ผู้เขียน หัวข้อ: จะเช่ารถขึ้นเขา พวก avanza , mobilio เพียงพอไหมครับ  (อ่าน 2594 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
คือปกติผมใช้มาร์ชครับ โดยสาร 4 คนเวลาไปเที่ยว มีปัญหาเรื่องสัมภาระไม่พอ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ เพราะสถานที่ไปไม่ใช่ที่ทางชันแบบขึ้นเขา แต่เวลาไปเขา ก็คือจะอาศัยรถเพื่อนๆแล้วเราขับเอง หรือสลับขับ (เฉพาะทริปขึ้นเขา) ก็เลยสรุปแบบนี้
1.ส่วนตัวชอบ เอเวเรส ไม่แน่ใจ เป็นตัวท็อป กำลังเครื่องดี ขึ้นเขาสบาย เพียงแต่ดีเซลอาจจะไม่ทันใจเท่าเบนซินเวลาเร่งอาจจะไม่สมูท เสียงดัง (ปกติผมไม่ชอบและไม่เคยขับรถคันใหญ่กว่าแอคคอร์ด)
2.หากเป็นรถ mini van หรืออาจจะรถ 4 ที่นั่งแต่ข้างหลังกว้าง รถเช่าเครื่อง 1.5 จะพอขึ้นเขาได้ไหวมั้ย เอาแค่กำลังเครื่องนะ ฝีมือก็พอขับได้

ถามคนใช้งานหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: จะเช่ารถขึ้นเขา พวก avanza , mobilio เพียงพอไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 09:28:36 »
ปกติ ใช้ March ...

1. ดีเซลสมัยนี้ วิ่งดีกว่า March คุณทุกรุ่น ทุกยี่ห้อนะครับ เหยียบมันส์กว่าคนละเรื่อง ยิ่ง everest ด้วย หายห่วงครับ ถ้าจะเป็นดีเซล ที่วิ่งสู้ March ไม่ได้ ผมว่า ต้องย้อนกลับไปพวก มังกรทอง / ไมตี้ นะครับ

2. เขาชันแค่ไหนล่ะครับ ? ย้อนกลับไปคำตอบข้างบน ถ้า March คุณเอาขึ้นได้ ยี่ห้ออื่น ที่ความจุมากกว่า มันขึ้นได้ดีกว่าทั้งนั้นล่ะครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: จะเช่ารถขึ้นเขา พวก avanza , mobilio เพียงพอไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 09:33:15 »
Avanza เครื่อง 1.5 ก็น่าจะไปได้ดีกว่า march ครับ
แต่ถ้าเทียบกับ everest ยังไง everest ก็สบายกว่า
ดีเซลแรงบิดมาเยอะช่วงรอบต่ำ เหมาะกับทางเขาแบบนี้แหละ นั้งเค็มคันแรงไม่ค่อยตกด้วย
เวลาเร่งแซงทางเรียบ ก็น่าจะดีกว่า หรือใกล้เคียงพวก 1.5 นะครับ
นอกจากชอบลากรอบซี่งดีเซลมันไม่สนุกเท่า

ถ้าให้เลือกสองคัน ผมเอา everst ครับ
แต่ถ้าเช่าแล้วอยากประหยัก avanza ก็ไปได้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 09:44:07 »

1. ดีเซลสมัยนี้ วิ่งดีกว่า March คุณทุกรุ่น ทุกยี่ห้อนะครับ เหยียบมันส์กว่าคนละเรื่อง ยิ่ง everest ด้วย หายห่วงครับ ถ้าจะเป็นดีเซล ที่วิ่งสู้ March ไม่ได้ ผมว่า ต้องย้อนกลับไปพวก มังกรทอง / ไมตี้ นะครับ

2. เขาชันแค่ไหนล่ะครับ ? ย้อนกลับไปคำตอบข้างบน ถ้า March คุณเอาขึ้นได้ ยี่ห้ออื่น ที่ความจุมากกว่า มันขึ้นได้ดีกว่าทั้งนั้นล่ะครับ

เอ่อ อาจจะเข้าใจผิด ผมอาจจะสื่อสารผิด
1.ผมไม่เคยคิดที่จะเอามาร์ชไปขึ้นเขาครับ ไม่มีอยู่ในหัว นี่คือสาเหตุที่ผมจะเช่ารถขึ้นเขาครับ ส่วนอะไรประหยัดได้ เช่นเดินทางเรียบ ผมก็ไม่จำเป็นต้องเช่ารถครับ เพราะมาร์ชมันไปได้

2.เขาก็คงทั่วไปแหละครับ ภูทับเบิก เชียงใหม่ บลาๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 09:54:07 »
1. นั่งกี่คนครับ
2. สัมภาระเยอะไหม ?
ถ้านั่งเยอะ สัมภาระเยอะ มันก็จะอืดหน่อยนะ
หากคุณปกติขับรถใจเย็น เครื่อง 1.5 ก็ไปได้แหละ
แต่ถ้าใจร้อน ต้อง 1.8 แล้วละ

ผมเคยขับ 1.5 ไปเชียงใหม่ นั่ง 4 คน สัมภาระไม่เยอะ
ก็ปกตินะ ไม่มีเพนเดิลชิฟด้วย แต่จริงๆผมว่ามีจะดีมาก

ถ้าให้ผมแนะนำ ไปพวก CRV ดีกว่าไหมครับ ?

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 09:57:32 »
พวกรถเครื่องเล็ก ๆ 1.5 n/a เวลาขึ้นเขา เอาแค่ภูทับเบิกเสียงเครื่องก็ครางดังลั่นแล้วนะครับ
ถ้าเป็นผมเลือก ev ดูจะสบายกว่า ทั้งกำลังเครื่อง ทั้งระบบความปลอดภัย เครื่องดีเซลขึ้นเขาสนุกมากครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 10:21:38 »
เห็นข้อ 1 บอกกลัวดีเซลไม่ทันใจ จริงๆขึ้นเขานี่เค้าใช้แต่ดีเซลทั้งนั้น แรงบิดมารอบต่ำ แซงเก๋งเบนซิน NA กันฉิวๆทั้งนั้นเลยนะ
ส่วนข้อ 2 หาที่เป็นเกียร์ Autoปกติจะขับง่ายกว่า CVT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 10:21:58 »
1. นั่งกี่คนครับ
2. สัมภาระเยอะไหม ?
ถ้านั่งเยอะ สัมภาระเยอะ มันก็จะอืดหน่อยนะ
หากคุณปกติขับรถใจเย็น เครื่อง 1.5 ก็ไปได้แหละ
แต่ถ้าใจร้อน ต้อง 1.8 แล้วละ

ผมเคยขับ 1.5 ไปเชียงใหม่ นั่ง 4 คน สัมภาระไม่เยอะ
ก็ปกตินะ ไม่มีเพนเดิลชิฟด้วย แต่จริงๆผมว่ามีจะดีมาก

ถ้าให้ผมแนะนำ ไปพวก CRV ดีกว่าไหมครับ ?

1.ส่วนใหญ่จะ 4 คนครับ รวมคนขับ
2.ก็อาจจะนะครับ สายแคมป์ สายคาเฟ่ ชุดเยอะหน่อยครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 10:25:20 »
คือปกติผมใช้มาร์ชครับ โดยสาร 4 คนเวลาไปเที่ยว มีปัญหาเรื่องสัมภาระไม่พอ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ เพราะสถานที่ไปไม่ใช่ที่ทางชันแบบขึ้นเขา แต่เวลาไปเขา ก็คือจะอาศัยรถเพื่อนๆแล้วเราขับเอง หรือสลับขับ (เฉพาะทริปขึ้นเขา) ก็เลยสรุปแบบนี้
1.ส่วนตัวชอบ เอเวเรส ไม่แน่ใจ เป็นตัวท็อป กำลังเครื่องดี ขึ้นเขาสบาย เพียงแต่ดีเซลอาจจะไม่ทันใจเท่าเบนซินเวลาเร่งอาจจะไม่สมูท เสียงดัง (ปกติผมไม่ชอบและไม่เคยขับรถคันใหญ่กว่าแอคคอร์ด)
2.หากเป็นรถ mini van หรืออาจจะรถ 4 ที่นั่งแต่ข้างหลังกว้าง รถเช่าเครื่อง 1.5 จะพอขึ้นเขาได้ไหวมั้ย เอาแค่กำลังเครื่องนะ ฝีมือก็พอขับได้

ถามคนใช้งานหน่อยครับ

ตอบแบบไม่กวนครับ

1. เลือกรถที่กำลังดีที่สุดที่สามารถเช่าได้
2. สำคันไม่แพ้กัน คือเกียร์ของรถคันนั้น! ผมไม่ชอบ cvt เพราะผมไม่ชอบเวลาลงเขา มันหน่วงไม่พอ ถ้าเลือกได้ขอ AT แบบธรรมาดาที่มีเกียร์ต่ำให้เปลี่ยนครับ.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 10:34:22 »

เอ่อ อาจจะเข้าใจผิด ผมอาจจะสื่อสารผิด
1.ผมไม่เคยคิดที่จะเอามาร์ชไปขึ้นเขาครับ ไม่มีอยู่ในหัว นี่คือสาเหตุที่ผมจะเช่ารถขึ้นเขาครับ ส่วนอะไรประหยัดได้ เช่นเดินทางเรียบ ผมก็ไม่จำเป็นต้องเช่ารถครับ เพราะมาร์ชมันไปได้

2.เขาก็คงทั่วไปแหละครับ ภูทับเบิก เชียงใหม่ บลาๆ

ทับเบิก / ดอยสุเทพ รถ 1.5 ไปได้หมด ถ้ามีกำลังทรัพย์เหลือ พวก 1.6 - 1.8 ก็จะขับง่ายกว่า ไม่ต้องลากรอบสูง มันก็ไปของมันสบายๆครับ

ทับเบิก สมัยก่อน civic fd 1.8 หรือ CRV G3 2.0 อืดๆ ก็ขึ้นสบายๆ ใช้รอบแค่ 2500 รอบ รักษารอบนิ่งๆ ขึ้นทับเบิกแบบไม่เคยรู้สึกว่า ยากเลย (มายาก ตอนเอา City 1.5 ขึ้นนี่แหละ ทำไมมันอืดฟะ 55+)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 11:30:07 »
March ก็ขึ้นเขาได้ครับ เคยขับมาแล้ว เชียงรายนี่แหละครับ

แต่ถ้า 4 คน บวกของเต็มคัน ก็อาจจะเหนื่อยหน่อย ถ้ากลัวไม่ไหว เช่ารถให้คันใหญ่หน่อยก็ได้ครับ

Vios ก็ไหวสบายๆ ผมก็ขึ้นมาแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 11:35:16 »
ล่าสุดผมก็เพิ่งเอา Mirage CVT สามสูบไป เทพเสด็จ แม่กำปอง กิ่วฝิ่นมา ....ไปกัน 4 คน มันก็ไปได้คับ เพียงแต่เสียงเครื่องมันอาจมีทรมานใจหน่อย   (นึกเหมือนกันว่า ถ้าไม่มีจังหวะส่ง ไปเจอโค้งพับแล้วเบรคกลางโค้ง มันจะขึ้นต่อไหวไหมนั่น 55) 

ดีเซล ทอร์คดีกว่า ขึ้นเขาง่ายกว่ามากมายคับ

สรุป Avanza, mobilio เพียงพอไหม >  พอคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 11:37:14 »
ถ้างบถึงeverestก็เช่าตัวนี้ไปเลยครับ หารกันตกไม่กี่บาท
นั่งเต็มคันแรงบิดเยอะขึ้นเขาทันใจกว่า พวกvan1.5แน่นอน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 12:19:52 »
ขี้นได้หมดทุกดอยถนนดำหละครับ อัลเมร่าก็ยังได้เลย ยกเว้นคือไม่นั่งอัดกันเต็มคัน ไม่ใช่เทศกาลก็ไปได้หมด ถ้าเทศกาลจอดแล้วนั่งสองแถวขึ้นดีกว่าเสี่ยงตกเขาและครัชไหม้ครับเจอมากับตัวสองรอบ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 13:04:26 »
kia picanto 2012 นั่ง เต้มสัมภาระเต้ม เครื่อง 1.0 na ง่อยๆ ไปทั้งอินทนนท์ อ่างขาง ทั้งฝั่ง อรุโณทัย ทั้งฝั่ง ไชยปราการ  ที่ว่าชันนรก  ก็ขึ้นได้เฉยแบบชิวๆ ลงได้แบบไม่น่ากลัว อยู่ที่คนขับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 13:38:55 »
ทับเบิก ขับ March ไปก็ได้ครับ เขาไปกันเยอะแยะ

ส่วนถ้าจะไปเช่ารถเที่ยว เป็น Everest ก็เป็นตัวเลือกที่ดี กำลังเหลือๆ ขับสบาย

ขึ้นเขา ลงเขา ทางขึ้นเนิน หลังเต่า มองเห็นถนนไกลด้วย เวลาโค้งๆ เขาๆ มันจะมองเห็นข้างหน้าไกลกว่ารถเตี้ย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 15:14:10 »
เรื่องรถ หลายๆท่านคงแนะนำกันแล้ว

เลยขอแนะนำเรื่องการเช่ารถครับ แนะนำให้เช่าพวก avis แล้วซื้อประกันเรื่องอุบัติเหตุของเขาไว้ด้วยครับ เสียเพิ่มอีกไม่มาก แต่เวลาเกิดเหตุเขาจะบริการดีมากเลยครับ

ผมเคยเช่าแล้วจังหวะถนนลื่น ลงข้างทางไป เขาก็เอารถมาเปลี่ยนให้ถึงที่เกิดเหตุให้เราขับต่อไปได้เลยครับ ส่วนที่เหลือเขาจัดการเองหมดเราไม่ต้องไปทำอะไรเลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 16:43:52 »
เคยเช่า Camry 2.0 นั่ง 5 คนขึ้นดอยแม่สลอง
สงสารรถมากครับ นาวาราแซงหายตลอดทาง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 17:10:45 »
เรื่องรถ หลายๆท่านคงแนะนำกันแล้ว

เลยขอแนะนำเรื่องการเช่ารถครับ แนะนำให้เช่าพวก avis แล้วซื้อประกันเรื่องอุบัติเหตุของเขาไว้ด้วยครับ เสียเพิ่มอีกไม่มาก แต่เวลาเกิดเหตุเขาจะบริการดีมากเลยครับ

ผมเคยเช่าแล้วจังหวะถนนลื่น ลงข้างทางไป เขาก็เอารถมาเปลี่ยนให้ถึงที่เกิดเหตุให้เราขับต่อไปได้เลยครับ ส่วนที่เหลือเขาจัดการเองหมดเราไม่ต้องไปทำอะไรเลยครับ

เช่ารถครั้งนึงตอนรถซ่อม ผมก็เคยซื้อประกัน ตอนนั้นผมได้รถป้ายแดง ผมเป็นลูกค้าคนแรกของคันนี้ เลยกลัวๆ แต่คืนรถไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 19:33:33 »
ถ้าเอาแค่เพียงพอ ผมว่ามันก็เพียงพอตั้งแต่ March แล้วหล่ะครับ คนเอา March ขึ้นเขาที่คุณว่าก็มี่เยอะแยะ แต่ถ้าจะเอาแบบ ขับสบาย เร่งแซงทันใจ MPV เครื่อง 1.5 ยังไม่ใช่คำตอบ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 19:37:45 »
  ไปได้หมดละ   แต่อารมณ์ขับขี่รถคนละอารมณ์กันเลย     ถ้าเครื่องเบนซินยิ่งขนาดเล็ก เสียงเครื่องกับเกียร์ครางสนั่นเลย  รับไหวป่ะละ     ตอนลงก็ไหลปรูดปร๊าดแทบไม่มี Engine Brake     คือขับขึ้นเขาได้แต่เหนื่อย  นาน ๆ ขับทีพอได้ แต่นั่งกันเต็มคันนี่ลุ้นกันเหนื่อย    คือขับรถพวกนี้ไม่สนุกหรอกยิ่งเครื่องเล็กไม่สนุกจริง  ๆ       ถ้ามีงบถึงเช่าเป็น ปิคอัพดีเซลเกียร์ออโตหรือเกียร์ธรรมดายิ่งง่ายเลย      SUV  ดีเซลก็ได้กำลังเหลือ   ๆ  ทั้งนั้นเพราะทอร์คดีเซลสมัยนี้มาเยอะมาก               ถ้าเอารถเบนซินเครื่องยิ่งเล็ก ยิ่งไม่มีแรงเพราะทอร์คมันมาน้อยจริง ๆ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2022, 00:39:06 โดย Auto »

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 20:38:29 »
สบายครับ รถสมัยนี้เครื่องเล็กใจใหญ่ แค่นี้จิ๊บๆครับ :-*

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 22:21:01 »
ถ้านั่งเต็มคัน 7 คน + สัมภาระ ไปได้แต่เหนื่อยเอาเรื่องอยู่ครับ

ดีเซล PPV กำลังดีกว่าเยอะครับ ช่วงขึ้นเขาการเร่งแซงคือใช้แรงบิดในตอนต้นครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 22:39:40 »
หนีไป  รถพวกนี้ขึ้นเขาเจอไปคาเนินหลายครั้งแล้วตามสถานที่ท่องเที่ยว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 02:15:05 »
1. เอเวเรส ดูจะเหมาะกว่าในโจทย์นี้ครับ ได้เปรียบทั้งตัวรถที่สูงกว่ามองเห็นระยะไกลกว่า กำลังเครื่อง ระบบเบรก รวมถึงระบบความปลอดภัย เลือกตัวนี้ในโจทย์นี้เหนื่อยน้อยกว่าข้อ2แน่ครับ แต่มีข้อสังเกตคือ ตัวรถใหญ่น้ำหนักมาก เวลาโค้งไปมามากๆหากไม่ชินจะเหนื่อยกับการถ่ายน้ำหนักของรถที่มีมวลมากครับ ถ้าไม่โค้งหนักมากก็ไม่มีปัญหาครับ เรื่องเหยียบแล้วมาทันใจในตัวเลือกนี้ผมว่ายังไงเอเวเรส ก็ทันใจกว่าข้อ 2 หลายขุมมากครับ
2. mini van รถเช่าเครื่อง 1.5 จากประสบการณ์ถามว่าไปได้ไหม ก็ไปได้คัรบ แต่ไม่ค่อยสนุกเอาซะเลย ถ้าถามผมก็จะตอบว่า เพียงพอแบบพอเพียงครับ แต่ถ้าเจอสถานะการแบบพีคๆ ขับแล้วจะเหนื่อยๆเครียดๆครับ ส่วนเรื่องเสียงเครื่อง หากใช้ขึ้นเขา mini van พวกนี้เสียงจะดังสนั่นลั่นห้องโดยสารตลอดการเดินทางที่ขึ้นมากกว่าเครื่องดีเซลของเอเวเรสมากครับ เพราะต้องลากรอบสูงๆตลอดเวลาเพื่อเรียกกำลังตลอดเวลา สงสารรถมากๆ ;D

ดูทรงเดาแล้วคุณshipcake น่าจะฟิลคล้ายๆผม ที่ยังไงก็ชอบฟิลการขับเบนซินมากกว่า ถ้าเป็นผมสุดท้ายน่าจะไปจบที่พวก suv ซักคันครับ

จริงๆมีแว๊บเจ้านี่มาในหัวครับ nissan kick ขับขึ้นลงเขาเลี้ยวโค้งไปมาน่าจะสนุกมิใช้น้อย ด้วยแรงบิดของ epower และคันเร่งแบบ e-paddle กับการเซ็ตช่วงล่างที่ไม่เน้นนุ่มนวลมากเกินไป แต่สำหรับคุณshipcake คิดว่าเจ้านี่ใส่ของไม่น่าพอมั้งครับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2022, 02:22:05 โดย Ra32 »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 08:35:55 »
สำหรับผมเครื่อง 1.5 นี่เหลือๆครับ
สมัยก่อนผมก็เอา Jazz GD หรือ City GM นี่แหละขึ้นมาหมดแล้ว ทั้งทับเบิก อินทนนท์ ปางอุ๋ง หรือ อ่างขาง
สำหรับผมขาขึ้นไม่น่ากลัว ขาลงน่ากลัวกว่า ยิ่งรถหนักๆ ตอนเบรคต้องอย่ากดยาวๆ เดี๋ยวจะงานงอกเอาได้ง่ายๆ

แต่ถ้าเพิ่มงบได้ C-segment หรือ SUV,PPV มันก็จะสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Anakinskywalker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 10:35:59 »
Mobilio ผมใช้ขึ้นเขา ขึ้นภู มาเยอะแล้วครับ ขับได้ปกติแค่เลือกใช้เกียร์ตามความเหมาะสม
ภูแรกที่ไปคือ ภูทับเบิก  ก็ขับขึ้นได้เรื่อยๆนะครับถ้าไม่ได้จะไปเร่งปาดใครบนเนิน สบายๆ

ออนไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2022, 11:29:34 »
เหมือนเคยขับรถขึ้นเขาแล้ว ตอนนั้นใช้รถอะไรละครับ
Everest ดีเซลแรงเหลือเฟือสำหรับขึ้นเขา และลงเขาสบายมี engine brake พร้อมเกียร์ที่ไม่ใช่ cvt คุมง่ายมาก

ถ้าจะขับขึ้นเขา ระบุเขาด้วยจะดีมาก อย่าคิดว่าเขาไหนๆก็เหมือนกัน

Vios รุ่นแรกนั่ง 3 คน บรรทุกเต็มไปทั้ง ทีลอซู ปาย สบายๆตอนขึ้นเขา แต่ลงเขาซิ่งไปหน่อย เบรคไหม้เลย
ตอนนี้ขับ crv g4 2.0 เปลี่ยนผ้าเรียบร้อย อ่างขาง เขาค้อสบายมากๆ แซงสบายขับง่ายกว่าเยอะ

ปล
ระหว่างทางขึ้นอ่างขาง เจอ mg ป้ายแดง น่าจะมือใหม่ ขับไม่เกิน 20 เหมือนใช้เกียร์ไม่สัมพันธ์ รถไม่มีแรง กลัวไหลตกเขามาก