ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่มีรถหลายคัน สมัยปี 54ท่านพารถของท่านหนีน้ำท่วมยังไงครับ?  (อ่าน 3880 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
ยิ่งเต็นท์รถมือสองเขาทำยังไง ทึ่งจริงๆ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ผมจอดไว้บนห้างครับ ยอมเสียค่าปรับ ตอนหลังน้ำลด ก็ได้ลดค่าจอดนะ ถือว่าคุ้ม บางท่านจอดบนทางด่วนก็มี ของหายกันก็เยอะพวกโลโก้

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไปจอดที่รีสอร์ทที่มวกเหล็กครับ

เป็นการเดินทางไปมวกเหล็กที่ไกลและยาวนานที่สุดคนั้งหยึ่งเลยครับ

ขาไป ผมกับแฟนขับไปคนละคัน แล้วผมก็นั่งรถพนักงานกลับมากทม. กลับมาเอาอีก 2 คันกับคนขับรถครับ

ตอนนั้นต้องไปทางพิศดาร​มาก แต่ผมจำไม่ค่อยได้แล้วล่ะ

ส่วนตอนเอารถกลับ เมื่อสถานการณ์ปกติ ผมก็นั่งรถทัวร์ ค่อยๆไปขับมาทีละคันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ตอนนั้น แถวเตาปูน น้ำไม่ท่วม

Civic FD คันนี้โหลดเตี้ย ประกาศขายก่อนน้ำมา เร่งเจ้าของใหม่มารับด่วนๆ

Optra จาก หนองแขม เอามาจอดไว้เตาปูน

ส่วน CR-V G3 เดิมกำหนดรับรถใหม่ ปลายตุลา เลื่อนยาวๆ (ศูนย์ก็ปิด) ไปรับ 5 ธันวา เลย

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ขึ้นแม่แรง หนุนสูงหนีน้ำ เจ้า City คันสวยหนีน้ำ ช่วยกันสองคนกะ พี่จิมมี่ ซี่ครับ สนุกไปเลย ฮ่าๆ :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

เอากลับ ตจว ครับ ที่คอนโดตอนนั้นไม่รู้ว่าใครเอารถที่อื่นมาจอดจนคนที่อยู่จอดไม่ได้เลยเอากลับไป ตจว ซะ
และก็มีที่ สนง มีอาคารจอดรถเค้าก็ให้ขึ้นไปจอดสบาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ผมเอารถเตี้ย civic fd หนีน้ำไปจอดต่างจังหวัดโคราช
แล้วใช้รถกระบะ วีโก้แคป ที่ลุยน้ำประมาณครึ่งล้อได้  วิ่งลุยน้ำ กลับมากรุงเทพ
เส้นทางจากโคราชมา ก็ตัดเข้าตรงวังน้อย แล้ววิ่ง เลาะมาออกแถว คลองหก  แล้ว มาลุยน้ำท่วมครึ่งล้อ ที่มอเตอร์เวย์ ช่วงด่านทับช้าง หรือ อะไรจำไม่ได้แล้ว ขึ้นมอเตอร์เวย์ ตัดเข้ามากรุงเทพ   และใช้ วีโก้ แคป ตัวเตี้ย สแตนดาร์ดคันนี้ วิ่งลุยน้ำ ไปมาในกรุงเทพ น้ำ ครึ่ง ล้อ  ปริ่ม ประตู  ลุยไป ลุยมา ไปกลับบ้าน กับที่ทำงาน

จบทริป น้ำท่วมกรุงเทพรอบนั้น  วีโก้ต้องเปลี่ยนแร็ค ใหม่เบิกศูนย์ไปหนึ่งเส้น  เบิกใหม่แท้โตโยต้า เกือบสองหมื่นได้  แร็คเสีย เพราะน้ำเข้า  ขนาดเป็นแร็คแบบน้ำมัน  น้ำก็ยังซึมเข้าได้ ทำให้แกนแร็คเป็นสนิม น้ำมันรั่ว ต้องเปลี่ยนใหม่  ยิ่งเป็นรถยนต์รุ่นใหม่ ลุยน้ำ  แล้วน้ำท่วมแร็คพวงมาลัย ยิ่งเสี่ยงเสียหายไปอีก

ส่วนอุปกรณ์อื่น ปกติดีครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• Jr. Member
  • **
จอดที่โรงงาน แถวหินกองครับ น้ำไม่ท่วม ช่วงนั้นโรงงานรถยนต์โดนท่วมทั่วหน้า โรงงานเลยหยุดไปด้วยก็เลยจอดยาวๆได้

ออฟไลน์ FyGI

ผมยังจอดอยู่ที่บ้านแถวนวมินทร์ น้ำมาเกือบถึงบ้านแล้ว

โชคดีที่เป็นช่วงท้ายๆ ของน้ำท่วมเลยหยุดอยู่แค่นั้น มาไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ tleema

บ้านอยู่ริมนำ้ อยุธยาช่วงนี้ท่วมทุกปี ฝากจอดบ้านที่อยู่สูงกว่าทุกปี

จริงๆปีที่แล้วก็ท่วมเยอะ จอดจนหนูหนีนำ้มาขึ้นรถ แค่สองคันก็วุ่นวายพอตัวเกรงใจเจ้าของบ้านปีนี้เลยจ่ายเป็นค่าเช่าไปเลย ตากแดดดีกว่าจม

ออฟไลน์ trendiiz

• Newbie
  • *
  • #bimmers4life (つ≧▽≦)つ
ที่บ้านผม E34 (โหลดนิดหน่อย) ยกแล้วเอาอิฐตัวหนอนรองล้อ น่าจะประมาณ 3-4 ก้อนครับ แล้วเอาสามขารองไว้อีกชุดนึง

ส่วน Terrano จอดไว้เฉยๆครับ เพราะโรงรถสูงกว่าพื้นถนนหน้าบ้านอยู่แล้ว

กับอีกคัน อัลติสหน้าแบนของคุณป้าบ้านตรงข้าม ขอมาจอดบนเนินในบ้าน (พื้นระดับเดียวกับพื้นโรงรถ)

สรุป น้ำมาไม่ถึงครับ (โชคดีไป) ที่บ้านแพนิคกันเองล้วนๆ :-[ :-[
1994 BMW 525i E34 (M52B28)
1995 BMW 318Ti E36 Compact (M44B19)
1997 Nissan Terrano II 2.7TDi (TD27Ti 4WD)
2022 Mazda CX-3 SKYACTIV G 2.0 (PE-VPS)
2018 GPX Racing CR5 200EFi (GPX-Fi)

1997 Volvo 855 Estate GLE (B5234FS) *sold*
1993 Toyota Corolla EE100 (4E-FTE LSD) *sold*

ออฟไลน์ sukhontha

ผมนำ x-trail t31  ไปหาที่จอด  ไปดอนเมือง  เต็ม  จะให้จอดด้านล่าง  ผมไม่จอด  ฟิวส์เจอร์พาร์ครังสิต  ประกาศให้จอดฟรี  ได้ขึ้นไปจอดชั้นสอง 
saab  ไปจอดที่บนถนนหทัยราษฎร์  บนสะพานช่วงข้ามวงแหวนตะวันออก..

กะบะไว้ใช้งาน   ส่วนครอบครัว  ส่งไปพักที่ระยอง...เดือนกว่า..

ออฟไลน์ Guille

• **
ของผมเอา city ไปฝากจอดบ้านเพื่อนที่ชลบุรี โดยขับกันไป2คัน แล้วขับกลับคันเดียว อีกคันเอาไปขับใช้ปกติ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
10 คัน จอดคอนโดครับ (หลายตึก) รอดทุกคัน บ้านไม่รอด น้ำลด ต้องทุบทิ้ง สร้างใหม่  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

คิดถึงตอนนั้น ก็ทั้งสนุก ทั้งลำบาก

ส่วนรถผมหรอ ไม่ได้จอดครับ ขับลุยทั่วเลย ใครชวนไปลุยไหนก็ไป โคตรสนุกอะ

ตอนไปลุยอยุธยา กับหมอฯ สนุกมากบอกเลย 55

ออฟไลน์ RERFz

ปี 54 ขับรถไปจอดไว้บ้านที่ปราจีน แล้วนั่งรถตู้กลับมาสแตนบายที่ทำงานครับ

แต่ถ้าปีนี้ คงจอดไว้ตึกจอดรถที่ทำงาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

จอดทิ้งไว้ที่ตึกจอดรถในมหาลัยครับ เขาปรับให้จอดได้ 24 ชม. และมีบัตรรายเดือนอยู่แล้ว สี่ห้าวันก็ไปเลื่อนตำแหน่งรับน้ำหนักของยางที

ออฟไลน์ PREM

พ่อให้ขับคันนึงลงใต้ครับแล้วก็ไปอยู่บ้านญาติที่นั่นเป็นเดือนครับ
ตอนนั้นอายุ 18 ขับทางไกลครั้งแรก 800 กว่ากิโล สนุกและเมื่อยมาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ thdeann

ก็ใช้รถนั่นล่ะครับ เพียงแต่บ้านแม่น้ำท่วม บ้านผมกับภรรยาไม่ท่วม
ก็อพยพบ้านแม่รวมหมาแมว มาอีกหลัง
เวลาขับรถก็เช็คข่าวดีๆ
แม่อยู่บ้านเบื่อๆ ก็ย้ายแม่และหมาแมวไปบ้านบ้าน ตจว.
ก็เป็นช่วงชีวิตที่สนุกไปอีกแบบครับ
ตอนนั้นก็อยากได้ SUV ครับ ใช้รถเก๋งมันก็ระแวง
แต่ Google ตอนนั้นนี่ปักหมุดน้ำท่วมกันตลอด ช่วยเป็นหูเป็นตากันครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมอยู่ปทุมฯ มีรถ 2 คัน ของผมคันของภรรยาคัน ของภรรยาเอาไปจอดที่จอดรถข้างสระว่ายน้ำของหมู่บ้านซึ่งเป็นจุดที่สูง ส่วนคันของผมซึ่งใช้รถทุกวันจนถึงวันที่น้ำเข้าโจมตีบ้าน จวนตัวก็เลยขับไปจอดที่สนามเด็กเล่นใกล้ปากทางเข้าหมู่บ้าน

ผลคือคันของผมท่วมมิดหลังคา ของภรรยาไม่โดนน้ำเลยครับ วันที่น้ำสูงสุดยังไม่ถึงที่จอดรถเลยด้วยซ้ำแต่ก็ติดเกาะอยู่อย่างนั้น 1 เดือนเต็มจนแบตหมดเกลี้ยง คันนี้มีประกันชั้นหนึ่งแต่ไม่ต้องเคลม ส่วนคันผมประกันชั้นสามเคลมไม่ได้  :'( :'(

ส่วนบ้านผมก็จมไป 1 เดือนเต็มๆ ยังได้ยินเสียงใครแว่วๆว่า "เอาอยู่ค่าาาาาา..."  >:( >:(

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

น้าผมเอา volvo 940 มาทิ้งไว้บ้านผมที่หัวหินครับ

ออฟไลน์ mongolias

บ้านผมน้ำไม่ท่วม แต่ถนนมีบางช่วงน้ำท่วม
ก็เอา Jazz GD ลุยเอา จำได้ว่ามีวันนึงน้ำสูงมากและรถติดเส้นเลียบมอเตอร์เวย์ระหว่างมาทำงานที่อมตะนคร ตาเหลือบเห็นไฟเตือนความร้อนขึ้น แดงขึ้นมาแว้บนึง กะว่างานเข้าละ แต่โชคดีจอดไว้ตอนเย็นไปเช็คทุกอย่างก็ปกติดี เดาว่าเป็นเพราะปิดแอร์วิ่ง(แช่น้ำอยู่ราวๆ ชั่วโมงกว่าๆได้) พัดลมไม่ได้ทำงานความร้อนเลยระบายไม่ทัน

ออฟไลน์ panjap

น้ำท่วมไม่ถึงบ้าน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

แผ่นปูพื้นแผ่นเล็กมาเรียงหลายๆชั้น รองทั้ง4 ล้อไว้ ค่อยๆเลื่อนรถขึ้นไปได้ประมาน 30 เซน
น้ำไม่ถึงตัวรถ แต่มา จอดนาน ราขึ้นภายในบ้างครับ
ถ้าท่วมเยอะๆอีก คงหาที่จอด ตจว ฝากคอนโดเพื่อน อะไรแบบนี้เอาครับ

ออฟไลน์ zumo

• **
ตอนนั้น เอารถ 2 คันไปจอดที่ไซด์งานเป็นปรับปรุงคอนโด  แถวสุขุมวิท เหลือกระบะ 4 ประตู ตัวสูงไว้ใช้ 
อยู่แถวรามอินทรา โชคดีที่น้ำมาไม่มากครับ

ตอนเอารถกลับ จากที่ไปฝากจอดทีไซด์งาน จำได้ว่าฝุ่นเพียบทั้งคันแบบสุดๆ  คนมองทั้งถนนตอนลงมาจากตึก

ออฟไลน์ AgentMolder

ปี 54 ต้นปี ย้ายมาทำงานที่ชลบุรีพอดี พอน้ำมาหลายปีก็เลยสบาย

มีเพื่อน บ้านน้ำท่วม เอารถมาจาดที่บ้านผม 2 คัน รถพ่อแม่อีก 2 คัน เต็มบ้านไปหมด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมอยู่สำโรง ก็เลยรอดไป มีรถคันแค่เดียว

แต่ตัวผมก็ไปอยู่ ม.ธรรมศาสตร์รังสิตครับ ไปเป็นจิตอาสา

ออฟไลน์ Spada_Valess

หมู่บ้านเช่าตึกร้างให้จอดรถ

ออฟไลน์ eaklego

เอาไปจอดคอนโดเบลล์พระราม9 ตอนนั้นยังเป็นไซด์งานที่ผมทำอยู่ เอาลงมาฝุ่นเพียบขาวโพลน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
54 เรียนอยู่โคราชครับ ท่วมแต่ที่ลุ่มต่ำ ที่เรียนเป็นเนินสูงเชียวไม่ท่วมแต่โดนน้ำตัดถนนหลักไปจนต้องอ้อม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX