ผู้เขียน หัวข้อ: เด๋วนี้ Dealer ไร้จรรยาบรรณเยอะจัง เรื่องการปล่อยรถใหม่ ลัดคิวจอง  (อ่าน 4366 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
เคยเห็นโพสในคลับ New HRV มาบ้าง มีคนจองครึ่งปียังไม่ได้รถ
แต่คนจองไม่ถึงเดือนได้รถแล้ว เพราะเอาส่วนลดน้อยกว่า

เจอกับตัวเองรุ่นน้องไปจอง New Yaris ativ
จองทีแรก ได้ส่วนลด 25k ก็จ่ายเงินจองไป ยื่นไฟแนนซ์ผ่านแล้ว
ทีแรกบอกว่าได้คิวเดือนหน้า (น้องเขาเพิ่งเคยซื้อรถ ตอนจองเซลบอกกำหนดรับปากเปล่า ไม่ได้ลงในใบจอง)
แต่มาวันนี้ เซลบอกว่า ศูนย์เรียกประชุม(ไม่รู้จริงไหม)
บอกว่าถ้า ส่วนลด 25k ไม่รุ้จะได้รถเมื่อไร อาจจะสองสามเดือน
แต่ถ้าเอาเงื่อนไขไหม ได้ลดแค่ 15k จะมีกำหนดรับรถเลย (ในเดือนหน้า)

เลยรู้สึกว่า Dealer เด๋วนี้นิสัยเลวมาก (ขอใช้คำนี้เลย) จรรยาบรรณไม่มี
เน้นให้ส่วนลดเยอะก่อนเวฟแรก เพื่อดึงลูกค้าเข้ามาจอง  พอจองได้ครบตามจำนวนรถแน่ๆ
ก็จะมีเวฟ 2 ให้ส่วนลดน้อย แล้วเลือกปล่อยให้รถเวฟ 2 ก่อน ถ้ารถเหลือค่อยให้ เวฟแรก
ที่สำคัญ ช่างกล้ามาบอกกับลูกค้าที่จองด้วยว่า ถ้าได้ส่วนลดเยอะ ยังไม่มีคิวรถมาเลย แต่ถ้าเอาส่วนลดน้อย มีคิวเดือนหน้า

ส่วนพวกเวฟแรกก็รอไปเรื่อยๆ ครบกำหนดรับรถ ถ้าไม่ได้รถ ก็แค่ได้เงินจองคืน เสียเวลา เสียโอกาส
จะไปจองใหม่ศูนย์อื่นก็เท่ากับไปต่อคิวใหม่อีก
ส่วน Dealer เลวๆ ก็ไม่เสียอะไรเลย
เลือกเอาลูกค้าที่ได้ส่วนลดน้อย แล้วลอยแพลูกค้าส่วนลดเยอะ

ตั้งขอสังเกตเองว่า คนที่โดนแบบนี้ มักเป็น ผู้หญิงที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมา หรือคนเพิ่งซื้อคันแรกไม่ค่อยกล้ามีปากเสียง
Dealer ก็จะตีมึน "ช่างกล้า" ยื่นขอเสนอ ส่วนลดน้อยลง แต่ได้รถก่อน

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ไม่ต้องคนซื้อรถใหม่หรอกครับ พ่อผมตอนซื้อ cross ก็โดนแบบนี้แหละครับ รอไป 3 เดือน สุดท้ายได้รถเพราะว่ายอม up ไปเอารุ่น top

ศูนย์ใช้เทคนิค ไม่ลงวันที่ในใบจอง ทำให้ลูกค้าเสียเปรียบอย่างมากครับ  ใครทำก็จำไว้ วันหน้าก็ไม่ต้องไปเหยียบอีกครับ

ออฟไลน์ Fragile

ทำใจครับ ส่วนลดน้อย เซลก็ได้ค่าคอมเพิ่ม ยุคนี้เงินซื้อได้ทุกอย่าง

ออฟไลน์ Newhang

แล้วคิดว่าเมื่อก่อนไม่เป็นเหรอครับ

อีกประเด็นคือรถสมัยก่อนส่วนมาก ถ้าซื้อก็พร้อมรับรถ
ผมนี่เดิมจิ้มคันเลย
จริงๆซื้อรถนี่มันไม่ควรต้องจอง เราไม่ได้สั่งผลิตเพราะสั่งผลิตนี่มันต้องเลือกตามใจได้ แต่นี่มันผลิตมาตามใจเค้าเค้าจะปรับสายผลิตเค้าไม่ได้สนใจคนซื้อ มันเลยไม่ควรจอง

นี่เป็นเหตุผลที่ เงินจองคืนได้ทุกกรณีครับ
จองรถกับศูนย์ แต่ศูนย์ไม่เสียอะไรเลย มันไม่แฟร์

ออฟไลน์ peterW

กระทู้ก่อน มีบอกได้ส่วนลดกัน 30,000-60,000 บาท
ได้ครับ แต่ไม่ได้รถ ถูกแซงคิวหมดครับ

เพื่อนผม จองที่แรก ได้ส่วนลด 30,000 บาท เซลบอกได้รถสิ้นเดือน สค แน่นอน เพราะ รถได้ล็อคคิวให้แล้ว
ผ่านมาวันที่ 19 สค โทรบอกว่า รถไม่ได้สิ้นเดือน แล้วถามว่า ได้เมื่อไร บอกไม่รับปาก ยังกำหนดไม่ได้

วางสายเสร็จ หาข้อมูลในคลับ ได้ข้อมูลโทร โทรไปในวันนั้น ศูนย์ห่างจากบ้าน บอกมีเลย แต่ไม่มีส่วนลด มีแค่ ฟิล์ม กับ ประกัน
ค่าเพิ่มสีฟรี น้ำมัน 100.- เอาไหม
เพื่อนผม บอก เอาเลย โอนจองเดี๋ยวนี้ มีข้อแม้ พรุ่งนี้ศุนย์ PDC วันถัดไปรับรถ ไปเอา ถ้าไม่มี ต้องคืนจองเลยนะ เซลรับปาก
แล้วสุดท้าย ก็ไปเอามาจริงๆ  จอง 3 วัน ได้รถเลย ไม่ต้องรอ
ส่วนที่เก่า บอกว่า ถ้าพี่จองรถได้ที่อื่นเลย คืนเงินจองให้

เคสแบบนี้ จะมีคนมาแซงเรื่อยๆ และ เพิ่มขึ้นๆ เมื่อเวลาผ่านไป แต่เซลเขาไม่ได้ไปบอก คนมาซื้อใหม่ ว่า คุณกำลังแซงคิวคนอื่นนะ
เขาเพียง ยื่นข้อเสนอให้  (ที่ได้กำไรมากกว่า) กับลูกค้าใหม่ ถ้าได้ ก็ได้รถเร็ว
คนรอ ก็รอต่อไป

ระบบการขายรถ ที่ Dealer ต้องซื้อรถมาก่อน ก็คงต้องพบเจอแบบนี้ เพราะ รถเป็นของ Dealer จะขายยังไง ก็ได้ จ่ายเงินซื้อรถแล้ว
ถ้าเมื่อไร ปรับมาใช้ ระบบขาย แบบ GWM ที่รถทุกคัน Dealer ไม่ต้องซื้อ มีหน้าที่เป็นหน้าร้านโชว์รูม และ ซ่อม ถ้าลูกค้าจองกับโชว์รูม แล้ว GWM จะส่งรถมาให้ โอนจ่ายตรงเข้า GWM ไม่ใช่ Dealer คิวจะถูกจัดโดย GWM การลัดคิว ก็คงน้อยลง และ เซลทิพย์ ก็คงไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2022, 14:21:32 โดย peterW »

ออฟไลน์ S6

คนส่วนใหญ่ เงินซื้อจรรยาบรรณได้

ออฟไลน์ whoami

ผมว่ามันก็ทุกวงการนะ มีคนพร้อมจ่ายเพิ่มเพื่อให้ตัวเองได้สินค้าที่ผลิตไม่ทัน ก่อนคนอื่น

ก็เลยเป็นช่องทางหากิน เพิ่ม กำไร ของเซลล์และดีลเลอร์

รถยนต์มันยังยุ่งยากวุ่นวานในการซื้อในการสต็อค ไม่งั้นคงมีคนแย่งซื้อมารีเซลล์แบบ PS5

ออฟไลน์ turbofever

รถเพิ่งเปิดตัวให้ส่วนลดเยอะจัง 8)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

หวังว่าค่านอื่นๆ จะอัด option มาสู้นะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องพวกนี้มีมานานครับยืนยัน
แต่เราพึ่งมาเห็นชัดในยุคที่ demand มันมากกว่า supply เยอะขนาดนี้

ผมก็จะรอดูการแก้ปัญหาของ บ. ผู้จำหน่ายที่ขายรถให้ดีลเลอร์นี่แหบะว่าจะทำอย่างไรบ้าง
H นี่ก็เห็นแล้วว่า นอกจากจะไม่มีปัญญาจัดการแก้ไขได้ ยังอาจจะมีส่วนให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เองด้วย
T นี่ต้องรอดูครับ ของผมที่ถามมายังไม่เจอลดโหด เจอแต่ดอกถูกจนต้องขยี้ตา หรือส่วนลดนิดหน่อยหอมปากหอมคอ แต่โปรที่ผมได้มาก็มีคนได้รับรถจริงไปบ้างแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nikle_pk

มีมานานมากแล้วครับ
ลำดับการได้รถจะเรียงตามนี้

ไม่เอาส่วนลด ไม่เอาของแถม จัดไฟแนนท์ ซื้อชุดแต่งเพิ่ม รับรถก่อนเลย

ไม่เอาส่วนลด ไม่เอาของแถม จัดไฟแนนท์ รับรถลำดับ 2

เอาส่วนลด เอาของแถม จัดไฟแนนท์ รับรถลำดับ 3

เอาส่วนลด เอาของแถม จ่ายสด รับรถลำดับสุดท้ายครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PC CK

เคยเห็นหลายๆคนบ่นแต่ยังไม่เคยเจอกับตัวเองและไม่อยากเจอด้วยครับ
ส่วนตัวถือว่าโชคดีที่เจอเซลล์ดี ถ้าเจอแบบนี้นี่ถอนจองครับแค่ความซื่อสัตย์ตอนซื้อยังไม่มี ไม่ต้องพูดถึงการบริการในอนาคตเลยคับว่าจะช่วยดูแลเราต่อมั้ย เพราะส่วนนึงซื้อก็หวังให้เร้าดูแล บริการเราต่อครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

โชคดีจัง ที่ผมออกรถแต่ละครั้ง ไม่ใช่รถตลาด
หรือถ้าเป็นรถตลาด ก็ไม่ใช่ใหม่แกะกล่องถอดด้าม จะได้ไม่ต้องแย่งกับใคร

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ขายให้คนที่ได้กำไรเยอะสุดสินะครับ ธุรกิจ

ออฟไลน์ KTN88

เป็นทุกยี่ห้อครับถ้ารถรุ่นนั้นชายดี แต่ระบบโตโยต้าเหมือนจะมีที่ว่าลงแอพแล้วบอกว่ารถจะได้เมื่อไหร่

คนรู้จักผมจอง cross เห็นบอกว่าในแอพมันบอกเลยว่ารถของเราจะลงศูนย์เมื่อไหร่(ถ้าศูนย์เราเอาใบจองเข้าระบบอะนะ)

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ธุรกิจครับ

เข้าใจแต่ก็ไม่ได้ชอบใจ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่ามันเรื่องปกติ

ถ้าคุณไม่ชอบแบบนี้ ก็ไม่ต้องซื้อกับเขาครับ ย้ายเซลล์ ย้ายศูนย์ หรือ ย้ายค่ายก็ยังได้

ถ้ามองในมุมของศูนย์ หรือ เซลล์ มันก็เป็นเรื่องของการบริหารจัดการ

ถ้ามองในมุมธุรกิจ มันก็คือ ธุรกิจ ที่เขาทำให้ได้ผลประโยชน์ และ ความพึงพอใจของกลุ่มลูกค้าที่มีความสำคัญกับเขามากกว่า

ผมเคยจอง รอนาน จนเรียกว่าไม่มีกำหนดรับรถ ผมยกเลิกจอง ขอเงินคืน ครับ

ออฟไลน์ apinui

ก็เพราะลูกค้าหลอกง่าย เห็นส่วนลดเยอะก็แห่ไปจองกันไง

อยากบอกให้ทราบไว้เลยครับ รถเปิดตัวใหม่ มันไม่มีส่วนลด ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม มีมาจิ้นเต็มที่ ไม่เกิน 1 หมื่น ตอน city เปิดตัวใหม่มีมาจิ้นแค่ 4 พัน

ในเมื่อลูกค้าอยากได้ส่วนลดเยอะถึงจะเปิดใบจอง เซลเค้าก็จัดให้สิครับ ให้จองแล้วแขวนไว้ เซลก็ได้ยอดจองไปคุยตอนประชุมทีมแล้ว ...

ส่วนใครจองแล้วแถมน้อย ก็ได้รถไปใช้ แต่พวกอยากได้ส่วนลด ก็นั่งรอ ดูใบจองกันไปก่อน เซลเค้าก็ทำแบบนี้แหละ "ลูกค้าอยากได้ส่วนลดเยอะก็จัดให้ได้"

ใครให้ส่วนลดเยอะ เว่อร์ๆ ให้สดุดคิดสักนิด รถขายดี+เปิดตัวใหม่กำลัง HOT เค้าจะลดราคาลงมาทำไมอะ ... คิดง่ายๆแค่นี้ก็ไม่โดนหลอกแล้ว

และลูกค้าบางคน เซลขายตรงๆไม่แขวน บอกไม่มีมาจิ้น ส่วนลดไม่มี แต่รับรถได้ตามคิว ก็ไปบอกเซลเขี้ยว ไม่แถม พอโดนหลอกมา ก็มาโวย มีเยอะ

ออฟไลน์ Devil13

เหมือนจะมีทุกค่ายครับ
อยู่ที่เซลล์ว่าใครจะเล่นไม้นี้เท่านั้นเอง
บางคนก็ให้ซื้อของแต่งเพิ่ม 2-3 หมื่น ก็จะได้รถไวขึ้น

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
มีนานแล้ว ผมอยากได้รถเร็ว ไม่เอาประกัน ไม่มีส่วนลด จ่ายค่าจดทะเบียนเอง มันยังจะเบี้ยวผมเลย ผมเลยบอกถ้าไม่มีรถในวันพรุ่งนี้ผมถอน แต่ปรากฏว่าได้ค่ะ มีรถทันที
สรุปรวมๆแล้วต้องออกค่านู้นที่เองรวมๆ 3 หมื่นถึงจะได้ไวๆ

ออฟไลน์ SM.

เมื่อความต้องการมีมากกว่า ผู้ขายก็เหมือนถือไพ่เหนือกว่านะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

มุขแบบนี้มีมาเป็นตั้งแต่โบราณแล้วครับ แค่บอกที่ไหนรับได้เลย ของแถมเยอะออกที่นั่น ก็ได้แล้วครับตัดคิวรับรถคนอื่นมาส่งให้ทันที ผลัดจองไปเรื่อย เพราะคนที่จองคือโดนมัดแล้วยังไงก็ขายได้แน่ๆ ตัดเอามาขายก่อนค่อยสั่งเพิ่มไปทีหลังไม่ต้องแบกภาระสั่งมารอลูกค้าให้เสี่ยงยิ่งดีต่อธุรกิจ

ออฟไลน์ Auto

ธรรมดา    เค้าให้คนที่พร้อมออกรถเร็วกว่าเงื่อนไขดีกว่า

ออฟไลน์ bravo

ถ้าเป็นสินค้าที่ผู้ขาย แบกสต๊อกสินค้าเอง เขาจะเลือกขายให้ใครยังไงก็ได้

แต่...รถยนต์ที่เปิดให้ลูกค้า วางเงินจอง แล้วโชว์รูมก็เอายอดจองไปสั่งซื้อจากโรงงาน เพราะไม่อยากแบกสต๊อก
แต่พอยอดขายสูงกว่ายอดผลิต กลับเอารถของลูกค้าที่วางเงินจอง ไปขายให้กับคนที่ยอมสู้ราคาหรือเงื่อนไขที่โชว์รูมกำหนด
แบบนี้มันเอาเปรียบลูกค้ามากจนน่ารังเกียจ
แต่ปรบมือข้างเดียว มันไม่ดัง ถ้าไม่มีลูกค้าที่สนับสนุนการค้าแบบไร้จรรยาบรรณ เคสแบบนี้ก็เกิดขึ้นได้ยากครับ

ออฟไลน์ Symphonic

เป็นการอธิบายปรากฏการณ์ของ demand และ supply ที่มีผลต่อราคาได้ชัดเจนที่สุดอีกตัวอย่างนึงเลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ก็เพราะลูกค้าหลอกง่าย เห็นส่วนลดเยอะก็แห่ไปจองกันไง

อยากบอกให้ทราบไว้เลยครับ รถเปิดตัวใหม่ มันไม่มีส่วนลด ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนก็ตาม มีมาจิ้นเต็มที่ ไม่เกิน 1 หมื่น ตอน city เปิดตัวใหม่มีมาจิ้นแค่ 4 พัน

ในเมื่อลูกค้าอยากได้ส่วนลดเยอะถึงจะเปิดใบจอง เซลเค้าก็จัดให้สิครับ ให้จองแล้วแขวนไว้ เซลก็ได้ยอดจองไปคุยตอนประชุมทีมแล้ว ...

ส่วนใครจองแล้วแถมน้อย ก็ได้รถไปใช้ แต่พวกอยากได้ส่วนลด ก็นั่งรอ ดูใบจองกันไปก่อน เซลเค้าก็ทำแบบนี้แหละ "ลูกค้าอยากได้ส่วนลดเยอะก็จัดให้ได้"

ใครให้ส่วนลดเยอะ เว่อร์ๆ ให้สดุดคิดสักนิด รถขายดี+เปิดตัวใหม่กำลัง HOT เค้าจะลดราคาลงมาทำไมอะ ... คิดง่ายๆแค่นี้ก็ไม่โดนหลอกแล้ว

และลูกค้าบางคน เซลขายตรงๆไม่แขวน บอกไม่มีมาจิ้น ส่วนลดไม่มี แต่รับรถได้ตามคิว ก็ไปบอกเซลเขี้ยว ไม่แถม พอโดนหลอกมา ก็มาโวย มีเยอะ

ตามนี้แหละ

ผมซื้อรถมาหลายคัน ผมไม่เคยบีบเรื่องของแถมเซลล์เลย เอาว่า ทั่วไปเค้าให้เท่าไหร่ ผมขอแค่นั้นแหละ เซลล์ไปได้ ผมพอใจ แค่นั้นจบ แล้วผมก็ได้รถเร็วทุกที วินๆ แฟร์ๆ ตรงๆ

จะมีไม่ตรงก็คือ Nissan อันนี้ ปัญหาเซลล์ปลิ้นปล้อน ก็จัดให้ไปหนักๆ ร้องเรียน call center จนจำชื่อผมได้ น่าจะโดนไปอ่วม ยัน ผจก. ขาย แหละ

ออฟไลน์ natin

• Full Member
ถ้า resale ได้คงทำกันไปแล้ว 😂