ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคิดอยากจะขับ BMW 320D ควรมีรายได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 56340 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Re: ถ้าคิดอยากจะขับ BMW 320D ควรมีรายได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:45:33 »
อ่านแล้วหายอยากไปเลยครับ อะไรมันจะจุกจิกปานนั้น
ที่ปัดน้ำฝน ถ้ามันแพงขนาดนั้น ยอมซื้อของปลอมที่วรจักรก็ได้ครับ คู่ละห้าร้อยก็เอา

พี่sman อาการจุกจิกเหล่านี้ เิริ่มเป็นตอนใช้ไปได้กี่ปี สองปีรึสามปี

แล้วvolvo กับbenz หละ

สวัสดีน้องโอ๊ค สบายดีหรือเปล่า เป็นอย่างไรบ้าง รถใหม่น่าจะไม่มีปัญหาแล้วใช่หรือไม่

นี่ล่ะเหตุผลของพี่ว่าทำไม วี 50 ที่จองไว้ เมื่อมีปัญหาถึงคิดหนัก และถอนจองคันที่ 2 ทันที หลังจากรับคันแรกมาแล้ว เพราะกลัวปัญหาแบบนี้อีกน่ะสิ

ส่วนคำถามขอบอกว่า ใบปัดน้ำฝนของเขาเป็นของเยอรมันเลยแพงมั้ง

ส่วนเรื่องว่าจุกจิกเริ่มเมื่อไร ก็ประมาณปีแรกก็เป็นแล้วล่ะ แต่เป็นปลายๆ ปีน่ะ

ส่วนความเห็นข้างบนบอกเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งละ 5,000 บาท ไม่แน่ใจเปลี่ยนนอกศูนย์หรือเปล่า

เพราะที่ผมไปเปลี่ยนอยู่ 2 เจ้า คือ ย กับ พ น่ะ ราคาเดียวกัน ลิตรละพันสอง ค่าแรงยังไม่คิด อะหลั่ยอื่นๆ ยังไม่คิดเลย

ออฟไลน์ edward

• Full Member
Re: ถ้าคิดอยากจะขับ BMW 320D ควรมีรายได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:53:14 »
แล้ว Volvo ล่ะครับ จุกจิกแบบนี้หรือเปล่าครับ มองๆ S80 เหมือนกัน

เห็นรุ่นน้องว่าก็มีบ้าง แต่ซ่อมแล้วจบ ข้อเท็จจริงเป็นประการใดครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:44:26 »
แล้ว Volvo ล่ะครับ จุกจิกแบบนี้หรือเปล่าครับ มองๆ S80 เหมือนกัน

เห็นรุ่นน้องว่าก็มีบ้าง แต่ซ่อมแล้วจบ ข้อเท็จจริงเป็นประการใดครับ

เอส 80 รุ่นใหม่ เดี๋ยวรอน้องโอ๊คมาตอบให้ดีกว่า เพิ่งรับรถไปไม่นานเท่าไรครับ

ถ้าเป็น เอส 80 กับ เอส 60 รุ่น 3-4 ปีก่อน พอดีมีพี่ๆ น้องๆ ใช้กันอยู่ครับ

เมื่อก่อน ไม่มีฟรีอะหลั่ย ค่าแรงภายใน 3 หรือ 5 ปี หว่า แบบปัจจุบัน

เข้าซ่อมทีก็แพงเหมือนกันน่ะครับ อะหลั่ยก็แพง ค่าแรงก็แพง (ถ้าเข้าศูนย์) จุกจิกหรือเปล่า ก็มีบ้าง แต่ซ่อมแล้วจบกว่าที่เจอปัจจุบันครับ ความเห็นส่วนตัวผมว่าฟิลลิ่งการขับขี่ ผมชอบบีเอ็มมากกว่าน่ะ รองลงมาก็เมอร์ซิเดส วอลโว่ก็ดี แต่เป็นลำดับรองๆ ลงมาครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 15:26:14 »
ขอบอกอย่างนึงว่า ถ้าเงินยังไม่หนา อย่าแตะต้องเลยจ้า รถราคา 2 ล้านกว่า  มันจะลำบากตัวเอง+ไม่มีความสุขนะ  เพราะ  รถมันก็คือ ลด นะครับ  อยู่กับเราไม่กี่ปี มันก็เสื่อมค่าเสื่อมราคารอเปลี่ยนคันใหม่อีกละ

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 16:44:49 »
ขอบอกอย่างนึงว่า ถ้าเงินยังไม่หนา อย่าแตะต้องเลยจ้า รถราคา 2 ล้านกว่า  มันจะลำบากตัวเอง+ไม่มีความสุขนะ  เพราะ  รถมันก็คือ ลด นะครับ  อยู่กับเราไม่กี่ปี มันก็เสื่อมค่าเสื่อมราคารอเปลี่ยนคันใหม่อีกละ

จริงครับ จะว่าเงินไม่พอก็ไม่เชิงแต่รู้สึกเสียดายเงินมากกว่า เลยต้องมาหาข้อมูลให้เยอะๆก่อนว่าคุ้มค่ามั้ย กับการสนองกิเลสตนเอง  :P

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:31:00 »

จริงครับ จะว่าเงินไม่พอก็ไม่เชิงแต่รู้สึกเสียดายเงินมากกว่า เลยต้องมาหาข้อมูลให้เยอะๆก่อนว่าคุ้มค่ามั้ย กับการสนองกิเลสตนเอง  :P

ประมาณคนในอยากออก คนนอกอยากเข้าน่ะครับ

สำหรับผม ผมกลับเลือกซื้อรถเล็กใช้งานน่ะ ตอนนี้ก็ออกสวิฟท์ มาแล้ว เอาไว้ใช้วันหยุดสุดสัปดาห์ แต่กำลังหารถอเนกประสงค์สักคัน ก็ตอนแรกก็มองวอลโว่แวน แต่มีปัญหาที่ทราบๆ กัน ก็เลยเปลี่ยนเส้นทาง มองหาคันอื่นต่อไป แต่จบปลายปีนี้แล้วล่ะ

ส่วนเจ้าอี 90 ก็คงใช้งานเฉพาะจำเป็นครับ เพราะมันสิ้นเปลืองมากไปจริงๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 19:37:27 »
E90 320d เคยเห็นขายมือสอง ในบีเอ็มมือสองอยู่ ล้านปลายๆ ครับ
แต่ดอกแพงมากกว่ารถใหม่มาก ไม่ค่อยน่าเล่น ยกเว้นซื้อสด

ตามโชว์รูม BMW จะมี BMW มือสองอยู่ ถ้ายังไม่เกินอายุ BSI ก็รับประกันต่อได้เลย

ราคาน่าสนใจดีเหมือนกันครับ

แต่ปัจจุบัน ผมใช้เงินแค่ล้านครึ่ง ก็ได้ เทียน่าใหม่ ขับสบายใจกว่า ใหญ่กว่า

แต่กินน้ำมันนั้นมันปกติ ครับ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 23:37:27 »
สำหรับวอลโว่s80 ตอนนี้ใช้ไ้ด้สามพันกว่าโลแล้วครับ
ถ้าเทียบกับE90แล้ว การเข้าโค้งคงสู้ไม่ได้เลยครับ  แต่s80 เป็นรถที่ตอบโจทย์ผมได้ครับ  ต้องบอกว่าช่วงล่างนุ่มจิงครับ เหมาะมากสำหรับถนนเมืองไทย เบาะนั่งสบายจิงครับ สบายกว่าs40 มาก  พาผู้ใหญ่ไปกินข้าวก็สะดวกดีครับ กว้างขวาง
ผมใช้รถวันละเฉลี่ยประมาณ65กม. เติมE85 เติมถังก็ประมาณ 1200 (ไม่เกิน) ก็เต็มถังแล้วครับ อยู้ได้อาทิตย์นึง เดือนนึงค่าน้ำมันไม่เกินห้าพัน
อัตราเร่งถือว่าใช้ได้นะครับ สนุกได้ครับ  ผมขับรถไซส์ขนาดกลางมันหลายรุ่นนะ พอมาใช้คันใหญ่ รู้สึกว่ารถมันนิ่งมากกว่าไซส์กลางนะครับ ไม่รู้คิดไปเองป่าว แต่ถ้าเทียบกับs40แล้ว ความนิ่งในความเร็วสูง ดีกว่ามาก รู้สึกได้ชัดเจน

ที่สำคัญราคาถูกกว่าด้วยครับ ถ้าเทียบกับ ซีรีย์3 หรือจะเป็น5 ก็ตามครับ ใครจะว่าสู้บีเอ็มหรือเบนซ์ไม่ได้
แต่สำหรับผม ผมพอใจแล้วครับ ตอบโจทย์ได้ (นั่งสบาย เครื่องแรงพอได้ เสียงเครื่องมีเสน่ห์เวลากดคันเร่ง เติมe85ได้ ช่วงล่างนุ่มนิ่มเวลาขับในเมือง จะให้ซิ่งเข้าโค้งแรงแบบวัยรุ่นเท้าหนักก็คงไม่ไหวนะ เริ่มแก่ละ)

ถ้าหมดmaintainace 5ปี ก็ไม่กล้วครับ เพราะเท่าที่ลองศึกษาอู่นอก ค่อนข้างมีความชำนาญสูงมาก ไม่แพ้ช่างศูนย์ครับ คิดว่าราคาคงไม่แรงเท่าศูนย์

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:15:24 »
ดีใจด้วยน่ะ น้องโอ๊ค ได้รถถูกใจแล้ว

ว่าแต่ว่า คันเอส 40 เขารับซื้อคืนราคาเดิมหรือต้องหักการใช้งานครับ ว่าจะถามลืมไปเลย

ออฟไลน์ harvard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 12:09:33 »
ถ้าถามถึงรายได้ เอาวิธีคำนวนง่ายๆสำหรับรถทุกยี่ห้อนะครับ

รายได้ต่อปีแบบไม่หักค่าใช้จ่าย = ราคารถที่สมฐานะเรา

สมมุติ bmw  ราคา 3 ล้าน รายได้คุณควรเป็น สองแสนห้าหมื่นบาทต่อเดือน หรือสามล้านบาทต่อปี แล้วคุณจะสบายใจ ไม่ว่าจะซ่อมแพงแค่ไหน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 13:21:25 »
รายได้ต่อปี ผมต่อให้หักค่าใช้จ่ายแล้วด้วย ผมไม่กล้าซื้อจริงๆนะ

ตอนนี้ผมใช้รถ 4เดือนของรายได้ ยังกังวลเลยครับ ดีที่มันยังคงเป็นญี่ปุ่นอยู่ ถ้าเป็นยุโรปจากที่เห็นค่าใช้จ่ายข้างบน ผมว่าผมเอาเงินค่าซ่อมไปใช้จ่ายสุรุยสุร่ายได้เยอะเลย

บางครั้งผมว่าคิดไปคิดมา ผมอาจจะเข้าข่ายจากสูงสุดคืนสู่สามัญก็ได้ ;D ถ้าไม่ได้ติดว่าเดินทาง ตจว ประจำ ไกลๆ แล้วกลัวตาย ผมขับในกทม คงjazz น่าจะลงตัวสุด

ออฟไลน์ ToonCM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 18:51:24 »
ผมเป็น คนนึงครับที่พึ่งซื้อรถ BMW 320d Sport มาได้ 1 เดือนแล้วครับ ปัญหาเยอะมากครับ
ผิดหวังมากครับ ภาพรวมรถก็แรงดีครับ แต่ปัญหาจุกจิกเยอะครับ ตอนนี้ปัญหากระจกมองข้าง
เวลาพับมีเสียงดังมากครับ ทั้ง 2 ข้างเลยครับ เอาเข้าศูนย์มาดันทำแค่เอาเจลนํ้ามันฉีดให้ครับ
นํ้ามันเลอะรถทั้งคันเลยครับ ผมไปรับรถแทบซ็อครถเป็นคราบนํ้ามันทั้งคันแถมเป็นรอยผ้าเช็ดรถ
อีกครับ ซึ่งผมต้องเอาไปขัดสีอีกครับ ซึ่งปัจจุบันทางศูนย์ก็ยังไม่รับผิดชอบครับบอกว่ารอผู้ใหญ่พิจจารณาอยู่
แถมเคลมกระจกรถไปจะ 3 อาทิตย์แล้วก็ยังไม่ได้ทำเลยครับศูนย์บอกรออย่างเดียวครับ เซ็งมากครับ
ไปโวยมาหลายรอบครับก็ยังเหมือนเดิมครับ ศูนย์อยู่แถว 5 แยกลาดพร้าวครับ

ถ้าผู้ใหญ่ท่านใดที่อยู่ BMW Thailand ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว รบกวนช่วนดำเนินการให้ด้วยครับ เสียความรู้สึกมากครับ
เพราะเคยส่ง Mail ไปที่ทาง BMW Thailand แล้วก็เงีบยครับ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 19:37:13 »
อ่านกระทู้นี้ละหวั่นไหวเลยครับ ว่าจะออก Volvo S60 ใหม่ซะหน่อย จะเจอซ่อมอานมั้ยครับเนี่ย ไม่ใช้ใช้รถยุโรปด้วย

ขอถามผู้รู้ด้วยเลยแล้วกันนะครับ ว่าถ้าจะขายต่อ ควรจะขายตอนไหนถึงจะดี แล้วราคาจะเป็นไงมั่งครับ เช่น ควรขายก่อนหมดประกัน หรือหลัง 5 ปี (หมดประกัน) หรือใช้ไปซัก 7-8 ปีก่อน