ผู้เขียน หัวข้อ: ford everest gen ใหม่ vs nissan terra คันไหนไว้ใจได้มากกว่า?  (อ่าน 4748 ครั้ง)

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
ญาติอยากได้ ppv โดยเฉพาะ ford everest gen ใหม่
แต่ก็ลังเลกับ nissan terra

เขากะใช้นาน 10ปี ไม่รู้ว่าคันไหนจะเหมาะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: ford everest gen ใหม่ vs nissan terra คันไหนไว้ใจได้มากกว่า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 10:36:17 »
Terra ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออนไลน์ chaithawat

Re: ford everest gen ใหม่ vs nissan terra คันไหนไว้ใจได้มากกว่า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 10:50:36 »
terra แบบไม่ต้องคิดเลยครับ ไว้ใจได้มากกว่ากันเยอะทั้งตัวรถและศูนย์บริการ เครื่องก็แรงกว่า
eve หน้าตาเชยมากเหมือนเชฟไฟสองชั้นเมื่อสิบกว่าปีก่อน ศูนย์บริการหาดียาก ช่างไม่เก่ง ซ่อมไม่ค่อยจบ เครื่องยังเป็นบล็อคเดิมปัญหาน้ำมันเครื่องหายยังแก้ไม่จบในหลายเคส

ออฟไลน์ a@s

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 10:53:48 »
ถ้าชอบฟอร์ด หมดประกันตัวรถ หาอู่ที่ใว้ใจไว้ครับ ส่วนปัญหาที่มีกับเจนฯเก่า รอดูสักพักครับ เผื่อมีการแก้ไขในเจนฯใหม่

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 11:06:16 »
10+ปี
เลือก Mu-X หรือ Fortuner เถอะ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 11:09:38 »
คู่นี้ผม Everest แน่นอนครับ ภายในเหมือนรถคนละทศวรรษแต่ everestนี่มองยังไงภายนอกตัวเก่า

ก้สวยกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 11:31:56 »
อยู่ที่รู้จักอู่ครับ   ::) ::) ::) 

ผมไว้ใจ Everest ครับ   อย่างน้อยก็แก้ไขปัญหานอกศูนย์ มีหลายอู่แก้ไขได้   เคลมเท่าที่เจอในคลับรถต่างๆก็ง่ายกว่านิสสัน   

แถมโบคู่ ในนิสสัน  โบสองลูกหมุนคนละด้านด้วย(ลูกนึงหมุนขวาลูกนึงหมุนซ้าย) 
เจอปัญหาทีอู่นอกมีไม่กี่อู่หรอกที่บอกได้ว่าหมุนคนละด้านจะแก้ปัญหายังไง 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 11:34:48 »
ว่ากันแค่ความไว้ใจ ไว้ใจอย่างเดียวนะ

Terra ครับ

ถึงแม้จะเจอศูนย์งี่เง่า เงอะงะ มีเรื่องให้บ่นบ้าง
แต่ก็ยังสัมผัสได้ถึงการรับฟังเสียงลูกค้าอยู่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 12:02:55 »
ขอตอบตามจริงนะครับ  ใช้ยาว 10 ปี หรือมากกว่านั้น ผมไม่เสี่ยงกับ 2 ตัวนั้นครับ
ผมขอไป fortuner  mu-x สบายใจกว่า  หรือ pajero ก็ยังโอเค

รถพวกนี้ต้องไปได้ทุกที่ ทุกเวลา ความมั่นใจต้องเต็มร้อย หลังการขายต้องดี ลองเลือกดูครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 12:47:19 »
ผมเชียร์ไปทาง Ford  ทั้งเรื่องเทคโนโลยี ออฟชั่นที่ใหม่กว่า  ส่วนเรื่องบริการหลังการขาย ผมคิดว่าควรมองไปข้างหน้าแล้วลืมเรื่องเก่าๆ ดูได้จากการที่ฟอร์ดเพิ่มงบลงทุนโรงงานในบ้านเรา การออกแบบ สื่อการตลาด ทำทุกอย่างที่จะทำได้ ส่วนตัวมองว่าฟอร์ดเอาจริงเอาจังครับ เพราะฉะนั้น ขอเลือกฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 12:55:13 »
คล้ายหลายๆ ท่านข้างบน  ถ้าใช้ยาวจริง คงไป isuzu - toyota มากกว่าครับ

แต่ถ้ามีแค่ 2 choices ระหว่าง Terra กะ Everest  แล้วมีคันเดียวเป็นรถหลักในบ้าน ใช้ยาว ๆ  สิบปีอัพ  > ผมไป Terra แหะ   ไม่อยาก jackpot กะ ford
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 13:01:21 »
ส่วนตัว ผมจะออก Terra อยู่แล้วครับถ้ามีโอกาส

ผมรอแค่ Pajero Sport ใหม่ ว่าภายในจะกว้างขึ้นหรือไม่ และ ได้ AWD มาเหมือนเดิมหรือไม่

ถ้าไม่ ผมคงไปถอยเจ้า Terra มาแน่นอนครับ

เครื่องยนต์​ของ Terra ดูดีเลยครับ ถึงแม้ส่วนอื่นของรถจะมีเปราะบางไปบ้าง

ผมว่าภายใน Terra มันให้ความสุนทรีย์​ในการเดินทางดีกว่า Everest นะ
ผมมีลูก 3 คน มีคนนึงชอบไปมุดนั่งๆนอนๆอยู่แถว 3 ด้วย
ผมจึงไม่ได้มอง Everest เลย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 13:18:33 »
ใช้ยาวๆ 10 ปีผมว่าไม่น่าเล่นทั้งคู่อ่ะครับ ไปโตโยต้ากับอีซูซุอย่างที่ข้างบนบอกเถอะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 13:25:59 »
ผมไว้ใจ Everest มากกว่าครับ
ที่ผมเจอคือศูนย์ฟอร์ดดีกว่านิสสัน (เป็นลูกค้าปัจจุบันทั้งสองยี่ห้อ)
ระยะยาวอะไหล่ของฟอร์ดตัวนี้เยอะกว่าแน่ๆครับ
เอาแค่นาวาร่าที่ผมใช้อยู่ ขับรถหาอู่ซ่อมหรืออู่แต่งโดยตรงยังน้อยกว่าเรนเจอร์อยู่นะ

และ Terra ตัวนี้ก็ไม่แน่ อาจจะจบที่ gen นี้แล้วลาจาก ไม่น่าจะได้ไปต่อ
ยอดขายเดือนละไม่ถึงร้อย นาวาร่ายอดเดือนละ 3-4 ร้อย
ยอด Everest ยังมีให้เห็น 6-7 ร้อย เรนเจอร์ 2 พันขึ้น
คืออนาคตยังไงก็เพื่อนเยอะกว่าแน่นอน

เอาจริงๆจะใช้ยาวๆผมยังเลือก MU-X หรือ Fortuner มากกว่าครับ
แต่ถ้าเลือก 2 ตัวนี้ผมเลือก Everest
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 13:34:23 »
จากประสบการณ์ที่เคยใช้แบรนด์นี้ทั้ง2ยี่ห้อ แต่ไม่ได้ใช้รุ่นที่ว่านะครับ

ผมไว้ใจนิสสันมากกว่า fordครับ
แต่ถ้าใช้รถนาน อย่าเลือกสองยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 14:25:23 »
mu-x ไม่ชอบหรือ ไว้ใจได้ดีกว่าทั้งคู่แน่นอนสำหรับ10ปี  ถ้าแค่2ตัวเลือกนี้ผมชอบterra เรื่องซ่อมไม่กลัวไม่ใช่รถแปลกอะไหล่ก็ร่วมกับnavaraเยอะ  ส่วนford2.0turboหยุดเสี่ยง
น้ำมันเครื่องรั่วได้แล้วรึ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 14:35:12 »
Ford ยังใหม่มากนะครับ ยังไม่รู้ว่าตัวนี้จะมีอะไรให้แก้ไข หรือเป็นจุดอ่อนบ้าง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 15:25:52 »
คู่นี้ ผมเลือก Everest เพราะใหม่กว่า สดกว่า เทคโนโลนีสุดกว่า เครื่องยนต์เดิม เกียร์เดิม พิสูจน์ตัวเองมาแล้ว 1 Gen และ น่าจะถูกปรับปรุงให้ดีขึ้น รวมทั้งปัญหาก็น่าจะถูกปรับแก้ไขด้วย

แต่การที่ Everest ตัวใหม่ ไม่ใช่ 4wd Fulltime แล้ว มันลดความน่าสนใจลงไปมากเลย มันกลายเป็นว่า จุดแทบด้านสมรรถณะ การขับขี่ และ ระบบขับเคลื่อน มันไม่ได้ต่างจากคู่แข่งแล้ว ยกเว้นออฟชั่น ก็ว่ากันชอบ

ผมว่า Next Gen อาจจะไม่ค่อยปัง ขนาดบางคน ยังไปถามหาตัว T6 ตัวเดิมในศูนย์มีขายกันอยู่หรือป่าวเลย เพราะอยากได้ตัวเก่า มากกว่า ตัวใหม่

ส่วน Terra ผมเฉยๆ มาก ผมไปซื้อ Pajero 4WD ดีกว่า

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 15:50:34 »
ที่บ้านใช้ทั้งโตต้า อีซูซุ ฟอร์ด นิสสัน หมดประกันก็เข้าอู่นอก สบายใจ จะบอกว่าเจ้าตลาดก็เสีย จนผมต้องขึ้นยานแม่มาแล้ว ใช้รถยาว 10 ปี จะใช้ยี่ห้อไหนก็ต้องเจอรถเสียบ้างแหละครับ
ลองขับดูว่าชอบคันไหนดีกว่า คาแรคเตอร์ของ 2 คันนี้ค่อนข้างต่างกันพอสมควร

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 16:18:36 »
ถ้าเรื่องการดูแลระยะยาว ดูจะพอๆกัน ให้นิสสันดูดีกว่านิดๆครับ

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 16:31:50 »
ถ้าซื้อตามกิเลสตัวเอง ผมเลือก FORD ครับ แต่ถ้าซื้อกะใช้งานยาวๆ ผมไป TOYOTA

เรื่องปัญหาของ FORD NEXT GEN ตอนนี้ยังตอบยากต้องรอดูไปสักอย่างต่ำ 1 ปี ถึงจะรู้เรื่องครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 16:58:46 »
Ford มันชอบเจอปัญหา ที่ทำให้ตายกลางทาง ต้องขึ้นยานแม่ เจอไป ตอนเดินทางไกล คงเซ็งไม่น้อย

Terra มันเครื่อง Renault มีความยากในการรู้จักกับมัน รวมถึง ความยุ่งยากในการซ่อมบำรุงพอสมควรเลยล่ะ แต่รายนี้ ชอบมีปัญหาจุกๆจิกๆ ไม่ใช่ปัญหาหลัก ที่ทำให้ตายกลางทาง

แต่ถ้าบอกว่า 10 ปีขึ้น ผมยังชี้ไป Fortuner / Mu-X แถม Pajero ให้อีกค่าย ที่คิดว่า ยังไหว

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 17:58:45 »
Terra ได้ข่าวว่าจะเลิกทำตลาดแล้ว อนาคตน่าจะไม่สู้ดี ดังนั้นเลี้ยวไป EV มีภาษีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 19:02:45 »
2.3 เทอร์โบ​คู่ของฝรั่งเศส​ ถอดท่อไอดีออกมาทำความสะอาดยากมากมาย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 23:05:31 »
Everest เครื่องนี้ เกียร์นี้ อู่นอกได้แล้วทั้งนั้น ได้ยันพวกอุปกรณ์ไฟฟ้า  ส่วน Terra กำลังจากไปเจนนี้เจนสุดท้าย
ตอนนี้ Everest ผมเข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว เพราะมีโปรฯซื้อหลายครั้งราคามันลดไปหลายพัน นอกนั้นอะไรที่เปลี่ยนใหญ่ๆไปอู่นอกได้หมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 23:59:33 »
FORD EVEREST ดีกว่าเยอะครับ
 ต้องลองขับแล้วจะรู้คันไหนถูกใจ เหมาะกับเราครับ
อย่างผม กา fortuner  ทิ้งก่อนเลย เพราะแพงเว่อร์ ออฟชั่นห่วย
ตัวต่อมา กา TERRA ทิ้ง เพราะออฟชั่นที่ผมต้องใช้ประจำคือ adaptive cruie control ไม่มี
ถ้าไม่เอา ford ผมคงเลือก mu-x แทนครับ ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 05:49:14 »
terra ครับ

อันนี้คือเลือกเท่าที่ในตัวเลือกให้มานะครับ

ถ้าต้องซื้อจริงๆ ในเงื่อนไข ผมคงไปตัวอื่นเช่นกัน  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 08:18:53 »
10 ปีขึ้นแนะนำญาติไป Mu-x เถอะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 08:45:03 »
ผมว่าคู่นี้น่ากลัวคนละอย่างกัน
Terra ยอดขายไม่มาก แม้ส่วนตัวจะเชื่อมั่นว่านิสสันทำรถไม่จุกจิก แต่ด้วยความที่ยอดขายไม่มาก ช่างก็อาจจะหายากหน่อย
Everest ยอดขายเยอะกว่า ส่วนตัวมองว่าอนาคตช่างน่าจะหาง่ายกว่า แต่ตัวรถที่ผมมองว่ามันจุกจิกกว่ายี่ห้ออื่น ก็ต้องชั่งน้ำหนักกัน

ส่วนตัวถ้าเป็นผมใช้ยาว 10 ปี คงมองพวก MU-X หรือ PJS ครับ (ตัด For เพราะนั่งทีไรเมาทุกที)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 08:48:41 »
หากมีตัวเลือก เลือก ที่ไม่ใช่ford เถอะครับ..

คนที่จะซื้อEverest ผมว่าส่วนใหญ่ “เขาต้องการมัน”
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22