ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำเส้นทางจากวงเวียนใหญ่ไปภาคใต้โดยไม่ใช้ถนนพระราม 2 ครับ  (อ่าน 2124 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ถ้าเราเริ่มต้นจากวงเวียนใหญ่แล้วไปถึงแยกวังมะนาว โดยไม่ใช้เส้นทางพระราม 2 เลย
มีเส้นทางไหนแนะนำบ้างครับ
ใช้เวลามากกว่าเส้นพระราม 2 มากไหมครับ
ระยะทางไกลกว่าเดิมมากไหมครับ
หรือมีทางลับ (พิมพ์ไม่ผิด) มาแชร์กันครับ
ตอนนี้กลัวอุบัติเหตุรพะราม 2 มาก
คิดว่าจะไม่ใช้อีกเลยจนกว่าจะปรับปรุงเสร็จครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เอาตรงๆ ผมก็กลัว ผมยอมอ้อม ไปเส้นนครชัยศรี ผ่านนครปฐม ผ่านราชบุรี

ไกลกว่าเกือบๆ 1 ชม ออกแต่เช้า เผื่อเวลาไปครับ ดีกว่าถ้าดวงแตกซวยที่พระราม 2 อันตรายถึงชีวิตอ่ะครับ

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
เคยมีคนรู้จักบอกว่า เขาใช้ถนนเพชรเกษมตั้งแต่ออกจากกรุงเทพฯ เลย ซึ่งก็ทำให้อ้อมไปพอสมควร แต่เขาก็ให้เหตุผลว่า เขาเคยชินแบบนั้น

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ปกติออกเช้าๆ ผมไปวงเวียนใหญ่ > ราชพฤกษ > กาญจนา  > นครชัยศรี > นครปฐม > ราชบุรี  รำคาญตรงไฟแดงเยอะ อ้อมหน่อย แต่เร็วกว่า แต่ตอนหลังรถช่วง สาย 2 ยัน สาย 3 ช่วงทางลงบรม ชอบรถติด แล้วไปติดอีกทีช่วงนครชัยศรี จน ตัวเมืองนครปฐม แต่เลยไปได้ก็ขับ ชิวๆ

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
จะมีบางแค (สายเก่า) ซึ่งสายนี้ไม่แนะนำเนื่องจากไฟแดงเยอะ แนะนำให้เลยอ้อมไปอีกนิดไปออกเส้นบรมราชชนนี (สายใหม่) จะผ่านสายสอง สายสาม สายสี่ตามลำดับ ข้อดีคือไม่มีไฟแดงวิ่งยาวๆปลายทางก็ไปเชื่อมที่เดียวกันคือนครชัยศรี นครปฐม ราชบุรีและมุ่งลงสู่ภาคใต้

ออฟไลน์ Altima

ถ้าคุณออกเวลาตี3 รถน่าจะไม่ติด

นั้นคือทางแก้ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าวันธรรมดา ช่วงเช้าๆ พระราม2ขาออกวิ่งได้ครับ น่าจะเร็วกว่าวิ่งไป สาย4 ออกพุทธสาคร ทะลุออกมหาชัย
ถ้าออกราชบุรีเลยน่าจะอ้อมและช้ากว่า 20-30นาที

แต่ๆๆๆ ถ้าเสาอาทิตย์ รถเยอะ หรือมีทำถนน สายสี่มหาชัย อาจเร็วกว่า

ถ้าหยุดยาว ผมจะวิ่งเส้น-นครปฐม-ราชบุรี ทั้งไปและกลับ เส้นนี่แยกไฟแดงเยอะ ใช้ความเร็วได้ปีะมาน 80-100 ไกลกว่า แต่ไม่ติดจนเครียดแบบพระราม2

ออฟไลน์ madboy

ส่วนตัวถ้าเลี่ยงรถติดก็ไปทางเพชรเกษมครับ แล้วแต่ว่าจะติดแค่ไหน ติดช่วงไหน โดยอาศัยดู google ช่วย

จะไปเข้าพระราม 2 ก็ตั้งแต่ช่วง ถนนเศรษฐกิจ (ต่อจากพุทธมลทลสาย4)

หรือ

เลี้ยวเข้าทางบ้านแพ้ว

หรือ

เข้าราชบุรีไปเลย

ส่วนถ้าจะเลี่ยงเรื่องความปลอดภัยในการก่อสร้างนั้น ไปราชบุรีเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ shando

ล่าสุดวันนี้มีข่าวเสาไฟล้มทับรถอีกแล้ว ไม่มีแผ่วจริงๆเส้นนี้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าคุณออกเวลาตี3 รถน่าจะไม่ติด

นั้นคือทางแก้ครับ

จขกท น่าจะกังวล อุบัติเหตุครับ ไม่ใช่รถติดครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ถ้าเราเริ่มต้นจากวงเวียนใหญ่แล้วไปถึงแยกวังมะนาว โดยไม่ใช้เส้นทางพระราม 2 เลย
มีเส้นทางไหนแนะนำบ้างครับ
ใช้เวลามากกว่าเส้นพระราม 2 มากไหมครับ
ระยะทางไกลกว่าเดิมมากไหมครับ
หรือมีทางลับ (พิมพ์ไม่ผิด) มาแชร์กันครับ
ตอนนี้กลัวอุบัติเหตุรพะราม 2 มาก
คิดว่าจะไม่ใช้อีกเลยจนกว่าจะปรับปรุงเสร็จครับ

ถ้ากลัวอุบัติเหตุของตกใส่หัว ก็วิ่งคู่ขนานก็ได้ครับ ผมก็ใช้อยู่ บ้านอยู่อัมพวาถ้าให้วิ่งอ้อม ไปทางนครปฐมมันก็ไกลเกินอ่ะ

หรือไม่ก็วิ่งเอกชัย-บางบอน มาลงแถวมหาชัยเมืองใหม่ก็ไดัครับ ก็จะเลยช่วงที่ก่อสร้างเยอะๆไปแล้ว

ปล. ถนนเส้นนี้มันไม่เคยสร้างเสร็จนะครับ

ปล. 2 มีอีกที่นึงที่ผมวิ่งแล้วหลอนทุกทีว่าจะถล่มไหม คือสะพานพระราม 9 ที่ตอนนี้เหมือนกำลังก่อสร้างสะพานข้างๆ สำหรับผมอันนี้ดูน่ากลัวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2022, 23:13:50 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ chaithawat

วิ่งเส้นพระราม2ประหยัดเวลาและระยะทางกว่าแต่อาศัยลดความเสี่ยงโดยวิ่งเลนกลางหรือไม่วิ่งชิดเลนก่อสร้างเอาครับ
ส่วนเส้นเพชรเกษมถ้าเป็นวันอาทิตย์ช่วงบ่ายถึงค่ำนี่เลี่ยงได้ก็เลี่ยงต้องบอกว่าติดสาหัสเพราะรถจากภาคใต้และตะวันตกมาบรรจบกันที่นครปฐม คลานเข้ากรุงเทพกัน2-3ชม.ทั้งที่ระยะทางไม่กี่สิบโล ท้ายแถวรถเข้ากรุงบางวีคยาวตั้งแต่บ้านโป่งฝั่งตะวันตกและหนองโพฝั่งภาคใต้ขึ้นมา
ถ้าวิ่งลงใต้พอได้ครับ ไฟแดงแถวตัวเมืองราชบุรีและนครปฐมเยอะหน่อยแค่นั้นทำความเร็วไม่ค่อยได้ ถ้าไม่ได้รีบมีเวลาไปเรื่อยๆวิ่งได้สบาย

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเหตุผลเรื่องความปลอดภัย วิ่งคู่ขนานตลอดทางก็ได้ครับ จนไม่มีคู่ขนานให้วิ่ง ก็ไม่มีการสร้างทางแล้ว

แต่ถ้าเหตุผลเรื่องรถติด เดี๋ยวนี้รถก็ไม่ติดโหดเหมือนสมัยก่อนแล้วนะครับ

เพชรเกษมนี่ติดเอาเรื่องเลย

หรือไม่ก็เอาแบบคนโบราณเลยครับ วงเวียนใหญ่ออกอรุณ​อัมรินทร์​โผล่ปิ่นเกล้า ออกไปทางนครปฐม ลงใต้ได้เช่นกัน