ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นรถวางในโชว์รูมครับ  (อ่าน 2947 ครั้ง)

ออฟไลน์ idrive.dc

• Newbie
  • *
ขอความเห็นรถวางในโชว์รูมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 13:32:21 »
สวัสดีครับ ผมทำการวางเงินจองต้นเดือน7 โดยเซลส์บอกว่าจะส่งมอบรถได้ภายในเดือน8 พร้อมล็อคคิวรถผลิตเดือน8

เซลส์แจ้งมาว่ารถไม่สามารถผลิตได้ทันตามกำหนด เนื่องจากปัญหา supplier (ซึ่งเป็นสิ่งที่พอรู้กันและเลี่ยงไม่ได้ทุกแบรนด์ ณ เวลานี้, ผมเข้าใจครับ)
เซลส์จึงเสนอว่ามีรถที่ผลิตเดือน6(เขายืนยันว่าเดือน6จริง) จากโชว์รูมอื่น สามารถตัด allocation มาให้ได้
ผมอยากทราบว่าแบบนี้ มีโอกาสแปลว่าเป็นรถที่วางอยู่ในโชว์รูมให้ลูกค้าลองจับใช่มั้ยครับ เนื่องจากไม่ใช่รถผลิตใหม่เลยทีเดียว ถึงแม้จะเป็นรถที่ผลิตเดือนที่แล้วก็ตาม
ถ้าเกิดเป้นรถจอดในโชว์รูมแบบนี้ เราควรโอเคมั้ยครับ หรือควรรอต่อไป เพราะถ้าเกิดไม่เอาคันนี้ อาจจะต้องรอไปอีกยาวๆ (อย่างน้อย2-3 เดือน)

หากจะถามกลับเจ้าของกระทู้: ส่วนตัวต้องการใช้รถครับ โดยมีรถที่บ้าน1คันแล้ว แต่ต้องมีรถสำรองไว้เพราะครอบครัวสามคนครับ
แต่อย่าเอาปัจจัยนี้มาพิจารณาเลยครับ ผมอยากเห็นมุมมองของคนอื่นมากกว่า ว่าแบบนี้เราควรเอายังไง

ปล. ขอยังไม่บอกรุ่น ยี่ห้อรถนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:06:48 โดย idrive.dc »

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: ขอความเห็นรถวางในโชว์รูมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 13:40:44 »
Mazda 2 ผมก็ซื้อรถ display โชว์รูมมาครับ เพราะบังเอิญมีตรงรุ่นสีที่อยากได้โชว์พอดีเป๊ะ
ผมออกเดือน 8 รถผลิตเดือน 3 แต่นั่นปี 2016 ที่ยังไม่มีโควิด

ต้องถามก่อนว่ารับได้มั้ยกับคนที่เคยมาขึ้นลงจับนู้นจับนี่ในรถ
และสภาพของรถหลังผ่านคนเหล่านั้นมาแล้วยังดีอยู่

ของผมใช้วิธีเช็ครถให้ละเอียดมากกว่าปกติในส่วนของจุดที่คนจะไปสัมผัสได้
บวกกับเซลล์มีส่วนลดให่เพิ่มอีก 15,000 จากส่วนลดที่มีอยู่เดิม
พอไม่มีปัญหา รับรถมาเรียบร้อยครับ ปัญหาที่เกี่ยวข้องกับการโชว์รถก็ไม่มีใดๆ
ไปเจอปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์และระบบรถที่ไม่เกี่ยวกับตอนโชว์และมีโอกาสเกิดกับรถใหม่ได้เช่นกันมากกว่า
แต่ยุคนี้มีโควิดมาเกี่ยวข้อง ก็อาจจะต้องมีกระบวนการฆ่าเชื้อก่อนรับรถบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอความเห็นรถวางในโชว์รูมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 13:42:19 »
รถเดโม่ โชว์ในโชว์รูม
ลูกค้าคนอื่น มักเข้าไปจับ มือเปิดประตู ไปปรับเบาะ ขยับเบาะ พับเบาะ ยกที่เท้าแขนมาลอง
เปิดประโปรงหน้า เปิดกระโปรงท้าย เปิดที่วางแก้วน้ำมาดู เปิดช่องเก็บของ
เท่าที่เห็นก็ทำประมานนี้ครับ ช่วงนี้หน้าฝน ถ้าไม่มีรถใช้เลยผมว่าก็ซื้อได้นะ
ถ้าเป็นผม ก็ซื้อดีกว่าให้ลูกเมียเปียก

แต่ถ้ามีรถคันเก่าใช้อยู่ ผมรอได้ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 13:42:37 »
เป็นรถที่สีหรือรุ่นไม่เป็นที่ต้องการของลูกค้าในดีเลอร์นั้น หรือว่า ลูกค้าจากโชว์รูมอื่นจัดไฟแนนซ์ไม่ผ่าน  เซลกับดีลเลอร์เขามีความสัมพันธ์กันก็ตัดมาให้ลูกค้าพร้อมออกรถ เพื่อโอกาสในการขา่ยของเขา

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 14:38:09 »
          รถจอดอยู่ในโชว์รูมไม่ถึงเดือน  อาจจะมีคนเคยมาจับมนั่งบ้าง  สำหรับผมคิดว่าไม่เสียหาย  ดีกว่ารอรถนานๆครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 14:59:38 »
รถที่ผมซื้อคันแรก Jazz JP สีส้ม ก็ต้องขึ้นโชว์ครับ (ตอนนั้นเป็นเซลส์) คันที่ 2 Terra ก็รถโชว์ครับ

บอกได้เลยว่า รถจอดบนโชว์รูม ดีกว่ารถจอดในสต๊อก ตรงที่มันไม่เจอหนู เจอขี้นก เจอฝุ่น เจอแดดให้ยางเสียหาย

ถ้าทำใจว่ามันจะมีขี้ตูดบ้าง แค่ทำความสะอาด ล้างเช็ด ก็จบแล้วครับ

คุณจะได้รถที่จอดตากแอร์ดีๆ 1 คัน

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 15:25:44 »
เงินยังอยู่ในมือคุณ เงินนั้นยังเป็นของคุณ   เงินอยู่ในมือเขา เงินนั้นเป็นของเขา  อย่าซื้อของเพราะความเกรงใจ เพราะจะไม่มีใครเห็นใครคุณถ้าในมือของคุณไม่มีเงินอยู่  อยากจะบอกว่าให้ใจเย็นๆครับ  รอโอกาสดีๆ เอาที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 15:36:07 »
อาจเป็นได้ทั้งรถโชว์ หรือรถใน stock ของโชว์รูมอื่นก็ได้นะครับ
ถ้าเอาที่สบายใจอยากได้รถใหม่เลย รอดีกว่าครับ
หรืออีกทางคือ เชคกับเซลเลยดีกว่าว่ารถโชว์หรือ รอเก็บ ขอดูคันนั้นเลย หรือให้ถ่ายรูปมาก็ได้

เอาจริงๆ รถโชว์ก็อาจไมไ่ด้แย่ ตามที่หลายๆท่านว่าไว้ แค่มีคนมาลองนั้ง จับนู้นนี้ในรถก่อน
แต่ถ้าเซลบอกรถ stock แต่เอาคันโชว์มาให้ ผมก็ไม่เอาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 15:57:38 »
ปลายปีที่แล้วผมก็จำเป็นต้องออกรถก่อนสิ้นปี โชว์รูมที่จองไม่มีสีที่ต้องการ เขาต้องไปตัดมาจากโชว์รูมอื่น ส่วนตัวผมไม่ได้สนใจว่าจะรถจอดโชว์หรือจอดเก็บ เห็นเลขกม.วิ่งไป 20 กว่ากม.ก็โอเค ยังไงก็ซื้อมาใช้งานอยู่ดี ไม่ใช่รถระดับแพงๆ ค่อยน่าคิดหน่อย ที่งงคือ กว่าจะจดทะเบียนได้ ปาเข้าไปเกือบ 3 เดือน ไม่รู้รออะไรจนรำคาญไปพักนึงเลยครับ
ถ้าเป็นไปได้ลองให้เซลถ่ายรูปมาทั่วๆเพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 16:25:52 »
ในขณะที่ โรงงานผลิตรถไม่ทันขาย

แต่มีรถตกค้าง จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้วแต่

ผมไม่เอาครับ เพื่อความสบายใจ ไม่ต้องมากังวล

รู้อะไร ไม่เท่า รู้งี้...

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 16:48:33 »
รถโชว์รูมดีกว่ารถสต๊อกจอดตากแดดไว้หลายเดือนแน่ๆครับ

ถ้าจำเป็นจริงๆก็น่าจัดได้นะครับ

พอดีวันก่อน พ่อเล่าให้ฟังตอนเอารถไป service ที่ศูนย์ hyundai

ตอนนี้หลายๆโชว์รูมแทบไม่มี staria โชว์ตัวเลย รถที่เป็น display ก็มีลูกค้าซื้อไป

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 16:49:45 »
อย่าเพิ่งคิดไปก่อนครับ จากที่พิมพ์มาไม่มีอะไรบ่งบอกได้เลยว่ารถคันนั้นเป็นรถโชว์ของโชว์รูม ปกติรถตัวโชว์ต้องจอดนานอยู่ถึงจะปล่อยออกมาขาย ผมว่าที่จอดมาตั้งแต่เดือน 6 ก็จอดในลานเก็บตามปกตินั่นละ เป็นเรื่องปกติมากที่รถใหม่จากในสต๊อกจะผลิตมาแล้วตั้งแต่หลักอาทิตย์จนถึง 12 เดือน ต่อให้ช่วงนี้มีสถานการณ์ยังไงผมว่ามันยังไม่กระทบถึงกับรถหมดสต๊อก

รับรถมาได้ครับ ตอนรับรถก็ตรวจสอบดูสภาพรถให้ดีตามที่ควรจะทำก็พอ ขนาดซื้อรถใหม่ที่รู้ว่าผลิตมาแค่อาทิตย์เดียว ยังควรจะต้องดูละเอียดยิบเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 18:05:02 »
ความคิดผิดๆ ที่จำๆต่อกันมามากว่า รถโชว์ที่จอดในห้องแอร์ มีเซลเช็ดให้นอก/ใน ทั้งเช้าเย็น เป็นรถไม่ดีไม่ควรซื้อ ....

แต่ไอ้รถที่จอดตากแดด อยู่กลางลานเป็นเดือนๆ หนูเอย แมลงเอย เข้าไปทำรัง ไม่เคยเช็ดไม่เคยถูเลย เป็นรถที่ดีกว่า ..

การที่แค่มีคนขึ้นไปนั่งก่อนคุณ ปรับเบาะ มันไม่ได้ร้ายแรงหรือทำให้รถช้ำหรอกครับ ...

รถยุโรป รถแพงๆ เค้าก็ซื้อรถที่จอดโชว์กันนี่แหละ ไม่เห็นเค้าเป็นอะไรเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 18:09:06 โดย apinui »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 18:54:12 »
ไม่จำเป็นต้องเป็นรถDisplayครับ  รถบางรุ่นบางยี่ห้อมันมีการบังคับซื้อตามโควต้าคือไม่มีใครสั่งเขาก็ต้องสั่งมาเพื่อให้สั่งรุ่นที่ต้องการได้  เขาได้มาก็เอามาจอดไว้เฉยๆยิ่งเป็นที่ไม่hotออกมานานแล้วหรือเป็นเกรดรองๆยิ่งมีโอกาสน้อยครับที่จะได้ขึ้นโชว์รูมยกเว้นโชว์รูมนั้นใหญ่จัดจอดโชว์มันทุกเกรดก็อาจจะเป็นไปได้

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 18:59:03 »
ผมก็ซื้อรถจอดในโชว์รูมมาครับ ที่น่าห่วงแค่เรื่องริ้วรอยจากการทดลองหรือใช้งานเท่านั้นแหล่ะครับ รถใหม่บางคันก็จอดมานานไม่ต่างกับในโชว์รูม แถมจอดในลานกลางแดดซะด้วยซ้ำ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 21:04:25 »

ผมก็ซื้อมาคันนึงครับ
ปกติดีครับ สบายใจได้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 21:06:22 »
ถามเซลล์ก่อนดีกว่าครับ ว่ารถอีกโชว์รูมคือรถอะไร แล้วคุณค่อยตัดสินใจว่าเอาไม่เอาอีกทีก็ได้
ขอรูปจากเซลล์เลยว่าสภาพรถเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 21:36:54 »
ผมซื้อรถโชว์ แบบโชว์ไม่เปิดให้นั่งด้วย

แบบบนี้น่าจะดีที่สุด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2022, 01:48:25 »
น่าจะรถที่ลูกค้าศูนย์อื่นยกเลิกการรับรถหลังเซ็นใบจองไปแล้ว
ต่อให้เป็นรถในโชว์รูม อายุแค่เดือนเดียวเอง ผมโอเคนะ ขอแค่เลขไมล์หลักสิบและเพิ่มการตรวจรับรถเข้มขึ้นหน่อย

ถ้ารีบใช้ก็เอาเถอะหรือไม่รีบแล้วรอคิวเดือน8ได้ก็รอ
แต่ๆๆถ้ารอคิวเดือน 8 แล้วเซลล์ยังบอกว่าติดปัญหา supplier เหมือนเดิมต้องรอคิวเดือน 9 ก็ขอให้คิดคำตอบเผื่อไว้ด้วย
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2022, 12:24:41 »
รถโชว์ ส่วนมากเซลจะขับออกไปตามห้างหรือไม่ก็ออกไปโชว์นอกสถานที่ด้วย แต่ดันไม่ใช้รถยกไป เห็นว่าลดต้นทุน แบบนี้รถจะช้ำมากๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2022, 22:01:00 »
ผมก็ได้รถที่โชในโชรูมมานะครับ ตอนรับรถก็ก็ไม่มีปัญหาอะไร การที่คนมาดูมาลองนั่งมาเปืดปิดประตูก็ไม่ต่างจากที่เราใช้งานปกติ มันไม่ได้บุบสลายให้เห็นชัดเจน ถ้าไม่ถึงขนาดเป็นรถทดลองขับที่เหยียบกันไม่บันยะบันยังไม่มีปัญหาอะไร
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 11:07:37 »
อย่าเพิ่งคิดไปก่อนครับ จากที่พิมพ์มาไม่มีอะไรบ่งบอกได้เลยว่ารถคันนั้นเป็นรถโชว์ของโชว์รูม ปกติรถตัวโชว์ต้องจอดนานอยู่ถึงจะปล่อยออกมาขาย ผมว่าที่จอดมาตั้งแต่เดือน 6 ก็จอดในลานเก็บตามปกตินั่นละ เป็นเรื่องปกติมากที่รถใหม่จากในสต๊อกจะผลิตมาแล้วตั้งแต่หลักอาทิตย์จนถึง 12 เดือน ต่อให้ช่วงนี้มีสถานการณ์ยังไงผมว่ามันยังไม่กระทบถึงกับรถหมดสต๊อก

รับรถมาได้ครับ ตอนรับรถก็ตรวจสอบดูสภาพรถให้ดีตามที่ควรจะทำก็พอ ขนาดซื้อรถใหม่ที่รู้ว่าผลิตมาแค่อาทิตย์เดียว ยังควรจะต้องดูละเอียดยิบเลยครับ

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 12:20:13 »
ผมก็เคยรับรถโชว์มาใช้
เห็นด้วยทุกประการเลยครับ

ผมก็ได้รถที่โชในโชรูมมานะครับ ตอนรับรถก็ก็ไม่มีปัญหาอะไร การที่คนมาดูมาลองนั่งมาเปืดปิดประตูก็ไม่ต่างจากที่เราใช้งานปกติ มันไม่ได้บุบสลายให้เห็นชัดเจน ถ้าไม่ถึงขนาดเป็นรถทดลองขับที่เหยียบกันไม่บันยะบันยังไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2022, 14:38:38 »
ความคิดผิดๆ ที่จำๆต่อกันมามากว่า รถโชว์ที่จอดในห้องแอร์ มีเซลเช็ดให้นอก/ใน ทั้งเช้าเย็น เป็นรถไม่ดีไม่ควรซื้อ ....

แต่ไอ้รถที่จอดตากแดด อยู่กลางลานเป็นเดือนๆ หนูเอย แมลงเอย เข้าไปทำรัง ไม่เคยเช็ดไม่เคยถูเลย เป็นรถที่ดีกว่า ..

การที่แค่มีคนขึ้นไปนั่งก่อนคุณ ปรับเบาะ มันไม่ได้ร้ายแรงหรือทำให้รถช้ำหรอกครับ ...

รถยุโรป รถแพงๆ เค้าก็ซื้อรถที่จอดโชว์กันนี่แหละ ไม่เห็นเค้าเป็นอะไรเลย

ใช่เลยครับ ตากแดดหลายเดือน น่ากลัวกว่าอีก