ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่ากันไป สาวพยาบาลขับรถไม่หลบรถฉุกเฉินกู้ภัย  (อ่าน 3463 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ตามข่าวเหมือนบอกว่า พยายามตั้งสติเพื่อจะหลบให้แล้ว แต่โดนจี้มาไกล้มาก เลยมองไม่เห็นด้านหลัง เลยหาจังหวะหลบให้ไม่ได้ทันที

สาวพยาบาลก็หลบให้หลังจากคลิปนั้นประมาณ 200-300 เมตร หลังจากนั้นมั้ง

แต่คลิปมันทำให้ทัวร์ลงไปแล้ว

ซ้ำร้าย คนไข้ที่รถฉุกเฉินไปรับ เสียชีวิตขณะนำส่งโรงพยาบาลด้วย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
นานมากละครับ จนทัวร์กลับบ้านหมดแล้ว  ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
นานมากละครับ จนทัวร์กลับบ้านหมดแล้ว  ::)

555++ รถทัวร์ย้ายไป โชค รถแห่ พึ่งกลับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง

555++ รถทัวร์ย้ายไป โชค รถแห่ พึ่งกลับ

ใช่ครับ น้ำมันแพง ทัวร์ต้องรีบครับ

จริงๆ ถ้าคนเรารู้จัก วินัย    1. ขับช้าไม่แช่ขวา เลนขวาสุดมีไว้แซง  วิ่งขวาแล้วหลบเข้าซ้ายปัญหาหัวร้อนจะไม่เกิด  2. รถฉุกเฉิน เขาได้รับอนุญาต มีกฏหมายรองรับ ไม่อวดดี ไม่อคติ    แค่นี้ปัญหารถติดบ้านเรา จะลดลงมากกว่า 30% ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

อันนี้ก็มาสักพักละครับ เหมือนล่าสุดจะไปคอนเสริตด้วยกัน ที่สุราษ อะไรนี่ละ

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
Brio ไม่ได้หลบทางให้นะ แต่รถพยาบาลแซงซ้ายเอง ทั้งที่ทางข้างหน้าก็ว่าง ซ้ายก็ว่าง
ที่บอกว่ามองไม่เห็นรถหลังนี่ฟังไม่ขึ้นอะ เพราะกระจกข้างก็มี แล้วถ้าบอกว่ามองกระจกข้างไม่เห็นนี่ควรเลิกขับรถไปเหอะ เป็นขยะรถถนนเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2022, 13:05:37 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อ้างแต่ต้องใช้เวลาดูซ้าย

ซ้ายว่างจริงๆ ก็ไม่ไป
แล้วต่อให้ไม่ว่างมันก็ต้องชะลอหลบเท่าที่ทำได้

ที่หนักคือ เป็นถึงวิชาชีพด้านการพยาบาล (ไม่อยากเรียกว่าผู้ช่วยพยาบาลเพราะไม่มีคุณสมบัติซักนิด)

Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ PaPaMan

ตามข่าวเหมือนบอกว่า พยายามตั้งสติเพื่อจะหลบให้แล้ว แต่โดนจี้มาไกล้มาก เลยมองไม่เห็นด้านหลัง เลยหาจังหวะหลบให้ไม่ได้ทันที

สาวพยาบาลก็หลบให้หลังจากคลิปนั้นประมาณ 200-300 เมตร หลังจากนั้นมั้ง

ซ้ำร้าย คนไข้ที่รถฉุกเฉินไปรับ เสียชีวิตขณะนำส่งโรงพยาบาลด้วย

คลิปนี้หลายวันแล้วครับ

เริ่มมาจากขับช้าแช่ขวาก่อน พอรถกู้ชีพมาก็ไม่ยอมหลบซ้ายให้ (ทั้งๆที่มีช่องว่างพอที่จะหลบได้ แม้จะมีรถจอดซ้อนคันอยู่ก็ตาม) สุดท้ายซ้ายว่างแล้วก็ไม่หลบอยู่ดีจนรถกู้ชีพต้องแซงซ้ายไปข้างหน้าอย่างโล่ง แล้วยังไปโพสต์ในโซเชี่ยลต่อว่ารถกู้ภัยว่าจะขอทางอย่ามาจี้ท้ายกดดันอีก เรียกว่าผิดซ้ำผิดซากแล้วยังไม่รู้ตัวว่าผิดอีก

สีข้างถลอกหมดแล้วครับที่มาแถลงน่ะ

ออฟไลน์ bravo

คลิปนี้หลายวันแล้วครับ

เริ่มมาจากขับช้าแช่ขวาก่อน พอรถกู้ชีพมาก็ไม่ยอมหลบซ้ายให้ (ทั้งๆที่มีช่องว่างพอที่จะหลบได้ แม้จะมีรถจอดซ้อนคันอยู่ก็ตาม) สุดท้ายซ้ายว่างแล้วก็ไม่หลบอยู่ดีจนรถกู้ชีพต้องแซงซ้ายไปข้างหน้าอย่างโล่ง แล้วยังไปโพสต์ในโซเชี่ยลต่อว่ารถกู้ภัยว่าจะขอทางอย่ามาจี้ท้ายกดดันอีก เรียกว่าผิดซ้ำผิดซากแล้วยังไม่รู้ตัวว่าผิดอีก

สีข้างถลอกหมดแล้วครับที่มาแถลงน่ะ

หนักสุดก็ตรงมั่นหน้า เป็นคนเปิดประเด็นเองซะด้วย

นี่ก็อีกคลิป ไม่หลบรถฉุกเฉิน
้แล้วก็จะมีพวกมาปกป้องรถคอกว่า "ทำไมไม่แซงซ้าย"

ออฟไลน์ SM.

บางคนตรรกะป่วยจริงๆ

ออฟไลน์ shikimaru

คนนี้เป็นพยาบาลด้วย ลองไปดูที่เขาโพสครับ สมควรให้ทางต้นสังกัดสั่งสอบด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ seeker

คนนี้เป็นพยาบาลด้วย ลองไปดูที่เขาโพสครับ สมควรให้ทางต้นสังกัดสั่งสอบด้วยซ้ำ

ผอ บอก นอกเวลางานเป็นเรื่องส่วนตัว แต่จะลองตั้งกรรมการดู
เป็นผู้ช่วยพยาบาล น่าให้โดนยึดใบขับขี่แล้วไปสอบใหม่
อ้างเป็นคนขับรถช้าอยู่แล้ว แล้วจะวิ่งขวาทำไม

ปล
ระวังนะครับ จะไล่ฟ้องพวกที่ไปดูถูกเค้านะครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ก็แค่หลบให้เค้าไปก่อน ไม่เข้าใจบางคนไม่ยอมหลบ ความเป็นความตายของคนอีกชีวิตนึงเลยนะครับ ผมสังเกตเดี๋ยวนี้รถติดเค้าก็พยายามหลบกันได้
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ก็แค่หลบให้เค้าไปก่อน ไม่เข้าใจบางคนไม่ยอมหลบ ความเป็นความตายของคนอีกชีวิตนึงเลยนะครับ ผมสังเกตเดี๋ยวนี้รถติดเค้าก็พยายามหลบกันได้

จริงๆ ก็ควรเป็นแบบนั้นละครับ เพราะชื่อมันก็บอกว่า รถฉุกเฉินอยู่แล้ว

กรณีนี้ ผมว่า ไม่ได้เกี่ยวกับ แช่ขวา แข่ซ้าย แต่อย่างใด

เพราะผมเจอบ่อยๆ บนทางด่วน เวลารถติดๆ รถฉุกเฉิน เขาจะแหวกทุกที่ที่เขามุดไปได้ ไม่ได้จำเป็นต้องเลนขวา เลนซ้าย หรือ ไหล่ทาง ไม่ว่าเขาจะมุดมาตรงไหน เราก็ควรหลบ เท่าที่จะทำได้ครับ

ผมอยู่อิตาลี เคยเจอสถานการณ์นี้กับตัว คือ รถฉุกเฉิน วิ่งตามหลังมา ถนนมันไม่ได้กว้างเลย จะเบี่ยงหลบยังไงก็คงไม่มีช่องไป

แต่ที่เห็นกับตาคือ อย่าแต่คันหน้าหลบเลย ผมเห็นรถเขาพุ่งขี้นฟุตบาทเลย เพื่อจะหลบรถฉุกเฉิน ผมคิดในใจ มันต้องขนาดนั้นเลยเหรอ

ออฟไลน์ bravo

จริงๆ ก็ควรเป็นแบบนั้นละครับ เพราะชื่อมันก็บอกว่า รถฉุกเฉินอยู่แล้ว

กรณีนี้ ผมว่า ไม่ได้เกี่ยวกับ แช่ขวา แข่ซ้าย แต่อย่างใด

เพราะผมเจอบ่อยๆ บนทางด่วน เวลารถติดๆ รถฉุกเฉิน เขาจะแหวกทุกที่ที่เขามุดไปได้ ไม่ได้จำเป็นต้องเลนขวา เลนซ้าย หรือ ไหล่ทาง ไม่ว่าเขาจะมุดมาตรงไหน เราก็ควรหลบ เท่าที่จะทำได้ครับ

ผมอยู่อิตาลี เคยเจอสถานการณ์นี้กับตัว คือ รถฉุกเฉิน วิ่งตามหลังมา ถนนมันไม่ได้กว้างเลย จะเบี่ยงหลบยังไงก็คงไม่มีช่องไป

แต่ที่เห็นกับตาคือ อย่าแต่คันหน้าหลบเลย ผมเห็นรถเขาพุ่งขี้นฟุตบาทเลย เพื่อจะหลบรถฉุกเฉิน ผมคิดในใจ มันต้องขนาดนั้นเลยเหรอ

เคสนี้ ย้ำว่าเคสนี้ เกี่ยวกับแช่ขวาโดยตรงเลยนะครับ
ถ้าไม่แช่ขวา รถฉุกเฉินก็วิ่งตรงไปได้เลยครับ

เคสนี้ ย้ำว่าเคสนี้ เกี่ยวกับแช่ขวาโดยตรงเลยนะครับ
ถ้าไม่แช่ขวา รถฉุกเฉินก็วิ่งตรงไปได้เลยครับ

ผมมองว่า ถ้าคนเขาจะไม่หลบ ด้วยเหตุผลใดๆ ก็แล้วแต่ อยู่เลนไหน เขาก็ไม่หลบครับ

ผมก็เคยเจอ บนทางด่วน รถฉุกเฉินวิ่งไหล่ทางด้านซ้าย ก็จะมีรถกลุ่มนึงที่ชอบวิ่งไหล่ทาง เขาก็ไม่หลบ เรียกว่าหลบแบบไม่เต็มใจ หรือ หลบแบบกัํกๆ ก็ได้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เอาจริงรถฉุกเฉินหลายคันก็ขับงงๆ นะครับ ส่วนตัวที่เจอว่าโอเคคือ รถของโรงพยาบาล
ส่วนกู้ภัยบางทีขับ เปิดทั้งไซเรนและเปิดไฟฉุกเฉินด้วย ปัญหาคือ คันหน้ามองกระจกมา บางทีเดาไม่ถูกว่าเขาอยากไปทางไหนเพราะเห็นไฟเลี้ยวเขาเปิด
อยากให้เปิดแต่ไซเรน ไฟเลี้ยวเก็บไว้สื่อสารกับรถคันอื่นบนถนน หรือจะพูดออดไมค์ไปเลยก็ได้

ประสบการส่วนตัว
เคยขับบนทางด่วนวิ่งขวาอยู่ เห็นรถฉุกเฉินวิ่งมา เปิดไฟวิบวับ แต่ไม่ได้เปิดเสียวหวออ ตอนนั้นเลนกลางว่างยาวพอดี ขวาสุดมีรถแช่ขวาอยู่ 5-6คัน ในใจก็คิดว่าจะทำยังไงดี
1. หลบเข้ากลางให้รถพยาบาล แล้วให้คันข้างหน้า 5-6คัน อยู่ค่อยๆหลบตาม ซึ่งอาจใช้เวลาหน่อย
2. เปิดไฟเลี้ยวขวาแล้วขับชิดขอบทางขวาสุดแสดงเจตจำนงไปเลยว่าให้รถพยาบาลวิ่งกลางว่างๆยาวไป
จังหวะนั้น รถพยาบาลเปิดไมค์พอดี "ขอทางเลนกลางหน่อยครับ ขอบคุณครับ" โอเคจบเข้าใจละ..

ออฟไลน์ alpha14

ผมไม่ผมไม่เข้าใจจริงๆกับคนที่ขวางรถพยาบาลแล้วออกมาแก้ตัวแบบนี้ทั้งทั้งที่ตัวเองก็อยู่ในหน่วยงานนั้นไม่รู้ว่าจิตใจทำด้วยอะไรหรือในสมองคิดอะไรอยู่ใบขับขี่ซื้อมาหรือยังไงแบบนี้น่าจะปรับหนักหนักฟ้องให้หมดตัวยึดใบขับขี่ตลอดชีวิต

ออฟไลน์ deertesla

ผมไม่ผมไม่เข้าใจจริงๆกับคนที่ขวางรถพยาบาลแล้วออกมาแก้ตัวแบบนี้ทั้งทั้งที่ตัวเองก็อยู่ในหน่วยงานนั้นไม่รู้ว่าจิตใจทำด้วยอะไรหรือในสมองคิดอะไรอยู่ใบขับขี่ซื้อมาหรือยังไงแบบนี้น่าจะปรับหนักหนักฟ้องให้หมดตัวยึดใบขับขี่ตลอดชีวิต
อยากให้เป็นแบบนั้นครับ