ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อรถปีนี้ ใช้งาน daily use กับรอดน้ำท่วม ท่านเลือกรุ่นไหนครับ  (อ่าน 5083 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
สอบถามน้าสมาชิกว่า ถ้าจะซื้อรถปีนี้ ใช้งาน daily use กับรอดน้ำท่วม ท่านเลือกรุ่นไหนครับ

แล้วทำไมถึงเลือกคันนี้ครับ  มีจุดที่ชอบอะไรบ้าง
(เช่น ราคา แบรนด์ รูปลักษณ์ ศูนย์ อัตราสิ้นเปลือง แหล่งพลังงาน ev,ice,hev)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้า Daily Use แล้วหนีน้ำท่วมได้จริงๆ หนีไม่พ้น กระบะ กับ PPV ครับ เอาจริงๆ กทม นี่ ท่วมลึกนะครับ อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ ho-mannie

PPVหรือ กระบะ4ประตูตัวสูงเลยครับ ทึก ลุยลึกได้สบาย

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
ถ้ากระบะหรือ PPV ใหญ่ไป คงต้องเป็นรถที่ GC อย่างน้อย 200 มม. ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

• Hero Member
อ่าน comment แล้วนึกในใจ
ตรูอยู่ กทม. หรือ พะเนินทุ่ง ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
isuzu v-cross 4x4
เหตุผลที่เลือก
1.ต้องขับ 4 ไว้ลุย
2.ขอเป็นกระบะ เผื่อให้คนนั่งท้ายติดรถไปด้วย
3.ศูนย์ที่ไว้ใจได้
4.ไม่ชอบหน้าตา revo
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ตามโจทย์ไป fortuner ครับ

เอา harrier ขับไปเจอน้ำรอระบายวันก่อน ยังหวั่นๆ ซอยเดียวกัน fortuner วิ่งกันสบาย  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จุดที่ผมวิ่ง ท่วมช่วงฝนแรกของฤดูน่าจะเพราะ ขยะติดท่อระบายไม่ทัน ประมาณขอบฟุตบาท กับน้ำขังหน้าห้างที่ไปบ่อย คิดว่าแค่ crossOver น่าจะเอาอยู่
ปัจจุบันใช้ ppv อยู่ ไม่ค่อยชอบเท่าไร่

ออฟไลน์ renew

กระบะ 4 ประตู To หรือ IS ก็ใด้ ยกสูง ไม่ต้อง 4WD ขอออปชั่นต่ำสุด

แต่มีกล้องหลังโรงงาน เห็มาติดข้างนอก ไม่ใด้ดีสักราย

ใด้มาแล้วลงลำโพงดีๆสักคู่ จบ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
FTN ครับ ไว้ใจได้ รูปลักษณ์ดี คือไม่น่าเกลียดไปไหนก็สบาย ที่บ้านมีแล้วก็จริง แต่ก็พอใจในตัวของมันนะ ถึงจะออฟชั้นน้อยกว่าชาวบ้าน แต่ไม่เคยมีปัญหาเลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Floppy-T

EV Volvo ครั
เคยเห็น Test โดยการเอารถลงไปดำน้ำเลย

ออฟไลน์ basterias

EV Volvo ครั
เคยเห็น Test โดยการเอารถลงไปดำน้ำเลย
+1 ครับ XC40 EV

ขับสบาย จมน้ำมิดหลังคาก็ไม่เป็นไร
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ apinui

เมื่อก่อน เคยมีกระทู้ในนี้ตั้งว่า รถใหญ่ รถกระบะ รถ PPV ที่เอามาวิ่งในเมือง คือพวกใช้งานผิดประเภท

ผมก็เข้าไปเถียงว่า ในกรุงเทพน่ะ ใช้รถกระบะรถ PPV น่ะถูกต้องแล้ว รถเก๋งต่างหากเอามาใช้ใน กทม มันผิดประเภท

ไม่รู้เข้าใจกันยังตอนนี้ .....

ออฟไลน์ kiwiwi

มันก็มีแต่ที่เดิมๆที่เคยท่วม ส่วนตัวผม ถ้าอยู่ในจุดเดิมๆที่เคยท่วม ยังไงผมก็จะซื้อ ppv ใช้นะ

แต่เอาตรงๆนะ ถ้าเจอฝนชนิดที่เรียกว่า ฝน 3 พันปีอะไรเนี่ย จุดที่ไม่เคยท่วมก็ท่วมได้และท่วมสูง ท่วมนาน ชนิด ppv ก็เอาไม่อยู่ครับ แต่ตรงนี้มันก็ไม่ได้เกิดทุกปี เกิดทีก็ไม่ถึงวัน ก็ใช้ cross over ก็พอครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ shando

ผมว่าเอาbalanceหน่อยแค่crossover SUVก็พอครับ ไม่เทอะทะขนาดPPV จอดไม่ยากวงเลี้ยวไม่กว้าง

แล้วก็ไม่เคยได้ยินว่ามีCRVหรือCX5โดนน้ำท่วมจนดับนะ

แต่ถ้าลุยน้ำท่วมดีสุดยังไงก็ต้องPPVไม่ก็กระบะยกสูงแหละ แต่ถ้าให้ใช้ในเมืองผมคงไม่ใช้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัวตั้งแต่ได้ใช้ SUV ถ้าจะซื้อคันใหม่ก็คงเป็น SUV เหมือนเดิมครับ
คงไม่ต้องถึงกระบะหรือ PPV

ออนไลน์ solo

ออฟไลน์ city552

รอดน้ำท่วมกทม. แบบสบายใจ ยังไงก็ต้อง PPV ครับ ผมเคยหนักสุดคือถอยหลังออกแล้วไปนอนโรงแรม 1 คืน ตอนนั้นใช้ Civic FB แล้วเจอฝนตกหนักซอยบ้านท่วม20-30cm ยาวหลายกิโลเมตร และดึกแล้ว จึงไม่มั่นใจ กลัวยิ่งลุยยิ่งลึก พอมีจังหวะมาใช้ CRV G5 กับ Fortuner ก็เจออย่างมาก30cmไม่เกิน 1 km ก็ลุยสบายๆครับ แต่ก็เสียวๆนิดนึงครับ สำหรับผมปัญหาน้ำท่วม มันก็เหมือนอุบัติเหตุ ไม่รุ่จะเจอวันไหน เลือกรถที่ชอบไว้ก่อน เพราะเราขับมันทุกวัน ถ้าดวงแย่จริงๆไปเจอจังหวะน้ำท่วมแล้วไปต่อไม่ได้ ก็อาจจะจอดรอ ถ้าจอดแล้วน้ำเข้า ก็เรียกรถมายกออก
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ SpeedC

everest ตัวใหม่ หรือ raptor ตัวใหม่

;D ;D หล่ออออ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
ผมขายปาเจโร่ที่ยกช่วงล่างสูงขึ้น 5 เซนติเมตร ลุยน้ำท่วมสบายๆ แล้วไปซื้อคัมรี่ที่รู้ทั้งรู้ว่ามีโอกาสเจอน้ำท่วม แต่ก็แลกกับความสบายและออฟชั่นที่ปาเจโร่ยังไม่มีหลายรายการ อย่างเมื่อวานเส้นศรีนครินทร์กับซอยแบริ่งท่วมทั้งเส้น เอาคัมรี่ไปรับลูกที่โรงเรียนไม่ได้ เลยเอากระบะรีโว่ตอนเดียว 4wd ไปรับแทนครับ รถติดเป็นชั่วโมงเหยียมคลัชท์ซะเมื่อยเท้าเลยครับ แต่ที่ตัดสินใจซื้อคัมรี่เพราะคิดว่าปีนึงจะเจอน้ำท่วมแบบนี้สักกี่วันกัน เต็มที่ก็ไม่ถึง 10 วัน/ต่อปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2022, 11:20:05 โดย เหวินซิ่ว »

ออฟไลน์ lexus

ถ้าเอายกสูงขับในเมือง เลือกขับ2ก็พอ
ขับ4 ลุยน้ำก็ต้องดูแลเฟืองท้ายอีกนะครับ

ออฟไลน์ bravo

ก็ต้องดูว่า เส้นทางที่เราใช้ประจำ ท่วมมากน้อยแค่ไหน
ถ้าไม่ชอบ PPV ก็เลือก SUV ที่สูงหน่อย

น้ำท่วมปีละไม่กี่วัน แต่ถ้าน้ำเข้าเครื่องยนต์ แค่ครั้งเดียวก็คือ พังครับ  ;D

ออฟไลน์ aleebahbah

ผมอยู่โซนรัชดา วันก่อนที่ฝนตกหนัก ขับ chr hv กะฝ่าน้ำท่วมแถวเหม่งจ๋าย
รีบเลี้ยวกลับแทบไม่ทันเลยครับ เจอเก๋งจอดตายอยู่ 2-3 คัน ใจเสียเลย  :'(

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จากเหตุน้ำท่วมสัปดาห์นี้
ผมว่าเผลอๆ พวก SUV Monocoque ที่ขายบ้านเราในตอนนี้จะเอาไม่อยู่ด้วยครับ

มันมีแต่กระบะและ PPV เท่านั้นเลยที่เอาอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าผมเจอน้ำท่วมสูงประจำ ผมคงหากระบะ 4 ประตู หรือ มีงบก็ไปพวก PPV แหละ ขับมั่นใจกว่า เก๋ง ที่ต่อให้เป็น CR-V / X-Trail ก็ไม่กล้าลุ้นลุยน้ำ ล่ะครับ

ออฟไลน์ AR15

ถ้าไม่ชอบแบบ PPV ผมว่า Subaruก็พอถูไถได้นะครับ ตัวเล็กสุดอย่างXVมีground clearanceถึง 220mm เลย แต่ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องความโคลงเพราะเครื่องboxer cgต่ำอยู่แล้ว
ไม่ทราบว่าถูกกฎไหม แต่มีเว็บที่รวบรวมground clearanceไว้อยู่ครับ
https://www.autofun.co.th/news/เทียบสเปคความสูงใต้ท้องรถ-suv-mpv-ทุกรุ่นที่ขายไทยในปี-2021-มีบางตัวลุยได้มากกว่าใคร-30724

ในคลาสเดียวกัน subaru ดูสูงเยอะกว่าเพื่อนๆSUV ถ้าไม่นับPPV บางค่าย ผมคิดว่าsubaruน่าจะคุ้มค่าสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2022, 16:05:32 โดย AR15 »

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ใน 365วันต่อปีที่ต้องใช้รถที่ๆไม่เหมาะกับเมืองชั้นใน มีน้ำท่วมหนักๆแบบนี้กี่วันครับ

ออฟไลน์ choomodify

กะบะ 4 ประตู ยกสูงยี่ห้ออะไรก็ครับ จะไปยกเพิ่มอีก 2 นิ้วก็จะดีมากๆๆ

พอน้ำลดแล้วก็ไม่อยากกลับไปขับรถเก๋งเลย ลองดูครับ