ผู้เขียน หัวข้อ: เคยขับรถตามหลัง รถคันหน้า แล้วเห็นอะไรหย่อนๆ ไหม  (อ่าน 3509 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
จากที่ผมขับๆ รถๆ ทั่วไป แต่มองเหลือบไปเห็นอะไรสักอย่างใต้ท้องรถ ตรงล้อหลัง

เท่าที่เข้าใจ และ ตามภาพที่เห็น มันเหมือนสายเบรค บางท่านน่าจะเคยสังเกตุเห็น

ไม่แน่ใจว่า ใส่เบรคมือ หรือ สายเบารหลัก(ที่เป็นเบรคแบบดรัมเบรค) หรือป่าว เพราะถ้าเป็นเบรคดิส สายน่าจะขึ้นด้านบน ตามโช้คหลัง

ถ้าผมเข้าใจว่านั้นมันสายเบรค เห็นแล้วเสียวแทน ถ้าไปเกี่ยวอะไรขาดขึ้นมา จะงานเข้าเอาได้ น่าจะเก็บสายดีๆ กว่านี้

ผมไม่เอ่ยยี่ห้อ รุ่น ละกัน ถือว่าเล่าสู่กันฟัง

เพิ่มรูปตัวอย่าง มันประมาณนี้ครับ
[img width= height= alt=cc91606c666693106d9e3c3a483a3517.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/cc91606c666693106d9e3c3a483a3517.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2022, 12:48:40 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นจะเป็นพลาสติกแถวปีกนกหน้าของ honda หลายรุ่นเลย

แล้วก็โซ่ล๊อคยางอะไหล่ของพวกกระบะ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ที่สังเกตเห็นบ่อยๆ น่าจะเป็นท่อไอเสีย(?) ของแคมรี่ตัวเก่าๆ หน่อยที่ห้อยลงมาเยอะมาก
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าขับเก๋งตามเขา ผมเจอบ่อยพวกท่อไอเสีย+หม้อกรองไอเสีย
ของรถหยุ่นหลายรุ่นมันจะตกท้องช้างแบบเห็นชัดๆ
ไม่แปลกใจเลย ถ้าเจ้าของรถจะไปเปลี่ยนโช้คเปลี่ยนยาง โหลดเตี้ย แต่งท่อไอเสียใหม่
เก็บ ทรง ให้ดูดีขึ้น 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
สายเบรกที่ห้อยลงมาบางรุ่น ผมเห็นเมื่อตอนก้มลงไปดู ยังไม่เคยเห็นตอนขับตามเท่าไหร่ครับ

ที่ขับตามแล้วเห็นห้อย หลักๆก็มีแค่โซ่ล็อคยางอะไหล่รถยกสูงนี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ REX

โตโยต้ารุ่นเก่า จะมีใส้กระสือ 
เป็นท่อไอเสียย้อยลงมาประจำเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

ถ้าเรื่องขับตามแล้วเห็นอะไรที่มันขัดใจ ขัดตา ก็คงไม่พ้นเจ้าคันนี้ล่ะครับ

คือแบบ ไม่รู้จะหาคำไหนมาพูดเลย ....

รถจีนยังปิดบังรายละเอียดตรงนี้ได้ดีกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ TeslaX

น่าเกลียดสุดก็รุ่นนี้ Camry acv30 ฉายาท้ายย้อย เห็นหมดทุกอย่าง ไม่รู้ว่าตอนนั้นดีไซนเนอร์คิดอะไรในใจ ท่อก็ทำหลบช่วงล่างไม่พอ แถมยังทำกันชนท้ายโด่งสูงลิ่ว จนเห็นไส้ในหมด

ออนไลน์ GT3

• Sr. Member
ห้อยๆ แบบนี้ น่ากลัวตอนขึ้นลูกระนาดท่อมันหักเลยนะนั่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สายเบรกที่ห้อยลงมาบางรุ่น ผมเห็นเมื่อตอนก้มลงไปดู ยังไม่เคยเห็นตอนขับตามเท่าไหร่ครับ

ที่ขับตามแล้วเห็นห้อย หลักๆก็มีแค่โซ่ล็อคยางอะไหล่รถยกสูงนี่แหละ

ที่เห็นแบบนี้ เดาว่าสายเบรคแน่ๆ ครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็นทุกคันในรุ่นนั้นๆ หรือ เฉพาะบางคัน ไม่แน่ใจ

ห้อยๆ แบบนี้ น่ากลัวตอนขึ้นลูกระนาดท่อมันหักเลยนะนั่น

พอผมคิดว่ามันเป็นสายเบรค ผมละกลัวแทน ถ้ามันไปเกี่ยวฝาท่อระบาย หรือ พวกปีนฟุตบาท หรือ ลูกระนาด(ที่เห็นหัวน็อตโผล่ๆ) ขาดขึ้นมา นี่เรื่องใหญ่เลยนะครับ

ผมกลัวใจแทนจริงๆ

ออฟไลน์ PC CK

แคมรี่ก่อนตัวปัจจุบันมีท่อห้อยข้างใต้ครับ เสียวแทน

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ขอส่งอินี่ประกวดอีกคันครับ  ;D outlander phev
เจอคันจริงเวลามันหันขวาให้นี่ทุเรทมาก5555 คันจริงม่อไม่เงาแบบในรูปนะ ของจริงท่อร้อนจนสีสนิมออกยิ่งเด่นทะลุสเกิร์ตข้างออกมาเลย แล้งห้อยเหมือนรถเก่า30ปี5555

ออฟไลน์ PaPaMan

แบบนี้นับมั้่ยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ส่วนใหญ่ผมเห็นแผ่นพลาสติกใต้ท้องรถครับ ชอบห้อยลงมา

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ยกให้ Camry​ ท่อห้อยเห็นเด่นเป็นสง่า​