ผมเตรียมไว้ในส่วนอื่นมาจ่ายค่ารถ
ซึ่งจะมีผลกระทบต่อเรื่องที่ต้องใช้เงินเรื่องอื่นอยู่คับ
ตอนนี้แบ่งไปถึงค่าเช็คระยะ ค่าเบี้ยประกันภัยล่วงหน้า ไปแล้วคับ
จะพยายามไม่เกินงบไว้ก่อนดีกว่าคับ

แล้วตัวเริ่มต้น 1.8 ไม่ดีตรงไหนหรอคับถึงต้องขยับไปถึงรองท็อป 1.8 Hybrid
ใช่เรื่องประหยัดมั้ยคับ แล้วส่วนต่างที่ต้องจ่ายค่ารถเพิ่มจะคุ้มกับค่าน้ำมันมั้ยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2022, 23:53:09 โดย Patun »
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

• **
6.ประหยัดกว่า Pajero เดิม

ด้วยส่วนต่างของราคาเบ็นซินกับดีเซล มันทำให้ ราคาบาท/กิโลช่วงนี้ ppv ยังหาตัวจับยากอยู่นะครับ

จากข้อนี้ ตัดพวก mpv ทิ้งไปทุกตัวได้เลย

เสียดาย CX5 เรื่องปัญหาน้ำดัน

ส่วนตัวผมนะ จะไปหา CRV ดีเซล มือ 2 ที่สภาพดีที่สุดในตลาดมาใช้ครับ

จริงๆ ใช้คันเดิมก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ เอนกประสงค์​สุดๆอยู่แล้ว แล้วมันก็เล็กสุดของ ppv แล้วด้วย

ขอบคุณคับน้า
หลังจากที่ผมลองเอา 2 คันนี้ขับไปทำงานแล้วในช่วงเดือนที่ผ่านมา
Pajero ผมขับได้ 9 กม./ลิตร เติมดีเซลเต็มถังจ่ายค่าน้ำมันไป 2,200 บาท วิ่งได้ 2 สัปดาห์กว่าๆ
City ผมขับได้ 15 กม./ลิตร เติม E20 เต็มถังจ่ายค่าน้ำมันไป 1,400 บาท วิ่งได้ 2 สัปดาห์กว่าๆ เท่ากันเลยคับน้า
800 บาทต่อครึ่งเดือนก็เอาเรื่องเหมือนกันคับ

แล้วตอนนี้ Pajero ถ้าไม่ได้ใช้ขนต้นไม้ คือจอดอย่างเดียวเท่านั้นคับ จอดจนแมวจรมานอนตายคาห้องเครื่องรอบนึงแล้วคับ ไม่ได้ใช้ความอเนกประสงค์ของรถเลยคับ
My Garage

• **
ตัวผมเองก็มีโจทย์คล้ายๆคุณครับ ตอนนี้ตัดสินว่าเอา MPVน่าจะจบสุด เพราะมีหลายที่นั่งเผื่อเอาไว้ ถ้าไม่ใช้พับเก็บก็ใส่ของได้เยอะ เครื่องไม่ใหญ่มาก กินน้ำมันกลางๆ ตอนนี้เล็งๆ Hyundai Stargazer ไว้ เดียวรอปลายๆปีเข้าไทยอีกที ดูจากออปชั่นที่อินโดแล้วจบสุด ไป Veloz ก็ไม่มี Cruise ขับไปเที่ยวไกลๆเมื่อยแน่ Xpander ก็ถุงลม 2 ใบ XL7 ราคาถูกกว่าเพื่อน เน้นใช้งาน แต่ผมไม่ค่อยชอบหน้าตาเท่าไหร่

ตอนนี้กลุ่มนี้ผมชอบ Xpander สุดเลยคับ เดี๋ยวต้องลองดูข้อมูลกันแต่ละรุ่นอีกทีคับ

Hyundai ลองเอาชื่อไป search แล้วดูเหมือนรถตู้รุ่นใหม่ย่อส่วนดีนะคับ
My Garage

ออฟไลน์ Smith686

ผมชอบ Suzuki XL7 นะ  ผมว่าหน้าตาแบบนี้  รูปทรงแบบนี้ ไม่เชยง่าย  ใช้ได้นานๆ  แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องใช้ในทางราบๆนะ  ถ้าต้องขับขึ้นเขา ลงเขา  น่าจะเหนื่อยเพราะแรงน้อยไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2022, 00:11:28 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Isomars

• **
ส่วนตัว Wow XL7 เรื่องพื้นที่ใช้สอยกับความอเนกประสงค์ครับ ถ้าไม่เน้น Option อะไรมากมาย แถวสามผู้ใหญ่ตัวไม่ใหญ่มากนั่งได้จริง

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
รถใหม่ผมคงไปไม่ cross ก็ hrv

แต่อยากให้ลองพิจารณารถมือสองดูครับ ประหยัดเงินไปอีกหลาย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ pusb

• **
สำหรับผม ส่วนตัวล้วนๆ
เน้นประหยัดเงินหลักแสน ไว้เติมเชื้อเพลิงได้หลายปี
ผมไป Toyota Veloz

ถ้าขับเยอะมากๆ ติดแก๊ส 🙏 น่าจะขับได้โลละ 1 บาท 1 บาทเศษๆ
ถ้าขับวันละ 30 กม อาจจะไม่คุ้มที่จะติดครับ (กว่าจะคืนทุนค่าติดตั้ง จะใช้เวลานาน)

ของผมขับวันละ 100-120 กม.
ใช้รถเก่าที่มีอยู่แล้วติดแก้ส วิ่งยาวๆ กิโลละ 1 บาท วิ่งในเมือง 1.5-2 บาท (แล้วแต่สภาพจราจร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2022, 06:23:38 โดย pusb »

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้ kick มาตั้งแต่เปิดตัว   ใช้ได้นะครับ  ไม่เคยมีปัญหาไร    ต้นไม้  ถ้าสูงมาก  ก็นอนเอา  ผมใส่ประจำ..

ยิ่งราคานี้ยิ่งน่าสนใจกว่า hrv  cross  ครับ

ข้อติ คือเบาะหลังได้ยินว่านั่งไม่ค่อยสบายนัก   อันนี้ถ้าใช้น้อยครั้ง  ไม่มีปัญหา  ของผมใช้สองสามครั้งตั้งแต่รับรถมา  แต่ผมขับคนเดียว เลยไม่รู้จริงครับ

ออฟไลน์ renew

Cross HB 1,019,000 ทุกอย่างที่ว่ามาใด้เกือบหมด

ในบรรดา HB ที่มีขายในไทย ยี่ห้อนี้ อุ่นใจที่สุด

ออฟไลน์ meeuwarn

้เก็บcityไว้เพราะคงขายไม่ได้ราคาอะไรแล้วเอาไปใส่แร๊คหลังคา ขนต้นไม้ หินดินทราย 8)

• **
          ผมชอบ Suzuki XL7 นะ  ผมว่าหน้าตาแบบนี้  รูปทรงแบบนี้ ไม่เชยง่าย  ใช้ได้นานๆ  แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องใช้ในทางราบๆนะ  ถ้าต้องขับขึ้นเขา ลงเขา  น่าจะเหนื่อยเพราะแรงน้อยไปหน่อย

ขอบคุณมากคับน้า
เดี๋ยวคงต้องไปลองขับดูคับ XL7
My Garage

• **
ส่วนตัว Wow XL7 เรื่องพื้นที่ใช้สอยกับความอเนกประสงค์ครับ ถ้าไม่เน้น Option อะไรมากมาย แถวสามผู้ใหญ่ตัวไม่ใหญ่มากนั่งได้จริง

แนะนำมาเยอะเลย XL7 สงสัยต้องไปดูข้อมูลหน่อยคับ
My Garage

• **
รถใหม่ผมคงไปไม่ cross ก็ hrv

แต่อยากให้ลองพิจารณารถมือสองดูครับ ประหยัดเงินไปอีกหลาย

รถมือ 2 ดูไม่เป็นเลยคับ
My Garage

• **
สำหรับผม ส่วนตัวล้วนๆ
เน้นประหยัดเงินหลักแสน ไว้เติมเชื้อเพลิงได้หลายปี
ผมไป Toyota Veloz

ถ้าขับเยอะมากๆ ติดแก๊ส 🙏 น่าจะขับได้โลละ 1 บาท 1 บาทเศษๆ
ถ้าขับวันละ 30 กม อาจจะไม่คุ้มที่จะติดครับ (กว่าจะคืนทุนค่าติดตั้ง จะใช้เวลานาน)

ของผมขับวันละ 100-120 กม.
ใช้รถเก่าที่มีอยู่แล้วติดแก้ส วิ่งยาวๆ กิโลละ 1 บาท วิ่งในเมือง 1.5-2 บาท (แล้วแต่สภาพจราจร)

ขอบคุณข้อมูลมากคับน้า
เรื่องแก๊สผมคงต้องศึกษาดูก่อนคับ
My Garage

• **
ผมใช้ kick มาตั้งแต่เปิดตัว   ใช้ได้นะครับ  ไม่เคยมีปัญหาไร    ต้นไม้  ถ้าสูงมาก  ก็นอนเอา  ผมใส่ประจำ..

ยิ่งราคานี้ยิ่งน่าสนใจกว่า hrv  cross  ครับ

ข้อติ คือเบาะหลังได้ยินว่านั่งไม่ค่อยสบายนัก   อันนี้ถ้าใช้น้อยครั้ง  ไม่มีปัญหา  ของผมใช้สองสามครั้งตั้งแต่รับรถมา  แต่ผมขับคนเดียว เลยไม่รู้จริงครับ

ขอบคุณมากคับน้า

ตอนนี้ผมอ่านมาแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการเครื่องยนต์เท่าไหร่เลยคับ
คงต้องไปดูรถกันอีกที
My Garage

• **
Cross HB 1,019,000 ทุกอย่างที่ว่ามาใด้เกือบหมด

ในบรรดา HB ที่มีขายในไทย ยี่ห้อนี้ อุ่นใจที่สุด

ถ้าพูดถึง Corolla Cross จะแนะนำกันแค่ 1.8 Hybrid ทั้งนั้น แสดงว่าน่าจะตรงโจทย์กว่า
แต่เกินงบแบบนี้ ผมคงต้องไปดูรถอีกครั้งคับ
My Garage

• **
้เก็บcityไว้เพราะคงขายไม่ได้ราคาอะไรแล้วเอาไปใส่แร๊คหลังคา ขนต้นไม้ หินดินทราย 8)

ถ้าตีราคาแล้วไม่ได้ถึง 100,000 ก็จะลองคิดดูอีกทีคับ
My Garage

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ซิตี้นี่ เอาไปทำไรได้อีกนะครับ ถ้าขายเสียดายแน่นอน แต่ถ้า Pjs ก็ลองดูครับ ขาย ถ้าซื้อใหม่ ขนต้นไม้อีก HRV น่าสนใจครับ ตัว EL น่าจะครบสุด ยิ่งชอบเบาะพับเรียบอีกรุ่นนี้ คือพับเรียบที่สุดในกลุ่มละครับ

ปล. อย่าเรียกน้านะครับ ไม่อยากแก่ แล้วก็เวลาที่ตอบกลับ ไม่จำเปนต้องเรียกน้าทุกคนก็ได้นะครับ แค่ ขอบคุณครับก็พอครับ แล้วก็พิมต่อปกติเลยครับ เชื่อว่าทุกๆคนในนี้ไม่อยากแก่5555
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ประหยัดกว่าเดิมกับรอน้ำระบาย
ผมเลือก HRV หรือไม่ก็ Corolla Cross HV ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออนไลน์ Tien.W

ถ้าไม่ได้ต้องการใช้งาน เบาะตอนสาม พวก veloz / xl7 / xpander ตัดออกเลยครับ รถอินโด คุณภาพงานประกอบ และวัสดุหลายๆอย่าง ยังเป็นรองบ้านเราเยอะ

ก็จะเหลือ HR-V / CROSS / KICKS แหละ

แต่ถ้ามองยาวๆในแง่ศูนย์บริการ ความทนทานของอะไหล่ 2 ตัวแรกได้เปรียบครับ เค้าว่า HR-V ช่วงล่างดีกว่า CROSS พอสมควร อันนี้ยังไม่เคยขับเองนะ

ออฟไลน์ panupong508

รถที่มีอยู่แล้วก็ยังใช้ได้ดีนี่ครับ

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
sienta
คนแก่ขึ้นลงสะดวก วางของแนวสูงก้น่าจะดี

ออฟไลน์ TJA

ขายCity แล้วเอาเงินมาเป็นค่าน้ำมันปาเจโร่ครับ
คงลดภาระทางการเงินได้อีกหลายปีอยู่นะ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Cross HV ครับ เหมาะเลย ประหยัด+กว้าง+นุ่มสบาย ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ช้อยส์แรก Corolla Cross
ช้อยส์สอง Suzuki XL-7
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองว่า เคสนี้ถ้ามองเรื่องความคุ้มค่าเป็นหลักขาย City แล้วใช้ PJS แทน FC นี่ล่ะคุ้มสุดละ
แต่ถ้ามาจากความคัน อยากเปลี่ยนรถ พวก HRV , Cross ก็จะได้ตัวเริ่มต้น ถามว่าประหยัดไหม แน่นอนประหยัดกว่า PJS แน่ครับ