ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 กรกฎาคม 2022  (อ่าน 3043 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 กรกฎาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid031VvWXC474MimDwv6rexqb61Jxf6FqBSfjFhCR5vr5kNAyJGt89Rt9LCgoUWDJoXbl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:15:06 โดย HLM »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Nissan Almera MY22 อายุ 3 เดือน 7,3xx km
สนิมมาเยือนแล้วครับผม
บริเวณรอยต่อแผ่นเหล็กซ้ายขวา บนเพดานห้องสัมภาระท้ายหลังเบาะหลัง

อยยากทราบว่า
1. โดยปกติแล้วถ้าเราติดต่อศูนย์บริการในการทำเรื่องเคลมแล้ว ศูนย์มักจะใช้วิธีการแก้ปัญหาแบบไหนบ้างครับ และหลังแก้ไปแล้วคาดว่าจะมีโอกาสในการเกิดซ้ำที่บริเวณจุดเดิมมั้ยครับ
2. ถ้ายังไม่เคลมในเวลานี้ จะส่งผลเสียในระยะยาวมากน้อยขนาดไหนครับ เนื่องจากยังจำเป็นต้องใช้รถอยู่ ไม่มีเวลานำไปเคลมครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
Toyota camry ปีนี้จะมีรุ่น GR sport ออกมามั้ยครับ

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมทำการวางเงินจองต้นเดือน7 โดยเซลส์บอกว่าจะส่งมอบรถได้ภายในเดือน8 พร้อมล็อคคิวรถผลิตเดือน8

เซลส์แจ้งมาว่ารถไม่สามารถผลิตได้ทันตามกำหนด เนื่องจากปัญหา supplier (ซึ่งเป็นสิ่งที่พอรู้กันและเลี่ยงไม่ได้ทุกแบรนด์ ณ เวลานี้, ผมเข้าใจครับ)
เซลส์จึงเสนอว่ามีรถที่ผลิตเดือน6(เขายืนยันว่าเดือน6จริง) จากโชว์รูมอื่น สามารถตัด allocation มาให้ได้
ผมอยากทราบว่าแบบนี้ มีโอกาสแปลว่าเป็นรถที่วางอยู่ในโชว์รูมให้ลูกค้าลองจับใช่มั้ยครับ เนื่องจากไม่ใช่รถผลิตใหม่เลยทีเดียว ถึงแม้จะเป็นรถที่ผลิตเดือนที่แล้วก็ตาม
ถ้าเกิดเป้นรถจอดในโชว์รูมแบบนี้ เราควรโอเคมั้ยครับ หรือควรรอต่อไป เพราะถ้าเกิดไม่เอาคันนี้ อาจจะต้องรอไปอีกยาวๆ (อย่างน้อย2-3 เดือน)

หากจะถามกลับผม: ส่วนตัวต้องการใช้รถครับ แต่อย่าเอาปัจจัยนี้มาพิจารณาเลยครับ ผมอยากเห็นมุมมองของคนอื่นมากกว่า ว่าแบบนี้เราควรเอายังไง

ปล. ขอยังไม่บอกรุ่น ยี่ห้อรถนะครับ

แก้ไขเพิ่มเติมครับ: รถที่วางมัดจำ คือ Camry HEV Premium Luxury 60ปี ครับ
ปัญหาที่มีคือsupplier ลำโพง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 15:18:21 โดย idrive.dc »

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
ขอถามต่อจากสัปดาห์ที่แล้วนะครับ เรื่องรถ wagon พ่อบ้านสายซิ่ง
นอกจาก Audi A4 Avant, WRX wagon, และ Volvo V60 แล้ว
พวก BMW หรือ BENZ จะมีตัว Wagon ออกมาบ้างไหมครับ?
งบ สามล้าน บวกลบครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
Civic fe 1.5 T rs ถ้าผมจะเปลี่ยนยางจาก215/50R17 เป็น RE004 225/50R17 จะส่งผลต่อไมล์เพี้ยน,อัตราเร่งหรืออัตราบริโภคน้ำมันมากหรือไม่ครับ ชอบขับเร็วเล่นโค้งครับ

ปล เวลาผมเติมลมยางข้างประตูแนะนำ หน้า35 หลัง33 สเปคยางไม่เกิน50 ผมเติมจริงหน้า40หลัง38 รู้สึกช่วงล่างแข็งขึ้นกำลังดี จะมีผลเสียอะไรมากหรือไม่ครับ

สัปดาห์ที่แล้วได้ยินเหมือนว่าคุณวันใช้ ฟอร์จูนเนอร์ เลยอยากรบกวนสอบถามพี่จิม พี่บาส คุณวัน เรื่องการอัพเกรดช่วงล่างของ fortuner legender 2.8 2wd หน่อยครับ พอจะทำให้นุ่ม หนึบ ไม่โคลง ได้ไหมครับ ของเดิมติดรถคือ นุ่มแต่มันโคลง จนคนนั่งแถวสองเมารถ ครับ งบ 40000 แล้วอายุการใช้งานโช๊คแบบ monotube ด้อยกว่า twintube เยอะมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
1. ตอนนี้นิสสันมี kick e-power ที่ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ไฟฟ้าอยู่แล้ว มีแผนปรับเพิ่มรุ่นไฟฟ้าล้วนไหมครับ ถ้าเอาเครื่องยนต์ปั่นไฟออกแล้วยัดแบตไปแทน และถ้าทำได้ราคาน่าจะอยู่ช่วง 1.2-1.3 ล้านได้ไหมครับ

2. Ford เลิกทำตลาดรถยนต์ที่ไม่ใช่รถกระบะกับ PPV ไปแล้ว ไม่มีแผนที่จะทำตลาดรถแบบอื่นในเมืองไทยบ้างหรือครับ

3. ตอนนี้ใช้ยางติดรถเซียนต้าเป็น 195/50 R16 ถ้าอยากให้นุ่มอีกหน่อยเพิ่มเป็น 195/55 R16 จะส่งผลเสียอะไรไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 13:49:51 โดย Marnburapa360 »

ออฟไลน์ polwath

คำถามเดียว แต่ค่อนข้างยาวครับ ขออภัยล่วงหน้าครับ

จากกระแสข่าวของค่ายรถไฟฟ้าของจีน ที่มีการพัฒนาแบบก้าวกระโดดในเวลาไม่นานนัก และมีการออกรุ่นรถใหม่ค่อนข้างบ่อย ไม่ว่าจะมาจากแบรนด์หลักและแบรนด์รองในตลาดรถจีน รวมถึงเทคโนโลยีในรถไฟฟ้าของจีนต่างทยอยเปิดตัวเรื่อยๆ ทั้งแบตเตอรี่, ระบบเปลี่ยนแบตรถไฟฟ้า และระบบ A.I. ที่ตีตื้นขึ้นมาแข่งกับค่ายรถชาติอื่นได้ค่อนข้างเร็ว และการออกแบบก็ถือว่าทำได้ค่อนข้างดี ที่บางคนนั้นได้คุณภาพเทียบเท่ารถจากเกาหลีใต้และญี่ปุ่นเลยด้วยซ้ำ

รวมถึงข่าวล่าสุดที่ค่ายรถจีน BYD จะลงมาทำตลาดรถไฟฟ้าในประเทศญี่ปุ่นด้วย พี่ๆ คิดว่าจะช่วยกระตุ่นให้ค่ายรถญี่ปุ่นแข่งพัฒนาออกรถไฟฟ้ามาแข่งกับค่ายรถจีนมากขึ้นหรือไม่ครับ แล้วค่ายรถญี่ปุ่นจะเอาตัวรอดจากค่ายรถไฟฟ้าจีนที่ดูจะแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะค่ายรอง ที่มีรถไฟฟ้าขายน้อยรุ่นหรือมีแค่รถ Hybrid ที่วางขายอยู่ ที่ดูแล้วอาจไปไม่รอดในระยะยาว หรืออาจโดนควบรวมกับค่ายใหญ่ เมื่อเทียบกับค่ายรถเกาหลีในตอนนี้ที่ดูจะสู้จีนได้อยู่มากกว่าญี่ปุ่นด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 13:52:04 โดย polwath »

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่ารถเมื่อเปลี่ยน​ยางแล้ว​ ยางมีอายุกี่ปี​ ครับ​ คือ​ รถ​ Yaris​ ของน้องเปลี่ยนยางเมื่อปี​ 2019​ ทางศูนย์​
Toyota​ แนะนำ​ว่าควรเปลี่ยน​ยางแล้วแต่ยางใช้ไปไม่ถึง​ 50,000​ km​ สมควรเปลี่ยนเหรอครับ​? พอดีสงสัย​ และ​ อยากได้คำแนะนำยาง​  255/60​R18 ISUZU​ D-Max​ 1.9​ Z-Prestige​ ระหว่าง​ Dueler 684 ของศูนย์​ กับ​ Alenza​ ควรชื้อรุ่นไหนดีครับ​ หรือ​ ขยายเป็น​ 265​ ครับ เน้นยึดเกาะ​ บรรทุก​ และ​ ขับเร็ว​ ครับ

ออฟไลน์ solo

Webอื่นบอกว่า WRXจะเปิดตัวในงาน Big Motor Sale พอจะประมาณราคาได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ wsi11

• **
งง กับการลงทุนของนิสสัน พึ่งรู้ว่า เค้าผลิต ทั้งมอเตอร์ และ Gearbox ที่เมืองไทยแล้ว ดังนั้น powertrain ของ E-power ทั้งหมด ผลิตในเมืองไทย 100% แล้ว ผมไม่คิดว่าจะ support แค่ Kicks รุ่นเดียว อยากทราบว่า จะมีผลิตรุ่นอื่น หรือส่งออกไปไหนมั้ยครับ Powertrain ตัวนี้

ออฟไลน์ blackman

• Newbie
  • *
เห็นข่าว ฟอร์จูนเนอร์มีการปรับอุปกรณ์เร็วๆ นี้ แล้วคาดว่า full model Change เมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *
ขอถามเรื่อง hyundai ioniq 5 กับ mazda cx60 ครับว่ามีโอกาสเข้าไทยไหม ถ้าเข้า ราคาจะประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบว่า Ford Equator sport หรือชื่อ Ford Territory โฉมใหม่สำหรับตลาดนอกประเทศจีน เห็นทางฟอร์ดเวียดนาม, กัมพูชา และฟิลิปปินส์เตรียมที่จะขายรถรุ่นนี้และมีข่าวว่าทางออสเตรเลียก็มีจดสิทธิบัตรของรถรุ่นนี้ด้วยเช่นกัน เลยอยากทราบว่า รถรุ่นนี้มีโอกาสมากน้อยแค่ไหนที่เข้ามาจำหน่ายในประเทศไทยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     [ขออภัยที่ยาวหน่อยนะครับ] หลังจากที่ Toyota Crown รุ่นใหม่เปิดตัวอาทิตย์ที่แล้ว ผมก็เห็นคอมเมนต์จำนวนหนึ่งในลักษณะที่ว่า อยากให้มาขายในไทย อาจจะเป็นล็อกๆสัก1หรือ2ล็อต หรือมาจำนวนจำกัด เหมือนตอนToyota 86 หรือ GR Yaris ทำให้ผมนึกได้ว่า Toyota ก็เคยเอา Prius C มาโชว์ใน Motor show 2012 และนำเข้ามาขายล็อตสั้นๆ จำนวนจำกัด 50คันในราคา 1.3ล้าน ผมเลยสงสัยครับว่า การนำเข้ามาขายในลักษณะนี้ มันต้องมีขั้นตอนต่างๆแสนวุ่นวายเหมือนรถในประเทศไหมครับ เช่น การเอารถเข้าเทสต์ค่ามลพิษ การแปลคู่มือ การทำสเป็ค การทำโบรชัวร์ การจูนน้ำมัน การเทรนเซลล์และช่าง ฯลฯ แล้วเพื่อขายแค่50คันจะคุ้มหรอครับ หรือว่าจริงๆแล้วTMTแค่สั่งรถเข้ามาขายเฉยๆแค่นั้นครับ

ปล.หลายสัปดาห์ก่อนที่เคยถามว่า ยางดันล็อปที่ล้อกันว่าปลูกมะนาวลูกใหญ่ลูกดกจริงหรือล้อกันเล่น สรุปไปหาซื้อมาแล้วนะครับ หายาง? หาปุ๋ยนี่แหละครับ น่าจะได้ผลแบบเห็นผลชัดกว่า และกลัวเดี๋ยวได้มะนาวรุ่นเอเนอเซฟ ประหยัดน้ำ มีแต่เนื้อกับเม็ด (ล้อเล่นครับ 55)

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่ารถกระบะยี่ห้อไหนเริ่มเอาตัวอักษรชื่อรุ่นมาแปะหรือสลักไว้บนฝากระโปรงหน้าเป็นเจ้าแรกๆ ครับ
เพราะเห็นว่าหลังๆ มานี้มันฮิตเอามาติดกันเหลือเกิน ส่วนตัวก็ไม่ได้รังเกียจอะไรหรอก แต่เห็นแถวบ้านเขาชอบเอาไปติดชื่อแปลกๆ อย่าง
T R I T O N  S P O R T  หรือ  M I R A G E  S P O R T  มันเห็นแล้วรู้สึกงุดงิดแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:13:01 โดย kira_kira »

(จากที่เคยตั้งคำถามไปในเว็ปบอร์ดเมื่อนานมาแล้ว)
เรื่องไอเสียจากเครื่องยนต์ดีเซลครับ

เมื่อใช้รถดีเซลไปนานๆแล้ว ไอเสียมีกลิ่นเหม็นขึ้นมากครับ

เบื้องต้นที่ทำไปแล้ว คือเปลี่ยนหัวเผา ล้างพวกฝั่งไอดีหมดแล้ว
กลิ่นก็ยังอยู่เหมือนเดิม แบบไม่ค่อยจางลงเท่าไหร่เลย

จึงอยากทราบว่า สุดท้ายแล้วต้องเปลี่ยนแคทกับพวกหม้อพักอะไรเลยมั้ยครับ ถึงจะช่วยในเรื่องกลิ่นไอเสียได้
ทุกวันนี้ สตาร์ทอยู่เฉยๆไม่เท่าไหร่ พอใช้รถแล้วถอยเข้าบ้านมาตอนรถร้อนๆ คนที่บ้านนึกว่า TFR ข้างบ้าน

น้ำมันก็เติมพรีเมียมตราหอยมาทุกถัง

ปล.สมัยนั้น ซื้อรถคันนี้ เพราะพี่จิมมี่บอกว่า ''พุ่ง และ เกาะเป็นบ้า'' เจอราคาขายต่อแล้วขอซ่อมใช้ไปเรื่อยๆดีกว่า เห็นรุ่นใหม่ๆเทคโนโลยีเยอะๆราคาถูกลงหลายล้าน แล้วคิดว่าน่าจะซ่อมยากกว่ารถยุครหัสตัวถัง E

ปล.2 เคยเจอพี่เมธีที่อีเกีย เลยเข้าไปยกมือไหว้สวัสดี พี่เมนั่งดูลูกอยู่ กระเด้งขึ้นมาตกใจรับไหว้แล้วพูดกับผมว่า ''จำไม่ได้''
พี่จำไม่ได้หรอกครับ พี่ไม่รู้จักผม แต่ผมรู้จักพี่ 555+

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับผม ตัวอ่าน obd 2 ในมุมมองพี่ๆ คิดว่าจำเป็นไหมครับ แล้ว ต้องใช้งานรถ ระดับไหน ถึงควรติดไว้ รถผม triton 4x4 เดิมๆครับ  ขับรถเร็ว เกิน120 แช่ยาวๆ บ่อย มีขึ้นเขาเข้าป่าบ้าง
ควรมีไหม หรือ ดูที่มาตรวัดอุณหภูมิที่หน้าปัด ก็เพียงพอครับ

ผมถามทางศูนย์แล้ว ตัวอ่าน obd2 ไม่มีผลต่อการรับประกันคุณภาพครับ

คิดอยู่นานว่าจะซื้อติดไว้ดีไหมครับ

ปล.จากคำถามเรื่องน้ำหาย  เข้าศูนย์เช็คระยะ 70,000 กม แล้ว หายไปประมาณ ไม่ถึง 0.5 ลิตร ครับ ประมาณ1/3ขวดลิตร เขาบอกปกติ ถ้าไม่ปกติคือหายหมดหม้อพักครับ 555
ปล2 น้ำมันเครื่อง ไม่หายครับ 10,000โล ดูเหล็กวัดอยู่ที่ขีดบนเท่าเดิมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:34:08 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
BMW 220i ถ้าคนอายุ50-60ซื้อมาใช้จะมีปัญหากับช่วงล่างไหมครับ ปล.ใช้ในเมืองเป็นหลัก,คนขับเป็นคนเท้าหนักและไม่ได้ใช้รถยุโรปมานานแล้วเพราะคันว่าสุดคือเปอร์โย และ ขยาดกับการซ่อมเพราะจุกจิกมาก จนขายทิ้งไป และbmw จุกจิกมากไหมครับหลังหมดbsi

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ในปีนี้ค่ายรถจากญี่ปุ่นแต่ล่ะค่ายมีแผนจะนำรถรุ่นไหนเข้ามาขายในไทยบ้างครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

ปกติแล้วศูนย์ Toyota มีวิธีการคิดค่าแรงอย่างไรครับ
ผมเคยเอา Vios แค่เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเฉยๆ เคยเจอค่าแรงไป 1470 บาท
และเท่าที่ดู รอบเช็คระยะที่ค่าแรงต่ำสุดยังไงก็ต้องมี 864 บาท

ในขณะที่อีกคันเป็น Mazda3 เข้าศูนย์แถวบ้านผมที่ค่าแรง 700 บาทต่อชั่วโมง
แต่รอบเช็คระยะที่แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วคิด 0.8 ชั่วโมง
เลยคิดเป็นเงิน 560 บาท กลายเป็นถูกกว่า Vios ซะงั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:32:58 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
Ionic 5 ปีหน้ายังมีหวังไหมครับ เห็นมีคนพูดประมาณว่ามีการปรับองค์กรณ์ใหม่ ปีนี้หลายๆอย่างเลยไม่น่าทัน รวมถึงราคา หรือน่าจะมาเป็น Ionic ใหม่ไปเลยครับ
และ Subaru Solterra จะแผนผลิตพวงมาลัยขวา บ้างหรือยังครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยู่ กรุงเทพ ใช้ ฺBMW X3 M sport วางแผนพาลูกน้อยไปเที่ยวน่านเดือนสิงหาฯ
- ไม่ทราบว่าระหว่าง อ.ปัว กับ อ.บ่อเกลือ ไปทางอช.ภูคาหรือเส้น 1081 ดีกว่า หรือขึ้น-ลง ทางไหนดีครับ
- สามารถขับขึ้นไปจุดชมวิวเปียงซ้อได้ไหม
- เที่ยวบ่อเกลือ 1 วัน 1 คืน พอไหมครับ (วางแผนออกจากบ่อเกลือเที่ยงๆ แล้วขับไปดอยเสมอดาวต่ออีกคืน)
- หรือมีเส้นทางไหนสวยๆที่แนะนำบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ theandy

• Newbie
  • *
ขอความรู้ประวัติศาสตร์ครับ
BMW e30 ,36 ,46 รุ่นไหนกระแสความนิยมในไทยดีสุดคับ (ในยุคของตัวเอง)
ส่วนตัวหา36 มาใช้แล้ว ชอบตั้งแต่เด็กๆ ค็อกพิทคนขับมันดูsportมากๆ ล้ำๆสุดๆในสมัยนั้นเลย ติดตามาตั้งแต่เด็กๆ

ปล.ติดตามพี่ๆทุกอาทิตคับ ฟังตอนขับรถไปทำงานคลิปเดียวค่อยๆฟังได้ทั้งอาทิต 555

ออฟไลน์ AZMVI

อยากทราบว่าเมื่อหลายปีก่อนในช่วงที่ Chevrolet กับ Ford มีปัญหาคล้าย ๆ กันเกี่ยวกับตัวรถและศูนย์บริการ อะไรที่ทำให้ Ford สามารถฟื้นตัวได้ แต่ทาง Chevrolet ถึงกับต้องพับเสื่อกลับบ้านไปเลยครับ

ถ้าหากสมมุติว่า Chevrolet ยังทำตลาดอยู่จะมีโอกาสเห็น Colorado ZR2 ไหมครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
X trail 2019 minor change อยากเปลี่ยนยางครับ ขอบ 18 ขับช้า วิ่งน้อย เน้นนุ่ม เงียบ ประหยัดน้ำมัน ใช้นาน แนะนำด้วยครับ งบไม่เกิน 25k
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:40:48 โดย เอก »

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
อยากสอบถามพี่ๆ ครับ คือ Accord ตัว 2.4 G9 ถ้าเทียบกับ กับ 2.0G Extremo 4 เกียร์ ตัวไหนแรงบิดรอบกลางดีกว่ากันครับ
พอดีมีแพลนจะเปลี่ยนรถครับ ตอนแรกดู Camry 2.0 G Extremo 4AT กับ Accord 2.0 El G9 ไว้ครับ แต่เคยขับ Accord 2.0 EL ช่วงรอบกลางกดไม่ค่อยมีแรง ต้องเค้นคันเร่งคันเร่งลากรอบบสูงบ่อยๆ ทำให้เหนื่อยเวลาเดินทางไกลครับ แต่ Camry ใช่คันเร่งเบากว่ามากไม่ต้องลากรอบสูงมากเวลาแซง แต่ก็ตัดใจไม่ได้กับ Interior Accord เพราะสวยถูกใจมาก

จึงอยากถามพี่ ๆ ว่าถ้าผมจะกัดฟันไปเล่นเครื่องยนต์ Accord 2.4  ช่วงรอบกลางจะดีกว่า Camry 2.0 ตัวนี้ไหมครับ เพราะไม่เคยขับ Accord ตัวเครื่องยนต์ 2.4 ครับ

ออฟไลน์ lorenzo

1.Triton 2023 เห็นภาพรถพลางทดสอบ เหมือนใช้เชตซี triton ปัจจุบันมาขยายขนาดจริงมั้ยครับ
2.เครื่องเป็นของมิตซู หรือ ของเรลโนว์ 2.3 โบคู่ครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
สอบถามว่าทำไมรถยนต์จากค่ายจีน ถึงทำกล้องมองหลังชัดกว่ารถจากค่ายญี่ปุ่นครับ ดูต้นทุนพวกนี้มันไม่น่าทำยากนะครับ