ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ยางนุ่มๆ ทนๆ จะไปยาง comfort หรือยางประหยัดน้ำมันดีครับ  (อ่าน 4481 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
เช่น

Bridgestone Turanza กับ Ecopia

Yokohama advan db กับ Blu Earth

Michelin Primacy กับ Energy

ต้องการยางที่ใช้ได้นานๆ ไม่แข็งแล้วเด้งเป็นเกวียนครับ   รถใช้ไม่เยอะปีละ 10,000 โลครับ  เน้นทน

ผมเคยใช้พวกยางประหยัดน้ำมัน มันขับงั้นๆ แต่มันทนมากและนุ่มนานครับ  คิดว่าจะทนกว่ายาง comfort อีก
แต่ไม่เคยเทียบตรงๆ เท่าไร  เลยขอความเห็นเพื่อนๆ ด้วยครับ 

ราคา 2 กลุ่มนี้ทราบว่าพอๆ กันครับ ตรงนั้นเลยไม่ใช่จุดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Primacy น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี ในกลุ่มนี้

ปกติยาง comfort มันค่อนข้างทน นุ่มนาน เงียบงาน อยู่แล้ว อยู่ที่ว่าใช้ตัวไหน

ผมรู้สึกว่า คุณภาพของยางมันต้องดูตั้งแต่ต้น ยันถอดทิ้ง คุณภาพมันตามราคาจริงๆ

บางตัวใส่ใหม่ๆ อะดี พอผ่านไปหมื่นกิโลเมตร มันเหมือนเป็นยางคนละเส้นเลยก็มี แทบถอดทิ้งเลยก็เคย

ออฟไลน์ samaklen

Primacy 4 ดีครับ
แต่แพง
กำลังตัดสินใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
advan DB V552 เงียบ นุ่ม แล้วก็ทนด้วยครับ ใช้ไป 30000 โลดอกยังเหลือเยอะมาก
ถนนที่ผมวิ่งคือถนนปกตินะครับ

ออนไลน์ Devil13

ตัด Energy ทิ้งครับ ใช้ได้ 1 ปี แข็งและเสียงดัง
ถ้าเงินไม่ใช้ปัญหา Michelin Primacy เท่านั้นครับ เงียบกว่า นุ่มกว่า
ส่วนการประหยัน้ำมันอยู่ที่เท้าคนขับ กับการเติมลม ยางไม่ช่วยอะไรเลย ผมว่าโฆษณากันเกินจริงไปเยอะ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ต้องอยู่ที่งานที่ใช้ครับ Primacy ไม่ค่อยทนต่อถนนซีเมนต์ผุพัง เช่นเส้นที่สร้างรถไฟฟ้าอยู่ บางท่านใช้แล้วหน้ายางหลุดเป้นขุยๆก็มี โดยส่วนตัวใช้แล้วสภาพยางก็ดูแย่กว่าบริดสโตนและโตโย แต่ไม่ถึงกับเป็นขุยๆครับ โยโกเขาว่าดอกหมดเร็วกว่าเพื่อน บริดสโตนทนทานต่อถนนพังๆมากที่สุด แต่ก็นุ่มสบายน้อยที่สุดในกลุ่ม และแข็ง+เสียงดังก่อนเพื่อนครับ แต่ถ้าทนแบบวิ่งเยอะวิ่งไกล ถ้าถามแทกซี่ ยอดนิยมคือแมกซิสครับ ยางที่ treadwear สูงๆ ใช้ได้นานๆ เกาะถนนรีดน้ำดีไหมไม่สนใจ ขอแค่ใช้ได้นานกว่าดอกจะหมดพอ

ถ้าตามตัวเลือกที่เสนอมา ผมว่า Bridgestone T005A ทนสุดในความเห็นผมครับ แต่ก็แข็งไวกว่าเพื่อนนะ ถ้าไม่ได้ขับถนนผุพัง Primacy ผมใช้ได้นานที่สุดครับ ใช้จนยางเริ่มลื่น ดอกยังพอมี แต่ยางเริ่มลื่นแล้ว เลยเปลี่ยน และไม่มีอาการแข็งเลย ยังนุ่มยันวันสุดท้ายที่ใช้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
นุ่มๆก็ต้องไป Comfort ครับ
ยางประหยัดน้ำมันค่อนข้างแข็ง และนานๆไปก็เสียงดังครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ panupong508

ผมชอบ Primacy มากกว่าคับ

ออฟไลน์ shikimaru

เช่น

Bridgestone Turanza กับ Ecopia

Yokohama advan db กับ Blu Earth

ต้องการยางที่ใช้ได้นานๆ ไม่แข็งแล้วเด้งเป็นเกวียนครับ   รถใช้ไม่เยอะปีละ 10,000 โลครับ  เน้นทน

ผมเคยใช้พวกยางประหยัดน้ำมัน มันขับงั้นๆ แต่มันทนมากและนุ่มนานครับ  คิดว่าจะทนกว่ายาง comfort อีก
แต่ไม่เคยเทียบตรงๆ เท่าไร  เลยขอความเห็นเพื่อนๆ ด้วยครับ 

ราคา 2 กลุ่มนี้ทราบว่าพอๆ กันครับ ตรงนั้นเลยไม่ใช่จุดครับ

ยางกลุ่มประหยัดน้ำมันทนกว่า  อายุยืนกว่าครับ แลกกับทั้งรีดน้ำ ระยะเบรค เกาะถนนห่วยกว่าทุกด้านสำหรับผมนะเท่าที่ลองมา 3 ตัวแล้วลาขาด ตอนเปลี่ยนฝากร้านจัดการทั้งพวก ecopia / blue earth

ถ้าเน้นหลายๆปีเลย bs ตอบโจทย์สุดครับ ไม่คิดมากจับเปลี่ยนพวก hankook 2 ปีเปลี่ยนยังราคาพอๆกับ bs ตัวถูกๆเลยมั้ง บ้านผมใช้รถเยอะ หลายๆคัน hankook หมดละ รุ่นเก่าๆเจอบวม แตกบ้าง สมัยนี้ไม่เจอเลยทั้งกะบะ เก๋ง

ออฟไลน์ akewizard

ยางประหยัดน้ำมัน คุณสมบัติจริงๆของมันคือยางที่มี Rolling resistance ต่ำๆคับ พูดง่ายๆก็คือยางที่กลิ้งไปตามถนนได้ง่ายๆมันจะช่วยประหยัดแรงเครื่องยนต์
ยางบางตัว บางรุ่น มันออกแบบให้เกาะถนนด้วย เงียบด้วย และเกาะถนนด้วย ได้คุณสมบัติครบๆ แต่ข้อเสียคือแพง อย่างรุ่นที่ผมว่าโอเคก็จะมีพวก T005a , Primacy 4 , Yoko AE 61

ส่วนพวกที่โฆษณาว่าประหยัดน้ำน้ำมันจริงๆ โดยมากจะเน้นไปกลุ่มลูกค้าใช้งานในเมืองไม่ได้ใช้ความเร็วสูง ระยะทางต่อปีไม่ได้เยอะ
คุณสมบัติบางอย่างอาจจะด้อยลง เช่น เกาะถนนไม่เท่ายางรุ่นบนๆ แต่ได้เรื่องราคาถูกกว่า ใช้งานได้นานกว่า

ก็ลองเลือกดูคับ เอาที่เหมาะกับเรา

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
นุ่มกับทน ส่วนมากไปด้วยกันไม่ค่อยได้ครับ

จนผมได้มาเจอ Bridgestone T005A

นุ่มไม่มาก กำลังกลางๆ แต่ทนไม่แพ้ Ecopia กันเลยทีเดียว

และเอาจริง Yokohama V552 นี่ผมก็ว่าทนเกินคาดแล้วนะ 2 ปีครึ่ง 81,xxx km มีแค่แข็งขึ้นเท่านั้นเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CNX

เคยใช้ Micheline Primacy 3st กับ Latitude ใช้ทะลุ100,000km. นุ่มนาน ทนทานครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ibrightza

• Newbie
  • *
นุ่มกับทน ส่วนมากไปด้วยกันไม่ค่อยได้ครับ

จนผมได้มาเจอ Bridgestone T005A

นุ่มไม่มาก กำลังกลางๆ แต่ทนไม่แพ้ Ecopia กันเลยทีเดียว

และเอาจริง Yokohama V552 นี่ผมก็ว่าทนเกินคาดแล้วนะ 2 ปีครึ่ง 81,xxx km มีแค่แข็งขึ้นเท่านั้นเลย

แนะนำตัวนี้ด้วยอีกเสียงครับ ทางสายกลาง ผมใส่ Altis หน้าหมูมา 2-3 ปีแล้ว ขับไปราวๆ 30000 กิโล
ยังดีอยู่แทบไม่ต่างจากวันแรกๆเลยครับ ส่วนตัวผมถ้าเอาทนและไม่สนใจงบ มุ่งไป BS ครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าขับใน กทม เป็นหลัก หรือมีออกต่างจังหวัดบ้างแต่ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้ชอบเล่นโค้ง

ผมว่ายางประหยัดดีสุด ถูกเงินด้วย

ยางเทพยางแพง ทางตรงไม่เอาทางโค้งแทบจะเข็นนี่ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
YOKO ครับ ที่ผมใช้มาผมว่าดีที่สุด

ออฟไลน์ meeuwarn

Michelin Primacy ผมใช้ได้5ปีครับ คุณภาพตอน5ปีลดลงน้อยมากๆตอนถอดเปลื่ยนยังเสียดาย :'(
แต่ขับน้อยปีละไม่ถึงหมื่น จอดในร่ม95%

ออฟไลน์ tom46

ผมเปลี่ยนยาง advan db v552 ในขอบ 16 มา เทรดแวร์เขาปั๊มไว้ 280 ก็น่าจะทนอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2022, 10:49:17 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN