ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อรถปีนี้ ใช้งาน daily use กับรอดน้ำท่วม ท่านเลือกรุ่นไหนครับ  (อ่าน 5064 ครั้ง)

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
พูดถึงเรื่องลุยน้ำสูง
นึกถึฃคลิปที่raptorหรือเอฟไม่แน่ใจจอดนิ่งตรงตำแหน่งเลยน้ำท่วมมา แล้วมีฟอร์จูนลุยน่ำผ่านมาเหมือนกัน แต่ขับต่อไปได้ไม่มีอาหารอะไรเลย
นึกแล้วจี๊ดเลย
ตอกย้ำว่า พี่ฟอร์ต่อให้ไม่ได้มีอะไร้ยอะ แต่สิ่งที่ได้คือความแน่นอนของเค้า พี่เค้าถึงขายดีขนาดนี้

ออฟไลน์ natin

• Full Member
Ppv ตอบโจทย์ ไปได้ทุกที่ ในเมือง ตจว น้ำท่วม 50cm ไปได้สบาย ค่าบำรุงรักษาต่ำ ทนทาน ราคาน้ำมันถูกกว่าเบนซิน

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
กระบะ 4 ประตูยกสูง แล้วเอามายกเพิ่มอีก 2 นิ้ว ใส่ยาง AT
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ EVA01

พูดถึงเรื่องลุยน้ำสูง
นึกถึฃคลิปที่raptorหรือเอฟไม่แน่ใจจอดนิ่งตรงตำแหน่งเลยน้ำท่วมมา แล้วมีฟอร์จูนลุยน่ำผ่านมาเหมือนกัน แต่ขับต่อไปได้ไม่มีอาหารอะไรเลย
นึกแล้วจี๊ดเลย
ตอกย้ำว่า พี่ฟอร์ต่อให้ไม่ได้มีอะไร้ยอะ แต่สิ่งที่ได้คือความแน่นอนของเค้า พี่เค้าถึงขายดีขนาดนี้

รถสเปคหรือเทคโนโลยีด้อยกว่าก็จุกจิกน้อยกว่าเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ SM.

ชอบ Everest ใหม่ ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าจำเป็นต้องลุยน้ำท่วมจริงๆ มันต้อง กระบะยกสูงกับ PPV ครับ ถึงแม้มันจะระบุว่า Ground Clearance อยู่ที่ 225-235 ก็จริง แต่ท้องรถจริงๆ อยู่สูงกว่านั้นครับ
เพราะตัวบอดี้ ต้องวางบนคานอีก มันจะสูงขึ้นไปอีก (ขึ้นลงลำบาก)

ถ้าเทียบกับพวก Crossover ที่ระบุว่า GC 185-205 แต่ตัวท้องรถอยู่ใกล้ GC มากๆ โอกาสที่จะโดนน้ำแจ๊ะท้อง เข้ารถได้ง่ายกว่า

แต่ถ้าเอาแบบขับใช้งานง่ายๆ ก็ Crossover แหล่ะครับ ไม่กินน้ำมันมากเท่าไหร่ แล้วก็คล่องตัว ลุยน้ำฝนตกหนักได้บ้าง แต่ถ้าพายุมาแบบวันก่อนก็เลี่ยงๆหน่อย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าคำถามแบบไม่จำกัดงบ ผมขอ RANGE ROVER ครับ

แต่ถ้าเอาตามที่จะซื้อใช้งานได้จริง ผมเลือก FORD EVEREST หรือไม่ ก็ CR-V ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้าไม่ชอบแบบ PPV ผมว่า Subaruก็พอถูไถได้นะครับ ตัวเล็กสุดอย่างXVมีground clearanceถึง 220mm เลย แต่ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องความโคลงเพราะเครื่องboxer cgต่ำอยู่แล้ว
ไม่ทราบว่าถูกกฎไหม แต่มีเว็บที่รวบรวมground clearanceไว้อยู่ครับ
https://www.autofun.co.th/news/เทียบสเปคความสูงใต้ท้องรถ-suv-mpv-ทุกรุ่นที่ขายไทยในปี-2021-มีบางตัวลุยได้มากกว่าใคร-30724

ในคลาสเดียวกัน subaru ดูสูงเยอะกว่าเพื่อนๆSUV ถ้าไม่นับPPV บางค่าย ผมคิดว่าsubaruน่าจะคุ้มค่าสุด

ผมว่าดูที่ ground clearance อย่างเดียวก็ไม่ถูกนะครับ เพราะมันบอกแค่ว่าจุดต่ำสุดของรถสูงจากพื้นเท่าไหร่ ซึ่งจุดต่ำสุดของมันอาจเป็นจุดยึดโช้คล่าง หรือกระโหลกเพลากลาง หรือจุดยึดสปริงล่าง หรืออะไรก็แล้วแต่ของช่วงล่างที่เป็นจุดต่ำสุด

แต่ถ้าความสามารถในการลุยน้ำท่วมในเมืองผมว่าน่าจะวัดจากจุดที่น้ำจะมีโอกาสเข้ามาในตัวรถว่ามีความสูงจากพื้นเท่าไหร่มากกว่านะครับ

ลองดู GC ของ avanza 200 เทียบกับ FTN 193 แต่จะมีใครบ้างที่กล้าบอกว่า Avanza ลุยน้ำได้ดีกว่า FTN ??

ผมอยากให้มีใครซักคนลองวัดค่าความสูงของขอบประตูรถด้านในที่น้ำจะท่วมเข้ามาในพื้นรถแล้วเทียบกันรุ่นต่อรุ่นมากกว่าครับ
หรือว่าเป็นเพื่อนสมาชิกลองวัดของรถตัวเองแล้วเอามาแชร์กันในนี้ดูบ้างก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าไม่ชอบแบบ PPV ผมว่า Subaruก็พอถูไถได้นะครับ ตัวเล็กสุดอย่างXVมีground clearanceถึง 220mm เลย แต่ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องความโคลงเพราะเครื่องboxer cgต่ำอยู่แล้ว
ไม่ทราบว่าถูกกฎไหม แต่มีเว็บที่รวบรวมground clearanceไว้อยู่ครับ
https://www.autofun.co.th/news/เทียบสเปคความสูงใต้ท้องรถ-suv-mpv-ทุกรุ่นที่ขายไทยในปี-2021-มีบางตัวลุยได้มากกว่าใคร-30724

ในคลาสเดียวกัน subaru ดูสูงเยอะกว่าเพื่อนๆSUV ถ้าไม่นับPPV บางค่าย ผมคิดว่าsubaruน่าจะคุ้มค่าสุด

ผมว่าดูที่ ground clearance อย่างเดียวก็ไม่ถูกนะครับ เพราะมันบอกแค่ว่าจุดต่ำสุดของรถสูงจากพื้นเท่าไหร่ ซึ่งจุดต่ำสุดของมันอาจเป็นจุดยึดโช้คล่าง หรือกระโหลกเพลากลาง หรือจุดยึดสปริงล่าง หรืออะไรก็แล้วแต่ของช่วงล่างที่เป็นจุดต่ำสุด

แต่ถ้าความสามารถในการลุยน้ำท่วมในเมืองผมว่าน่าจะวัดจากจุดที่น้ำจะมีโอกาสเข้ามาในตัวรถว่ามีความสูงจากพื้นเท่าไหร่มากกว่านะครับ

ลองดู GC ของ avanza 200 เทียบกับ FTN 193 แต่จะมีใครบ้างที่กล้าบอกว่า Avanza ลุยน้ำได้ดีกว่า FTN ??

ผมอยากให้มีใครซักคนลองวัดค่าความสูงของขอบประตูรถด้านในที่น้ำจะท่วมเข้ามาในพื้นรถแล้วเทียบกันรุ่นต่อรุ่นมากกว่าครับ
หรือว่าเป็นเพื่อนสมาชิกลองวัดของรถตัวเองแล้วเอามาแชร์กันในนี้ดูบ้างก็ดีนะครับ

เอาให้ดีต้องเป็นความสูงของพื้นห้องโดยสารเลยครับ เจอมากับตัวเลย น้ำไม่ถึงขอบประตู ขอบประตูแห้งสนิท แต่พื้นห้องโดยสารน่าจะมีรู/ช่อง ทำให้น้ำเข้ามาเปียกพรมทั้งสองแถวเลย
รถใหม่อายุ 1 ปี...

ถ้าขับแล้วมีเสียงน้ำกระเพื่อมเข้าใต้ท้อง ถ้ารถไม่พร้อมจริงๆ ผมว่ามีโอกาศซึมเข้า

ออฟไลน์ AR15

• Full Member

ขอบคุณครับที่ช่วยชี้แจง แอบเสียดายเล็กๆที่ลุยได้ไม่มากเท่าPPV

ออฟไลน์ Puitam

มีตัวเลขที่เป็นspecของรถที่เรียกว่า wadding depth

น่าจะหมายถึงลุยน้ำได้ลึกที่สุดเท่าไหร่ที่ความเร็วไม่เกิน10กิโลเมตรต่อชั่วโมง

อย่าง Everestมี wadding depth อยู่ที่80cm fortunes น่าจะอยู่ที่70cm

ส่วนAudi q3กับ Volvo xc40 อยู่ที่45cmมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ NoName__???

เมืองกทม รถที่เหมาะมันต้องพวก MINI SUV แบบที่ไม่เตี้ยเท่าพวก Cross Over สมัยใหม่ แต่คล่องตัวๆ เช่น พวก Vitara Jimny เสียดายรุ่นใหม่ๆ ที่ขายไทยในราคาเกหหมาะสมไม่น่ามี