โพลล์

เพื่อนๆ ให้ความสำคัญกับการซ่อมบำรุงและราคาอะไหล่แค่ไหนครับ

สำคัญมากที่สุดเป็นอันดับ 1
3 (10%)
สำคัญเป็นองค์ประกอบหนึ่งในการตัดสินใจ
18 (60%)
ไม่ให้ความสำคัญเท่ากับตัวรถและการขับขี่
9 (30%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 28

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ ให้ความสำคัญกับการซ่อมบำรุงและราคาอะไหล่แค่ไหนครับ  (อ่าน 3915 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบครับว่าทุกท่านสนใจในเรื่องการดูแลซ่อมบำรุงแค่ไหน

เพราะยังไงรถซื้อมาก็ต้องมีซ่อมแน่นอน

รถบางคันสมรรถนะไม่ได้เรื่อง แต่ซ่อมถูกมากๆ เช่น พวก โคโรล่า โซลูน่า ซันนี่ กระบะอีซูชุ โตโยต้า

กับบางคันสรรมถนะดีแต่ถ้าซ่อมแพงมาก เช่น BMW 320D Ford Focus TCDI2.0

ขอบคุณทุกความคิดเห็น

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ถ้าไม่ได้ถึงขั้นต้องสั่งชิ้นส่วนนำเข้ามาเพื่อซ๋อมก็ไม่น่าจะเป้นประเด็นอะไรมากมาย คยไทยกับราคาซ๋อมบำรุงเป็นของไม่ถุกกัน แพงกว่าเจ้าตลาดร้อยบาทก็โดนตราหน้าหาว่าซ๋อมแพงเป้นประเด็นไม่น่าซื้อใหญ่โตแล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไม่ค่อยสำคัญครับ
เพราะอะไหล่บางอย่างที่ใช้บ่อยของแท้ ข้างนอก กับ แท้ศูนย์ราคาศูนย์เปลอๆจะถูกกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Newhang

มีบ้างครับ รถญี่ปุ่นแต่ละค่าย ผมก็ไม่ได้ใส่ใจมากเท่าไหร่ แพงถูกสลับกันแต่ละชิ้น

แต่ถ้ารถยุโรปหนักใจมาก ไม่กล้าซื้อมาใช้ กลัวชีวิตจะไม่มีความสุขตอนซ่อม

ออฟไลน์ prai

ซ่อมราคาแบบฟอร์ดเนี่ยรับได้ แต่ถ้าแพงมากเข้า BMW VOLVO เนี่ยไม่ไหวจริงๆ
แพงแล้วไม่สต๊อกอะไหล่อีก โอ้ววว ไม่มีอะไรจะบรรยาย
เอาเป็นว่า ผมเอามาใช้ในการประกอบการตัดสินใจครับ

พูดๆ จริง ถ้า BMW ซ่อมแพงอย่างนี้ ขับ เทียน่า คัมรี่ สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.................just keeping in my mind but its not really my first priority on final decision and that is!

funnybear 8)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จริงแล้ว BMW กับ Benz ก็ประกอบในไทย อะไหล่หลายชิ้นก็ใช้ในนี้ ทำไม มันแพงละครับ

เห็นอะไหล่ที่สั่งส่วนใหญ่ บางที่มันก็มาจากเพื่อนบ้านเราแถวนี้เยอะนะครับ

ก็เลยสงสัยว่า B & B เขาใช้อะไหล่ในประเทศกันซักกีมากน้อย ไม่รู้

หรือโรงงานในไทย ทำหน้าที่แค่ประกอบรถอย่างเดียวหว่า

ใครตอบได้ ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ vellcap

มีผล 20 - 30% ครับ
ขออย่างเดียว อย่าให้รอเกิน 45 วัน  เคยเจอ saab เกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย ชนแบบหน้าตรงถึงแค่หม้อน้ำ(หรือแค่เฉียดนี่แหละ) รออะไหล่ 6 เดือน

ออฟไลน์ udis

ดูว่าชอบคันไหน ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่เผื่อซ่อมบำรุง คือยังไงก็ซื้อแต่เตรียมเงินเผื่อไว้ครับ

ออฟไลน์ TTL

ผมว่าสำหรับผมก็ค่อนข้าง จะมีผลประมาณ 30 %นะครับเพราะว่าถ้าเราซื้อรถไปแล้ว อะไหล่มันเกิดหายากเวอร์ ผมรู็สึกว่าเหมือนขี้ฆ่ามันตลอดชีวิต

แต่ยังเช่นพวกBMW  VOLVO VOLK  AUDI  BENZ  อะไรประมาณนี้ถ้ารถดีจริงๆหรือ ผมชอบมาก ผมก็เอานะครับ

แต่ทั้งหมดก็ขึ้นอยู๋กับ กรเป๋าของเราอยู๋ดี

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมไม่ค่อยสนใจเรื่อง Handling ความปลอดภัย แล้วก็สมรรถนะเท่าไร ผมสนใจแค่ประหยัดน้ำมัน กับ ซ่อมถูก ซ่อมง่าย เ่ท่านั้นเอง เพราะผมไม่ได้ขับเร็วเท่าไร แล้วรถเนี่ย ถึงจะเป็นรถที่ไม่ชอบ ผมก็หลับหูหลับตาขับไปก็ได้ แต่เน้นเรื่อง Maintainance ว่า "รถต้องไม่ทำให้เสียเงิน/เวลาครับ"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ YAmodels

ผมมองเรื่องซ่อมไว้ก่อน เพราะถึงใช้รถที่ดีมากคันนึง แต่เวลาเสียแล้วไม่มีอะไหล่ หรือมีอะไหล่แต่ไม่มีตังซื้อมันก็ไม่มีประโยชน์
ใช้รถที่สมรรถนะรองลงมาแต่ดูแลระักษาง่ายสบายใจกว่า ยังไงก็ซ่อมเองเป็นหลัก
มีรถคันเดียว ถ้าต้องรออะไหล่เวลาเสีย ลำบากกว่าก่อนจะมีรถอีก
ผมเลือกรถในกลุ่มตลาด แต่เป็นยี่ห้อที่ราคาค่าตัวไม่สูงดีกว่า ซ่อมง่ายอะไหล่ถูก ไม่ต้องจอดนาน