ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยแนะนำ tpms ครับ  (อ่าน 3376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
อยากให้ช่วยแนะนำ tpms ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:58:45 »
ปกติผมจะเช็คลมยางสม่ำเสมอ
แต่ในที่สุดก็เจอประสบการณ์ยางแบนจนได้
บดไปไกลพอควร แก้มยางฉีกต้องเปลี่ยนยาง

เลยมาสอบถามครับว่า เพื่อน สมช. มีใช้ tpms รุ่นไหนคุณภาพใช้งานได้จริง ไม่รวน และราคาไม่แรงมาก

ปล 1. เหตุเกิดช่วงลงทางด่วน  ประคองลงมาทางขนาน  โทร.ขอความช่วยเหลือ จนท. มาช่วยอย่างรวดเร็ว น่าประทับใจครับ

ปล. 2 ปกติผมจะเลือกยางก่อนเปลี่ยน  คราวนี้ฉุกละหุก เปลี่ยนยางหลังที่แตก คนละรุ่นกับหน้า [หน้า v552 หลัง ps5]  งงๆดีครับว่ารถจะออกอาการยังไง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: อยากให้ช่วยแนะนำ tpms ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 10:45:01 »
ผมเคยแนะนำเพื่อน tpms แบบจุกลม ก็ใช้งานได้นะครับ ราคา 300-400 บาท ใน shopee ครับ

มันติตตั้งเองง่าย เสียก็เปลี่ยนใหม่ได้เอง ตอนนี้เพื่อนใช้มาเป็นปีๆ ก็ยังใช้งานได้นะ

ถ้ามีงบหน่อย หรือเอาแบบดีหน่อย ใช้แบบที่เป็นเซ็นซอร์ จะอยู่ด้าใน แบบที่ติดรถจากโรงงานมา น่าจะแม่นกว่า (สำหรับผม +-/ 2 ปอนด์ เฉยๆ มาก)

แต่ติดตั้งค่อยข้างยาก ตอนใส่ และ เสียขึ้นมาก็ต้องเสียค่าถอดยาง อีกต่อหลายบาท

ลองเปรียบเทียบดูละกันครับ

รถผมก็ติดรถมาจากโรงงาน เปลี่ยนล้อแม็ก ก็ต้องย้ายเซ็นเซอร์มาด้วย กลัวแต่ร้านยางทำเซ็นเซอร์พังนี่ละ มันต้องงัดๆ แงะๆ

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: อยากให้ช่วยแนะนำ tpms ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 10:49:09 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ เกือบ 3 ปีแล้ว รุ่นเซนเซอร์เล็ก ยังปกติอยู่ ใช้งานได้ทุกล้อ เปลี่ยนถ่านไป 1 รอบ ตอนปีกว่าๆ
ตัวหน้าจอแสดงผลเป็นแบบใส่กับช่องใต้คอนโซลหน้ารถเลย ดูเรียบร้อย ไม่รกดี (ต่อกับ fuse tap ทำงานเมื่อรถ on)

ซีลยาง ตอนถอดเติมลมเกือบหายหลายรอบละ เพราะเผลอตอนถอดไม่ได้สังเกตว่ามันติดอยู่กับตัวเซนเซอร์ไหม บางทีมันติดคากับจุ๊บลมบ้างก็แงะมาใส่คืนได้
พยายามซื้อฝาจุ๊บลมเหล็กที่มีซีลยาง ตาม lazada เงาะซีลยางจะเอามาใส่แทนก็ไม่เท่ากัน (มันหนาไป)
เลยทักร้านไป ปรากฏว่ามีตรงรุ่นเลย 4 ชิ้น 100 เลยสั่งมาสำรองไว้ ถือว่าโอเคเลยกับบริการหลังการขาย

https://www.lazada.co.th/products/tpms-tp03-honda-built-in-mini-size-external-sensor-i146368912.html

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 10:57:33 »
ผมเคยแนะนำเพื่อน tpms แบบจุกลม ก็ใช้งานได้นะครับ ราคา 300-400 บาท ใน shopee ครับ

มันติตตั้งเองง่าย เสียก็เปลี่ยนใหม่ได้เอง ตอนนี้เพื่อนใช้มาเป็นปีๆ ก็ยังใช้งานได้นะ

ถ้ามีงบหน่อย หรือเอาแบบดีหน่อย ใช้แบบที่เป็นเซ็นซอร์ จะอยู่ด้าใน แบบที่ติดรถจากโรงงานมา น่าจะแม่นกว่า (สำหรับผม +-/ 2 ปอนด์ เฉยๆ มาก)

แต่ติดตั้งค่อยข้างยาก ตอนใส่ และ เสียขึ้นมาก็ต้องเสียค่าถอดยาง อีกต่อหลายบาท

ลองเปรียบเทียบดูละกันครับ

รถผมก็ติดรถมาจากโรงงาน เปลี่ยนล้อแม็ก ก็ต้องย้ายเซ็นเซอร์มาด้วย กลัวแต่ร้านยางทำเซ็นเซอร์พังนี่ละ มันต้องงัดๆ แงะๆ

กะว่าจะหาแบบติดตั้งด้านนอกครับ 
ไม่อยากไปถอดยาง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 10:58:59 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ เกือบ 3 ปีแล้ว รุ่นเซนเซอร์เล็ก ยังปกติอยู่ ใช้งานได้ทุกล้อ เปลี่ยนถ่านไป 1 รอบ ตอนปีกว่าๆ
ตัวหน้าจอแสดงผลเป็นแบบใส่กับช่องใต้คอนโซลหน้ารถเลย ดูเรียบร้อย ไม่รกดี (ต่อกับ fuse tap ทำงานเมื่อรถ on)

ซีลยาง ตอนถอดเติมลมเกือบหายหลายรอบละ เพราะเผลอตอนถอดไม่ได้สังเกตว่ามันติดอยู่กับตัวเซนเซอร์ไหม บางทีมันติดคากับจุ๊บลมบ้างก็แงะมาใส่คืนได้
พยายามซื้อฝาจุ๊บลมเหล็กที่มีซีลยาง ตาม lazada เงาะซีลยางจะเอามาใส่แทนก็ไม่เท่ากัน (มันหนาไป)
เลยทักร้านไป ปรากฏว่ามีตรงรุ่นเลย 4 ชิ้น 100 เลยสั่งมาสำรองไว้ ถือว่าโอเคเลยกับบริการหลังการขาย

https://www.lazada.co.th/products/tpms-tp03-honda-built-in-mini-size-external-sensor-i146368912.html

ดูเรียบร้อยดีครับ
แต่รถผมยุคเก่า  ไม่มีช่องให้ใส่เลยครับ
คงต้องหาแบบแยกลอยๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 11:52:53 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ

https://s.lazada.co.th/s.S4LcX

ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว ไม่เคยรวน ไม่เคยมีปัญหา ไม่ต้องปวดหัวไปใส่ข้างในยางด้วย แล้วก็ลุยน้ำมาหลายรอบไม่มีปัญหาเลย

ล่าสุดลงพังงา ไปเหยียบตะปูเข้า TPMS ร้องเตือน แผลค่อนข้างใหญ่ ลมยาง 35 วิ่งไปไม่ถึงโล เหลือ 25 ผมจอดลงไปสลับยางอะไหล่ แล้ววิ่งไปร้านปะ

ปะเสร็จขับกลับกรุงเทพได้เลย ขนาดไซส์ยางผมถ้าบดไปต้องสั่งจาก กทมลงไป 3 วัน ลองคิดดูถ้าผมบดไปนี่งานมาเยอะเลย นี่รอดเลยกลับบ้านปลอดภัย ไม่ต้องกังวล

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 11:57:13 »
ผมใช้รุ่นนี้ครับ

https://s.lazada.co.th/s.S4LcX

ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว ไม่เคยรวน ไม่เคยมีปัญหา ไม่ต้องปวดหัวไปใส่ข้างในยางด้วย แล้วก็ลุยน้ำมาหลายรอบไม่มีปัญหาเลย

ล่าสุดลงพังงา ไปเหยียบตะปูเข้า TPMS ร้องเตือน แผลค่อนข้างใหญ่ ลมยาง 35 วิ่งไปไม่ถึงโล เหลือ 25 ผมจอดลงไปสลับยางอะไหล่ แล้ววิ่งไปร้านปะ

ปะเสร็จขับกลับกรุงเทพได้เลย ขนาดไซส์ยางผมถ้าบดไปต้องสั่งจาก กทมลงไป 3 วัน ลองคิดดูถ้าผมบดไปนี่งานมาเยอะเลย นี่รอดเลยกลับบ้านปลอดภัย ไม่ต้องกังวล

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 12:42:34 »
ผมใช้ของ Mai70 เสี่ยวหมีนั่นแหละ บอกหน่วยเป็นบาร์ ไม่มีปอนด์ให้เลือก ใช้มา 1 เดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 14:45:51 »
ใช้ยี่ห้อ tyredog แบบติดตั้งภายนอก ซื้อมาตั้งแต่ตัวแทนแรกๆ ที่นำเข้ามาปี 59 จนปัจจุบันก็ยังใช้กับรถคันเดิมไม่มีงอแง เคยเตือนลมยางรั่วไปรอบนึง ปัจจุบันคนขายเหมือนจะไม่ใช่คนเดิม เห็นขายในเว็บ/แอพฯ ยอดนิยม

แอบมอง 70mai อยู่แต่แสดงค่าลมเป็น bar เลือกแสดง PSI ไม่ได้เลยยังไม่ซื้อ อีกยี่ห้อ nonda อันนี้ไม่เคยลอง ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน มีแอพฯ ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2022, 15:06:21 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 14:46:41 »
ใช่แบบของจีนโนเนมมา 3 ชุดครับ สะดวกดีนะ ราคา 8 ร้อยบ้าง 6 ร้อยบ้าง 4 ร้อยบ้าง แล้วแต่โชคว่าจะเจอเจ้าไหนขายถูกครับ ซึ่งพอได้มาก็คุณภาพจีนโนเนมเหมือนๆกัน เป็นแบบเป็นจุ๊บลมด้านนอก ผมยังใช้ได้ไม่ถึงปีสักอัน ถ่านที่จุ๊บลมหมดไวบ้าง (หาเปลี่ยนได้แต่หายากหน่อยและแพงนิด) แต่ถึงจะเสียและต้องเปลี่ยนปีละอัน ผมว่าก็ยังคุ้มครับ ใจจริงอยากใช้เสียวหมี่ แต่มันไม่มีค่าเป็นปอนด์บอก (บอกค่าเป็นบาร์)

ส่วนแบบที่ติดภายในยางด้านใน เพื่อนใช้อยู่และมันหลุดจากจุดที่ติด กลิ้งวนๆอยู่ในวงยางเหมือนเป็นดินหรือทรายครับ ขับไปดังไป ถ้าไม่ได้เปลี่ยนยางก็คงยังไม่ได้เอาออก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 20:05:15 »
ผมใช้แบบไม่มีเซ็นเซอร์ครับ  เสียบobd portแล้วมันวัดรอบหมุนของแต่ละล้อเอา ล้อไหนหมุนเยอะกว่าล้ออื่นคือแบนๆ

แบบนี้จะดูความดันแต่ละล้อแบบเครื่องทั่วๆไปไม่ได้ คือจะเตือนเมื่อรั่วแล้วเท่านั้น  แต่มีข้อดีคือไม่มีเซ็นเซอร์ให้ต้องคอยดูแลเปลี่ยนถ่านไม่ต้องกลัวหายกลัวพัง  ในรถก็ไม่ต้องลากสายเสียบชาร์จให้วุ่นวาย  ตัวจอเป็นสี่เหลี่ยมลงล็อคแทนสวิทย์ดัมมี่พอดีเลย  ใช้มาเกินห้าปีละเดือนที่แล้วโดนตะปูยังเตือนปกติอยู่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2022, 09:07:19 »
ผมใช้แบบไม่มีเซ็นเซอร์ครับ  เสียบobd portแล้วมันวัดรอบหมุนของแต่ละล้อเอา ล้อไหนหมุนเยอะกว่าล้ออื่นคือแบนๆ

แบบนี้จะดูความดันแต่ละล้อแบบเครื่องทั่วๆไปไม่ได้ คือจะเตือนเมื่อรั่วแล้วเท่านั้น  แต่มีข้อดีคือไม่มีเซ็นเซอร์ให้ต้องคอยดูแลเปลี่ยนถ่านไม่ต้องกลัวหายกลัวพัง  ในรถก็ไม่ต้องลากสายเสียบชาร์จให้วุ่นวาย  ตัวจอเป็นสี่เหลี่ยมลงล็อคแทนสวิทย์ดัมมี่พอดีเลย  ใช้มาเกินห้าปีละเดือนที่แล้วโดนตะปูยังเตือนปกติอยู่

ใช้หลักการเหมือนรถบางรุ่นที่เตือนแบบไม่บอกค่าใช่ไหมครับ

บังเอิญรถที่อยากใส่ tpms ไม่มี obd อะครับ น่าเสียดาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2022, 16:38:27 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2022, 14:37:02 »

ใช้หลักการเหมือนรถบางรุ่นที่เตือนแบบไม่บอกค่าใช่ไหมครับ

บังเอิญรถที่อยากใส่ tpms ไม่มี obd อะครับ น่าเสียดาย

ขอตอบแทนครับ

ใช้ครับ วัดด้วย ABS SPEED ว่าล้อไหนหมุนช้ากว่าล้ออื่น ล้อนั้นแบน. ข้อเสียคือ บางครั้งกว่าจะรู้ ลมแทบจะหมดล้อแล้ว.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 08:35:01 »

ขอตอบแทนครับ

ใช้ครับ วัดด้วย ABS SPEED ว่าล้อไหนหมุนช้ากว่าล้ออื่น ล้อนั้นแบน. ข้อเสียคือ บางครั้งกว่าจะรู้ ลมแทบจะหมดล้อแล้ว.

ขอบคุณมากเลยครับ
หลักการ abs speed  บังเอิญมีอยู่ในรถอีกคัน
มากับรถ  ไฟแดงขึ้นเตือนแต่ไม่มีบอกเลข  วัดดูเหลือลม 24 จาก  34  ประคองไปร้านปะ พอไหวครับ  จากที่ไม่เคยคิดว่าระบบนี้จำเป็นกลายเป็นช่วยได้จริงครับ 

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2022, 09:19:21 »
ใช่แบบของจีนโนเนมมา 3 ชุดครับ สะดวกดีนะ ราคา 8 ร้อยบ้าง 6 ร้อยบ้าง 4 ร้อยบ้าง แล้วแต่โชคว่าจะเจอเจ้าไหนขายถูกครับ ซึ่งพอได้มาก็คุณภาพจีนโนเนมเหมือนๆกัน เป็นแบบเป็นจุ๊บลมด้านนอก ผมยังใช้ได้ไม่ถึงปีสักอัน ถ่านที่จุ๊บลมหมดไวบ้าง (หาเปลี่ยนได้แต่หายากหน่อยและแพงนิด) แต่ถึงจะเสียและต้องเปลี่ยนปีละอัน ผมว่าก็ยังคุ้มครับ ใจจริงอยากใช้เสียวหมี่ แต่มันไม่มีค่าเป็นปอนด์บอก (บอกค่าเป็นบาร์)

ส่วนแบบที่ติดภายในยางด้านใน เพื่อนใช้อยู่และมันหลุดจากจุดที่ติด กลิ้งวนๆอยู่ในวงยางเหมือนเป็นดินหรือทรายครับ ขับไปดังไป ถ้าไม่ได้เปลี่ยนยางก็คงยังไม่ได้เอาออก

ผมใช้ของจีนเช่นเดียวกันครับ 3 ชุด สำหรับ 3 คัน อายุราวๆ 3 ปี
เป็นรุ่นตัวหนังสือบนหน้าจอสีขาวนะครับ

ข้อดี
- เซนเซอร์ภายนอก ดูแลง่าย
- ราคาของจีน ประหยัด คุณภาพถ้าได้ร้านดี ก็ใช้ได้ยาวๆ เกิน 3 ปี ผมได้มาราคา 580+/- นิดหน่อย
- ความแม่นยำของการวัดความดันลมยาง เทียบเท่าเครื่องวัด Michelin digital มือถือ สีฟ้าๆ
- อุณหภูมิ ไม่แม่นนัก แต่ก็ใช้ดูแค่แนวโน้มว่าเพิ่มมาก/น้อย แค่ไหน ไม่ต้องถึงกับเที่ยงตรง
- แบตตัวลูกที่ล้อ เปลี่ยนได้เอง อายุราว 1 ปี ใช้เบอร์ 1632 ก้อนละ 20+ บาท เปลี่ยนไม่ยากนัก
- แสดงลมยางทุกเช้าก่อนออกรถ ไม่ต้องเช็คลมเองบ่อยๆ
- ลมอ่อน สามารถตั้งค่าให้เตือนได้ว่าจะให้เตือนที่ ค่าเท่าไหร่
- ยางร้อน ตั้งค่าอุณหภูมิให้เตือนได้
- แบตตัวลูกอ่อน มีการเตือน
- เท่าที่ใช้มา 3 คัน ช่วยให้รู้ว่าลมยางรั่วได้ก่อนจะแบน ราว 3 ครั้ง
- หรือ รู้แน่ๆว่ามีสิ่งแปลกปลอมตำที่ยาง แต่ถ้าแรงดันลมยางไม่ลดลงมาก ก็อุ่นใจที่จะขับต่อไปสักระยะถ้ายังอยู่ในที่เปลี่ยว ไม่ต้องเปลี่ยนยางทันที ขับไปหาร้านยางหรือ ไปในที่ที่ปลอดภัยเพื่อจัดการยางที่รัวได้  ช่วนให้ตัดสินใจที่จะจัดการยางที่มีปัญหาได้เหมาะสม
- ถ้าให้เลือกจ่ายเงิน 500-800 บาท/ปี ระหว่าง TPMS กับค่าลมยางไนโตร ผมเลือก TPMS  เพราะ TPMS เตือนและบอกค่าลมยาง ทำให้เรารู้สถานะและตัดสินใจได้เหมาะสม

ข้อเสีย
- คุณภาพแบบจีน ไม่หรูหรา แน่นหนาอย่างที่ควรจะเป็น เวลาซื้อเหมือนเสี่ยงดวงว่าร้านที่ซื้อจะได้ของดีไหม
- ของผมตัวแสดงผล ชาร์จ solar ไม่เข้า
- แบตตัวแม่แสดงผล อายุ ราว 2-3 สัปดาห์/ชาร์จ 1 ครั้ง
- มี reset ตัวเองนานๆครั้ง
- ตัวลูกเมื่อใช้เกิน 2 ปี อาจมีลมรั่วจากยาง o-ring ที่ซีลกับจุ๊บล้อ เสื่อมขาด  ผมแก้โดยหายาง o-ring ขนาดเท่ากันมาใส่และยึดกาวแทน ใช้งานได้ดี
- อายุงาน 3 ปี 3 เครื่อง/รถ 3 คัน เพิ่งจะมีตัวลูกเสียไป 1 ล้อ จากน้ำเข้าเพราะยางกันน้ำของฝาครอบเสื่อม น้ำเข้าไปขังในตัวลูกอยู่นาน .

สรุป
น่าพอใจกับที่ใช้มา 3 ปี 3 เครื่อง รถ 3 คัน ครับ

รุ่นที่ใช้เหมือนในภาพครับ

ค่าที่แสดง เท่ากับเครื่องวัด Michelin ตัวนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2022, 09:34:44 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)