ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจำเป็นต้องมีรถอีกคันไหม เลือกรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 3611 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
ปัจจุบันครอบครัวใช้ Jazz GK อยู่คันเดียวครับ ผมขับทำงานไป-กลับ วันละ 50 กม.
ภรรยาเลี้ยงลูกอยู่ที่บ้าน แต่ลูกใกล้เข้าเรียนแล้วครับ ภรรยาจะต้องมีขับรถไปส่ง-รับลูกที่โรงเรียนห่างจากบ้านประมาณ 10 กม.

ทีนี้ถ้าจะต้องใช้รถอีกคันนึงเป็นพี่ๆ เพื่อนๆ จะเลือกรุ่นไหนมาเพิ่มครับ ความต้องการคือ
- งบ 1 ล้าน น่าไม่ถึงก็จะดีมากครับ ถ้าเกินนิดหน่อยพอได้ครับ
- ผู้หญิงขับง่าย
- คันใหญ่กว่า Jazz และความปลอดภัยมากกว่า Jazz GK
- อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่กลางๆสัก 13 กม./ลิตร ++ ครับ
- ถ้ารถสูงหน่อยก็ดีครับ เผื่อเกิดอุบัติเหตุ จะได้ลดจากหนักเป็นเบารึป่าวครับ

ปล.ส่วนตัวชอบ civic FE แต่ถ้า FC FK มือ2 ผมก็ไม่ติดครับ ชอบเหมือนกัน จะได้ประหยัดงบลงด้วย อยากออกมาขับเอง หรือกลุ่ม PPV มือ 2 ครับ แล้วยก jazz gk ให้แม่บ้านขับส่งลูก แต่รถมันตัว S เลยห่วงแต่ความปลอดภัยครับ เลยคิดว่าน่าจะเอา Jazz ไว้ใช้เองต่อไป และหาคันใหม่ให้เขาครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2022, 11:26:25 โดย M@ni@c »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมว่าคำตอบตายตัวเลยนะ
คุณอยากขับซีวิค ออกซีวิคเลยครับ (ข่าวแว่วๆว่าจะมีตัว RS)

เอา Jazz ให้แฟนใช้
แนะนำไปติดคานเหล็กหลังเพิ่ม ติดกล้องมองหลัง + เซ็นเซอร์ท้าย 4 จุด
ติดกล้องบันทึกเหตุการณ์หน้า + หลัง
ทำประกันชั้น 1 ผมว่าพร้อมใช้งานแล้วนะครับ

• Newbie
  • *
ผมว่าคำตอบตายตัวเลยนะ
คุณอยากขับซีวิค ออกซีวิคเลยครับ (ข่าวแว่วๆว่าจะมีตัว RS)

เอา Jazz ให้แฟนใช้
แนะนำไปติดคานเหล็กหลังเพิ่ม ติดกล้องมองหลัง + เซ็นเซอร์ท้าย 4 จุด
ติดกล้องบันทึกเหตุการณ์หน้า + หลัง
ทำประกันชั้น 1 ผมว่าพร้อมใช้งานแล้วนะครับ

เรื่องความปลอดภัยอื่นน่าห่วงมั้ยครับ เช่นพวก ถุงลมนิรภัย หรือรถเล็กเกินไป แต่ส่วนตัวก็มองว่า Jazz ขับง่าย หาที่จอดสะดวก
ผมกังวลเลยคิดว่าถ้าได้กลุ่ม PPV แต่อาจจะเป็นมือ 2 แต่ได้รถใหญ่ขึ้น สูงขึ้น จะปลอดภัยกับเขามากกว่ารึป่าวครับ

ออฟไลน์ samaklen

รอดู Brv น่าจะได้นะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ไปกลับ 20 โล เป็นผมเอา kicks ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นผมโจทย์นี้ไป Innova  มือหนึ่ง  มือสองก็ได้     

หรือยก Jazz ให้แม่บ้าน คุณซื้อรถประหยัดน้ำพวก Kick, Altis Hybrid แทน 

ถ้ามองเรื่องโครงสร้างไม่พ้นกระบะ อยู่แล้วครับ    ซึ่งเชื่อว่าคุณอาจจะไม่อยากเลือก  เลยไม่แนะนำดีกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้ามีอีกคันเป็นพวกรถสูงหน่อยแนวๆ CRV ดีไหมครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดในอนาคตลูกโคหรือมีลูก 2 คน และเผื่อฝนตกน้ำท่วมจะได้ขับลุยได้มากขึ้นเพราะรถสูงกว่าเดิมครับ ถ้าราคาแรงเกินไปลองดูรุ่นอื่นๆที่สูงเหมือนกันแต่ราคาถูกลงสักนิดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
ถ้ามีอีกคันเป็นพวกรถสูงหน่อยแนวๆ CRV ดีไหมครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดในอนาคตลูกโคหรือมีลูก 2 คน และเผื่อฝนตกน้ำท่วมจะได้ขับลุยได้มากขึ้นเพราะรถสูงกว่าเดิมครับ ถ้าราคาแรงเกินไปลองดูรุ่นอื่นๆที่สูงเหมือนกันแต่ราคาถูกลงสักนิดครับ

พวก Cross , HRV , Xpander พวกนี้ใช่ไหมครับ CRV ราคาแรงไปนิดครับผม งบไม่ถึงเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

จอง Veloz ตอนนี้ ลูกเข้าเรียน ได้ใช้พอดี ^^

หรือจะเอา Sienta ก็ได้นะครับ งบยังเหลือๆเลย

ไม่ก็รอ BRV ใหม่ดูก็ยังทันครับ

ปล.ถ้าไม่ซีเรียสอะไรมากมาย ก็ใช้ Toyota Cross 1.8 เบ็นซิลธรรมดาก็ได้ครับ วิ่งในเงื่อนไขของคุณ ก็แถวๆ 13 โลลิตรได้เช่นกัน ใช้ยาวๆยันลูกโตเลย ไม่ต้องคิดมากตอนจะเปลี่ยนรถในอนาคต

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เหมือนโจทย์มันจะนำพาให้ไปหา Kicks e-power จังครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: ถ้าจำเป็นต้องมีรถอีกคันไหม เลือกรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 12:04:39 »
ถ้าให้แฟนใช้ jazz ต่อ ก็เอา FC/FK ที่อยากได้ครับ จะได้ไม่ค้างคา
ถ้าใช้jazz ต่อเอง ให้แฟนลองดูรถที่เขาชอบดีกว่าครับ

ส่วนตัวงบประมาณ 1ล้านทผมคงดู hrv / corolla cross / kicks ครับ

ออฟไลน์ Magl

Re: ถ้าจำเป็นต้องมีรถอีกคันไหม เลือกรุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 12:06:16 »
Kicks ตัวล่าง เพิ่มจอกับกล้องจากศูนย์ จบเลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 12:08:36 »
Kick ไหมครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 12:23:26 »
โจทย์คล้ายกันมากเลยครับ แต่ผมขยับจาก Jazz GD มาเป็น XL7
เพราะต้องการรถที่ใหญ่ขึ้น ต่ำล้านมือหนึ่ง เงินเหลือไปใช้กับลูกได้ ลุยน้ำท่วมได้
ความปลอดภัยไม่ได้สนมาก นั่งได้ 7 แบบต้องนั่งได้เมื่อถึงเวลาต้องนั่ง

ตอนแรกมอง Sienta ไว้ครับ ถึงขึ้นไปเช่ามาขับอาทิตย์นึง ก็ชอบเหมือนกัน
แต่จากที่อยู่ในคลับมา อะไหล่ค่อนข้างโหด ประจวบกับตอนนั้น XL7 มาพอดี
ราคาค่อนข้างโอเค ถูกกว่า Sienta เยอะ แล้วยกสูงด้วย
บวกกับไม่ชอบหน้าตา Xpander เอามากๆ

เลยลงเอยแบบนี้

ปล. ปัจจุบันก็เอา GD มาขับเอง แอบลงสตรัท อัพเบรค แต่ง JDM ไปพลางๆ ก็โอเคอยู่ครับ
เพราะใจต้องการรถขับแบบถลุงได้ เอามันส์ได้ แบบไม่ต้องซื้อใหม่

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 12:48:17 »
ส่วนตัวนึกถึง Kicks นะคะ น่าจะประหยัดทั้งเงิน และค่าน้ำมันด้วย
แต่ถ้าในอนาคตมีแพลนจะมีลูกอีกคน เราอาจจะเปลี่ยนไปดู Sienta/Veloz แทนค่ะ ^^

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:16:50 »
ตัวคุณอยากได้ Civic ถ้ามองมุมนี้ ก็ออก Civic ไปครับ
แต่ถ้าตั้งใจจะให้แฟนขับรถคันใหม่ ก็ควรให้แฟนเป็นคนเลือกครับ เพราะเขาต้องเป็นคนใช้งาน
บ้านผม ใครขับ คนนั้นเป็นคนเลือกครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:19:00 »
ตัวคุณอยากได้ Civic ถ้ามองมุมนี้ ก็ออก Civic ไปครับ
แต่ถ้าตั้งใจจะให้แฟนขับรถคันใหม่ ก็ควรให้แฟนเป็นคนเลือกครับ เพราะเขาต้องเป็นคนใช้งาน
บ้านผม ใครขับ คนนั้นเป็นคนเลือกครับ

ขอบคุณครับ ภรรยาก็ชอบ jazz ครับ ขับง่าย จอดสะดวก แต่อารมณ์ผมคือมุมมองความปลอดภัย อยากให้เขากับลูกมากขึ้นกว่า Jazz เลยครับประเด็นครับ

ออฟไลน์ Oat :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:26:56 »
Mu-X ครับ ราคาไม่แรง เหมาะกับครอบครับ

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:29:35 »
จากโจทย์ อยากให้มอง kicks เลยครับ ได้ทั้งแรง ประหยัด ขับในเมืองก็คล่องตัวครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:46:31 »
มันต้องดูก่อนว่า ใครจะใช้รถ

ถ้าแฟนใช้ Jazz GK  .. คุณก็ไปเลือกรถที่คุณอยากได้ นั่นก็คือ Civic ครับ

แต่ ...

1. รถโครงสร้างแข็งแรงแค่ไหน แต่ คนในรถไม่คาดเข็มขัด เด็กไม่นั่ง car seat มีอะไรขึ้นมา โครงสร้างรถก็ช่วยไม่ได้นะครับ

2. รถสมัยนี้ มีแต่รถสูง ทั้งกระบะ ทั้ง PPV ชนกับเก๋ง ซึ่งเตี้ย ยังไงก็มุดใต้รถเค้า และทำให้คนในเก๋งเจ็บหนัก ต่อให้ถุงลม 10 ใบ ก็เอาไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:47:11 »
รถ SUV สูง ปลอดภัยที่ทัศนวิสัยและความสูงของรถครับ
โครงสร้างมันก็คือยังเป็น Monocoque อยู่ ไม่ได้ดีกว่ากันมากถ้ารถประเภทเดียวกัน
แต่อย่างน้อยสมัยนี้ตัวช่วยจะเยอะกว่า GK S แน่ๆ ครับ

โจทย์นี้อ่านครั้งแรกก็ชี้ไปที่ Kicks เหมือนกันนะ
แต่ถ้าใจชอบ Civic ไป FE Turbo EL+ ก็ไม่เสียหลายครับยังเข้าโจทย์
ขาดแค่ความสูง แต่ระบบป้องกันก็พอๆ กันล่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:47:44 »

ขอบคุณครับ ภรรยาก็ชอบ jazz ครับ ขับง่าย จอดสะดวก แต่อารมณ์ผมคือมุมมองความปลอดภัย อยากให้เขากับลูกมากขึ้นกว่า Jazz เลยครับประเด็นครับ
ราวๆ 5 ปีที่แล้ว ผมมีโจทย์คล้ายคุณครับ แต่ผมเปลี่ยนรถผม(แฟนมีรถอีกคัน)
ผมใช้ Jazz GD ตอนนั้นรถอายุ 11 ปีละ เริ่มซ่อมจุกจิก(เพราะวิ่งเยอะ) พอมีลูกเล็ก ก็เลยหารถที่ปลอดภัยขึ้น ไล่ดูมาตั้งแต่ Honda Mobi,HRV, MG GS สุดท้ายได้ CX5 มา ก็ Happy ดี ขนข้าวของเด็กได้ และตัวรถก็มีออปชั่นความปลอดภัยสูงกว่า Jazz คันเก่าของผม
ในขณะแฟนผม ไม่ชอบรถ 5 ประตู เธอชอบรถเก๋งมากกว่า ดังนั้นรถเธอผมก็ให้เธอเลือกครับ

แต่คุณเชื่อไหม ทุกวันนี้ผมคิดถึงเจ้า GD คันเก่านะ ไม่ต้องแรงแต่ขับสนุก ในเมืองมุดง่าย หาที่จอดก็ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 13:48:12 »
Cross hybrid
อยู่ในงบ ราคาคุ้มค่า
ประหยัดน้ำมัน
กว้างขวาง แต่ไม่ใหญ่เกินไป
ไม่มีปัญหาจุกจิก
มีโอกาสออกเที่ยวก็ใช้วิ่งทางไกลได้เลย

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 15:03:00 »
งบนี้ kick ครับ
ประหยัดด้วย คุ้มๆๆ

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 15:40:13 »
ไป Kicks

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 15:56:02 »
หากมองเรื่องความปลอดภัย ผมนึกถึง Subaru ก่อนเลยครับ อาจเป็นรุ่น XV ก็ได้ คันไม่ใหญ่มาก น่าจะคล่องตัวกว่า PPV พอสมควร

อีกคันที่มองก็ Nissan Kicks ครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 16:34:27 »
ระหว่าง Jazz กับมอไซอันไหนปลอดภัยกว่ากันครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 16:45:02 »
งบขนาดนี้ น่าลองมอง โตโยต้า altis hybrid ดูนะครับ ตัวรถก็ขนาดเข้ากับที่ต้องการ กับ เห็นโฆษณาเขาก็ว่าประหยัดน้ำมันอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 16:53:51 »
ตัดความฝัน civic ไปเลยเพราะคุณกังวลระบบความปลอดภัยของ jazz
ถ้าเน้นความปลอดภัยภรรยาและลูก HRV ไหมละมี Honda อยู่แล้วนิ ได้ส่วนลดเพิ่มเข้าไป
ส่วน jazz ก็เอามาแต่งต่อตามใจของคุณ
คุณก็จะได้รถตามใจของคุณและภรรยา,ลูกก็ปลอดภัย
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2022, 16:59:03 »
วิ่งทริปนึงน้อยมาก เลือกเอาที่ชอบได้เลย ค่าน้ำมันไม่ต่างกันเยอะหรอกครับ
BMW 750E M SPORT