ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan terra-navara  (อ่าน 4764 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
Nissan terra-navara
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 02:26:38 »
พี่ๆคิดว่าเพราะอะไรยอดขายรถสองรุ่นนี้ถึงไม่ดีและอะไรที่อยากให้ปรับปรุงครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: Nissan terra-navara
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 08:36:25 »
หน้าตา ไม่สวยครับ ....

โบราณ
ทื่อ
น่าเบื่อ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 09:27:54 »
ศูนย์บริการ

การสื่อ ประชาสัมพันธ์

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 09:43:29 »
Pcd น็อตล้อ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 09:57:34 »
ผมว่าเรื่องหน้าตาก็มีส่วนนะ..
ส่วนตัวผมมองว่าตัวไมเนอร์ไม่สวยเท่าตัวก่อนไมเนอร์
แม้แต่ผมเองก็มีนาวาร่า ผมก็ยังมองว่ามันยังสวยสู้รีโว่หรือดีแม็กไม่ได้
แต่ตอนนั้นผมซื้อด้วยเหตุผลอื่นที่ไม่ใช่เรื่องหน้าตาของรถ

อีกเหตุผลผมว่ามันเป็นเรื่องของความเชื่อมั่นในแบรนด์
ที่ตอนนี้นิสสันเสื่อมถอยไปเยอะ เมื่อเทียบกับเมื่อก่อน
ทั้งเรื่องการเอารถมาขาย แล้วก็หยุดขายไปดื้อๆ เพราะยอดไม่ดี
ถ้าจะซื้อรุ่นที่แปลกๆ ใครจะกล้าซื้อนิสสันต่อไป ในเมื่อมีการเทรุ่นที่เคยทำตลาดบ่อยมาก

อีกเรื่องศูนย์บริการ ที่ผมก็เคยมีปัญหา จนต้องสอบถามกับทาง NMT
ทางดีลเลอร์จึงจะยอมทำการเครมอุปกรณ์ให้ เบื้องต้นปฏิเสธอย่างเดียว
หลังจากไปถามกับ NMT อยู่ดีๆก็โทรมาขอโทษบอกว่ามีการเข้าใจผิด แก้ตัวได้ขุ่นหมองจิตใจมากๆ

เอาจริงๆศูนย์ฟอร์ดที่หลายคนว่าแย่ กลับไม่เคยมีปัญหากับผมเลย 555+
แต่ก็ไม่ตัดนิสสันในทางเลือกอนาคต ที่อาจจะซื้อรถนะ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 11:16:32 »
ในโรงงานผมทั้งโรงงาน มีนิสสันแค่ 1 คัน
แต่พอมีปัญหาแอร์เสีย ซ่อมศูนย์ไม่จบไล่เปลี่ยนใหม่ทั้งระบบแล้ว จนต้องขายทิ้งไปออกโตโยต้าแทน
ขนาดลูกค้าเก่ายังรังไม่ได้ ลูกค้าใหม่คงไม่ต้องถามหาครับ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 11:21:23 »
เอาหลัก บ้านผมใช้ Nissan มา 3 คัน BigM กับ Forntier ของพ่อ ต่อมารถผมเอาคันแรก Navara D40 ตัวแรก ผมพึ่งจะมาเปลี่ยนเป็น Ranger T6 หลักณ ตอนนี้ Nissan ตกต่ำ เสื่อมถอย คุณค่าของแบรนด์หาย ความให้ใจ ความเชื่อมันของคนใช้รถหาย เพราะการบริหารที่ งี่เง่า  เต่าตุ่น ทำรถรุ่นนั้นๆหยุดๆ ขายๆ อยากเลิกก็เลิก รถที่ตัวเองขายดี กลับไม่สานต่อตลาด เลิกขาย Teana พอฟังได้ หรือรถที่คนได้ใช้โฉมที่แล้ว อย่างเช่น Juke Xtrail จะเลิกเพื่อ? แล้วรถตลาดหลักๆที่ควรจะมีขายต่อจากโฉมเดิมที่ทำใว้ Sylphy March Note รถพวกนี้เมืองนอกเปลี่ยนโฉมมา จะ ไมเนอร์เชนจ์ หรือไม่ก็ โมเดลเชนจ์ กันแล้ว ดันหยุดขายเอาดื้อๆ ไม่สานต่อ นี้ได้ยินในรายการว่าอีก 2ปีจะหยุดขาย Terra??? โอ้มายเจ๊ง!!!

กลับมาดูในส่วนของคำถาม จขกท.
Navara เองมองง่ายๆ รถลากขายมาเกินอายุแล้ว ทั้งไปที่ คู่แข่ง เปลี่ยนโฉม ปรับโฉม ไปกี่เจน แต่ Navara ยังเหมือนเดิม?? ดันมาไมเนอร์เชนจ์ พร้อมๆตอนเปลี่ยนโฉมให้พร้อมๆกับ Frontier โฉมอเมริกา เพื่อ???? แล้วผู้บริโภคจะรู้สึกอย่างงัย? คนนอกเมกาเกินครึ่งค่อนโลกได้โช้โฉมเก่าเปลี่ยนกระจัง แค่นั้น!!! แต่คนเมกาได้ใช้ โฉมใหม่ ทั้งเหลี่ยม สัน คม หล่อ เท่ ผมนี้โคตรชอบเลย ทั่งๆเมื่อก่อน D22 D40 ก็ทำขายทั้งโลกโฉมเดียวตลอด คือไรว้า... นิสสันเอ่ย...มาแยกกันเพื่อ

ส่วน Terra ผมมองว่ารถออกมาช้ากว่าคู่แข่งตั้ง 5 ปี พอทำออกมาก็ไม่สวย พอปรับโฉมก็พอได้ แต่มาเจอการตลาดไม่ได้เรื่อง อีก ทั้งๆที่ควรจะดูว่าคู่แข่งเขาลงตลาดมาก่อนเขาทำอย่างไร ทั้งๆที่ตัวเองลงตลาดหลังเพื่อน งานนออกแบบตัว pathfinder โฉมล่าสุด ทำมาอย่างสวย ไม่เอามาใส่ Terra ให้ดูดีๆ มั้ง!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2022, 11:28:42 โดย locomotive »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 11:43:00 »
ประสบการณ์เรื่องศูนย์บริการ ทำให้ลูกค้าหนีจากค่ายนี้ ผมว่าตัวรถ ไม่ได้แย่

หลายๆคนที่ผมรู้จัก ก็สนใจรถ Nissan นะครับ แต่ไม่กล้าเสี่ยงกับ ศูนย์บริการ สุดท้ายก็เอาสบายใจไว้ก่อนดีกว่า เลยไปค่ายอื่น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 12:13:39 »
การทำตลาด การตัดสินใจ  ;)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 12:46:49 »
ตามสิงใน Terra Club อยู่ระยะหนึ่งเลย เนื่องจากอาจจะออกรุ่นนี้

เอาตรงๆนะครับ Mitsubishi Space Wagon ว่าเจอค่า Service ใน Warranty แพงแล้ว

มาเจอ Terra ที่ระยะ 4หมื่นกับ8หมื่นโลนี่
Space Wagon ร้องเจี๊ยกๆเลย

2ระยะนี้ เจอรวมกัน 3หมื่น โดนจัดเต็มทุกดอก ยันน้ำมันเกียร์ Transfer

ถ้าขายรถไม่ได้กำไร แล้วมาฟันกับลูกค้าเรื่องบริการหลังการบายแบบนี้ ผมว่า ปิดๆศูนย์ ยกกระเป๋ากลับบ้านไปญี่ปุ่นเถอะครับ อย่างคห.บนๆว่า ถ้าลูกค้าเก่ายังหาย ก็ไม่ต้องทำมาหากินอะไรกันแล้ว

ส่วนเหตุผลที่สนใจ Terra เพราะชอบความกว้างขวาง นั่งสบายครับ ไม่ชอบ MuX ที่หน้าตาและออกแบบภายใน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 14:16:10 »
ตามสิงใน Terra Club อยู่ระยะหนึ่งเลย เนื่องจากอาจจะออกรุ่นนี้

เอาตรงๆนะครับ Mitsubishi Space Wagon ว่าเจอค่า Service ใน Warranty แพงแล้ว

มาเจอ Terra ที่ระยะ 4หมื่นกับ8หมื่นโลนี่
Space Wagon ร้องเจี๊ยกๆเลย

2ระยะนี้ เจอรวมกัน 3หมื่น โดนจัดเต็มทุกดอก ยันน้ำมันเกียร์ Transfer

ถ้าขายรถไม่ได้กำไร แล้วมาฟันกับลูกค้าเรื่องบริการหลังการบายแบบนี้ ผมว่า ปิดๆศูนย์ ยกกระเป๋ากลับบ้านไปญี่ปุ่นเถอะครับ อย่างคห.บนๆว่า ถ้าลูกค้าเก่ายังหาย ก็ไม่ต้องทำมาหากินอะไรกันแล้ว

ส่วนเหตุผลที่สนใจ Terra เพราะชอบความกว้างขวาง นั่งสบายครับ ไม่ชอบ MuX ที่หน้าตาและออกแบบภายใน

ส่วนตัวผมว่าเปลี่ยนก็ดีนะครับ น้ำมัน transfer เนี่ย จะใช้กันเกินแสนโล หรือไม่เปลี่ยนเลยก็คงไม่ไหว แต่....ถ้าเฉลี่ยๆกันไปในระยะอื่นๆได้มันก็ดี ไม่ต้องจ่ายกันเยอะๆในรอบเดียวก็ดีกว่าครับ

ปล. ลองดูของ subaru สิครับ อาจจะหนาวกว่า  ;D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 16:36:09 »
          ถ้าคนจะซื้อ PPV   จะมอง TOYOTA FORTUNER  เป็นอันดับ 1 พิสูจน์ด้วยยอดขาย    แม้จะอ๊อพชั่นน้อยสุดและราคาแพงสุดก็ตาม ยอดขายแทบจะกินรวบตลาดทั้งหมดอยู่แล้ว 
           ถ้านอกกระแส แต่ก็มาแรงคือ ISUZU  1.9  เน้นใช้งานเอาเท่านี้ละ  เน้นภาษีถูก  ราคาคุ้มค่า
            ถ้าฉีกแนวไปเลยก็คือ  Everest   
            Mitsu  Pajero  เค้ามีแฟนประจำกลุ่มของเค้า 

Nissan Terra   เลยหาลูกค้าของตัวเองไม่เจอ   เพราะไม่สามารถแทรกไปอยู่กลุ่มไหนได้เลยยอดก็เลยได้ประมาณนี้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 16:41:02 »
เอาแค่เซลล์ ทักถามในเพจ ถามมาตอบไป นึกว่าบอทครับ ไม่มีลูกเล่นการขายใด ๆ ไม่ไฟท์แบบเซลพี่โต อีซูซุ หรือ mz เลยครับ
ในจะหน้าตากับออปชั่นของรถ เคยทักไปถาม kick ตัวล่างรอรถไม่มีกำหนด หรืออย่างน้อย 3 เดือน ผลิตตามออเดอร์ แต่ถ้าจะเอาเลยต้องตัวทท๊อปโน่นนั่นนี่
ส่วนลดน้อย ดอกโหด เยอะไปหมดครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 16:50:14 »
Terra หน้าพอไหว แต่ท้าย มันยาวเกะกะยังไงชอบกล ..รวมถึง พอ MC ให้ของมาทั้งที ก็ให้ไม่สุด ราคาคุณตั้งแทบชน MU-X แต่ดันกั๊กของ  ถ้าไม่ใช่แฟนนิสสัน คนทั่วไป ถามว่า MU-X กับ Terra คนทั่วไปจะซื้ออะไร .. ก็ MU-X ไง

รวมถึง รูน้อตล้อ ที่ผมบ่นประจำ ให้มาเบอร์นี้ สายแต่งรถ ก็ขอบายล่ะ หาล้อดีๆยาก ต้องไปนั่งหาสเปเซอร์วุ่นวายอีก

............

Navara สร้างชื่อเสียจาก D40 ไง ยกคลัชท์ทีเท่าไหร่ เทอร์โบพังทีเท่าไหร่ ไดสตาร์ทพัง ไดชาร์จ ประตู cab ดังแก้ไม่หาย พวกนี้มีผลต่อรุ่นถัดมาทั้งนั้นแหละ ยิ่งเป็นกระบะ เรื่องปากต่อปาก เรื่องคุยกันในกลุ่ม ซื้อรถตามๆกัน มีผลมากๆครับ

...........

เหมือน pulsar ผม

- พัดลมไฟฟ้าพัง 2 รอบๆละ 6.8 พัน ทั้งที่รถวิ่งได้ 5 หมื่นกม. และวิ่งยาวตลอด แทบไม่เข้า กทม เลย
- หม้อน้ำเปลี่ยนสีจากดำเป็นน้ำตาล ลูกละ 7 พันกว่า (CRV รถ 11 ปี เมื่อวานเปิดดู ยังไม่เปลี่ยนสีเลย)
- มอเตอร์ผสมอากาศแอร์พัง
- ปั๊มแรงดันสูงพัง 2 หมื่น
- ปั๊มติ๊กพัง เกจ์วัดระดับน้ำมันไม่ตรง ต้องยกทั้งปั๊ม
- คานหลังเอียง จากโรงงาน เคลมไม่ได้ ทั้งที่เป็น defect จากการผลิต lot แรกเป็นกันทุกคัน
- คิ้วยางหลังคาซีด
- ฟองน้ำกันฝุ่นในห้องเครื่องโง่ๆเปื่อย อันละ 500 บาท
- ไฟตัดหมอกขุ่น มัว (CRV 11 ปี ยังใสแจ๋ว)

รถ 5 ปี 5 หมื่นกม.เองนะครับ เจอไปขนาดนี้ คุณว่า คันหน้าผมจะซื้อ Nissan ไหมครับ ? อะไหล่เปราะอย่างกะรถจีน ข้อดีเดียวคือ ช่างข้างนอกเยอะแยะ ปัญหามันซ้ำๆไม่ต้องคลำ มีอะไหล่ให้เบิก

............

พวก Terra / Navara ก็อารมณ์นี้แหละ คนใช้รุ่นก่อนหน้ามา ไม่กล้าซื้อซ้ำยี่ห้อนี้ .. คนที่ใช้รุ่นนี้อยู่ ก็บอกต่อว่า .. อย่าไปซื้อมัน

ยังไม่นับประเด็นศูนย์บริการอีกนะ

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 17:45:03 »
มี NP300vl4wd auto ซื้อตั้งแต่เปิดตัว ตอนนี้ยังใช้อยู่ ก็ไม่เห็นว่าศูนย์จะงี่เง่าจนรับไม่ได้  ดีซะอีกรถน้อยๆโทรเช้าบ่ายเอารถเข้าได้เลย  อยู่ที่คนของแต่ละศูนย์มากกว่า  เจ้าตลาดที่เคยเอาเข้าศูนย์บางศูนย์ิก็ต้องคอมเม้นให้ปรับปรุงเหมือนกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 19:53:51 »
ปรับอะไรไม่ทันล่ะครับ 2 รุ่นนี้
ทำได้แค่ประคองกันไปจนหมดอายุตลาด

ถ้าอยากถามว่าควรปรับอะไรถึงขายดี
ถามกลับไปก่อนดีกว่าว่า ถ้าจะซื้อ กระบะ / PPV ซักคัน อะไรที่ทำให้เราควรจะนึกถึง 2 รุ่นนี้เป็นอันดับแรก
เครื่องแรง? ช่วงล่างดี? ของแต่งเยอะ? หน้าตาดุดัน?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2022, 23:20:31 »
มี NP300vl4wd auto ซื้อตั้งแต่เปิดตัว ตอนนี้ยังใช้อยู่ ก็ไม่เห็นว่าศูนย์จะงี่เง่าจนรับไม่ได้  ดีซะอีกรถน้อยๆโทรเช้าบ่ายเอารถเข้าได้เลย  อยู่ที่คนของแต่ละศูนย์มากกว่า  เจ้าตลาดที่เคยเอาเข้าศูนย์บางศูนย์ิก็ต้องคอมเม้นให้ปรับปรุงเหมือนกัน
เห็นด้วยครับ ที่บ้านผมยังมีเทียน่า L33 ปี 2014 อยู่ วิ่งแค่8หมื่นโล ยังเข้าศูนย์ตลอด ศูนย์ที่เข้าก็ดีมากนะ ผมชอบ ไม่มีปัญหาอะไร รถก็ไม่มีปัญหาอะไร(อ่อเคยมีสานพานเกียร์ขาดทีนึง เข้าเกียร์ไม่ได้ ช่างมาทำนอกสถานที่(มาถึงที่ทำงาน) ก็แก้จบเลยนะ รวมๆผมประทับใจนะกับนิสสันคันแรกของผม แต่ถ้าถามว่าจะซื้อนิสสันอีกไหม ต้องตอบว่าตอนนี้ไม่ เพราะยังไม่มีรถนิสสันรุ่นไหนที่สวยโดนใจครับ ที่มีชอบคือ kick แต่มันคันเล็กไปสำหรับบ้านผมละ