ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นผู้ใช้งานจริง แมวดีหน้าฝนแบบไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังหน่อยครับ  (อ่าน 3914 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ผ่านฤดูฝนมาพักใหญ่แล้ว อยากทราบความเห็นของผู้ใช้งานจริงน้องแมวดีที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังครับ
ใช้งานจริงวันฝนตกเป็นยังไงกันบ้างครับ มีปัญหาอะไรมั้ย หรือจริงๆก็ไม่ได้จำเป็นมากนัก
เพราะหลังๆสังเกตเห็นรถไฟฟ้าจากจีนรอเข้าไทยหลายรุ่นที่เป็นแบบแฮชแบคและไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังเลย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
เอาแค่ sedan ทั่วไป .. สมัยก่อน ขับ FD วิ่งทางไกลหน้าฝน เป็นอะไรที่น่ารำคาญมาก ฝุ่นเกาะเต็มกระจกหลัง มองไม่เห็นทาง แวะปั๊มที ต้องเอาน้ำเท แล้วผ้าเช็ด

พอมาขับพวก Hatchback / SUV (เหมือน แมวดี แหละ) เวลาวิ่งทางไกล ถ้าฝ่าสายฝน ผมจะเปิดปัดน้ำฝนหลัง แบบหน่วงเวลาไว้ตลอดครับ ไม่งั้น จะรำคาญมาก มองไม่เห็นทาง

แต่อย่างว่า ผมเริ่มขับจาก MPV ที่มีปัดหลัง มันเลยชินน่ะครับ

ออฟไลน์ deertesla

รถที่บ้านไม่ใชแมวดีครับแต่มีแฮชแบ็ค ที่ท้ายตัดเกือบต้งฉากและแฮชแบ็คแบบแนวท้ายลาด  fastback   แต่ทั้งนี้มีใบปัดน้ำฝนทั้งคู่ครับ   ซุึ่งเวลาฝนตกหรือฝนตกพร้อมเจอฝุ่นนี่กระจกหลังจะโดนฝนหรือฝุ่นเกาะเต็มจนมองไม่เห็นครับถ้าไม่ใช้ใบปัดน้ำฝนหลังครับ   ยังไงผมมองว่าใบปัดน้ำฝนหลังจำเป็นมากๆครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
น่าจะเหมือนขับรถตู้ทึบนะครับ บานหลังมองอะไรไม่เห็น

ออฟไลน์ Spada_Valess

อย่างน้อยก็มีกล้องรอบคันครับ

ออฟไลน์ Maestro

สำหรับผมเท่าที่ลองใช้ แมวดี ของคนที่บ้านมา ก็มีลำคาญพอสมควร แต่ไม่ถึงกับขนาดอยู่ด้วยไม่ได้ใช้สักพักก็ชินมองกระจกข้างเอา
ส่วนเวลาจอดก็มีกล้องรอบคัน เซนเซอร์รอบคันสบายๆอยู่แล้วครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ apinui

คนที่ชอบมองกระจกหลังก็ต้องมีหงุดหงิดแหละ เพราะมันจะขุ่นๆมัวๆ

แต่คันที่มีที่ปัด เวลาปัดก็ไม่ใช่ว่ามันจะคลีนเสียทีเดียวนะเพราะใบปัดมันก็เล็กนิดเดียว ก็แค่ทำให้มองเห็นบ้างแค่นั้น

แต่ถ้าวิ่งในเมืองแบบคลานๆไม่เร็ว ก็คงไม่มีผลหรอก ละอองมันไม่ขึ้นมาเกาะ

ออฟไลน์ CK5

ผมใช้ยาเคลือบกระจกของ 3M เลยถือว่าปัญหานี้ยังไม่หนักมาก มองเห็นอยู่ แต่ถ้ามีที่ปัดน้ำฝนหลังผมคงเปิดปัดทิ้งแล้วครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ผมขับ HRV ผมแทบจะไม่เคยเปิดที่ปัดน้ำฝนหลังเลย   ผมว่ามันก็พอมองเห็นนะถึงจะไม่ค่อยชัด

อาจจะชินกับขับ sedan มาตลอดเลย มันไม่มีที่ปัดหลังอยู่แล้ว

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
ไม่มีปัญหาอะไรนะ

ออฟไลน์ Altima

ผมขับ hatchback ก็ไม่ค่อยได้ใช้ปันน่ำฝนหลังนะ แต่ผมชินกับการขับรถกระบะบรรทุกแล้วกระจกมองหลังไม่เห็นอะไรเลย ปรับกระจกมองข้างให้ดีก็สามารถมองเห็นข้างหลังได้ และในกรณีจอดรถ สมัยนี้ก็มีกล้องกับ sensor กันหมด

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
มีอยู่คันหนึ่งที่บ้าน

ฝนตกไม่ปวดใจเท่าฝุ่นจับ คือ เคลือบน้ำยา พอเม็ดฝนลงมาเม็ดใหญ่ๆไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่ได้ล้างฝุ่นออกจากกระจกมองหลังเท่านั้นแหละ มองไม่ชัดเลย

ปรับตัวโดยมองกระจกข้างเอา ก็ไม่ได้รู้สึกว่า ชีวิตต้องการ "ใช้" กระจองมองหลังอย่างเดียวตอนขับรถ (เหมือนขับพวก H1 ก็เลิกมองกระจกหลังไปเลยเพราะว่าเห็นแต่หัวคนนั่ง)

ถ้าว่ามี "ก็ดี" แต่ไม่มี ก็อยู่กับมันได้แหละครับ

ออฟไลน์ Dubee

ผมว่าปัญหาน่าจะหายไปเพราะรถระดับนี้ เดี๋ยวนี้มีก็มีกล้อง 360 องศา อยากถอยก็ดูกล้องเอาครับ
หรืออย่างนิสสัน คลิกส์ รุ่นท๊อปก็มีกล้องพิเศษที่ดูจากกระจกมองหลังเอาได้ครับ

ไม่แน่ว่ารถในอนาคตอาจตัดที่ปัดน้ำฝนหลังออกไปก็เป็นได้ ถ้ามีเทคโนโลยีใหม่ๆ แบบกล้องรอบคัน เรด้ารอบคันเข้ามาครับ

ผมว่าปัญหาน่าจะหายไปเพราะรถระดับนี้ เดี๋ยวนี้มีก็มีกล้อง 360 องศา อยากถอยก็ดูกล้องเอาครับ
หรืออย่างนิสสัน คลิกส์ รุ่นท๊อปก็มีกล้องพิเศษที่ดูจากกระจกมองหลังเอาได้ครับ

ไม่แน่ว่ารถในอนาคตอาจตัดที่ปัดน้ำฝนหลังออกไปก็เป็นได้ ถ้ามีเทคโนโลยีใหม่ๆ แบบกล้องรอบคัน เรด้ารอบคันเข้ามาครับ
มันใช้แทนกันไม่ได้หรอกครับในหลายกรณี สมมติกล้องเสียขึ้นมาและตอนนั้นกระจกสกปรกมากจะทำยังไงอีกอย่างกล้องบางรุ่นมันหลอกตาก็มี ผมว่ายังไงมันก็จำเป็นมากสำหรับที่ปัดน้ำฝน ที่ตัดออกเพราะลดต้นทุน แต่ออพชั่นไหนที่ไม่มีประโยชน์ก็ไม่ต้องใส่มาก็ได้เช่นสตาร์ทรถแค่เหยียบเบรคไม่ต้องกดปุ่มนี่ใส่มาทำไม

ออฟไลน์ Stp

ตั้งแต่มาใช้ SUV สิ่งหนึ่งที่ติดใจมาก คือ การมีใบปัดน้ำฝนด้านหลัง

แต่อยากจะบอกคนที่ไม่คิดจะเปิดใบปัดน้ำฝนด้านหลัง แล้วคุณติดกล้องบันทึกด้านหลัง ฝุ่นและหยดน้ำที่เกาะกระจกมันจะทำให้กล้องบันทึกด้านหลังแทบไม่มีประโยชน์เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ตั้งแต่มาใช้ SUV สิ่งหนึ่งที่ติดใจมาก คือ การมีใบปัดน้ำฝนด้านหลัง

แต่อยากจะบอกคนที่ไม่คิดจะเปิดใบปัดน้ำฝนด้านหลัง แล้วคุณติดกล้องบันทึกด้านหลัง ฝุ่นและหยดน้ำที่เกาะกระจกมันจะทำให้กล้องบันทึกด้านหลังแทบไม่มีประโยชน์เลย
ใช่ครับ   ของมันจำเป็นต้องใช้มากๆ   ลดต้นทุนแบบนี้ควรจะไม่ไปยอมบริษัทรถนะครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมขับ crv g4 มีใบปัดหลัง แต่ใช้น้อยมากๆ เทียบกับใบปัดหน้าเปิด 10 หลังจะเปิด 1 แต่เปลี่ยนใบปัดพร้อมกันหมด
ทั้งๆที่มองกระจกหลังเป็นประจำครับ

ออฟไลน์ madboy

ขับกระบะที่ใส่หลังคาเหล็กด้านท้าย ก็น่าจะสภาพไม่ต่างกับน้องแมวที่ไม่มีปัดหลัง ขับได้ไหมก็ขับได้ แต่มีมันก็ดีกว่า "มากก"ครับ  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่ดูด้านหลังด้วยกระจกมองหลัง
ดังนั้น ผมจึงไม่ได้เปิดที่ปัดน้ำฝนหลังเลย

แต่ กล้องผมก็สะอาดอยู่เสมอๆ

ครั้งแรกที่ที่ปัดน้ำฝนหลังทำงานเอง(ได้ยินเสียง)​ ผมตกใจมาก ค้นหาในเน็ตใหญ่เลย ทำให้ผมได้รู้ว่า ทุกๆครั้งที่เปิดที่ปัดน้ำฝนหน้า และเข้าเกียร์ถอย ที่ปัดน้ำฝนหลังจะทำงาน

และบ้านผมต้องถอยเข้าทุกครั้ง แปลว่าเมื่อฝนตก กระจกก็จะถูกทำความสะอาดไปในตัว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมขับ suv เวลาฝนตก หรือ มีฝุ่น บอกเลยว่า นรกชัดๆ ถ้าไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง

ใครจะรู้สึกยังไงไม่รู้ แต่สำหรับผม ไม่มีที่ปัดน้ำฝน กับ รถท้ายสั้น พวก hb หรือ suv นะ ผมอาจจะไม่ซื้อเลยก็ได้ เพราะมันจำเป็นมาก

มันไม่ใช่เรื่องความสะอาด แต่มันเป็นเรื่องทัศวิสัยในการมองด้านหลัง เรื่องความปลอดภัย ด้วย

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ผมไม่ได้ขับนะแต่ที่บ้านผมขับ(พี่, พ่อ) เท่าที่ถามดูคือมีก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็มองกระจกข้างได้
อาจจะเพราะว่าที่บ้านขับ+ชินกับรถกระบะด้านหลังทึบมาตลอด ฝนตกหรือไม่ตกก็มองไม่เห็นอยู่ดี

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่รู้ว่ามันทำได้แบบ Fiesta ตัวบนที่สปอล์ยเลอร์ใหญ่มั้ย  ตั้งแต่ใช้มาน้ำแทบไม่วนมาจนต้องเปิดปัดน้ำฝนหลังเลยยกเว้นขับช้าๆฝนลงตรงๆ แต่ everest อีกคันต้องเปิดตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยโพสถามเล่น สาวกบอกพกผ้าชามัวร์ครับ เช็ดดีทั้งกระจกหลัง ทั้งตอนกระจกขึ้นฝ้าครับ

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ได้ใช้แมว แต่ใช้ SUV
ที่จริงตั้งแต่ใช้รถท้ายตัด Jazz เวลาฝนตก ผมเปิดตลอดนะ ปกติเป็นคนขับรถแล้วเหลือบตามองกระจกหลังเป็นระยะ

ออฟไลน์ yodmanoot

ตั้งแต่ใช้รถเก๋งและกระบะ ผมก็รู้สึกหงุดหงิดนะ ที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง (ขี้เกียจล้างล้วนๆ)
แต่พอมี mpv มีใบปัดน้ำฝนหลัง ชีวิตดีขึ้นเยอะ (นิสัยขี้เกียจล้างเหมือนเดิม)

2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ผมเคยโพสถามเล่น สาวกบอกพกผ้าชามัวร์ครับ เช็ดดีทั้งกระจกหลัง ทั้งตอนกระจกขึ้นฝ้าครับ
ถ้ายุ่งยากขนาดจะซื้อมาขับให้ลำบากทำไมกันครับ  แบบนี่ไม่ต่างจากรถเมื่อห้าสิบปีก่อนที่ไม่มีไล่ฟ้าใบปัดน้ำฝนหลังกันครับ

ไม่ได้ใช้แมว แต่ใช้ SUV
ที่จริงตั้งแต่ใช้รถท้ายตัด Jazz เวลาฝนตก ผมเปิดตลอดนะ ปกติเป็นคนขับรถแล้วเหลือบตามองกระจกหลังเป็นระยะ
เป็นเหมือนกันครับ

ตั้งแต่ใช้รถเก๋งและกระบะ ผมก็รู้สึกหงุดหงิดนะ ที่ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง (ขี้เกียจล้างล้วนๆ)
แต่พอมี mpv มีใบปัดน้ำฝนหลัง ชีวิตดีขึ้นเยอะ (นิสัยขี้เกียจล้างเหมือนเดิม)

แถวบ้านผมฝุ่นเยอะ  ยิ่งฝนตกอีก  ยิ่งมองไม่เห็นอะไรเลย การที่มีใบปัดน้ำฝนหลังช่วยได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ shando

เอาเป็นว่าฝนตกหนักๆมองกระจกหลังไม่เห็นแน่่ๆล่ะครับ ทีนี้ก็ขึ้นกับว่าปกติคุณใช้กระจกมองหลังบ่อยขนาดไหน

ถ้าปกติใช้กระจกมองข้างซะส่วนใหญ่คงไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้กระจกหลังประจำนี่ มีปัญหาแน่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Mira ผมเลยครับ กระจกแทบจะตั้ง ไม่มีปัดหลัง

บอกเลยว่า เจอฝนและถนนเปื้อนดินนิดเดียว บันเทิงครับ มองไม่เห็นใดๆ

แต่ดีว่าท้ายรถมันสั้นกุดขนาดใช้กระจกข้างถอยก็เหลือๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX