ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตก น้ำท่วม จนอยากได้ suv กันบ้างไหม  (อ่าน 4308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผมไม่เคยชอบรถยกสูง ไม่ว่าจะ cross country, suv, ppv ใดๆ  จนกระทั่งหน้าฝนปีนี้

ขับเก๋งลุยน้ำท่วมมาหลายครั้ง ทั้งๆที่อยู่ กทม. เจอน้ำท่วมสุขุมวิท เพชรบุรีตัดใหม่ จนเริ่มเขว
แสดงว่าน้ำจะท่วมถี่ขึ้นเรื่อยๆ  หรือเพราะปีนี้ฝนหนักจริงๆ  แต่ boxter  คันหน้าผมก็ลุยแบบมั่นใจมาก หรือจริงๆรถเก๋งมันก็ยังใช้งานได้ แค่ผมกังวลไปเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2022, 21:30:40 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
Re: ฝนตก น้ำท่วม จนอยากได้ suv กันบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 21:41:45 »
ถ้าดูปริมาณฝนเฉลี่ย กทม เอาแค่เดือน กย นะครับ สูงกว่า ของปีก่อนไปแล้ว

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
Re: ฝนตก น้ำท่วม จนอยากได้ suv กันบ้างไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 21:42:19 »
อยากได้ครับ  :'(

ต้องลางาน ผิดงาน เพราะว่าตอนนี้ที่บ้านเหลือแต่รถ sedan เตี้ยๆ
วันอังคารที่ผ่านมา ลุยแถวรังสิตไป รถกระบะขับเร็วจนน้ำกระเพื่อมตีใต้รถ ถึงบ้าน แผ่นกันลมใต้ท้องเครื่องหลุดออกมาเลย
พฤ ศ เลยลางานดีกว่า

เห็นรถ sedan วิ่งได้ เราก็คิดได้แต่ว่า ถ้ารถเรายกสูงขึ้นอีกนิดนึง เวลาเห็นซีดานไปได้ รถเราก็น่าจะไปได้แน่ๆ

คันต่อไปคงขออย่างน้อย sav ซักคันนึงได้บ้าน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 21:42:43 »
จะบอกว่าผมก็ไม่ชอบ suv แต่ซื้อเพราะเก๋งใส่ของไม่พอเวลาไปตจว.ครับ

แต่ที่เป็นผลพลอยได้คือพึ่งรับรถมาไม่ถึงสัปดาห์แล้ววันนี้ฝนตกหนักได้ขับรถลุยน้ำแบบไม่ต้องกังวลเลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 21:47:13 »
บอกตรงครับ ซื้อเพราะเบื่อน้ำขัง เพราะถ้าท่วมผมถอยครับ เอาแค่ขอบฟุตบาทพอครับ SUV CrossOver ก็ไปได้เยอะกว่าเก๋งแล้ว

แต่พอใช้แล้ว มันกลายเป็นไม่อยากกลับไป Sedan อีกแล้ว ทั้งเรื่องการเก็บของฝาท้าย แรคหลังคา(กางทาปบังแดด) ทางขึ้นลงห้างที่ออกแบบมาหักมุมๆ (คางไม่เสยแล้ว) ทัศนวิสัยที่มองได้สูงกว่า บวกกับ SUV สมัยนี้บางรุ่นขับดีกว่า เกาะถนนกว่า Sedan ไปแล้ว นิ่มนวลกว่าด้วย เลยไม่เคยคิดจะซื้อรถใหม่ที่เป็น Sedan อีกเลยครับ

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 21:47:33 »
Boxster เคัาลุยแบบมั่นใจมาก หรือเค้ากลับตัวก็ไม่ได้ ก็ต้องลุยต่อไปครับ

ออฟไลน์ lepon

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 22:17:05 »
พี่ชายผม ใช้เบนซ์คันเดียว .. มีบ้าน 2 หลัง
โดยแบบว่า หลังนึงที่หนองแขม .. ฝนตกแมวแค่ตกใจ หมู่บ้านน้ำท่วม รอระบายครึ่งวัน

ทนกันมาหลายปี อยากได้รถอีกคัน (มือ2) ปรึกษาผมอยู่ 4-5 ที
ผมก็ให้ข้อมูลเข้มๆ ไป .. ยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้ คชจ.นู่นนี่นั่น
ผ่านไป 2 เดือน .. สรุปจบที่ subaru forester

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 22:22:07 »
ปีนึงมี365วัน  เลือกมช้รถที่มีความสุข  รถมีได้ตามจุดประสงค์

ผมเองก้อมี suv,ppv เน้นไปตจว
แต่ฝนตกๆผมก้อขับเก๋งครับ เพราะถนัดกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 22:40:16 »
ถ้าว่ากันด้วยรถที่ต้องเอามาลุยน้ำ นาทีนี้ กระบะยกสูง หรือ PPV มั่นใจที่สุดแล้วครับ

ไม่เกิน 80 ซม. ลุยสบายเลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 22:53:36 »
ผมไม่ครับ ถ้ารถประจำคันผมเอง sedan & coupe เท่านั้น แต่ในบ้านตอนนี้ก้มี กระบะ4 ประตูสูง กับ

Crossover ครับแต่ที่มีเพราะมีคนในบ้านชอบไม่ได้เพราะน้ำท่วมแต่อย่างใด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 22:57:55 »
บ้านอยู่แถววงเวียนบางเขนพอดี ได้ขับ RX ลุยน้ำ 2-3 วัน สบายใจกว่าเก่๋งเยอะ แต่อยากได้ Mini SUV แบบไฟฟ้า หรือ Hybrid เพิ่ม มันคล่องตัวดีกว่าอีก ประหยัดด้วย อยากได้แบบ Jimny EV จะเอาไปยกเพิ่มอีกนิด

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 23:23:21 »
เบื่อน้ำท่วมแล้ว  suv ยุโรปก็ลุยได้ไม่มากนัก
ppv น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีมากๆ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 01:12:30 »
ถ้าน้ำท่วมถนนรถเคลื่อนตัวได้ช้า ยังไงการจราจรก็ติดขัดอยู่ดี
รถ SUV ก็เจอรถติดบนถนนเหมือนกัน
แต่ข้อดีของมันคือความสูง ทำให้น้ำเข้ารถได้ยากขึ้นและโอกาสเครื่องดับยากขึ้น

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 09:00:31 »
ใช้มาสด้า​ 2​ โหลดเตี้ย​ เจอน้ำท่วมแบบพีคๆก็งามวงศ์วาน​ ยังรอดอยู่

ปีนึงมี​ 365 วัน​ ชีวิตคงไม่ได้ขับลุยน้ำทุกวัน​ ถ้าจะเบื่อคงเบื่อพวกฝาท่อ, รอยต่อถนน, หลุมดักควาย​ มากกว่า​ อันนี้เจอทุกวันแน่ๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ eakapan

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 10:36:40 »
เคยใช้ทั้งเก๋ง กระบะ SUV แถวบ้านที่อยู่ก็น้ำท่วมขังตอนฝนหนักๆ เกินครึ่งล้อตลอด รถสูงมันสบายใจตอนลุยน้ำจริงครับ แต่ไม่ถูกใจตอนขับ แถมนานๆๆๆๆทีจะได้ขนของตามขนาดรถ ส่วนใหญ่นั่ง 2 คน เต็มที่ 3 คนเวลาพาแม่ไปธุระ

ทุกวันนี้โชคดี ได้สลับมาอยู่คอนโดใกล้ที่ทำงานบ้าง เลยเปลี่ยนกลับมาใช้เก๋งเล็กที่ชอบทุกคัน ฝนตกน้ำไม่ท่วมขัง ขับได้สบาย ถ้ามีธุระจริงๆต้องลุยน้ำ ก็ยังคิดไม่ออกว่าจะไปไงเหมือนกัน

แต่ถามว่าอยากกลับไปใช้รถสูงอีกมั้ย ก็ไม่อยากครับ จะให้หามาเป็นรถสำรองก็ลำบากชีวิต ลำบากทั้งเงิน ต้องมาดูแลทั้งที่ไม่ชอบขับประจำ

เอาไว้อนาคตถ้าหมดหนทางจริงๆ ก็คงต้องยอมครับ เศร้าแทนทุกคนเวลาเห็นข่าวจริงๆ เข้าใจเลย ยิ่งตอนเด็กๆบ้านผมไม่มีรถขับ เจอฝนตกน้ำท่วมนี่หนักกว่ามีรถขับลุยน้ำเองเยอะเลย
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 11:17:51 »
รถเล็กอาจจะผ่านได้แต่ความสบายใจมันไม่ได้ครับ  อย่างช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมใช้cx5ไปๆกลับๆกทม.-ระยอง ถึงโชคดีจะไม่เจอน้ำท่วมเลยแต่ผมก็คิดว่าถ้าเอาเก๋งมาคงขับไปลุ้นไป เครียดทุกครั้งที่ขับแน่ๆ ในขณะที่ขับคันนี้ขับได้อย่างสบายใจกว่าเยอะว่าถึงเจอน้ำท่วมก็พอลุยได้ไม่ต้องกลัว

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 11:37:24 »
ปีนึงน้ำท่วมไม่กี่วัน
ต่อให้ใช้ SUV, PPV ถ้าเลี่ยงได้ผมก็ไม่เอารถไปลุยน้ำครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 12:27:52 »
ผมเคยใช้เก๋ง D seg เปลี่ยนมาใช้ PPV ตั้งแต่ปี 2007

ปัจจุบันใช้ PPV + เก๋งอีโค่ ชิวิตประจำวันจะขับเก๋งซะส่วนใหญ่

แต่...ช่วงไหนที่พยากรณ์อากาศบอกว่าฝนจะตกหนัก ก็ขับแต่ PPV อุ่นใจจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ panply

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 18:24:54 »
เจอทั้งสองเหตุการณ์เลย ฝนพันปีแจ้งวัฒนะ หลงเข้าไปกลับตัวไม่ได้ แล้วก็วันที่9 ที่ผ่านมาลุยในเมืองเอก ต่อด้วยรังสิตสายคลอง ต้องกลับรถใต้สะพานที่มีน้ำเท่าระดับคลอง ต้องบอกว่าโชคดีที่เอา xtrail ไปถึงจะสูงกว่า sedan ไม่มากเท่าไหร่แต่อุ่นใจ เห็นเก๋งจอดเสียอยู่หลายคันเลย รักรถตัวเองขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2022, 20:21:49 »
Forester​ ชุดสตรัท​สามารถยกสูงได้ แทบจะเป็นรุ่นเดียวในตลาดเลย
พอหมดวิกฤติ​ก็โหลดกลับได้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 08:37:07 »
รอบบ้านผม น้ำท่วมเป็นช่วงๆ แม้จะขับ SUV อยู่แล้ว แต่ก็ดูข่าวเหมือนกันว่าท่วมระดับไหนครับ ถ้าสูงเกิน 20 cm ก็หาทางเลี่ยงแล้ว เพราะเวลารถสวนกันคลื่นความสูงมันมากกว่าเท่าตัว เคยลุยน้ำท่วมราวๆ 20 cm เจอฟอร์จูนเนอร์สวนมา น้ำท่วมถึงระดับฝากระโปรงรถผม(CX5) กระจกนี่น้ำตีขึ้นทั้งบานเลย (นาทีนั้นอยากด่ามากว่า จะขับเร็วเพื่อ ??)

ถ้าจะสบายใจจริงต้องไป PPV หรือกรบะ พวกนี้ลุยน้ำท่วมได้สบายใจกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 09:21:40 »
ชาว กทม. ต้องมีรถ 4 คัน ถึงจะจบที่สุดในที่จอดรถของบ้าน รวมทั้งหมดนี้ใช้งบไม่เกิน 5 ล้านบาทครับ

1. SUV ขับสี่

2. สปอร์ตขับหลัง

3. รถ EV คันเล็ก ๆ

4. มอไซบ้าน ๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 11:22:23 »
เวลาปกติ อยากได้รถขับเล่น ใช้งานง่าย

เวลาฝนตก ถนนลื่น อยากรถขับสี่

เวลาน้ำท่วม อยากได้รถยกสูง

เวลาไปเที่ยว ขรุขระ ทุรกันดาน ลุยป่า ลุยโคลน อยากได้รถ 4x4

โจทย์นี้มันช่างยากเหลือเกิน สำหรับคนที่มีรถคันเดียว ซึ่งจุดบรรจบของทุกอย่าง คือ SUV สักคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2022, 08:22:47 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 11:50:14 »
น่าจะคิดเหมือนกันหลายๆคนแหละครับ ถ้าใครมีรถหลายคันก็โชคดีหน่อย แต่ถ้าใครที่มีได้แค่คันเดียว คงต้องหาคันเดียวที่จบได้ทุกงาน สรุปก็ไปจบที่ PPV กันเยอะ ผมยังแอบเหล่เลย ขนาดไม่ชอบขับกระบะ แต่ด้วยเงื่อนไขต่างๆ ราคาน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ kunimihero

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 12:41:17 »
ซื้อ Crossover เพราะกะลุยน้ำท่วมนิดๆหน่อยๆ ที่ไหนได้ลุยได้แทบไม่ต่างจากเก๋งทั่วไป 555+

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 13:04:20 »
ถ้าจะลุยจริงๆ ไป PPV ครับ
SUV สูงกว่าเก๋งนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 20:18:29 »
ตอนสมัยขับ Fortuner 2.7 เบนซิน กับ Prado 3.0 ดีเซล   ไม่มีปัญหาเรื่องลุยน้ำหรือเส้นทางที่ยากแบบออฟโรด  การขับขี่แบบขึ้นเขาลงเขาก็ทำได้ดีกว่ารถเล็ก  ๆ  จะไปไหนก็สะดวก    ตอนนี้เปลี่ยนรถไปแล้วเพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว     คิดถึงรถแบบนี้เหมือนกันขับขี่ง่ายและสะดวกกับการใช้ชีวิตอย่างมาก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 15:32:47 »
ตอนนี้แถวบ้านผม SUV ไม่พอแล้วครับ ต้องความสูงระดับกระบะหรือ PPV เท่านั้นเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX